[Funland] Phân tích ứng xử của người tham gia giao thông tại nút giao thông điều khiển bằng đèn tín hiệu...

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
KHẢO SÁT THỰC TRẠNG VƯỢT ĐÈN ĐỎ

Form

https://docs.google.com/forms/d/e/1FAIpQLSdJDP387tU8k40URW47Asssuf92rIIbbjfqKh-9W6U2L-kBCg/viewform

Hiện nay, tai nạn giao thông do hành vi vượt đèn đỏ tại các nút giao thông đèn tín hiệu ở các đô thị lớn như TP Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh rất đáng báo động. Tuy nhiên, đại đa số các đánh giá từ phía xã hội đều nhận định nguyên nhân chính dẫn đến hành vi này là ý thức người lái xe. Điều này đang là cảm tính. Ngoài vấn đề chủ quan ý thức người lái xe thì những yếu tố khách quan như thiết kế hình học của nút, bất cập trong điều khiển pha đèn… cũng có khả năng ảnh hưởng đến hành vi vượt đèn đỏ. Ở Việt Nam, hiện chưa có những nghiên cứu chuyên sâu để đánh giá chính xác những yếu tố nào dẫn đến hành vi vượt đèn đỏ.

Vì vậy, Bộ môn Đường bộ, trường Đại học Giao thông Vận tải kết hợp với Bộ môn Giao thông và Môi trường, trường Đại học Nagoya (Nhật Bản) tiến hành đề tài nghiên cứu “Phân tích ứng xử của người tham gia giao thông tại nút giao thông điều khiển bằng đèn tín hiệu nhằm giảm thiểu tai nạn giao thông”.

Chúng tôi kính mong quý vị trả lời giúp những câu hỏi sau đây. Sự trả lời trung thực của quý vị sẽ giúp kết quả nghiên cứu của chúng tôi tốt hơn, và hoàn thiện các thiết kế nút đèn tín hiệu ngoài thực tế phù hợp hơn với giao thông Việt Nam.

Chúng tôi cam kết những câu hỏi này chỉ để phục vụ nghiên cứu và các thông tin cá nhân của quý vị sẽ được bảo mật. Chúng tôi xin chân thành cảm ơn sự giúp đỡ của quý vị.

https://docs.google.com/forms/d/e/1FAIpQLSdJDP387tU8k40URW47Asssuf92rIIbbjfqKh-9W6U2L-kBCg/viewform

Em trả lời xong có được tặng thẻ điện thoại không ạ?

zonda82

Xe container
Em đọc dự là không hiểu, chờ cụ kế tiếp.

Maus

Xe điện
Em cũng định góp sức. Nhưng trả lời đến trang thứ ba thì bỏ.

Một là hệ thống câu hỏi soạn chưa kỹ, nhiều câu hỏi thậm chí có hai câu trả lời đúng nhưng chỉ cho phép đánh dấu được một câu. Nếu chỉ đánh giá vào câu mình cho là đúng nhất thì câu đúng nhất đó lại thiếu ý.

Hai là quá tham lam khi hỏi quá nhiều. Người soạn nghĩ nhiều đến nhu cầu của mình mà không nghĩ đến tâm lý người trả lời. Mới trả lời 3 trang mà em mất 15 phút thì hết 9 trang quá mất thời gian.

Cũng có thể em chấp nhận bỏ 45 phút để góp cho cái chung, nhưng câu hỏi nên soạn hợp lý hơn để em thấy đáng công bỏ ra.

one

Xe điện
Em đã làm xong. Đúng là hơi nhiều câu hỏi và thiết kế câu trả lời còn đôi chỗ không hợp lý nhưng em vẫn theo hết. Hóng kết quả khảo sát.

Núi đen

[Tịch thu bằng lái]
Việc đơn giản nhất là cho hệ thống đèn của ai nấy đi mà mãi ko làm đc, bao nhiêu ngã tư đèn xanh đc chen lấn chặn đầu nhau, ai cũng đúng.
Bọn ăn hại

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Cảm ơn cụ. Có có cảm giác không hợp lý thôi, chứ về mặt nghiên cứu khoa học là có lý ạ.

Một lần nữa cảm ơn cụ. Em cũng có tham gia với bên tư vấn là một trọng vấn đề mấu chốt tại Việt Nam vượt đèn đỏ do abc xxx, ko nghiêm minh, chạy bằng, trên thế nọ dưới sẽ thế kia...Ai cũng biết, tuy nhiên việc đó không nằm trong chuyên môn của dự án này.

