[Thảo luận] Phân tích tình huống tại ngã tư Tôn Đức Thắng rẻ phải vào Nguyễn Thái Học

newcar

Xe tải
Em thường xuyên đi đường này, và khẳng định cụ chủ thớt đi đúng. Đường này làn sát bên phải (phía Văn Miếu) kẻ vạch chéo để bắt buộc các phương tiện phải đi không được dừng, nhưng 2B thường xuyên dừng đèn đỏ chờ đi thẳng chiếm hết làn đường này. Làn còn lại không có mũi tên phân làn theo hướng đi và tại ngã tư này không có biến 4.11 và 4.12 do vậy cụ chủ thớt đi hoàn toàn đúng. Em cũng thường xuyên phải đi kiểu này trong trường hợp làn rẽ phải ùn dài. Em khẳng định em đi như vậy không phải là khôn vặt tiết kiệm thời gian mà là chống ùn tắc giao thông.

SốtVirút

Xe tăng
Nói chung là khi tham gia GT thì nên nhường đường, xếp hàng chứ đợi lâu thấy khó chịu mà tách làn thì cụ hay bị nóng mặt, máu dồn lên não nguy hiểm lắm

Chỉnh sửa cuối:

hanoi201025

Xe tải
Hoan ngênh cụ (Sheva172) Cảnh sát giao thông tham gia diễn đàn.

Cháu đi ngã tư này hàng ngày, tuy nhiên cháu đi hướng thẳng từ Tôn đức thắng sang chu văn an và ngược lại. Dưng mà cháu cũng chỉ đi 2 (làn trái và làn giữa). Làn bên phải là làn ưu tiên rẽ phải đi hướng Nguyễn thái học - Cửa nam. (Trước đây cháu vẫn nghĩ đi như cụ chủ vào làn giữa sau xi nhang rẽ phải là sai) dưng mà hôm nay đọc thớt này thì đúng là cháu vẫn chưa hiểu (Vì ko biết dưới đường có mũi tên hay không - Đi hàng ngày nhưng ko để ý)

Nếu có mũi tên đi thẳng theo cháu hiểu thì cụ chủ sai.
Chắc chắn không có mũi tên cụ nhé. Em đọc thớt cụ Long từ hôm qua, sáng nay đi qua đây nhòm lòng đường rất kỹ nhưng chỉ thấy có 2 làn:
- Sát phải: có vạch chéo cho phép rẽ phải mọi lúc.
- Làn sát dải phân cách trái: chả có mũi tên nào, kể cả mờ.
Kết luận: Đi như cụ Long là KHÔNG SAI.
Cụ Sheva172 khi nào đến ca trực tại đây thì kiểm chứng và phản hồi giúp em cái nhé. Hôm nào đi 2b giờ thấp điểm em sẽ chụp vài cái ảnh.

cham_hoc

Xe tăng
Người OF
Theo em đc biết thì tại ngã tư đấy cho phép rẽ phải khi đèn đỏ. Vậy khi đèn đỏ, nếu ko bị chắn bởi xe đi thẳng dừng đèn đỏ thì bác chủ nên rẽ phải luôn. Việc bác đợi đến đèn xanh mới rẽ phải sẽ cắt mặt rất nhiều xe đi thẳng, gây cản trở giao thông

cwise

Xe container
Tóm lại là cụ Long k sai, nhưng voted cách ứng xử của cụ Sheva và cụ Long.

