[Funland] Phở đây ! Phở đây !

Kyson1

Xe điện
Xương ninh 6-8 tiếng và hớt bọt thường xuyên để nước trong, cho các gia vị : Hành tây củ nướng, gừng nướng (giã nhỏ) , hành củ nướng (giã nhỏ), quế, hồi, thảo quả ... vào túi vải và ninh cùng.
Xong thì lọc nước trong ra cho muối + đường + Mì chính (option) theo tỷ lệ : 1 lít nước/1g muối + 2g đường ..(có thể thay muối = nước mắm). Đun cho sôi liu riu và khuấy cho tan gia vị là được.
PS: Quế, Hồi, Thảo quả ...có thể khó kiếm ko có cũng đc nhưng Hành củ, gừng, Hành tây nướng...bắt buộc phải có.
Ôi anh xuk ơi. Cái này a search trên gúc ah?! :D

Em có ông anh nói: v1 nấu phở gà cứ hỏi ngon không?! Chả nhẽ lại bảo hok ngon. Mịa ngoài hàng ng ta nấu tạ xương, tay nghề gia truyêng bao năm, nc sôi sùng sục.
Nhà mình thì thịt đc con gà, lọc xương ninh ninh đập đập, tống đẫy mì chính, cứ so với hàng... ,:D

Anh xuk ạh, cái công thức của anh cũng là ng nhân của.ý kiến trên í :D:D:D

xukthal.

Xe lăn

Em có ông anh nói: v1 nấu phở gà cứ hỏi ngon không?! Chả nhẽ lại bảo hok ngon. Mịa ngoài hàng ng ta nấu tạ xương, tay nghề gia truyêng bao năm, nc sôi sùng sục.
Nhà mình thì thịt đc con gà, lọc xương ninh ninh đập đập, tống đẫy mì chính, cứ so với hàng... ,:D

Đúng rồi, trên gúc và em đã dậy thì thành công 22/27 lần rồi anh Sáu :))
Cứ đúng Hướng dẫn và làm có tâm thì gì cũng ngon cả :D

xukthal.

Xe lăn

Kyson1

Xe điện
Đúng rồi, trên gúc và em đã dậy thì thành công 22/27 lần rồi anh Sáu :))
Cứ đúng Hướng dẫn và làm có tâm thì gì cũng ngon cả :D
Nhân chuyện phở (nghiêm túc), anh xuk hay ăn phở bò ở hàng nào ỏ HN?!

hatinh5760

Xe điện
Qua nay đọc không rõ. Sáng nay hớn hở chuẩn bị đi mua phở (thôi thì mang về cũng được); ai dè quận đỏ, phải sang quận xanh mới có phở mà ăn.
Về nấu gói mỳ ăn vậy.
Tụt hứng, ấm ức.

hatinh5760

Xe điện
Hôm nay nhân ngày ngành bán phở trở lại hoạt động em đã mua mang về nhà ăn:
Bát phở cụ trộn tưng bừng lên rồi, không giống phở quán.
Định động viên gu Phở Vuông, nhưng lại bát thuỷ tinh, ít giống.
Anw, vẫn ghen tị.

Milarepa

Xe máy
Mấy cái này dùng cho nước dùng bún thang chuẩn hơn mợ ơi, cho vào nước dùng phở bò nó hơi lệch ạ :P
Hihi nhà em ko ăn mì chính ạ . Nấu gì cũng cho vài hạt đường ( tầm hạt đỗ đen) lừa miệng . Nên nấu phở em cho sá sùng ngọt lịm tim luôn ợ( có thể sai chuẩn)

Nấu phở quan trọng nhất là nước dùng
. Mà muốn nước dùng ngon bắt buộc phải ngâm xương nước lạnh ( tầm 20độ) 4-5 h . Xong mang ra luộc. Cắt bỏ hết dây tiết ( cái này làm hôi nước dùng)
Em không thấy vất vả vì nấu ăn , làm bánh là đam mê rồi. Thường em mua 120-150 tiền xương bò ( các loại) để nấu cho 3 hôm 12 bát . 2 hôm sau để nguội đóng đá nên rất nhàn.
Ngoài gừng ,hành, và ít tỏi( 1 củ) thì em còn có nửa con mực nướng, 10 con sá sùng nướng.
Quế hồi thảo quả rất rất ít( nửa quả ) cho nhiều sẽ nồng khó ăn. Hồi xưa ko biết cứ cho cả thanh quế vào. Ninh xương nhỏ lửa số 2( bếp nhà em 9 sói) 4-5 h là xong.
Còn 1 bí quyết nhỏ xíu nữa mà cụ mợ nào đam mê nấu thì gửi ib cho em. Đảm bảo mở đc quán phở ngon lành ạ
Cái bí quyết nhỏ xíu đấy có phải là nước mắm cốt không ạ ? Ngày trước nhạc mẫu dạy gấu nhà em nấu phở em nghe lỏm được thế .

