[Funland] Phí môi giới nhà thổ cư

samoclan

Xe điện
Cò vạc môi giới chán lắm.

Tranducduong

Xe tải
Bên e chủ khu đấy gửi bán nhiều, Xuân Diệu, Tô Ngọc Vân, Nhật Chiêu, toàn vài chục tỉ, cá biệt có căn gần trăm tỉ. Và phí môi giới là 3% giá bán. Bán được cái nhà nó khó khăn lắm các cụ ạ, rồi phải có duyên với khách mua nữa. Bên e vừa kí bán nhà Phó Đức Chính, phí môi giới 1,2 tỷ. Chủ nhà kí ngay và luôn ko mặc cả.
Giá khu này bgio
Cao ko cụ? Cụ bên cty Bds T.123 ah hay Thiên Khôi? Nếu đc giá mong muốn đúng thị trường và bán được nhanh vào việc thì % cũng đáng!

blah_blah

Xe tải
Thực sự các cụ đừng quan tâm đến con số %. số đó chỉ vác ra để nói khi chủ nhà và MG ko đàm phán phí trước, vác ra để làm cơ sở tính toán trả cho nhau.
Còn các cụ MG cũng đừng đem con số 3% ra làm gì, nhà to đẹp, vị trí đắc địa giá hợp lý thì ở HN-HCM ko cụ làm thì đầy MG làm, bán nhà 150 tỷ thu phí MG 2 tỷ thì cụ tính xem là bn %. Chủ yếu nhất Chủ nhà và môi giới thống nhất dc khoản phí và phần công việc của MG chịu trách nhiệm khi bán nhà mới là vd quan trọng.
Câu cửa miệng của em: Quan trọng là được việc, ai kiếm cơm người đó.

khanhvh

Xe hơi
Làm môi giới nhanh giàu nhỉ? Chả lẽ cả tháng không bán được 1-2 nhà?
Cụ ơi người trong nghề thì mới biết. Cụ nghĩ thời đại này khách tự tìm đến cụ à, hay cụ phải bỏ tiền truyền thông mỗi ngày nhẹ 500k, 1 triệu. Như em hồi bán dự án có ngày chạy 2 triệu tiền truyền thông vị chi 1 tháng 60 triệu. Thời buổi này có nghề nào là dễ ăn đâu cụ. Với cả bán 1 cái nhà không đơn giản như cụ nghĩ đâu mà tháng 1,2 căn :)) Cụ cứ nghĩ như cụ đi mua 1 cái nhà đầu tiên ấy, chắc cụ phải cân lên đặt xuống, tham khảo các kiểu, 2,3 tháng có khi mới mua được, thì bán cũng thế cụ nhé

khanhvh

Xe hơi
Vừa rồi em có đăng bán căn nhà thổ cư ở Định Công để lấy tiền làm việc khác. Các bạn môi giới gọi hỏi rất nhiều. Về công việc thì em hoàn toàn cởi mở hợp tác, nhưng có điều phí môi giới các bạn ấy yêu cầu cho nhà dưới 3 tỉ của em là 100 triệu. Em hơi choáng vì trước đây cũng có giao dịch thì phí chuẩn là 1%, có khi còn thấp hơn. Theo các cụ thì phí như các bạn ấy đưa ra có hợp lí ko? Vì dù sao cũng là tiền mình bỏ ra, chứ có bán cao giá lên được để trả phí cho các bạn ấy đâu.
Qua các công ty lớn có 4,5 nghìn nhân viên thì phí những căn trên 3 tỷ là 3%. Dưới 3 tỷ là 100 triệu. Còn cụ thông qua môi giới lẻ kiểu nhóm 1,2 người thì có thể được phí 1%. Và cụ cứ tưởng tượng cùng 1 ngôi nhà của cụ mà mấy trăm người nhảy vào bán 1 lúc thì nó sẽ nhanh hơn nhóm 2,3 người bán như nào

freakingprime

Xe buýt
Qua các công ty lớn có 4,5 nghìn nhân viên thì phí những căn trên 3 tỷ là 3%. Dưới 3 tỷ là 100 triệu. Còn cụ thông qua môi giới lẻ kiểu nhóm 1,2 người thì có thể được phí 1%. Và cụ cứ tưởng tượng cùng 1 ngôi nhà của cụ mà mấy trăm người nhảy vào bán 1 lúc thì nó sẽ nhanh hơn nhóm 2,3 người bán như nào
Thế có cam kết bao lâu thì bán được không? Ko bán trong thời hạn thì có bồi thường ko?