Gap373

Xe điện
Cụ Sheva172 chụp cái ảnh cho anh em kiểm chứng đê

dang_tim_xe

Xe điện
E đây a Long ơi,(xin lỗi các bác hết h làm việc rồi,bác Long sn 1975 đúng ko ạ!).E cứ nghĩ hôm qua sau khi hết bức xúc chuyện gia đình thì bác sẽ quay lại xem phần đường ở đấy chứ!E cũng đọc qua các cm ở trên,đa phần các bác nhận xét cảm tính quá,mà ko chịu ra hiện trường xem rõ.Để e mô tả lại cho bác Long nhé: Đây là ngã tư Tôn Đức Thắng-Nguyễn Thái Học,chiều từ Tôn Đức Thắng rẽ phải ra Nguyễn Thái Học có 2 phần đường,1 phần đường giành cho xe rẽ phải kể cả đèn đỏ,có vạch chéo và biển Các phương tiện được phép rẽ phải khi đèn đỏ.Phần đường còn lại chính là phần đường giành cho xe đi thẳng,trước khi vào ngã tư có 2 vạch kẻ mũi tên đi thẳng,bác đi từ đây mà rẽ phải vào Nguyễn Thái Học thì bác đã vi phạm lỗi Không chấp hành hiệu lệnh,chỉ dẫn của vạch kẻ đường.Còn lý do vì sao e ko cố gắng lập biên bản bác,vì thứ nhất là bác đang rất bức xúc chuyện gia đình,nghe chú đi cùng nói người nhà bác đang nằm trong viện Việt Đức,thứ 2 là tuy bác nóng,nhưng bác tranh luận với e vẫn rất lịch sự,nên e chả cần thiết cố đấm ăn xôi làm j.Qua đây cũng mong khi nào có gặp lại bác thì a e tay băt mặt mừng,chứ đừng nhìn nhau hình viên đạn.Chúc người nhà bác sớm bình phục.Xin chào tất cả các bác,thân ái và quyết thắng!;;)
Ồ, chú xxx đấy đây rồi. Chú ấy cũng nhã nhặn đấy chứ, theo như tình huống cụ chủ kể thì em thấy còn hơn nhiều xxx khác.
@chú xxx: em thấy thế này: cứ cho là cụ chủ dừng vào làn xe có mũi tên đi thẳng chăng nữa, thì cũng nên châm chước và linh hoạt trong trường hợp này, vì em đi qua đó rất, rất nhiều rồi, hiện tượng là người đi thẳng cứ chễm chệ vào cái chỗ rẽ phải, hoặc lúc xin đường để vào cái chỗ cho rẽ phải ấy thì có hàng tá xe máy cố tình chèn vào để lên đầu rồi đi thẳng.
Thế nên việc cụ chủ (hoặc ai đó) có lỡ đi vào đó thì cũng không nên dừng xe họ, trừ khi họ cố tình đứng sát giải phân cách rồi rẽ phải tạt đầu các xe khác bên phải.
Nhân đây, em cũng xin đề xuất với các chú xxx tại chốt này, là các anh em cũng thông báo luôn với nhau về trường hợp kiểu thế này, để tránh bức xúc không đáng có giữa người dân và nhân viên thực thi pháp luật ạ.
Em thì em rất thông cảm với các chú xxx đứng chốt trong nội đô, lương chẳng cao, khói bụi và nắng mưa nhiều mà chẳng kiếm được so với...(vì người nhà em cũng làm xxx trên 112 và 86 nên em hiểu rõ việc này)

duongcua03

Xe tăng
Em thì quan điểm của em vạch chỉ trên đường là vạch chỉ dẫn, không phải bắt buộc như biển phân làn, do vậy em rẽ phải lúc đèn xanh thì chẳng vi phạm gì cả. Hơn nữa nếu cụ đúng là bị vi phạm thật em hỏi có xxx nào tha cho cụ không???
Em thêm tý: Nếu dưới đường có mũi tên chỉ đi thẳng cho làn gĩứa kẻ dưới đường( cho khu ngã 4 vực đó) mà đông xe quá không thể quan sát được thì cũng không thể định tội cụ được ( nhà cháu có lần bị như vậy ở ngã 4 Langs hạ- Láng ) vì theo luật qui định còn có trường hợp vi phạm do lỗi bất khả kháng- NHà cháu đề nghị cứ lập BB đúng tội rồi nhà cháu sẽ ghi rõ ý kiến là không thể quan sat thấy mũi tên chỉ hướng dưới đường! Ok - xxx bỏ qua luôn:-bd

Sheva172

Xe hơi
Em thấy ý kiến của cụ seadogs là chuẩn nhất, voted sheva
Thanks cụ cwise,theo e quan sát thì cụ là 1 trong những cụ hiểu rõ luật giao thông nhất trên diễn đàn,về lý thì cụ chuẩn,nhưng về tình thì cụ hơi cứng quá,theo e ,cụ mềm hơn 1 tý là rất ok.

kiemtrapc

Xe buýt
Đề nghị xxx trả lời câu hỏi chính : Sao cứ áp ngay lỗi sai làn trong các tình huống tương tự? Nếu cụ chủ ko rắn thì có phải đã chịu thiệt ko? Và xxx1 kia có chịu tha ko?

