[Funland] Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy

Quá tốt, nhiệt nhiệt ủng hộ việc cấm xe gắn máy :D
Xe gắn máy làm giao thông trở lên tạp nham hỗn loạn, nguyên do cơ bản tắc đường tại các thành phố là do ý thức vô cùng kém của đại đa số xe gắn máy. Xe gắn máy là tác nhân của nhiều vụ tai nạn. Ở ta trước tiên nên cấm tiệt xe gắn máy ở các thành phố lớn như Hà Nội; TP HCM sau đó nhân rộng ra ở các tỉnh thành khác.

Trước tiên sẽ gây ra những khó khăn cho người dân nhưng rồi thói quen thích nghi, cơ sở hạ tầng và phương tiện công cộng đáp ứng nhu cầu đi lại thì tất yếu sẽ bỏ được xe máy. Cơ mà việc này khó ngang lên zời, ông nghị nào mạnh mồm đưa ra ý kiến này thì dân tình nó đào mả cả lò lên ngay. (dân ta 90% tham gia giao thông bằng 2 bánh).

tuannaff

Xe tăng
---------------------
Từ đầu thớt đến giờ (đầu trang 3) hầu hết là ko muốn, ko thể!? (Ngoại trừ 1, 2 ý kiến có lẽ ủng hộ).
Làm cái mới thật ra ko phải vì bản thân cái mới khó, mà vì cái khó trong đầu, trong óc của mọi người. Các cụ mợ phản đối ở đây, cũng chỉ nói được 1 vài câu cũ như kiểu: thế đi bằng gì? ... Vv Vậy, mới cách đây khoảng hai ba chục năm, đa số dân ta ko có xe máy, xe máy là cái tài sản to, thì toàn dân đuổi ruồi hết à? Chúng ta đã sai từ ngày ấy, thì làm lại từ ngày ấy. So với ngày ấy, bây giờ vẫn có điều kiện hơn nhiều, kể cả đột nhiên, bỏ xe máy ra khỏi đời sống xã hội.
-------------
.
Khó vị cách cụ tiếp cận vẫn theo kiểu chống lại xã hội, mặc m ẹ người dân, không quản được thì cấm mà lâu nay chính quyền vẫn hay làm. Cụ phải quay lại từ các gốc của vấn đề. Muốn người dân không đi xe máy nữa? tốt thôi, hay mang đến 1 lựa chọn khác tốt hơn. Để thị trường quyết định thay vì định hướng thị trường là thứ em thấy văn minh nhất. Chính cụ cũng thấy cách đây 2-3 chục năm khi xã hội chuyển từ xe đạp sang xe máy, đến nay thì đa phần là xe máy và rất ít xe đạp. Không hề có lệnh cấm xe đạp nào phải đưa ra mà xã hội tự động chuyển theo hớn đó vì nó thuận lợi hơn, phù hợp hơn. Nếu thực sự ô tô là sự lựa chọn phù hợp tiếp theo, thì xe máy cũng sẽ dần đi vào dĩ vãng như xe đạp và người ta sẽ chuyển sang sử dụng ô tô hay các phương tiện khác. Nhưng tại sao điều đó không xảy ra, hay chính xác hơn là chưa xảy ra? Thực tế là câu trả lời rõ nhất.
Nếu bản thân em có thể đi làm hàng ngày bằng tàu điện ngầm, như ở Nhật, vào các điểm quanh trung tâm thành phố, sau đó đi bộ hoặc xe buýt đến nơi làm việc hay đi lại trong thành phố dễ dàng mà không nhễ nhại mồ hôi, không bị rách túi... cụ bảo em có đi không? Ngoài trời vừa nóng vừa bụi vừa bẩn, đi lại xe máy thì rõ ràng nguy hiểm hơn ô tô nhưng mỗi ngày em vẫn phải lết 25-30km. em có bị dở hơi đâu, những em vẫn phải làm vậy. nhiều người khác cũng vậy, theo cụ là vì sao

tainon

Xe điện
Lúc ấy số xe máy ở HN sẽ biến thành xe đạp. Taxi và xe buýt sẽ tăng gấp 3 lần bây giờ mất. Mọi người sẽ ngại ra đường và gặp nhau chủ yếu qua mạng