khanhvh

Xe hơi
Thế có cam kết bao lâu thì bán được không? Ko bán trong thời hạn thì có bồi thường ko?
Nói chung đang nói đến chuyện mua bán mà cụ bảo cam kết với bồi thường như thế thì em cũng chịu cụ. Xin thưa với cụ là bên môi giới người ta cũng không hề nhận tiền trước của cụ. Không bán được thì người ta cũng không có tiền, người ta cũng mất công mất sức, mất tiền truyền thông cái nhà của cụ, mà cụ còn bảo bồi thường thì em chịu. Còn chuyện nhà thổ cư không bán được có nhiều lý do lắm, ví dụ nhà cụ lỗi về pháp lý, hoặc đơn giản thôi, cụ bị ngáo giá. Giá thị trường tầm 70tr/m2 mà cụ cứ nhất quyết muốn bán 90tr/m2 thì làm sao mà bán được. Và giá cả thì không phải do môi giới quyết mà là do chủ nhà đưa ra cụ nhé, cụ muốn bay nhanh thì để giá hợp lý, còn muốn bán đúng giá như mình mong thì phải chờ.

Tranducduong

Xe tải
Nói chung đang nói đến chuyện mua bán mà cụ bảo cam kết với bồi thường như thế thì em cũng chịu cụ. Xin thưa với cụ là bên môi giới người ta cũng không hề nhận tiền trước của cụ. Không bán được thì người ta cũng không có tiền, người ta cũng mất công mất sức, mất tiền truyền thông cái nhà của cụ, mà cụ còn bảo bồi thường thì em chịu. Còn chuyện nhà thổ cư không bán được có nhiều lý do lắm, ví dụ nhà cụ lỗi về pháp lý, hoặc đơn giản thôi, cụ bị ngáo giá. Giá thị trường tầm 70tr/m2 mà cụ cứ nhất quyết muốn bán 90tr/m2 thì làm sao mà bán được. Và giá cả thì không phải do môi giới quyết mà là do chủ nhà đưa ra cụ nhé, cụ muốn bay nhanh thì để giá hợp lý, còn muốn bán đúng giá như mình mong thì phải chờ.
Làm sao để nắm rõ thị trường để đưa ra giá hợp lí hả cụ? Tôi thấy giá thị trường nhiều khi ảo lắm cụ nhỉ? Liệu có thể tính giá hàng xóm sát sườn vừa giao dịch xong từ đó cân đối đưa ra giá nhà mình mong muốn không cụ?
Em lấy vd cùng thửa đất sát nhau, nhà hàng xóm nhà em bán đầu năm nay 36 tỏi 130m2, nhà em
119m2 mặt tiền nhỏ hơn 1 m sát cạnh liệu sang năm bán có được 3x tỏi không cụ? Ví dụ thôi nhé! Đất khu Xuân Diệu- Tây Hồ ạ!

khanhvh

Xe hơi
Làm sao để nắm rõ thị trường để đưa ra giá hợp lí hả cụ? Tôi thấy giá thị trường nhiều khi ảo lắm cụ nhỉ? Liệu có thể tính giá hàng xóm sát sườn vừa giao dịch xong từ đó cân đối đưa ra giá nhà mình mong muốn không cụ?
Em lấy vd cùng thửa đất sát nhau, nhà hàng xóm nhà em bán đầu năm nay 36 tỏi 130m2, nhà em
119m2 mặt tiền nhỏ hơn 1 m sát cạnh liệu sang năm bán có được 3x tỏi không cụ? Ví dụ thôi nhé! Đất khu Xuân Diệu- Tây Hồ ạ!
Cụ cứ đưa ra một cái giá ngang ngang tầm khu vực rồi thị trường sẽ quyết định cụ ạ, cụ để giá hợp lý thì sẽ bay rất nhanh, còn nếu tầm 3 tháng mà không bán được thì cụ sẽ phải giảm cái giá mình mong muốn xuống. Nhất là với những hàng 30 tỷ thì cụ phải kiên nhẫn hơn một chút. Còn TH cụ ví dụ, mảnh đất kia đang bán 276tr/m2. Mà nhà cụ mặt tiền bé hơn 1m, nếu đất kiểu hình hộp nhà ống thì theo em cụ nên bán với giá khoảng 250tr/m2. Tất nhiên lúc đầu cụ có thể chào cao lên, khoảng 265, 270tr/m2 xem 1 tháng đầu có nhiều khách quan tâm không, khách có chê về giá không, nếu có thì mình điều chỉnh dần. Lúc nào cụ định bán đất thì cứ alo em.

