[Funland] 30 tuổi mà tiết kiệm 300tr thì có phải quá ít?

Trạng thái
Thớt đang đóng

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cụ chủ giống thằng cu em em thế, mỗi khác nghề nó làm đồ hoạ. Bảo ít thì không ít, mà nhiều thì cũng không. Chưa vợ con mà tiết kiệm đc là giỏi rồi. Lấy vợ vào thôi rồi cả 2 cùng cày thì nhanh lắm.
Nguyên tắc ổn định tài chính là cái to làm trước, sắm tài sản ít sắm tiêu sản.
Với đó tiền nếu không có kế hoạch khác thì làm lô đất có cái nhà cấp 4 xập xệ là chuẩn bài nhất. Nếu ở vùng ven tầm 500 vẫn kiếm đc. Tranh thủ lúc thị trường ảm đạm ở khu vực đó mà tìm. Sau vài năm hên có ngay 1 khoản còn ko cũng có chỗ cắm dùi. Sau này lấy vợ thì cùng xây. Đến nhà bố vợ cứ cầm cái sổ đỏ đi bảo cái này là con tự kiếm là khác bọt ngay. Oto nếu có mục đích rõ ràng thì mua con ko thì không vội vì xe thì ngày càng rẻ và sẵn thích là có còn đất cắm dùi kiếm đc chỗ vừa ý rất khó còn tùy duyên và giá thì nó lại hay tăng
Khi nào có trong tay 600tr em sẽ lại lên đây chia sẻ tiếp. Giờ số tiền này em nghĩ vẫn nên án binh bất động gửi tiết kiệm. Giờ có lẽ việc cần thiết nhất là lấy vợ. Số tiền lững thững khoảng này nó chả làm được cái gì mà giữ trong người cũng chẳng yên tâm. Chính vì thế sinh ra tâm lý bất an

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Mấy ngày cuối năm, công việc nhiều áp lực, vào đây đọc còm xả stress ổn phết các cụ ạ. Em lương về tk hàng tháng 9tr, mỗi tháng tiết kiệm được 10tr đây.
Haha, kiếm mãi mới có một bác tiết kiệm giống em

TamAn7810

Xe tăng
Chưa vợ thì chưa nên mua xe, cứ lấy vợ về đã rồi tính tiếp cụ nhé :D

JasonNghia

Xe điện
Thế thì bác phải nằm dưới rồi. Em thích nhà vợ giàu hơn là vợ nó giỏi hơn em :D
lúc cưới là 2 năm trước, lương vợ em kém hơn em đấy :D cuối năm vừa rồi em mới nhảy việc sang chỗ lương tháng thấp hơn trước, nhưng phúc lợi và tổng thu nhập cả năm tốt hơn :D còn vợ em thì nhảy sang chỗ khác đúng đợt dịch năm ngoái, lương tăng vù vù :)) em chả quan trọng, thấy khả năng vợ thăng tiến dễ hơn thì em support nhiệt tình. Vợ mình chứ ai đâu mà thiệt :D

Lenhhoxung1992

Xe tăng
lúc cưới là 2 năm trước, lương vợ em kém hơn em đấy :D cuối năm vừa rồi em mới nhảy việc sang chỗ lương tháng thấp hơn trước, nhưng phúc lợi và tổng thu nhập cả năm tốt hơn :D còn vợ em thì nhảy sang chỗ khác đúng đợt dịch năm ngoái, lương tăng vù vù :)) em chả quan trọng, thấy khả năng vợ thăng tiến dễ hơn thì em support nhiệt tình. Vợ mình chứ ai đâu mà thiệt :D
Em mà như thế thì lo lắm. Vợ nó tăng lương đột biến gấp 2 gấp 3 như vậy là em phải tìm hiểu chút. Em vẫn thích bản thân phải kiếm về hơn vợ ít nhất là 30% để còn dễ bề nằm trên.