Leanh65

Xe container
Thôi, cụ lại bày vẽ nghe lều báo nó hót ạ :D , ăn cơm nguội có gì mà đại tràng với dạ dày, cụ cắm lại hoặc cho LVS ăn quá ngon í.
Em xưa ở quê toàn phải ăn cơm nguội đi học chứ có gì ăn sáng đâu. Giờ đang bị đại tràng đây nayyyy. Nghe gì nều đâu. Có tuổi ăn nhiều cũng không tốt. Cơm mới nó mềm, nhuận tràng hơn. Hôm nào thích ăn tối đi ngủ hẹn giờ nồi cơm 6h dậy có cơm mới cả nhà ăn luôn.

MotoG

Xe tăng
Phở cụ cho vào cái âu vuông kia nhìn kém ngon hẳn.
Mà ko hiểu sao ăn phở em ko thích ăn quẩy cùng, cảm giác nó làm nhạt vị. Chanh với quất cũng ko thích cho vào vì bị mất mùi phở.
Thường các quán phở bán quẩy kém chất lượng, cụ ăn kèm quẩy chuẩn xem.

Vo_thuong

Xe điện
Em xưa ở quê toàn phải ăn cơm nguội đi học chứ có gì ăn sáng đâu. Giờ đang bị đại tràng đây nayyyy. Nghe gì nều đâu. Có tuổi ăn nhiều cũng không tốt. Cơm mới nó mềm, nhuận tràng hơn. Hôm nào thích ăn tối đi ngủ hẹn giờ nồi cơm 6h dậy có cơm mới cả nhà ăn luôn.
Ngày xưa mà cụ có cơm nguội mà ăn là tốt rồi, em nhiều hôm còn phải nhịn đói đi học cơ :(
Thực ra đại tràng thì có thể do nhiều nguyên nhân. Còn cơm nguội tuần ăn mấy hôm thì chắc ko ảnh hưởng gì mấy đâu.
Nấu cơm buổi sáng thì ko khó, dậy sớm tý là có cơm ăn thôi nhưng ngặt nỗi là trẻ con nó ko thích ăn cơm, cả nhà mỗi 1 người thích ăn nên nhiều khi ko muốn nấu cụ ạ, chỉ thích để đúng 1 bát sáng mai chén thôi hehe
Mà cụ bị đại tràng thì thử bài thuốc này xem sao: gừng cắt lát, ngâm giấm (ngâm hôm nay mai ăn được luôn), sáng và trưa ăn mỗi buổi 4-5 lát (tối ko ăn gì gừng nóng ăn tối ko tốt). Có thể gắp ra đĩa và chan xì dầu vào ăn với cơm. Mỗi lần làm một lọ ăn trong vài tuần luôn.
Em trước hay bị bệnh về đường ruột, dạo này hay dùng thứ đó thấy cũng đỡ.

Jumping up

Xe tải

Cụ nhầm hay sao ý nhỉ. Ở nhà 1 con gà nấu 3-4 bát phở nước ngọt lịm chả cho gì. Phở bò thì 1 cân bò nấu 3-4 bát ngọt ngon cứ gọi là. Chắc cụ ăn quen hàng họ cho gia vị tàu rồi, 1 con gà to nấu cỡ 40-50 bát chứ mấy :D

Kyson1

Xe điện
Cụ nhầm hay sao ý nhỉ. Ở nhà 1 con gà nấu 3-4 bát phở nước ngọt lịm chả cho gì. Phở bò thì 1 cân bò nấu 3-4 bát ngọt ngon cứ gọi là. Chắc cụ ăn quen hàng họ cho gia vị tàu rồi, 1 con gà to nấu cỡ 40-50 bát chứ mấy :D
Chắc thế. Em ăn loanh quanh mấy hàng ở HN thôi. Cụ có biết hàng phở nào ngon chỉ em với...

xukthal.

Xe lăn
Nhân chuyện phở (nghiêm túc), anh xuk hay ăn phở bò ở hàng nào ỏ HN?!
Phở bò: Ngày xưa thích nhất LQS HTX xịn sau giải tán thì hay ăn LQS chỗ Phùng Hưng, 1 chỗ nữa là Phở gân đối diện CVA c3,
Giờ trên VCC có hàng LQS to nhất ăn ngon nhưng đắt...1 vài chỗ trong phố nữa. À ..VCC có phở Thìn mới mở cũng ngon.
Phở gà: Nhiều chỗ ngon, giờ có phở gà Châm ở VCC cũng đc. Em hay ăn ở VCC vì đường rộng nên tiện đỗ xe.