Phát minh mới - Chống mất gương ôtô

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
nói chung là cái trò ăn cắp gương chắc chỉ sảy ra ở VN mình thui các bác ah.

thienphuc

Xe điện
em nghĩ làm cái phủ xe bằng tôn khoá lại chấp cả mưa nắng lại k sợ mất biển

billnantes

Xe container
Thấy mọi người kêu mất gương nhiều quá, mà các nhà sản xuất xe oto không nghĩ ra phương pháp nào chống mất cắp nhỉ. Hôm qua đang ngồi đọc có bác mất toàn tập 1 cặp gương vios tại Định Công citi, em cũng thấy xót, rồi tự dưng nghĩ ra cách chế tạo gương mà không bị bẻ.
Theo em thì nhà sản xuất nên thiết kế gương gập theo chiều lên xuống, khi gập lại sẽ nằm trọn trong cánh cửa xe, thay cho bây giờ gập theo chiều thân xe, khi đã gập vào trong rồi thì ai bẻ được các bác nhỉ. có khi mình phải độ theo cách đấy nhỉ.
Các bác thấy hay vote em cái nhé, hay có ý tưởng nào hay thì up lên
ý tưởng của bác thì hay nhưng mà mấy ông thiết kế xe lại sống ơ những nơi mà chẳng mấy khi có hiện tượng ăn cắp như VN,thế lên họ bỏ qua cái ý tưởng này luôn .

Kia DVD 5.1

Xe tăng
Hôm nọ em gặp một bác đi Mec hẳn hoi có sáng kiến quá hay: Xe bác ấy bị mất gương (vẫn còn chòi cả chân ra nhá) bác hàn luôn hai cái gương xe máy tròn xoe, loại lồi như của LX nhưng chắc "cùi" hơn. Chẳng hiểu đi tạm hay để thế đi luôn.
E thấy phát minh này nên được cấp bằng sáng chế ạh, nhưng mà không biết bọn trộm nó có tha cho bác ý không nhỉ? =))

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em vừa bị mất một cặp gương CDX, gửi xe trong bãi hẳn hoi, đang chán hết cả người

hungbm

Xe điện
Các cụ còn nhớ phát minh của người Mỹ khi sản xuất bao cao su chống hiếp dâm không? Do tệ hiếp dâm hoành hành ở Mỹ vào thế kỷ trước nên Hoa kỳ đã phát minh ra loại Condom mà thằng nào dại đột đè chị em ra ăn hiếp thì sẽ bị mắc kẹt súng ống. Lúc đó nếu bỏ của chạy lấy người thì mất súng còn ở lại cứu súng thì mất người(vô tù). Em nghĩ ở VN ta tệ nạn ô tô mất tai nhiều vô kể đến nỗi các hãng xe hơi nổi tiếng trên thế giới phải kinh ngạc, nhưng họ không biết làm gì để khắc chế tình trạng này. Em thiết nghĩ các SV chế tạo máy, tự động hóa nên phát minh ra loại gương ô tô chống mất cắp như kiểu Condom của người Mỹ thì hiệu quả nhỉ các cụ..... hehehe

sontsc

Xe máy
Theo mình hiểu ý bạn là gương sẽ gập vào trong, chẳng hạn như là trên thân xe đoạn gương gập vào sẽ tạo hõm sâu và trong thân xe. Khi gương gập vào thì nó sẽ nằm lọt toàn bộ vào trong phần hõm của thân xe, phần hõm này làm vừa khít với kích thước của gương xe là ok. Lúc này trộm chỉ có mà khóc đúng không hoặc là phải lấy cả xe. có khi luc đó nó lại quay ra tháo bánh...

vitgia78

Xe tăng
Website
banle24.com
Em thì nghĩ ra phương án này, làm một cái công tắc nhỏ ở chế độ off, đấu điện vào còi xe hoặc một cái còi khác, lấy một đoạn dây một đầu đấu với công tắc, một đầu đấu với gương. Nếu thằng trộm mà bẻ gương giật bị kéo mạnh ra thì sẽ đóng mạch công tắc, khi đó còi sẽ kêu ầm lên. Ngoài ra vẫn phải luồn dây thép ở trong để tránh bị nó ôm gương chạy mất.

Lý Quỳ

Xe buýt
Em có phương án này:
Cụ nẹp thêm 1 cái nẹp inox xung quanh gương, đấu vào đó 1 dòng điện từ 1 bộ kích dòng ắc quy (Cái này hơi khó kiếm) và nhớ là chỉ giật cho tê người thôi chứ không "toi" kẻo gương không mất nhưng người thì "bóc lịch" ợ.
Khi nào cụ bấm khóa điện chốt cửa lại là hệ thống sẽ tự khởi động, khi cụ mở khóa cửa thì hệ thống tự tắt. Trộm nó bẻ gương thì kiểu gì cũng phải cầm vào cái nẹp Inox đó. Chắc nó vãi tè mất.=))
Các cụ thấy ý kiến của em có sáng tạo thì voka cho em cái nhé.

