Pajero Sport - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

pdkhoajp

Xe điện
Xe Mitsubishi Pajero Sport D 4x4 MT 2013 - 595 Triệu
Em như này nếu kiểm tra hãng rồi bảo dương ok lấy đi liệu có hơn em Xpander mới không nhỉ? Dầu ăn như nào X lít/ 100 km.
Cảm ơn bác
Xe PS D đi có độ rung nhất định khi đi chậm trong tp vì là máy dầu, tuy nhiên khi đi đường trường thì bốc, êm, sướng như máy xăng. Xe khỏe, tải nặng, lên núi xuống đèo, vượt lầy nhẹ nhàng. Tiêu hao nhiên liệu trung bình từ 6-7 lít dầu / 100 km.

Xpander máy xăng thì êm, ko bi rung, phù hợp với gia đình đi đường nhựa, tránh đường đất có bùn trơn trượt. Xe 1.5 thì chỉ tiêu thụ nhiên liệu chỉ khoảng 5 - 6 lít xăng / 100 km nên rất tiết kiệm.

Theo mình bác cứ xe mới mà mua, yên tâm, bảo hành 3 năm, 10 vạn km.

NhatMinhVuAnh

Xe đạp
Xe PS D đi có độ rung nhất định khi đi chậm trong tp vì là máy dầu, tuy nhiên khi đi đường trường thì bốc, êm, sướng như máy xăng. Xe khỏe, tải nặng, lên núi xuống đèo, vượt lầy nhẹ nhàng. Tiêu hao nhiên liệu trung bình từ 6-7 lít dầu / 100 km.

Xpander máy xăng thì êm, ko bi rung, phù hợp với gia đình đi đường nhựa, tránh đường đất có bùn trơn trượt. Xe 1.5 thì chỉ tiêu thụ nhiên liệu chỉ khoảng 5 - 6 lít xăng / 100 km nên rất tiết kiệm.

Cảm ơn cụ. Nếu lấy Xpander thì em thích MT hơn vì 1.5 vốn cũng là yếu rồi. Còn AT thì em chưa thử. Nhưng 1.5 At thì chắc không tránh khỏi yếu khi vượt xe hoặc đi cao tốc với đủ người bật cả điều hòa.

pdkhoajp

Xe điện
Cảm ơn cụ. Nếu lấy Xpander thì em thích MT hơn vì 1.5 vốn cũng là yếu rồi. Còn AT thì em chưa thử. Nhưng 1.5 At thì chắc không tránh khỏi yếu khi vượt xe hoặc đi cao tốc với đủ người bật cả điều hòa.
Xe 1.5 và chở gia đình thì nên đi điềm đạm. Mình đã từng chạy Vios 1.5 chở 4 người lớn 2 trẻ em đi 500 km thì cũng thấy ko vấn đề gì, vượt xe tải bình thường. Đi cao tốc thì cứ làn giữa, đúng tốc độ thì thoải mái, chả phải vượt ai, kệ cho cho các xe khác vượt xe mình.

edc

Xe lăn
Bác xem lại lịch sử bảo dưỡng của xe. Nếu đúng theo lịch trình bảo dưỡng của hãng thì ko v.đề gì. Nếu không đúng thì có thể xảy ra nhiều rắc rối, ví dụ như về dây cu roa cam, hệ thống điều hòa, hệ thống phanh,...
Em vừa mua PS, nghe cụ nói em hoang mang quá. Vì em mua xe cũ, không sổ sách bảo hành... Cụ có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi. Căn cứ nào để nói " Có thể hay hỏng " cu roa cam, hệ thống điều hòa, hệ thống phanh?? Cái này là khuyến cáo NSX hay kinh nghiệm của cụ.:)
Còn kiểu sử dụng ở VN mà hãng khuyến cáo vậy 8-10 vạn mà Điều hòa, Curoa cam máy ....có nguy cơ hỏng phải thay.... Em nghĩ chả ai muốn dùng đồ Mitsubishi đâu. Vì người Việt có thói quen dùng gần hỏng và hỏng mấy thay.
Mitsubishi VN nên suy nghĩ trước khi đưa khuyến cáo này :D