Có nhiều nguyên nhân, sửa từng góc cạnh, được vấn đề nào tốt vấn đề đó, rồi dần dần, chứ ko thể 100% tốt ngay được.

Em đã làm xong. Đúng là hơi nhiều câu hỏi và thiết kế câu trả lời còn đôi chỗ không hợp lý nhưng em vẫn theo hết. Hóng kết quả khảo sát.

KatKik

Xe điện
Đi đi, có công an *** đâu. Không dưới 3 lần nghe câu này mà toàn từ mấy ông 5x tuổi.

congchi

Xe điện
Em mới làm xong, cũng đề xuất phạt lũy tiến khi vi phạm.
Lần đầu thì còn đổ thừa cho quên, lần sau thì chắc chắn cố tình

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Tôi cố gắng để đi hết.
Hiểu thêm về trình và mức độ cẩu thả của XH.

Càng hiểu thêm rằng tại sao xã hội ngày càng coi thường trí thức, goi GS, TS chả ra cái cho' giề,
Đúng là cái gì cũng có nguyên nhân của nó, gieo gì gặt nấy

Một là hệ thống câu hỏi soạn chưa kỹ, nhiều câu hỏi thậm chí có hai câu trả lời đúng nhưng chỉ cho phép đánh dấu được một câu. Nếu chỉ đánh giá vào câu mình cho là đúng nhất thì câu đúng nhất đó lại thiếu ý.

Hai là quá tham lam khi hỏi quá nhiều. Người soạn nghĩ nhiều đến nhu cầu của mình mà không nghĩ đến tâm lý người trả lời. Mới trả lời 3 trang mà em mất 15 phút thì hết 9 trang quá mất thời gian.

Cũng có thể em chấp nhận bỏ 45 phút để góp cho cái chung, nhưng câu hỏi nên soạn hợp lý hơn để em thấy đáng công bỏ ra.

Dân Tổ

Xe container
Bíp bíp... em ơi lên tí đi em ơi, đường vắng có đ éo ai đâu cũng dừng đèn đỏ... bíp bíp :D

muoibaconcho

Xe điện

Em đồng ý với cụ là hệ thống câu hỏi soạn không kỹ. Câu hỏi chỉ nhằm phát triển theo ý của người muốn hỏi chứ không muốn người được hỏi góp ý. Gọi là khảo sát thực trạng vượt đèn đỏ song không đề cập được đầy đủ nguyên nhân.
1. Không đề cập đến tình trạng xe nối đuôi nhau, xe trước thì xanh nhưng xe sau lại đỏ.
2. Không đề cập đến tình trạng xe to che mất đèn, bảng hiệu, xe con đi làn trái không nhìn thấy đèn.
3. Không đề cập các lỗi vô ý. Người soạn câu hỏi cho rằng vượt đèn đỏ toàn là lỗi cố ý.
4. Không đề cập đến đặc thù của HCM là xe máy rẽ phải đèn đỏ.
5. Không có giải pháp nào khác ngoài việc tăng mức xử phạt. Có tăng lên 1 tỷ thì vẫn có vi phạm và cưa đôi cưa ba gì đó. Em nhớ không lầm thì mức phạt ở Anh quốc chỉ khoảng 20 bảng (hồi 200x) cũng tương đương hoặc thấp hơn VN nhưng rõ ràng họ vượt đèn đỏ ít hơn mình rất nhiều.
Túm lại là em vẫn làm hết nhưng với hệ thống câu hỏi chủ quan duy ý chí như thế này thì cũng không có hy vọng gì nhiều về tình hình giao thông tại VN.

Hooks

Xe tăng
Mình cũng đã hoàn thành bản khảo sát. Nhìn chung còn lấn cấn tý, nhưng bảng câu hỏi khá ok cho vấn đề nghiên cứu hành vi Xã hội.

Ước mơ thì cứ phạt mạnh, phạt đủ, phạt tất, xóa bỏ trợ giúp "gọi điện thoại cho người thân", sử dụng phần lớn tiền cho xây dựng hệ thống GTCC, tàu điện ngầm sẽ giải quyết tắc đường, ô nhiễm.

KatKik

Xe điện
Các cụ kêu hệ thống câu hỏi chưa hợp lý mà vẫn làm hết, sau này ai đó tuyên bố đc sự đồng thuận của 90% thì đừng kêu nhá.