Lý Quỳ

Xe buýt
Hôm nọ em gặp một bác đi Mec hẳn hoi có sáng kiến quá hay: Xe bác ấy bị mất gương (vẫn còn chòi cả chân ra nhá) bác hàn luôn hai cái gương xe máy tròn xoe, loại lồi như của LX nhưng chắc "cùi" hơn. Chẳng hiểu đi tạm hay để thế đi luôn.
Chuẩn ợ. Hôm nọ đến chỗ em cũng có bác đi Arcord đời mới hẳn hoi, cũng lắp đôi gương lồi cho xe máy vào. hic hic, chắc có thêm cách đó nữa ợ.

duvd

Xe hơi
Em thấy cứ làm 1 cái dây kim loại đính cái gương vào thành xe, nếu bọn nó vặt gương thì sẽ vỡ hết, kiểu như là chống mất logo ấy, thế chắc cũng đỡ đi nhiều !

Hedi_S

Xe máy
Trời, ý tưởng của kụ nên đăng ký bảo hộ trên toàn thế giới đi (không Public ra thế này dễ mất lắm) thưa với kụ rằng... thế giới ng ta không có chuyện ăn cắp vặt như ở VN đâu ạh... ^:)^
vậy bác lại ko biết và nhầm to. chính mắt em còn thấy 1 thằng da đen đang đi ngang qua 1 xe oto, dừng lại 1 lúc nghĩ rồi quay lại đá gãy gương rồi giật ra đi bt...bên nước ngoài nó còn đập tan kính oto để lấy đồ bên trong cơ bác ạ, chứ đừng nói chỉ ăn cắp vặt.

Em mới bị mất mặt gương GLK. các bác nào biết mua lại ở đâu và bao nhiêu tiền giúp em với ạ...

anhtho

Xe ngựa
Em có phương án này:
Cụ nẹp thêm 1 cái nẹp inox xung quanh gương, đấu vào đó 1 dòng điện từ 1 bộ kích dòng ắc quy (Cái này hơi khó kiếm) và nhớ là chỉ giật cho tê người thôi chứ không "toi" kẻo gương không mất nhưng người thì "bóc lịch" ợ.
Khi nào cụ bấm khóa điện chốt cửa lại là hệ thống sẽ tự khởi động, khi cụ mở khóa cửa thì hệ thống tự tắt. Trộm nó bẻ gương thì kiểu gì cũng phải cầm vào cái nẹp Inox đó. Chắc nó vãi tè mất.=))
Các cụ thấy ý kiến của em có sáng tạo thì voka cho em cái nhé.
Kiểu này không được. Giật điện không mạnh thì nó ko sợ, giật mạnh quá thì nó chít, giật vừa vừa, nó bị đau, tức mình, nó cầm viên gạch nửa phang vào xe rồi chạy. Kiểu gì ta cũng bị thiệt hại !

namlieu102vnn

Xe điện
chế cái gương kiểu gài bằng nẫy hay chốt , dừng ở đâu là tạch vèo vào xe cái là ok .
mà mất gương với mất bánh các cụ chấp nhận mất cái nào :D

vietqv

Xe điện
Website
www.conduongtolua.com.vn

chungktvn

Xe tải
Cụ nào nghiên cứu cách này xem sao.
Cắt cái chân gương ra làm 2 đoạn. Nghiên cứu cái mối nối sao cho có thể cắm vào rút ra đc (bao gồm cả phần giắc cắm điện) chế thêm cái chốt có chìa khoá để tránh nó giật khi dừng đèn đỏ. Ví dụ như làm cái mối nối = nam châm điện khi nổ máy nó dính chặt với nhau, khi tắt máy có thể dễ dàng tháo ra đc.
Bình thường thấy cái liên kết này bắt bằng ốc - ta thay thế cái liên kết này = nam châm + chốt khoá để làm sao khi chạy vẫn đảm bảo độ chắc chắn. Khi đỗ xe chỗ nào không an toàn rút gương cất luôn vào trong xe. Cái dây diện cho củ gương thì làm cái giắc cắm. Cách này có vẻ ngon bổ rẻ nhưng khó nhất là cái liên kết- Các cụ thử nghiên cứu xem nhé

Chỉnh sửa cuối:

vuahe77

Xe điện
Thấy mọi người kêu mất gương nhiều quá, mà các nhà sản xuất xe oto không nghĩ ra phương pháp nào chống mất cắp nhỉ. Hôm qua đang ngồi đọc có bác mất toàn tập 1 cặp gương vios tại Định Công citi, em cũng thấy xót, rồi tự dưng nghĩ ra cách chế tạo gương mà không bị bẻ.
Theo em thì nhà sản xuất nên thiết kế gương gập theo chiều lên xuống, khi gập lại sẽ nằm trọn trong cánh cửa xe, thay cho bây giờ gập theo chiều thân xe, khi đã gập vào trong rồi thì ai bẻ được các bác nhỉ. có khi mình phải độ theo cách đấy nhỉ.
Các bác thấy hay vote em cái nhé, hay có ý tưởng nào hay thì up lên
Em cũng có ý tưởng tương tự các xe sx tại VN nên để gương gập xuống 1 điểm hổng trên thân xe là lành nhứt

nhoquang209

Xe máy
Theo em mình không cần gương mà lắp luôn một camera gắn trên đỉnh lóc xe,bên trong có màn hình quan sát.Nhìn cái là thấy hết bà con đi sau mình.