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Chưa vợ thì chưa nên mua xe, cứ lấy vợ về đã rồi tính tiếp cụ nhé :D
Em sẽ tùy cơ ứng biến. Nếu lấy vợ thì lo cái nhà chứ xe pháo gì nữa bác. Còn nếu độc thân nữa thì chắc đủ tiền em quất con xe thật

JasonNghia

Xe điện
Em mà như thế thì lo lắm. Vợ nó tăng lương đột biến gấp 2 gấp 3 như vậy là em phải tìm hiểu chút. Em vẫn thích bản thân phải kiếm về hơn vợ ít nhất là 30% để còn dễ bề nằm trên.
ngành bank đường thăng tiến nó ngoằn nghèo lắm cụ, nhảy từ bank này sang bank kia, deal lương khéo thì lên ngay thôi. Em lại theo ngạch sản xuất, nên không thần tốc được, cũng leo từ từ như cụ thôi.

Xechaybangcom

Xe điện
Bác cũng nên cưới vợ đi thôi, cứ cưới vợ đi vợ nó quản tiền cho mình
Không cần cưới vợ bác ạ, chủ thớt tôi nghĩ là đỉnh của đỉnh tích kịm rồi, giờ lấy vợ về sợ hai vợ chồng mâu thuẫn ai cầm tiền ai í.

grandis0801

Xe buýt
Em đi làm 5 năm mà 2 năm trở lại đây mới để ra được tiền. Sang năm là em bước sang tuổi 30 thì sẽ tích được khoảng 300 thì có ít quá không các cụ? Khoản tiền này em thấy chẳng làm được việc gì. Nhà thì không mua được, xe cũng không. Nhớ hồi tích được 100tr đầu tiên thì mừng lắm mà giờ lĩnh lương em chẳng có cảm giác gì cả. Con xe đầu tiên các cụ sở hữu là năm bao nhiêu tuổi ạ? Lương em có 12tr thì có nên mua xe khi chưa có nhà không? Em làm nghề KTS ạ, xuất thân nông thôn, tốt nghiệp ĐH Kiến Trúc năm 2016.
  • Vâng, sau khi tham khảo cơ số quan điểm thì em dẹp cái ý tưởng mua xe luôn ạ.
  • Đây là tất cả khoản chi của em trong 1 tháng (do có một số cụ bảo em tiêu 2tr là bốc phét):
- Xăng 250k/tháng​
- Ăn sáng 10k=300k​
- Ăn trưa: cty nấu đủ món​
- Ăn tối: 20k=600k/tháng​
- Điện thoại: không mất tiền do cài Shoppe chơi game lấy thẻ nạp​
- Thuê trọ: 800k cả điện nước mạng.​
Tổng: 1.950k làm tròn 2tr​
Em xuất thân nhà nông từ bé ăn sáng còn chẳng mấy khi có mà ăn, cơm mấy khi có thịt cá đâu. Giờ em ăn uống như này vẫn sướng hơn hồi đó nên em thấy không vấn đề gì cả mà còn sướng hơn. Vẫn được 68kg cao 1m72 bình thường. Cafe hay bia rượu uống vào chỉ mang hại nên em thấy không có nó không ảnh hưởng gì cả.​
Cụ ít hơn em 3-4 tuổi mà tích được hơn em tận 300 lần rùi còn dề, em còn nhõn 1tr nè. Cơ mà cụ ăn ít thế, lại không chè, thuốc , rượu, nhưng đa phần như thế gái nó không thích đâu. Cụ là hàng hiếm đó

Lenhhoxung1992

Xe tăng
ngành bank đường thăng tiến nó ngoằn nghèo lắm cụ, nhảy từ bank này sang bank kia, deal lương khéo thì lên ngay thôi. Em lại theo ngạch sản xuất, nên không thần tốc được, cũng leo từ từ như cụ thôi.
Nhất bác rồi, lấy vợ làm bank đa phần đẹp gái. hihi