pdkhoajp

Xe điện
Em vừa mua PS, nghe cụ nói em hoang mang quá. Vì em mua xe cũ, không sổ sách bảo hành... Cụ có nhiều kinh nghiệm cho em hỏi. Căn cứ nào để nói " Có thể hay hỏng " cu roa cam, hệ thống điều hòa, hệ thống phanh?? Cái này là khuyến cáo NSX hay kinh nghiệm của cụ.:)
Còn kiểu sử dụng ở VN mà hãng khuyến cáo vậy 8-10 vạn mà Điều hòa, Curoa cam máy ....có nguy cơ hỏng phải thay.... Em nghĩ chả ai muốn dùng đồ Mitsubishi đâu. Vì người Việt có thói quen dùng gần hỏng và hỏng mấy thay.
Mitsubishi VN nên suy nghĩ trước khi đưa khuyến cáo này :D
Theo hướng dẫn sử dụng của hãng thì 10 vạn km thì thay dây curoa cam (mục 6 trong ảnh), 5.000 km kiểm tra phanh,....Ta nên tuân theo để tránh sự cố. Hãng nào cũng thế, đều đưa ra khuyến cáo thời hạn cho các phụ tùng của mình.

Nếu bác mua xe cũ thì nên bảo dưỡng tổng thể xe để lấy lại mốc bảo dưỡng. Một số công việc chính là: Thay tất cả các loại dầu, lọc dầu, lọc nhiên liệu (dầu máy, dầu hộp số, dầu cầu,....), bảo dưỡng phanh, kiểm tra - vệ sinh hệ thống điều hòa (nếu thấy ko ổn). Trong quá trình sử dụng, nếu thấy cái gì có ván đề thì xử lý tiếp như xe khói quá, giảm sóc chảy dầu, ....

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Theo hướng dẫn sử dụng của hãng thì 10 vạn km thì thay dây curoa cam (mục 6 trong ảnh), 5.000 km kiểm tra phanh,....Ta nên tuân theo để tránh sự cố. Hãng nào cũng thế, đều đưa ra khuyến cáo thời hạn cho các phụ tùng của mình.

Nếu bác mua xe cũ thì nên bảo dưỡng tổng thể xe để lấy lại mốc bảo dưỡng. Một số công việc chính là: Thay tất cả các loại dầu, lọc dầu, lọc nhiên liệu (dầu máy, dầu hộp số, dầu cầu,....), bảo dưỡng phanh, kiểm tra - vệ sinh hệ thống điều hòa (nếu thấy ko ổn). Trong quá trình sử dụng, nếu thấy cái gì có ván đề thì xử lý tiếp như xe khói quá, giảm sóc chảy dầu, ....

Em chỉ VD nhỏ. Dầu phanh hãng khuyến cáo thay 100k km. Nói thật là dầu phanh thì đi như vậy thì sao phải thay. thực tế chắc chả cần thiết phỏng cụ. Còn chuyện kiểm tra đường ống dẫn thì nên định kỳ. Em ủng hộ kiểm tra máy thường xuyên khi vận hành.
Thợ sửa chữa bây h chuyển thành thợ thay thế chuẩn hơn :)

Dr Hiep vnio

Xe tải
Em chỉ VD nhỏ. Dầu phanh hãng khuyến cáo thay 100k km. Nói thật là dầu phanh thì đi như vậy thì sao phải thay. thực tế chắc chả cần thiết phỏng cụ. Còn chuyện kiểm tra đường ống dẫn thì nên định kỳ. Em ủng hộ kiểm tra máy thường xuyên khi vận hành.
Theo em cụ nên tuân theo khuyến cáo nhà sx. Gửi cụ ảnh dây curoa cam sau 8v. Dây đối trọng hỏng hết ạ

pdkhoajp

Xe điện
Dầu phanh hãng khuyến cáo kiểm tra sau mỗi 1.000 km, thay sau mỗi 4 vạn km. Cái này liên quan đến an toàn nên ko thể chủ quan, mặt khác chi phí không lớn.

Bổ sung mục kiểm tra khi mua xe cũ, vẫn là mở ra kiểm tra dây curoa cam luôn, theo cảnh báo của bác Dr. Hiep.