Sheva172

Xe hơi
cháu đã đọc hết các comment ở trên, tóm lại vấn đề là cái vạch kẻ đường. Có vạch đi thẳng mà cụ chủ rẽ là sai (kể ra ra giữa ngã tư cụ mới rẽ), ko có vạch đi thẳng hoặc có mà bị mờ, thì xxx sai. Cụ nào lượn qua đây cho xin tấm ảnh là ra ngô ra khoai ngay ấy mà.

Rất là hoan nghênh cụ Sheva lên đây bàn luận cùng các cụ khác.

Có điều, cháu xin nói rằng, cụ đã tham gia OF, xin cụ hãy làm đúng luật, đừng để đàn em ra bắt lỗi sai làn láo. Cái gì cứ liên quan đến vạch kẻ đường là y rằng ra chốt ngay câu sai làn. Bản thân cụ làm đúng cháu rất thần tượng, nhưng đồng nghiệp của cụ cụ đừng có bảo nó đi lòe dân cái lỗi đấy. Cụ và đồng nghiệp làm sai mà có tiền cho vợ con, thì trên đây hàng trăm hàng nghìn người khác chửi cụ đấy (cháu nói từ hơi mất dạy, các cụ khác thông cảm). Trên này ai chửi cụ chả nghe thấy đâu, nhưng tối về vắt tay lên trán nghĩ lại xem làm sai như thế có đáng đồng tiền bát gạo của người dân ko??? Sau này con cháu nhà cụ ra đường, ắt sẽ gặp trộm cướp, đấy là luật nhân quả.
Cụ cứ nói theo luật nhân quả của đạo Phật là e hiểu rồi.Cụ nói thế hơi nặng nề quá!Nhà e theo Phật nên cũng nghiên cứu về Phật pháp nhiều.E ko bao h chỉ đạo các cậu e làm láo,mà thực ra đây là cách hiểu sai của các cậu e mới ra trường,sau khi e giải thích thì các cậu ý ko bao h lặp lại nữa.Chứ các cụ đi đường thì thấy người dân mình toàn đi theo cảm tính,vi phạm luật giao thông rầm rầm,bắt lỗi đúng còn chả hết nữa là bắt láo(e ko nói 1 bộ phận cố tình hiểu sai lỗi vi phạm nhé!)Ngày trước e cũng đau đầu lắm,nhưng càng về sau mới hiểu: nghề chọn người,chứ mấy ai đc làm nghề mình yêu thích.Ai chả thích làm nghề vừa có tiền vừa đc mọi người quý mến và trọng vọng.Nhưng thử hỏi cả xã hội này,đố bác nào dám đứng lên vỗ ngực là ngành nghề tôi ko có tiêu cực nào.sori các bác cho e 1 phút trải lòng.Trên đe dưới búa áp lực lắm,năm sau có cơ hội e cũng phắn sang chỗ khác làm cho đỡ đau đầu.Mệt mỏi lắm,chả sung sướng j đâu.

Sheva172

Xe hơi
Ồ, chú xxx đấy đây rồi. Chú ấy cũng nhã nhặn đấy chứ, theo như tình huống cụ chủ kể thì em thấy còn hơn nhiều xxx khác.
@chú xxx: em thấy thế này: cứ cho là cụ chủ dừng vào làn xe có mũi tên đi thẳng chăng nữa, thì cũng nên châm chước và linh hoạt trong trường hợp này, vì em đi qua đó rất, rất nhiều rồi, hiện tượng là người đi thẳng cứ chễm chệ vào cái chỗ rẽ phải, hoặc lúc xin đường để vào cái chỗ cho rẽ phải ấy thì có hàng tá xe máy cố tình chèn vào để lên đầu rồi đi thẳng.
Thế nên việc cụ chủ (hoặc ai đó) có lỡ đi vào đó thì cũng không nên dừng xe họ, trừ khi họ cố tình đứng sát giải phân cách rồi rẽ phải tạt đầu các xe khác bên phải.
Nhân đây, em cũng xin đề xuất với các chú xxx tại chốt này, là các anh em cũng thông báo luôn với nhau về trường hợp kiểu thế này, để tránh bức xúc không đáng có giữa người dân và nhân viên thực thi pháp luật ạ.
Em thì em rất thông cảm với các chú xxx đứng chốt trong nội đô, lương chẳng cao, khói bụi và nắng mưa nhiều mà chẳng kiếm được so với...(vì người nhà em cũng làm xxx trên 112 và 86 nên em hiểu rõ việc này)
Cụ nói rất chi là đoàn chuẩn,vot cụ phát