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Cụ ít hơn em 3-4 tuổi mà tích được hơn em tận 300 lần rùi còn dề, em còn nhõn 1tr nè. Cơ mà cụ ăn ít thế, lại không chè, thuốc , rượu, nhưng đa phần như thế gái nó không thích đâu. Cụ là hàng hiếm đó
Em tán thì không đổ nhưng đa phần gái đều tự đổ em. Đời cơ bản là buồn. Thứ mình muốn lại không có được. Còn vụ chè thuốc rượu em không thích thật. Tuy nhiên rượu em uống cũng thuộc dạng khá, hạ gục được em thì phải là tay lão luyện

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Không cần cưới vợ bác ạ, chủ thớt tôi nghĩ là đỉnh của đỉnh tích kịm rồi, giờ lấy vợ về sợ hai vợ chồng mâu thuẫn ai cầm tiền ai í.
Vâng, em cũng chưa nghĩ tới là phải lấy vợ, còn nhiều thứ đam mê khác em thích hơn. Cầm tiền em cũng được thôi, cơ mà phải để ra ít nhất 50% là được

nthhut

Xe đạp
Giàu hay nghèo đủ là đc cụ ạ. Em cũng bằng tuổi cụ, nhìn lên chả bằng ai, nhìn xuống mình có hơn người. Thế nên so sánh chỉ mệt mỏi thêm, biết đủ như cụ chính ra lại hay. Hiện tại theo em cụ nên lấy vợ, có gia đình, nhất là khi có con cái cụ sẽ nghĩ thêm hướng khác hay ho ngay để có thêm thu nhập. Xe cộ tiêu sản theo e là ko nên. Ưu tiên có nhà trước.
p/s: em có gđ từ 2 năm trước r, hiện tai có 1 ku 2 tuổi và cbi đón thêm 2 bình rượu mơ nữa ạ. Vui lắm dẫu biết rằng còn chông gai phia trước (3 đứa con cơ mà :))

grandis0801

Xe buýt
Em tán thì không đổ nhưng đa phần gái đều tự đổ em. Đời cơ bản là buồn. Thứ mình muốn lại không có được. Còn vụ chè thuốc rượu em không thích thật. Tuy nhiên rượu em uống cũng thuộc dạng khá, hạ gục được em thì phải là tay lão luyện
Giờ em mí nhìn nick cụ ra cụ trẻ hơn em 5 tuổi lận :D . Đa phần gái ngọt nước hay để ý những cụ hư hư 1 tý, và sẽ cực chung kết khi "anh sẽ quay đầu vì em". Với lại đội hư mặt hơi dày nên cũng nhiều cơ hội hơn

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Giàu hay nghèo đủ là đc cụ ạ. Em cũng bằng tuổi cụ, nhìn lên chả bằng ai, nhìn xuống mình có hơn người. Thế nên so sánh chỉ mệt mỏi thêm, biết đủ như cụ chính ra lại hay. Hiện tại theo em cụ nên lấy vợ, có gia đình, nhất là khi có con cái cụ sẽ nghĩ thêm hướng khác hay ho ngay để có thêm thu nhập. Xe cộ tiêu sản theo e là ko nên. Ưu tiên có nhà trước.
p/s: em có gđ từ 2 năm trước r, hiện tai có 1 ku 2 tuổi và cbi đón thêm 2 bình rượu mơ nữa ạ. Vui lắm dẫu biết rằng còn chông gai phia trước (3 đứa con cơ mà :))
Lấy đc vợ em sẽ nhẹ đi áp lực phải lập gđ vì ngày càng thêm tuổi sự lựa chọn càng ít đi. Tuy không thật sự cần thiết vợ tầm này cho lắm vì em vẫn muốn góp thêm chút nữa. Nhà chắc em gác lại đợi có gđ thì mới tính mua chỗ nào cho thuận tiện. Chúc mừng bác đã có gđ giờ chỉ việc cày cuốc phát triển sự nghiệp, em biết giờ bác đang khá vất vả nhưng có niềm vui là chơi đùa với lũ trẻ.

Trạng thái
Thớt đang đóng