Alexandre Ciskob

Xe điện
Bt là 1%. Các công ty đòi 100tr thế thì cụ cứ cho giá thu về theo ý cụ mong muốn, chúng nó bán bao nhiêu mặc nó.
Cách này ko ổn cụ ạ
Tụi MG nó sẽ nâng giá nhà cụ lên vài lít, vậy là cụ lại khó bán, trong khi mình lâu bán đc nhà

Em có kinh nghiệm vụ này rồi, nói rõ luôn là phí mg 1% thôi, giá tôi fix, ai hỏi tôi cũng bảo giá đó, kể cả ông dẫn khách đến bán cao hơn tôi cũng chỉ lấy khách đúng như thế, xong trả ông 1 như thoả thuận.
Làm đc thì vào làm, ko thì thôi

Tranducduong

Xe tải
Cụ cứ đưa ra một cái giá ngang ngang tầm khu vực rồi thị trường sẽ quyết định cụ ạ, cụ để giá hợp lý thì sẽ bay rất nhanh, còn nếu tầm 3 tháng mà không bán được thì cụ sẽ phải giảm cái giá mình mong muốn xuống. Nhất là với những hàng 30 tỷ thì cụ phải kiên nhẫn hơn một chút. Còn TH cụ ví dụ, mảnh đất kia đang bán 276tr/m2. Mà nhà cụ mặt tiền bé hơn 1m, nếu đất kiểu hình hộp nhà ống thì theo em cụ nên bán với giá khoảng 250tr/m2. Tất nhiên lúc đầu cụ có thể chào cao lên, khoảng 265, 270tr/m2 xem 1 tháng đầu có nhiều khách quan tâm không, khách có chê về giá không, nếu có thì mình điều chỉnh dần. Lúc nào cụ định bán đất thì cứ alo em.
Thửa nhà em công nhận xấu hơn hàng xóm!
Nhưng sau 1-2 năm chắc cũng phải được xấp xỉ chút chứ đất khu em không phải tự hào xong cái Sun Quảng An chắc cũng ăn được vài giá! Em cũng tính sang năm ngày dài tháng rộng gặp các cụ MG uy tín tí vào việc cho nó xong :( em cũng không vội nên đang hơi mông lung. Giá khu này giao dịch vẫn túc tắc lên nhưng sợ rao cao quá thì cũng khó trôi :( rồi chả đâu vào đâu!

khanhvh

Xe hơi
Thửa nhà em công nhận xấu hơn hàng xóm!
Nhưng sau 1-2 năm chắc cũng phải được xấp xỉ chút chứ đất khu em không phải tự hào xong cái Sun Quảng An chắc cũng ăn được vài giá! Em cũng tính sang năm ngày dài tháng rộng gặp các cụ MG uy tín tí vào việc cho nó xong :( em cũng không vội nên đang hơi mông lung. Giá khu này giao dịch vẫn túc tắc lên nhưng sợ rao cao quá thì cũng khó trôi :( rồi chả đâu vào đâu!
Vâng, thời điểm cụ bán cũng quan trọng, nếu cụ không vội thì cứ đợi thời điểm mà cảnh quan hay công trình phụ trợ xung quanh lên hết thì bán sẽ càng được giá. Ngoài ra cụ bảo sang năm bán thì em khuyên cụ không nên bán vào đầu năm, cụ để đến tầm tháng 8, tháng 9 hãy rục rịch bán, thì thường cuối năm nguồn tiền sẽ về nhiều hơn, dân đầu tư cũng như dân rửa tiền sẽ đi tìm mấy mảnh to to để rửa mình cũng sẽ có cơ hội bán được nhà nhanh hơn, cho đỡ mệt người.