Dr Hiep vnio

Xe tải
Không phủ nhận trình độ thợ hãng but xe nhà cháu bảo hành thay đồ hãng từ mới, đến mốc 8v em hỏi hãng có cần thay gì không hãng nói không. Nhà em ra thợ quen kiểm tra và cam như trên, bơm nước kém, giảm xóc kém. Nhà cháu sẽ không tin hãng nữa mà ra ngoài và chỉ lấy đồ hãng thôi.

longtwin99

Xe tải
Lâu lâu mới ngó qua thớt này lại có bác Khoa nên tiện thể tham khảo bác mấy vấn đề về PS form cũ:
- PS D 4x4 2011-2013 có độ được Rear Diff. Lock như G 4x4 2014-2016 đươc ko?
- Ăn uống của G 4x4 như thế nào?
- Giải pháp tự nâng cấp bộ lọc khí thải đáp ứng mức tiêu chuẩn khí thải sau này (Tây nó có làm) ?
Tks bác!

pdkhoajp

Xe điện
Lâu lâu mới ngó qua thớt này lại có bác Khoa nên tiện thể tham khảo bác mấy vấn đề về PS form cũ:
- PS D 4x4 2011-2013 có độ được Rear Diff. Lock như G 4x4 2014-2016 đươc ko?
- Ăn uống của G 4x4 như thế nào?
- Giải pháp tự nâng cấp bộ lọc khí thải đáp ứng mức tiêu chuẩn khí thải sau này (Tây nó có làm) ?
Tks bác!
Hi bác,

- Về nguyên tắc nếu dòng G 4x4 độ được khóa vi sai cầu sau thì dòng D cũng độ được. Tuy nhiên em chưa thấy ai làm.
- G 4x4 ăn uống cũng không khác biệt nhiều so với G 4x2 tuy có cao hơn chút, đường trường khỏang trên 9 lít/100 km, đô thị từ 13-15 lít/100 km.
- Bộ lọc khí thải thì em chưa biết thế nào, chắc phải nhờ các chuyên gia khai sáng.

Xe duyen

Xe buýt
Không phủ nhận trình độ thợ hãng but xe nhà cháu bảo hành thay đồ hãng từ mới, đến mốc 8v em hỏi hãng có cần thay gì không hãng nói không. Nhà em ra thợ quen kiểm tra và cam như trên, bơm nước kém, giảm xóc kém. Nhà cháu sẽ không tin hãng nữa mà ra ngoài và chỉ lấy đồ hãng thôi.
Hãng ở đâu mà trình độ vậy hả cụ?

quanganhbeo

Xe tải
Hi bác,

- Về nguyên tắc nếu dòng G 4x4 độ được khóa vi sai cầu sau thì dòng D cũng độ được. Tuy nhiên em chưa thấy ai làm.
- G 4x4 ăn uống cũng không khác biệt nhiều so với G 4x2 tuy có cao hơn chút, đường trường khỏang trên 9 lít/100 km, đô thị từ 13-15 lít/100 km.
- Bộ lọc khí thải thì em chưa biết thế nào, chắc phải nhờ các chuyên gia khai sáng.
Chưa thấy ai làm vì xe này ít dùng để OFfroad cụ ạ. Lắp thêm khoá vi sai cầu sau khá thần thánh. Bởi tăng tính năng offroad lên. Cơ mà có tăng thì cũng k phải là dòng xe chuyên dụng để offroad. Ko thể thi đấu VOC hay đi cung được.
Nguyên tắc bất biến của offroad là công suất máy/ tải trọng xe. 2 đại lượng này tỉ lệ nghịch với nhau. Vì thế mà độ xe sâu thì bê nguyên con động cơ land V8 lắp body chế cho nhẹ xe.

tinhlemotdem

Xe đạp
e khuyên cụ lấy xe xpander mới đi cho bền cụ ak. tiền nào của đấy hết cụ ak

xinlancao

Xe máy
Em ké tý. Pajero Sport 2014 may dầu số sàn MT mua lại tầm bao nhiêu. Và ưu nhược điểm của dòng này. Sơ qua về độ bền. Chi Phí bảo dưỡng. Em đi bộ 3 năm nay mới quay lại mong kiếm cái che mưa nắng cho gia đình.

Phamtruc

Xe tải
Em chuẩn bị nhẩy hố vôi các cụ cho hỏi sửa Mit gara ngoài ở đâu và mua phụ tùng của thương gia nào ạ

JCOM

Xe buýt
Cho em hỏi tí. Có phải là máy dầu sẽ tốn chi phí sửa chữa, bảo dưỡng, và xuống cấp (máy) nhanh hơn máy xăng sau một thời gian sử dụng đúng không các cụ?