[Funland] 7 chị em gái kiện 'anh trưởng' vì mất phần trong 6.000 m2 đất thừa kế

vnvodoi

Xe tăng
Mấy vụ tranh chấp này người tranh phần nhiều chả phải cho bản thân, mà là cho con cái họ. Người VN phần nhiều vẫn " hy sinh đời bố, củng cố đời con " lắm.

Chuyện nhà bạn em , 2 vợ chồng đi làm cho vui, vợ thậm chí nghỉ ở nhà chỉ ăn và chơi, đặt đồ trên mạng . Lắm tháng còn tiêu quá lương của chồng.

Lý do đơn giản là vì chồng nó được thừa hưởng 1 toà nhà văn phòng cho thuê từ bố mẹ , hàng tháng chỉ thu tiền thôi.

Nhìn mấy trường hợp đó nên dần em hiểu tại sao càng ngày càng lắm tranh chấp thừa kế 😅

red_dragon88

Xe buýt
Con gái lấy chồng có cha mẹ ruột chia được căn nhà, khi cha mẹ chết đố đem được hình ảnh cha mẹ ruột lên bàn thờ ... ngay chính căn nhà của bố mẹ cho.
Nên đa số con gái không được chia phần hoặc được rất ít., đúng thôi.
CON GÁI LÀ CON NGƯỜI TA, đào tạo cho lắm cũng phục vụ bên chồng.

Em ghi thế và sẽ xóa sau 10p, kẻo các cụ mắng.
Thờ bố mẹ ruột trên chính căn nhà đc bố mẹ cho là bình thường chứ nhỉ, con gái nhé.

keyon

Xe tăng
Nhầm rồi cụ ơi, bố mẹ ốm đau toàn con gái hết.
Con trai chỉ dc cái chống gậy lúc chết và thắp hương khấn khi cúng giỗ thôi!
Dù cụ nói như nào đi nữa ở xã hội vn con trai luôn có trách nhiệm nặng hơn về lâu dài.bố mẹ ốm đau cũng chỉ là 1 phần của nghĩa vụ và tình cảm của con cái lên làm. Em thấy nhiều mợ mang vấn đề ốm đau bệnh tật của bố mẹ ra để so sánh hơn thua trong vấn đề trai gái nhưng chưa có cái nhìn tổng thể về văn hóa của người việt mình.

Mytv

Xe điện
Nhầm rồi cụ ơi, bố mẹ ốm đau toàn con gái hết.
Con trai chỉ dc cái chống gậy lúc chết và thắp hương khấn khi cúng giỗ thôi!
Tuỳ từng nhà thôi. Nhà e 2 cụ 1 tay e hết. Nằm viện cả tháng cũng 1m e. 2 bà chị lướt lát qua tí rồi ném cho cục tiền. Suốt ngày phát biểu ốm đau thuê ngừoi chứ 2 bà chịu ko chăm dc. Thế đấy cụ ạ

red_dragon88

Xe buýt
Nhiều cụ già sợ chia sớm con cái sẽ đẩy bố mẹ ra đường nên cứ mãi lần nữa không chia, đùng cái các cụ đi thế là các con lại đau đầu vụ phân chia.
Tranh chấp đất đai trong nhà vẫn là chuyện muôn đời phức tạp. Nhiều con cái ko muôn tranh chấp nhưng các cháu lại đang cần tiền nên là cũng muốn bố mẹ đấu tranh.