htlongbien

Xe điện
Cụ cứ nói theo luật nhân quả của đạo Phật là e hiểu rồi.Cụ nói thế hơi nặng nề quá!Nhà e theo Phật nên cũng nghiên cứu về Phật pháp nhiều.E ko bao h chỉ đạo các cậu e làm láo,mà thực ra đây là cách hiểu sai của các cậu e mới ra trường,sau khi e giải thích thì các cậu ý ko bao h lặp lại nữa.Chứ các cụ đi đường thì thấy người dân mình toàn đi theo cảm tính,vi phạm luật giao thông rầm rầm,bắt lỗi đúng còn chả hết nữa là bắt láo(e ko nói 1 bộ phận cố tình hiểu sai lỗi vi phạm nhé!)Ngày trước e cũng đau đầu lắm,nhưng càng về sau mới hiểu: nghề chọn người,chứ mấy ai đc làm nghề mình yêu thích.Ai chả thích làm nghề vừa có tiền vừa đc mọi người quý mến và trọng vọng.Nhưng thử hỏi cả xã hội này,đố bác nào dám đứng lên vỗ ngực là ngành nghề tôi ko có tiêu cực nào.sori các bác cho e 1 phút trải lòng.Trên đe dưới búa áp lực lắm,năm sau có cơ hội e cũng phắn sang chỗ khác làm cho đỡ đau đầu.Mệt mỏi lắm,chả sung sướng j đâu.
Em thấy khoái cá nhân cụ rồi đấy! Có điều cụ đang tranh thủ nghỉ giải lao và dùng Mobile còm hay sao mà em thấy chữ chi chít thế; dấu chấm dấu phẩy ngắt ra phát để em đỡ mỏi mắt cái nào!

Mitomxoan

Xe tăng
Vot cụ sheva :)

pnew

Xe điện
Đ[FONT=&quot]ầ[/FONT]u tiên chúc m[FONT=&quot]ừ[/FONT]ng năm m[FONT=&quot]ớ[/FONT]i các c[FONT=&quot]ụ[/FONT], chúc các c[FONT=&quot]ụ[/FONT] năm m[FONT=&quot]ớ[/FONT]i s[FONT=&quot]ứ[/FONT]c kh[FONT=&quot]ỏ[/FONT]e và nhi[FONT=&quot]ề[/FONT]u may m[FONT=&quot]ắ[/FONT]n. Tình hu[FONT=&quot]ố[/FONT]ng c[FONT=&quot]ủ[/FONT]a em nh[FONT=&quot]ư[/FONT] sau: Hôm qua 9/02/2014 t[FONT=&quot]ứ[/FONT]c ngày 08 tháng Giêng, lúc 15.20 t[FONT=&quot]ạ[/FONT]i ngã t[FONT=&quot]ư[/FONT] Tôn Đ[FONT=&quot]ứ[/FONT]c Th[FONT=&quot]ắ[/FONT]ng (TĐT) và Nguy[FONT=&quot]ễ[/FONT]n Thái H[FONT=&quot]ọ[/FONT]c (NTH). Nh[FONT=&quot]ư[/FONT] các c[FONT=&quot]ụ[/FONT] đ[FONT=&quot]ề[/FONT]u bi[FONT=&quot]ế[/FONT]t, t[FONT=&quot]ạ[/FONT]i ngã 4 này có làn dành riêng cho xe r[FONT=&quot]ẽ[/FONT] ph[FONT=&quot]ả[/FONT]i khi đèn đ[FONT=&quot]ỏ[/FONT]. Hôm qua lúc đó đ[FONT=&quot]ườ[/FONT]ng r[FONT=&quot]ấ[/FONT]t đông xe x[FONT=&quot]ế[/FONT]p hàng dài trên làn này, em đi t[FONT=&quot]ừ[/FONT] TĐT đ[FONT=&quot]ị[/FONT]nh r[FONT=&quot]ẽ[/FONT] ra NTH, th[FONT=&quot]ấ[/FONT]y làn kia x[FONT=&quot]ế[/FONT]p hàng lâu quá em v[FONT=&quot]ẫ[/FONT]n đi trên làn đi th[FONT=&quot]ẳ[/FONT]ng, đ[FONT=&quot]ỗ[/FONT] đèn đ[FONT=&quot]ỏ[/FONT] xong đ[FONT=&quot]ợ[/FONT]i đèn xanh em r[FONT=&quot]ẽ[/FONT] ph[FONT=&quot]ả[/FONT]i vào NTH (đ[FONT=&quot]ươ[/FONT]ng nhiên em d[FONT=&quot]ừ[/FONT]ng đèn đ[FONT=&quot]ỏ[/FONT] bên làn bên ph[FONT=&quot]ả[/FONT]i tính t[FONT=&quot]ừ[/FONT] d[FONT=&quot]ả[/FONT]i phân cách ra). T[FONT=&quot]ừ[/FONT] khi d[FONT=&quot]ừ[/FONT]ng đèn đ[FONT=&quot]ỏ[/FONT] em đã th[FONT=&quot]ấ[/FONT]y chú xxx tr[FONT=&quot]ẻ[/FONT] soi em r[FONT=&quot]ồ[/FONT]i, em c[FONT=&quot]ứ[/FONT] cho xe r[FONT=&quot]ẽ[/FONT] ph[FONT=&quot]ả[/FONT]i khi đèn xanh và nh[FONT=&quot]ư[/FONT] d[FONT=&quot]ự[/FONT] đ[FONT=&quot]ị[/FONT]nh chú [FONT=&quot]ấ[/FONT]y ch[FONT=&quot]ỉ[/FONT] "c[FONT=&quot]ạ[/FONT]p nong" vào em và em xu[FONT=&quot]ố[/FONT]ng xe. Em có cu[FONT=&quot]ộ[/FONT]c trao đ[FONT=&quot]ổ[/FONT]i nh[FONT=&quot]ư[/FONT] sau:
xxx1 (tr[FONT=&quot]ẻ[/FONT] Th[FONT=&quot]ượ[/FONT]ng sĩ): chào l[FONT=&quot]ấ[/FONT]y l[FONT=&quot]ệ[/FONT] và yêu c[FONT=&quot]ầ[/FONT]u anh cho kt gi[FONT=&quot]ấ[/FONT]y t[FONT=&quot]ờ[/FONT]
Về luật thì cụ không sai. Nhưng về văn hóa giao thông thì cụ hơi kém. Cụ biết rõ là rẽ phải thì nên đi đi vào phần đường bên phải nhưng chỉ vì muốn nhanh hơn người khác mà cụ cố đi như vậy.