Tranducduong

Xe tải
Vâng, thời điểm cụ bán cũng quan trọng, nếu cụ không vội thì cứ đợi thời điểm mà cảnh quan hay công trình phụ trợ xung quanh lên hết thì bán sẽ càng được giá. Ngoài ra cụ bảo sang năm bán thì em khuyên cụ không nên bán vào đầu năm, cụ để đến tầm tháng 8, tháng 9 hãy rục rịch bán, thì thường cuối năm nguồn tiền sẽ về nhiều hơn, dân đầu tư cũng như dân rửa tiền sẽ đi tìm mấy mảnh to to để rửa mình cũng sẽ có cơ hội bán được nhà nhanh hơn, cho đỡ mệt người.
Em cảm ơn cụ nhé! Em vỡ ra khá nhiều điều từ những lời khuyên hữu ích của cụ!
2014 em có bán 1 lần khá chật vật! Phí 1%. Còn lần này nữa là em chắc bay khỏi khu này mãi ko bao giờ mua lại được nên có gì không biết phải hỏi các cụ mG chuyên nghiệp!

Yeuphunu

Xe điện
Cách này ko ổn cụ ạ
Tụi MG nó sẽ nâng giá nhà cụ lên vài lít, vậy là cụ lại khó bán, trong khi mình lâu bán đc nhà

Em có kinh nghiệm vụ này rồi, nói rõ luôn là phí mg 1% thôi, giá tôi fix, ai hỏi tôi cũng bảo giá đó, kể cả ông dẫn khách đến bán cao hơn tôi cũng chỉ lấy khách đúng như thế, xong trả ông 1 như thoả thuận.
Làm đc thì vào làm, ko thì thôi
Bài chuẩn luôn!

Amendaphat

Xe buýt
cụ lì đi, nhiều chỗ giao dịch 3 tỷ cụ cho 10-15 tr cũng vui. Mà đa phần môi giới cũn chém gió thôi, chúng nó 6 tháng -3 năm có bán nổi đâu.
Nên cụ cho nó 0.3-1% là nhiều rồi. Nhiều môi giới chỉ là bán trà đá đầu ngõ hoặc bảo vệ, cán bộ phường, quận... tiên việc thì làm thêm. Nên có thêm 3 tr/giao dịch họ cũng vui. Với các bạn làm mảng cho thuê chung cư tháng kiếm 5 giao dịch cũng kiếm thêm 15tr rồi. Việc nhẹ lương cao, các gái già u50 không cần chổng mông vẫn có tiền tươi
Bạn nhầm rồi, môi giới trà đá, bảo vệ bán lâu lắm.

Amendaphat

Xe buýt
Giờ muốn bán nhanh cứ gọi đủ môi giới đến, thông báo chính chủ thu về giá xxx đồng, môi giới muốn % nhiều thì phải nâng lên để ng nếu kết thì làm giá, khi con số đã hòm hòm thì bàn bạc cụ thể với môi giới, chắc chắn họ cũng ko nguyên tắc là phải giá lọ giá chai đâu vì họ sợ già néo đứt dây. Nhà 3 tỏi mà môi giới xơi 100 củ, thời cách đây hơn chục năm còn được chứ tầm này là quá dầy.
Ngoài kênh môi giới ra thì chính chủ cũng nên rao trực tiếp trên 1 vài trang mua bán với tên và số đt chính chủ. Giờ người mua cũng quách tỉnh lắm, trước khi đc môi giới dắt đi xem nhà, ng mua thường mò mẫm trên mạng xem trước rổ giá mặt bằng khu vực chuẩn bị đến, thế là vô tình ra ngay thông tin của mình, ng mua sẽ cắt cầu môi giới ngay. :))
Mình đăng vài tin thì ăn thua gì, môi giới đăng hàng nghìn tin