tellme

Xe tăng
Chắc hôm nay cụ bị ốm rồi :(

mazda3_pro

Xe lăn
Trước tiên, em ủng hộ ý kiến "chúng ta nên tiến tới dùng oto"
Nhưng để có được điều này thì phải đi 1 bước rất dài, rất dài, không phải cứ muốn là được.
Chúng ta đã sai lầm ngay từ đầu để dấn đến hệ lụy là 1 hạ tầng giao thông tồi tệ như hiện nay, nguyên nhân sâu xa bao gồm rất nhiều yếu tố, trong đó yếu tố kinh tế chiếm phần lớn.
Bây giờ có muốn cấm cũng rất khó, việc cần làm là: dân giàu nước mạnh, khi có tiền chúng ta quy hoạch lại mọi thứ, giảm thuế nhập và các chi phí khác để dẫn đến xe oto không còn là mơ ước của người dân. Song song đó là phát triển phương tiện công cộng.
Đến lúc này thì ko cần cấm ai cũng bỏ xe máy, một số ít thích đi xe máy thì chúng ta đánh thuế xe máy cao lên, riêng các thành phố kiểu mẫu thì chúng ta cấm luôn xe máy.
Ôi ... ước mơ :D

xegiacmo

Xe container
Ai cũng muốn có xe hơi nhưng khó lắm cụ à , chi phí mua , chi phí nuôi , bằng nuôi 1 thằng con

Say24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Lại một ông thần kinh có vấn đề. Mấy ngày tết rồi, Hà Nội tắc rất nhiều tuyến đường ra do ô tô. Đường 2 luồn, luồng cạnh dải phân cách mặc nhiên ô tô đi 1 luồng, luồng bên kia xe máy cũng tự động gom vào nhau. Ô kìa, tự nhiên một thằng 4 bánh dứt dòng, nhảy sang luồng xe máy, chú khác thấy thế cũng bám ***, bấm còi inh ỏi đòi vượt 500 cái xe máy đằng trước. Có một chú 88 đã suýt trả giá vỡ kính với em với cái tiếng còi man rợ đấy nếu dân không can. Các cụ nào bảo bỏ xe máy chắc làm cho VAMA, ăn giày đòi ăn luôn cả tất à ? Đường xá thì như lìn, bé bằng cái mắt muỗi, nhà cách phố vài trăm mét, ngõ nhỏ phố nhỏ luồn lách, đi bộ ra ngoài để chết à ? Ngu ít cho người khác nhờ với chứ. Cụ ở các khu đô thị mới nó khác, nhưng Hà Nội nó là làng, chợ. Văn hóa vật thể UNESCO đấy. Mẹ, đầu năm lại bực mình. Hay cụ kinh doanh bãi đỗ định gom xe ô tô làm ấp chiến lược ? lại gặp anh ngáo đá, anh ý nhảy mỗi xe một phát thì ai đền ? Mà bãi thì lấy đâu ra ? không đề nghị nốt giãn dân để làm bãi đỗ xe ô tô đi...

QAZ

Xe container
Ý kiến của cụ chủ thớt thật sự có lý và xứng đáng cần nghiên cứu nghiêm túc. Nếu nghĩ đến viễn cảnh 5, 10 năm nữa, thì thấy quyết mạnh tay là được việc.
Em cũng thấy vui là có nhiều ý kiến ủng hộ cụ chủ thớt hoặc phản đối 1 cách có lý luận để tìm tòi cái mới. Điều đấy cho thấy vấn đề có thể được nhìn nhận nghiêm túc.
Em cũng đề nghị cụ chủ thớt không nên lưu ý đến một số công kích cá nhân không lý lẽ. Qua một thời gian tham gia diễn đàn này, em có thể thấy nhiều người tạm được đánh giá là có tri thức trên diễn đàn, đều có ý kiến: Trong mọi vấn đề tranh luận, không có lý luận mà đi đả kích cá nhân (Mặc dù chả biết gì về cá nhân người ta) là biểu hiện của một con người thiếu nhân cách. Có lẽ, chính những con người thái nhân cách này cũng là thể hiện cái kết quả của mấy chục năm xâm lăng của xe máy ở ta. Mới trên diễn đàn đã như thế thì bảo sao ngoài xã hội chẳng có tới 5,6 ngàn người nhập viện vì đánh nhau chỉ trong dịp Tết cổ truyền hỉ xả và hiền hòa của dân tộc.
Thật sự, em ủng hộ tư tưởng Otofun là diễn đàn hàng đầu, khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy. Tư tưởng này cần được hiện thực hóa trên bàn quyết sách của đất nước.