AMATAX

Xe điện
Cụ nhầm sao ấy, em vào viện thấy toàn con đẻ, con gái chăm bố mẹ, con trai, con dâu ít hơn, kể cả giỗ chạp toàn chung nhau chia ra chứ gái được gì hơn đâu ạ.
Như nhà em đây, ông bà đi viện anh trai duy nhất luôn đòi chia đều từ thời gian trông đến tiền viện phí. Con trai đó 😂
Uh mỗi nhà 1 cảnh trăm hoa trăm cảnh, thế mới nói trách nhiệm và quyền lợi đi đôi với nhau..có làm mới có ăn

jazzzzz

Xe lăn
Quê nhà em đất đai cũng đăt nhưng nhà và đất là nghiễm nhiên của con trai bao nhiêu đời nay rồi, con gái chẳng ai động chạm.
Hầu như các vùng quê đều vậy, con gái là "con nhà người ta". Quê em khá hơn chút: nếu con rể không có nhà/đất thì con gái có thể đc một phần.
Việc họ con gái (đã lấy chồng) cũng đc mời (đến ăn và k phải đóng góp, tiền ăn lấy quỹ họ nếu thiếu thì chia theo suất đinh).

polizia

Xe container
Cái tư duy con gái ko đc thờ bố mẹ là quá cũ, giờ nhà nào cũng đẻ ít con, có nhà 1 con gái hoặc 2 con gái, sau này nó ko thờ thì ai?
Em cũng lấy vợ con 1 đây, sau này em thờ bố mẹ vợ cũng chính là vợ em thờ bố mẹ đẻ chứ ai.
Ko lẽ đưa cho thằng cháu trai nào trong họ ah???? Bố mẹ ai người đó thờ chứ đợi đấy đứa khác nó thờ cho.

AMATAX

Xe điện
Nhiều cụ già sợ chia sớm con cái sẽ đẩy bố mẹ ra đường nên cứ mãi lần nữa không chia, đùng cái các cụ đi thế là các con lại đau đầu vụ phân chia.
Tranh chấp đất đai trong nhà vẫn là chuyện muôn đời phức tạp. Nhiều con cái ko muôn tranh chấp nhưng các cháu lại đang cần tiền nên là cũng muốn bố mẹ đấu tranh.
Các cụ biết viết di chúc sẽ minh bạch nhưng nhiều cụ sợ con cái cho ra đường...với sợ mất quyền ko có tiếng nói sau khi đã phân chia...chứ sang tên luôn cho con thì rất dễ sau này, Các cụ lo ngại nhất là tự nhiên con dâu con rể (nhất là không được lòng) lại được sở hữu chung.

Yeuaibaygio

Xe container
Kể ra luật cũng ko sát thực tế cho lắm, khi có việc thì gõ đầu con trai...khi chia phần thì chia đều. Em nghĩ trách nhiệm, nghĩa vụ và quyền lợi phải đi đôi với nhau.
Thì làm di chúc, cũng theo luật còn gì.

Nov

Xe tăng
Các cụ biết viết di chúc sẽ minh bạch nhưng nhiều cụ sợ con cái cho ra đường...với sợ mất quyền ko có tiếng nói sau khi đã phân chia...chứ sang tên luôn cho con thì rất dễ sau này, Các cụ lo ngại nhất là tự nhiên con dâu con rể (nhất là không được lòng) lại được sở hữu chung.
Cụ nói ngược à. Di chúc chỉ thực hiện sau khi các cụ mất, ai cho các cụ ra đường được. Sang tên luôn thì mới là nguy cơ ra đường. Sang tên hay di chúc cụ thể thì dâu, rể có thể ko có phần, chứ trường hợp các cụ đi ko nhắn nhủ gì, con đẻ lại ko may đi trước các cụ, thì lúc đó dâu rể mới có cửa.

khanhtb

Xe điện
quê bome vk e Hoa Thanh Quế ,xác định ngay từ đầu con gái đi lấy ck là xong trách nhiệm,việc bome đau ốm ... là con trai phai lo hết , nên đất cát nhà cửa nếu có đg nhiên là o đc gì. Xác định từ đầu vậy nên ko tranh chấp gì