Amendaphat

Xe buýt
Cụ nào không muốn qua môi giới thì chịu khó bỏ độ chục triệu chạy quảng cáo + chụp ảnh nhà đẹp, thoáng + Giá hợp lý thì em nghĩ là bay thôi. Kết hợp cả báo giấy, báo mạng và các trang rao vặt.
Tôi bán nhà làm theo cách này thấy hay, Vòng 1 tôi lên mạng xem giá các nhà đất trong khu vực, giả vai khách để môi giới dẫn đi xem vài nhà, rồi xác định giá cho nhà mình - các nhà tương tự như nhà tôi bán là 2,5 tỷ đã gồm cả phí MG (là bao nhiêu tôi cũng không cần quan tâm). Vòng 2 gọi các môi giới đến, các môi giới luôn có xu hướng đàm phán, đủ lý do để giá ép mình bán thấp khoảng 2,2 tỷ để họ 1 là ôm đầu tư, 2 là cài giá ăn chênh, 3 là bán nhanh, nhưng tôi biết rõ giá rồi tôi cứ quyết bán theo giá của mình. Điều kiện tôi đưa ra là giá nhà là giá tôi tự bán 2,47. Nếu môi giới muốn bán thì tôi bán quyền môi giới. Anh cứ vượt 2,47 tỷ bao nhiêu thì môi giới được một nửa, còn chủ nhà được 1 nửa, anh nào tài bán được càng nhiều thì thu càng nhiều, tôi không quan tâm anh chào thiên hạ ra sao. Nhiều anh cứ đòi cố định 3% mới ký, nhưng tôi không đồng ý, tôi bảo em không làm thì người khác làm, với cách của anh em có quyền bán cao thu hh 30% cũng được, cuối cùng cò nào cũng đồng ý theo tôi hết. Kết quả 2 tuần nhà tôi đã bay với giá 2,53 tỷ. Tôi thu về 2,5 tỷ, cò nhận 30 triệu khoảng 1%. Thực ra 1 khu vực cũng chỉ có vài chục con cò đậu tập trung để bán, nó nói hàng nghìn cò mình nghe theo nó thành ra mình bị nó chăn. Với cách làm của tôi thì cò không đưa hàng về công ty mà nó sẽ giao trực tiếp cho khoảng chục cò bán nhanh thu 1% rồi chia hai cầu, nếu chuyển về công ty thì cò bán phải chia cho giám đốc, trưởng phòng, trợ lý, thư ký, bảo vệ, quét rác,... thì 3% cũng đâu có nhiều. Còn nếu cò muốn thu 3% thì tôi cũng đâu có bắt buộc họ, chỉ cần họ kênh được 6% là ok ngay.

Dream22015

Xe buýt
Hehe, em đăng rồi, 10 người gọi thì đến 7,8 bạn là môi giới kiểu đó. Em kệ, giờ còn ko nhấc máy nữa, vẫn có nhiều người dùng thực sự quan tâm họ inbox, em thủ sẵn ảnh ọt video mô tả chi tiết gửi luôn cho họ nên cũng chả mất công mấy.
Môi giới cao vậy đúng là củ nhà cũng sót thật cụ ah. Bây giờ zalo fb, các hội nhóm cũng nhiều nên cụ cứ chịu khó đăng tin biết đâu lại gặp đc đúng ng đang cần thì tốt quá. Khi đăng tin cụ chú ý đăng chính xác địa chỉ: số nhà, số phòng,.... e có 1 a bạn, mua từ nhà to đến nhà bé bạn ấy đều tìm đc chính chủ. Vì ko mất phí môi giớ nên hầu hết bạn ấy và chủ nhà đều nhanh chóng chốt đc. E nghe có vẻ cũng logic: người mua nếu tìm thông tin số nhà, số phòng, tòa nhà cụ thể thì 99% là chính chủ rao bán. Nếu qua cò thường sẽ chỉ cho đường, ngõ, thông tin chung chung --> bạn ấy bỏ qua hêta các tin ấy vì mất thời gian. Ví dụ trên đây cũng phần lớn các cụ uy tín, cụ mà chi tiết thông tin có khi gặp đc ngay người cần trên này ấy chứ. E cũng đã giúp đc 1 đứa e mua đc của 1 cụ chính chủ trên này. Ng mua ng bán gặp đúng nhu cầu xử lý cực nhanh vì ko mất đồng nào môi giới.

Dream22015

Xe buýt
chia buồn cùng bạn nhé. Nếu trót ký với sàn rồi thì bạn mà cần tiền thật thì nhà bạn sẽ bán với giá rất rẻ mạt và bực mình. Nếu không thật sự cần thì dừng bán lại nhà khoảng 2 năm sau bán lại nhé. Sau khi ký HĐ với sàn nó sẽ chơi chiêu đăng rất nhiều tin bán nhà cùng diện tích với bạn cùng khu vực cùng pháp lý với giá rất rẻ mục đích làm gì? tìm các khách hàng thực sự có nhu cầu mua nhà tại khu vực này. Nó bất đầu lấy tên tuổi khách hàng rồi nói những nhà kia bán rồi và dẫn qua nhà bạn. Cho bạn hiểu là toàn bộ người mua nhà có nhu cầu thực sẽ bị nó nắm được thông tin lúc đó bạn có bán kiểu gì như khách tự tìm hay vv chúng đều nhận là khách của nó bạn ah.
Kinh nghiệm hay đấy cụ ah. E vodka.