Quote lại cho bọn cừu đọc

LGG2Docomo

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Phương tiện công cộng, đường xá, đk làm việc của vn như bây giờ mà cấm xe máy thì chắc rất nhiều người ko có cơm ăn áo mặc mất

DVG

Xe điện
Thẩm Quyến cũng không có xe máy. Cho các lãnh đạo cơm đùm, cơm nắm sang bển học xem thế lào ;)

pr.

Xe tải
Website
www.anphabe.com
Cấm hoàn toàn xe máy là không khả thi, nhưng các cụ nhà ta cũng đang làm, cấm trên những đại lộ mới mở. Dần rồi mọi người sẽ di chuyển bằng xe khách và xe cá nhân nhiều hơn.

Hoài cổ

Xe tải
"Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy"
Cách mạng cách mệnh giề cũng chỉ có đẩng thôi nhóa. Ô tô phun tuổi giề!
Mà chấp luôn Ô tô phun làm thành công thì toàn bộ công lao vẫn là ơn đẩng nhoá!

Hamvui001

Xe buýt
Nói chung 1 XH ưu việt là 1 XH không cấm gì cả ( trừ ma tuý)...Hãy để cho nhân dân tự lựa chọn lối sống. :D
Không phải cứ thấy khó quản lý là lại đề xuất "Cấm"...:D

chuyendivesang

Xe buýt
Cấm xe máy thì người nghèo mưu sinh bằng gì? Cụ chủ thớt cậy có tiền cứ tỏ ra nguy hiểm

thanhdo62

Xe tăng
"Otofun nên khởi xướng và ủng hộ triệt để cuộc cách mạng cấm xe máy"
Cách mạng cách mệnh giề cũng chỉ có đẩng thôi nhóa. Ô tô phun tuổi giề!
Mà chấp luôn Ô tô phun làm thành công thì toàn bộ công lao vẫn là ơn đẩng nhoá!
Chuẩn luôn ,otofun chỉ hô xung phong thôi

ngvu

Xe buýt
Em sang bên Bắc Kinh, đường to rộng đẹp đẽ hiếm xe máy và đông dân cư ... đại để có thể là viễn cảnh Việt Nam - Hà Nội mà cụ chủ nhắc tới. 1 ngày em dành tầm 2H30 di chuyển oto cho quãng đường chim bay gần 4km 2 chiều đi về (bắt đầu đi lúc 8h và bắt đầu về lúc 19h). Các đồng nghiệp của em Braxin, Mẽo và Nga có ghi nhận 1 ngày họ dành tầm 3h ngồi trên xe oto cho di chuyển. Vậy nếu cụ chủ cảm thấy 1 ngày cụ ngồi oto 1h30p là không chịu được vì kẹt xe máy mời cụ sang thế giới tuơng lai với 3h ngồi oto, còn em em hạnh phúc với những gì em có.

Còn nếu cụ chủ nghĩ cấm xe máy để cụ ung dung đi làm 20p đi về 20p trên con đường thênh thang thì em thấy ko cần tiếp chuyện cụ nữa.

Em hết.

Chỉnh sửa cuối:

freechoice

Xe tăng
Phải xây dựng hệ thống giao thông tốt hơn để thay thế rồi mới cấm xe máy chứ ạ. Chưa cấm mà buýt đã đông lắm rồi. Các cụ cấm xe máy thì cháu đi làm bằng gì đây ạ. Xin các cụ đèn trời soi xét, đừng ngồi phòng lạnh cao hứng phát động cách mạng kiểu này nữa ạ.
Nhà cháu xin chân thành cảm ơn!

Chỉnh sửa cuối:

giangha2k3

Xe tăng
Cấm xe máy em chỉ còn nước bốc đất ăn vã thoai.

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Tất cả mọi người có nhu cầu chạy xe ôm, xe thồ hàng bằng xe máy, sẽ được quản lý bằng hiệp hội, cty vận tải, sơn màu xe đồng loạt và gắn biển nhận biết như taxi. Cái nảy em đã nói ở trên.
Chủ thớt cho em hỏi ; ăn rau muống thì chấm tương ngon hay chấm nước mắm ngon ak ?