CuongNguyenPhuc71

Xe container
quê bome vk e Hoa Thanh Quế ,xác định ngay từ đầu con gái đi lấy ck là xong trách nhiệm,việc bome đau ốm ... là con trai phai lo hết , nên đất cát nhà cửa nếu có đg nhiên là o đc gì. Xác định từ đầu vậy nên ko tranh chấp gì
Thế kụ nào khỏe kinh tế tý lấy gái Hoa Thanh quế cũng có thể ổn vì đỡ kiêu nhể

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Chỉnh sửa cuối:

Duc Ta

Xe tải
Nhà em bố mất rồi, còn mỗi mẹ và 3 đứa con 2 trai 1 gái. Đợt rồi mẹ em gọi về chia cho con cái, con gái út thì do trước đã bỏ tiền chạy việc cho rồi nên chỉ chia cho 1 suất đất 5m mặt tiền, còn 2 thằng con mỗi thằng 10m mặt tiền. Còn lại mẹ em giữ 1 suất với dãy trong bảo phòng sau này con cái nó không lo cho thì tao bán đi tao sống

xebobabanh17201

Xe điện
Ngẫm ra người VN mình, nhất là MB phân biệt, đât cát găm đến nỗi đến đời cháu may ra mới được hưởng, giấy tờ thì ko làm ko làm rõ nên đùng cái mà tèo thì anh em, con cháu cãi nhau um tỏi.
Hôm qua em có đi TX trong SG, ông ấy bảo " anh biết đời anh, bán nhà Q1 xuống Tân Phú, bí quá lại bán Tân phú mua cc :), miễn là cho con ăn học xong còn đâu kệ chúng nó, hơi sức đâu lo mãi >

cha biet chi

Xe điện
Anh em trai được vậy thì tốt cụ ạ, nhưng còn 2 chị em dâu nữa. Vậy nên cụ đã có ý tốt thế thì nên công khai giữa cả nhà để ông anh có thể chuyển quyền sử dụng nếu cần. Chứ lúc nhà cụ ngon lành thì ko sao, đến lúc khó khăn chút hoặc mảnh kia lên giá là sẽ có biến. Còn nếu cụ để cho ông anh sử dụng chứ ko phải sở hữu thì lại khác.
Dạ chuyện này nhà e là cấm vk e can thiệp ạ đất mua e bảo sang tên cho anh trai rồi.còn đất đứng tên ông bà hôm trước bố mẹ có bảo e vẫn bảo là cứ để cho a trai hết.em k cần ạ.lúc e có của ăn của để 2 anh e mua chung miếng đất giờ bán chắc bằng con oto em còn để ông anh đứng tên và e bảo sau 2 đứa con ông anh phá quá bán đi giả nợ.em ơ xa k giúp đỡ dk gì a ở với bố mẹ vất vả thì cố gắng ạ.tiền vs e quan trong nhưng gia đình em k tiếc ạ.ko phải hệ ăn chơi là dk..giờ e thất nghiệp nghèo nhưng k quan trọng chuyện do ạ.cứ có sức khỏe cày đâu chả dk ạ.

BMW X11

Xe tăng
Mấy bà cô bên nội e cũng thế. Lúc làm sổ để xây nhà thờ thì ngúng ngẩy bảo ko cần chia. Sợ bị đóng góp. Ông cụ e & 2 bác nữa đứng tên bỏ xèng ra xây. Mấy bà bây h giở quẻ khóc lóc kêu ko có phần. Ông bác trưởng điên tiên chửi cho xấp mặt. Đất thờ cúng nhà e sổ chung. Sang tên cho trưởng. Nếu ko có j thay đổi đời cu con nhà e sẽ dc đứng tên:D

Còn nhà e ông bà chia chác xong hết rồi. Gọi hết dâu rể đến. 2 ông a rể tuyên bố ko liên quan. 2 bà kia vỗ mông cái đét bẩu cho vc e hết. Vậy là e hưởng tất ăn cả:))
Vỗ mông là cho bác hết thôi. Vợ bác thì như 2 đồng chí anh rể kia kìa: Không liên quan.
:P