Phật pháp với đời thường!

công nông tàu

Xe container
Đúng là mợ đang tu tập thật thì comment nó lắng động khác mọi hôm , hình ảnh mợ fun trong các top nó gắn trong mắt em quá rồi:P
A di đà Phật! Vậy là công sức tu tập của em đã có chút ít hiệu quả rồi.[-O<

NghiaRex

Xe điện

Bắc Âu

Xe điện

boemcun

Xe tăng
Các cụ ở hội Phật ở đây cho cháu hỏi , hội các cụ đi ọp thì uống bia hay uống rượu ợ :D

workerbee2006

Xe tải
Các cụ ở hội Phật ở đây cho cháu hỏi , hội các cụ đi ọp thì uống bia hay uống rượu ợ :D
Em đc ngồi 2 lần thì lần đầu uống cà fê và lần sau uống trà quả la hán :>

hoalocvung

Xe điện
Nam Mô Phổ hiền Bồ Tát Ma Ha Tát. Em xin có vào lời thế này. Cái câu : Phật Pháp khó nghe, em đã nghe nhiều người nói rồi. Nhưng em nghĩ nghe giảng kinh thuyết pháp hay những việc liên quan không giống như đi nghe nhạc hay cải lương. Do đó ta không cảm thấy vui ồ ạt ngay lập tức. Mà nó thâm trầm. Và mỗi người phải tự ngẫm và nhận định. Để mà Ngộ.

Cho nên Phật có dạy : Tam tuệ học là Văn, Tư, Tu. Văn là nghe, Tư là suy ngẫm, suy ngẫm rồi Tu. Phật không yêu cầu ai học rồi phải tin ngay, nghe ngay. Và muốn chuyển hóa tốt thành xấu thì phải có Tâm ham Tu. Có vậy thôi. Phật pháp với đời thường chính là vậy .

Còn nói về duy tâm : thớt trước Cụ Kiên đặt tên thớt rơi vào quẻ CHẤN : tức là kích thích vạn vật nẩy mẩm. gieo duyên lành.
Thớt này lại rơi vào quẻ Tốn : gió, nên cũng có nhiều lúc lay động và chuyển hướng.
Nhưng em nghĩ nhà mình mọi người cũng đừng phiền lòng quá vì Cụ Kien sắp xây một ngôi nhà chung mới, và chúng ta lại hướng đến một duyên lành mới.
A Di Đà Phật

Bomva

Xe điện
Nếu cụ muốn op cùng thì sẽ mua riềng cho cụ 1 chai rượu để cụ uống.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

kinum08

Xe tăng

boemcun

Xe tăng
Nếu cụ muốn op cùng thì sẽ mua riềng cho cụ 1 chai rượu để cụ uống.

cháu thấy 99,9% các hội ở đây ọp ep là nhậu nhoẹt, bia rượu,
hội các cụ ở đây ọp ẹp mà chỉ uống nước không có men thì cháu thấy hay quá.

mà lại toàn nói chuyện hư vô, sắc sắc, không không, thỉnh thoảng lại mahatat tu li tu la tu tit thì .... :D

Bò Ma

Xe buýt

Jo9926

Xe điện
Nói thật là em nhiều khi nghe các Cụ nói mà không hiểu gì cả nên khi nào các Cụ comment theo kiểu rất đời thường, đi vào ví dụ thực tế trong cuộc sống hàng ngày thì em vỡ ra ,chứ cứ tiếng hán là em chịu.

Mấy ngày nay em được nghe nói về những chuyện các Sư Thầy đến tụng kinh với các mức báo giá, cũng được ngồi cùng mâm với các Thầy có tiếng ở tỉnh, còn kể những chuyện 1 Vị Hòa thượng nọ mất và được định chôn ở chỗ A nhưng Chùa ở địa phương đấu tranh phải về địa phương và tính cả cướp mộ nếu không được chấp nhận vì lý do lượng khách viếng về địa phương đó sẽ thế nào,....
Đúng là nghe nhìn cũng thấy hổ báo, cáo sói lắm nhưng em lại nghĩ Cái gì cũng có 2 mặt của Nó. Sống giữa Đời thường mà ta như Phật đâu phải hay, ta chỉ đang hướng tới Tâm Phật thôi. Không có sự hoàn hảo, chỉ cần bớt Xấu là Đẹp rồi.
Chúng ta nói về thớt là Phật Pháp với đời thường vậy hãy nói về những thứ đời thường cho dân thường hiểu. Ví dụ chuyện cúng bái trong gia đình, chuyện phóng sinh, chuyện hành xử đạo lý con người theo quan điểm phật pháp,.... một cách rất đời thường được không ạ.

Nếu không mang tính Mở và Dân dã thì em cũng chịu, không hiểu gì lắm:)
Em ủng hộ ý kiến này.
Em vẫn thắc mắc về chuyện đốt vàng mã, bản thân em thì không tin là vàng mã có tác dụng gì. Nhưng, qua nhiều lần chứng kiến gọi hồn thì lại thấy các vong về đòi những thứ này. Các bác có lý giải gì xin chia sẻ.

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Chào cả nhà buổi sáng.

Vốn ở ngoài em cũng được xem là Bố láo, ăn nói Vô học, tình cách không nền nã, hiền dịu như giới chị em phụ nữ nhưng thực lòng khi comment vào thớt phật pháp hay đi Ọp ở thớt em thấy mình khác. Phải điều chỉnh từ lời ăn tiếng nói, thấy lòng mình nhẹ dịu hơn, đỡ Xấu hơn.