longphamhoai

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi hiệu lực của của mũi tên chỉ làn đường ở trên mặt đường??? đến khi nào thì hết hiệu lực??? Em chờ các cao kiến của các cụ..

longphamhoai

Xe tăng
Về luật thì cụ không sai. Nhưng về văn hóa giao thông thì cụ hơi kém. Cụ biết rõ là rẽ phải thì nên đi đi vào phần đường bên phải nhưng chỉ vì muốn nhanh hơn người khác mà cụ cố đi như vậy.
Có thể em trình bày nó lủng cụng cụ chưa hiểu kỹ, em không đi kiểu đến gần vạch kẻ liền em mới chen vào làn được rẽ phải khi đèn đỏ mà em đi thẳng về phía bên phải đi theo đèn giao thông bình thường. Cụ cũng đọc lại giúp em thêm là xếp hàng rất đông, đã ùn tắc rồi, em vận dụng đúng luật và mục đích giảm ùn tắc lúc đó đấy ạ.
Mời các cụ tiếp tục cho ý kiến.

pnew

Xe điện
Có thể em trình bày nó lủng cụng cụ chưa hiểu kỹ, em không đi kiểu đến gần vạch kẻ liền em mới chen vào làn được rẽ phải khi đèn đỏ mà em đi thẳng về phía bên phải đi theo đèn giao thông bình thường. Cụ cũng đọc lại giúp em thêm là xếp hàng rất đông, đã ùn tắc rồi, em vận dụng đúng luật và mục đích giảm ùn tắc lúc đó đấy ạ.
Mời các cụ tiếp tục cho ý kiến.
Thế cụ cho rằng những người đàng hoàng xếp hàng chờ rẽ phải là những người không biết luật để vận dụng à?

chip.hyt.chip

Xe buýt
Thế cụ cho rằng những người đàng hoàng xếp hàng chờ rẽ phải là những người không biết luật để vận dụng à?
Các cụ cứ quá, em thấy rẽ như cụ Long chẳng ảnh hưởng gì cả.
còn cụ Shave thì em cũng vote các xử lý của cụ. Mong rằng ngoài kia có nhiều xxx như cụ.

Kara_men

Xe buýt
Cụ đọc kỹ lại toàn bộ tình huống đã nhé.