Tuy em vẫn chưa nói A di Đà Phật hay hoan hỉ như các Cụ nhưng em muốn mình có 1 góc nào đó bình yên và đỡ tối khi lĩnh hội chút ít gì đó từ các Cụ Mợ. E xin bày tỏ sự yêu quý đến vợ chồng Cụ Bò Ma và công nông tàu. Sau này em có Sói, em cũng ước gì hai vợ chồng cùng chung 1 chiến tuyến như thế :)

Jo9926

Xe điện

Trên Giữa: THÍCH CA MÂU NI PHẬT.

Hai hàng chữ hai bên :
NHỨT THIẾT HỮU VI PHÁP, NHƯ MỘNG HUYỄN BÀO ẢNH
NHƯ LỘ DIỆC NHƯ ĐIỆN, ƯNG TÁC NHƯ THỊ QUÁN
.

Dưới Giữa : Bức ảnh tượng này là Đức Phật Thích Ca, năm Ngài 41 tuổi, do Đệ Tử của Ngài là Tôn Giả Phú Lâu Na chính tay vẽ lấy.

Nguyên Bản của ảnh tượng này lưu giữ tại Viện Bảo Tàng Anh Quốc và được xem như là Quốc Bảo
.
.

kinum08

Xe tăng
Chào cả nhà buổi sáng.

Vốn ở ngoài em cũng được xem là Bố láo, ăn nói Vô học, tình cách không nền nã, hiền dịu như giới chị em phụ nữ nhưng thực lòng khi comment vào thớt phật pháp hay đi Ọp ở thớt em thấy mình khác. Phải điều chỉnh từ lời ăn tiếng nói, thấy lòng mình nhẹ dịu hơn, đỡ Xấu hơn.

Tuy em vẫn chưa nói A di Đà Phật hay hoan hỉ như các Cụ nhưng em muốn mình có 1 góc nào đó bình yên và đỡ tối khi lĩnh hội chút ít gì đó từ các Cụ Mợ. E xin bày tỏ sự yêu quý đến vợ chồng Cụ Bò Ma và công nông tàu. Sau này em có Sói, em cũng ước gì hai vợ chồng cùng chung 1 chiến tuyến như thế :)
fthế hôm nào thớt off mợ nhỉ, cụ Kiên đâu rồi:D

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Thực tình với các Cụ, em vốn thuộc thành phần bất hảo

1. Đánh nhau ăn tiền khi còn học trung học, em là thủ lĩnh
2. Được xem là Cha mẹ sinh con, Trời sinh tính
3. Đả kích mọi tín ngưỡng. Hành động toàn thắp hương thổi khói cho nhanh để còn hạ mâm. Không biết khấn vái bất cứ điều gì vì không tin

Xung quanh em rất nhiều người theo Phật, nhưng toàn thấy hành động thì xấu xa, lô đề cờ quạt, đố kị ghen ăn tức ở, mà cuộc đời vẫn cứ tốt. Em chẳng tin vào bất cứ cái gì cả. Nhưng dạo này e muốn tin ở 1 điều gì đó để mình đỡ xấu đi

Em đang trên con đường đi tìm niềm tin, hoặc theo 1 thứ lý thuyết khuyến khích con người Nhân Nghĩa. Nhưng chẳng hiểu sao, càng tốt càng khổ. Hay em tưởng nó là tốt mà không tốt. :)

boemcun

Xe tăng
Thực tình với các Cụ, em vốn thuộc thành phần bất hảo

1. Đánh nhau ăn tiền khi còn học trung học, em là thủ lĩnh
2. Được xem là Cha mẹ sinh con, Trời sinh tính
3. Đả kích mọi tín ngưỡng. Hành động toàn thắp hương thổi khói cho nhanh để còn hạ mâm. Không biết khấn vái bất cứ điều gì vì không tin

Xung quanh em rất nhiều người theo Phật, nhưng toàn thấy hành động thì xấu xa, lô đề cờ quạt, đố kị ghen ăn tức ở, mà cuộc đời vẫn cứ tốt. Em chẳng tin vào bất cứ cái gì cả. Nhưng dạo này e muốn tin ở 1 điều gì đó để mình đỡ xấu đi

Em đang trên con đường đi tìm niềm tin, hoặc theo 1 thứ lý thuyết khuyến khích con người Nhân Nghĩa. Nhưng chẳng hiểu sao, càng tốt càng khổ. Hay em tưởng nó là tốt mà không tốt. :)

AVT của cụ thể hiện cụ ưa thích bạo lực , nhưng cháu lại thấy cụ hay đấy, cụ nên học theo môn phái Nhu nào đó để kiềm chế bản thân :D

oải.hương

Đi bộ
Em ủng hộ ý kiến này.
Em vẫn thắc mắc về chuyện đốt vàng mã, bản thân em thì không tin là vàng mã có tác dụng gì. Nhưng, qua nhiều lần chứng kiến gọi hồn thì lại thấy các vong về đòi những thứ này. Các bác có lý giải gì xin chia sẻ.
A Di Đà Phật!
Em thấy lấy tiền đốt vàng mã mà mua đồ từ thiện cho người nghèo là thiết thực nhất. em nhìn nhiều người vẫn đốt tham gia họ không nghe, em lại nghĩ bụng rồi một ngày họ sẽ giác vì đó chỉ là mê

Chỉnh sửa cuối: