[Funland] Phóng sinh.

quehuong2020

Xe máy
Mua cũng được. Nhưng là ra chợ mua những con tôm, cua, cá, gà vịt... đang sắp bị làm thịt đem phóng sinh. Nghĩa là cứu mạng nó 1 lần, thì mới đúng ý nghĩa của phóng sinh.
Vâng , cụ ra chợ thì người bán vs động cơ là tiền bạc . Nầy vấn đề chủ thớt đặt ra lq mấy người bán ở cửa chùa , vs nhu cầu là cho người khác phóng sinh .
Cứ đến hẹn lại lên , chứ ngày thường ra chùa đâu có bán đâu .
Cứ đợi đến hẹn thì đừng phóng sinh nữa cho cửa chùa thanh tịnh , không còn tiếng chim cá kêu cứu nữa . Ngày rằm , ngày hội cũng được dâng hương trọn vẹn .
Mà em thấy ra chợ mua phóng sinh cũng không trọn vẹn . Vì người ta muốn ăn mà ra sau mình thì người ta phải nhịn .
Em thấy là cứ ra đường nuôi "bồ câu" , "cá vàng" , "chó xanh" là tốt nhất . Mình không sai luật , nhưng thỉnh thoảng vẫn bị dừng xe, đấy lúc đấy cho bọn nó dăm ba đồng mua bánh mì con ý nghĩa hơn .

quehuong2020

Xe máy
Đời người năm 2020 thì mấy ai được gặp cái duyên phóng sanh ?
Cái duyên cái phước mà minhf chủ động tìm mua thì nó là vì bản thân mình rồi . Bởi vì đã gọi là duyên thì nó sẽ chủ động tìm mình chứ mình không chủ động tìm nó
Đã hiểu Phật pháp là tuỳ duyên đến tuỳ duyên đi rồi mà còn chủ động tìm mua là sao ? Thể hiện ta đây lương thiện thôi chứ cũng không nhiều ý nghĩa .

Gatrongthien

Xe buýt
Hix...với thời đại này em e rằng đó là sát sinh cấp độ nặng ý!
Toàn đồ nuôi công nghiệp,biết phóng vô đâu? Rừng thì teo tóp, sông biển thì ô nhiễm...ao hồ thì lấp cmn hết xây cc....
Cho dù có chỗ thả,liệu nó sống? Thôi thì cứ hóa kiếp cho nó 1 lần duy nhất cho nó đầu thai làm ....người.
-Ông giáo nói phải! Kiếp con chó là kiếp khổ thì ta hóa kiếp cho nó để nó làm kiếp người, may ra có sung sướng hơn một chút... kiếp người như kiếp tôi chẳng hạn!.( Trích Lão Hạc)

ducvt8x

Xe tăng
Phật tại tâm, tâm đã tốt rồi thể hiện thêm bằng hành động càng tốt chứ sao, không khẩu phật tâm xà thì kệ người ta!

lucdaugiang

Xe buýt
Chính vì " phóng sinh" nên các chú chim bị cầm tù. Haizzzz

ducvt8x

Xe tăng
Cái duyên cái phước mà minhf chủ động tìm mua thì nó là vì bản thân mình rồi . Bởi vì đã gọi là duyên thì nó sẽ chủ động tìm mình chứ mình không chủ động tìm nó
Đã hiểu Phật pháp là tuỳ duyên đến tuỳ duyên đi rồi mà còn chủ động tìm mua là sao ? Thể hiện ta đây lương thiện thôi chứ cũng không nhiều ý nghĩa .
Đường Tăng hồi nhỏ cũng phải bỏ tiền mua con cá chép thả đi đó cụ, nói duyên nói phận biết thế nào! Người ta có ý thì người ta mua thả thôi, e chưa phóng sinh bao giờ vì nghĩ nó không thực tế, nhưng cũng không lên án hay phê phán việc này!

quehuong2020

Xe máy
Đường Tăng hồi nhỏ cũng phải bỏ tiền mua con cá chép thả đi đó cụ, nói duyên nói phận biết thế nào! Người ta có ý thì người ta mua thả thôi, e chưa phóng sinh bao giờ vì nghĩ nó không thực tế, nhưng cũng không lên án hay phê phán việc này!
Em cũng có phê phán đâu , chỉ ý kiến cá nhân thôi mà .
Chứ bỏ tiền mua thì em thấy nó thế nào ấy . Giống như là bản thân muốn cứu người lắm rồi , nhưng xung quanh ai cũng ổn cả . Nhưng nhu cầu muốn cứu người bấn quá rồi , không chờ đợi được nữa . Vậy là đêm đến , mọi người đang yên giấc , mình cho một mồi lửa , và thế là mình lăn xã cứu người . Mình lương thiện quá đi thôi .
Còn ngài Đường Tăng thì dù sao cũng chỉ là truyện đọc thôi cụ .

Chỉnh sửa cuối:

quehuong2020

Xe máy
Các cụ hình dung xem , không ai mua chim cá để phóng sanh nữa , thì sẽ có bao nhiêu chim cá không bị bắt ?
Cái số lượng bị bắt để ăn , để mua vui đã nhiều rồi , giờ lại phải gánh thêm một lượng lớn bị bắt để phóng sanh . Chẹp , đúng là kiếp con thú mà :))
Người ta có duyên phóng sanh , còn mình thì có tiền , cũng phóng sanh như người ta thôi , phóng sanh còn nhiều hơn người có duyên nữa . Người ta là người có tài , còn mình là cocc , chơi không

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Bọn lều báo nuôi chim phóng tinh.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

quehuong2020

Xe máy
Giữa cái duyên phóng sanh và bỏ tiền phóng sanh thì em nói thế này nhé :
Đầu tiên , cứ phóng sanh là lương thiện , cũng như xã hội VN hiện tại , cứ có oto thì cũng được gọi là thành công .

Một người chăm chỉ làm việc theo lương tâm , theo luật pháp , sau nhiều năm mua được chiếc oto. Người đó đã thành công .
Một người đi cướp giật nhiều năm mua được chiếc oto . Ngươi đó đã thành công .

Nhưng khi tìm hiểu cái cách để thành công của từng người, thì một người được ngưỡng mộ , được trai xinh gái đẹp bao vây ; còn một người bị nguyền rủa và được đem đi tử hình , bắn bỏ .

Phóng sanh cũng thế . Nhìn thì thấy lương thiện , nhưng đi tìm hiểu thì cái người gặp duyên phóng sanh mới được thực sự là lương thiện , còn người bỏ tiền thì chưa chắc . Thử phóng sanh mà không được phước đức gì xem ? Người gặp duyên thì vẫn sẽ thả về thiên nhiên , còn người bỏ tiền thì thả vô họng ấy ; bỏ tiền để được thể hiện mà , không thể hiện được thì ăn luôn cho mập thân chứ , tính toán cả rồi :))

hbu082

Xe container
Giờ thành biến tướng rồi, vì có lệ phóng sinh mà dẫn đến hệ lụy sát sinh lớn.
Mua cũng được. Nhưng là ra chợ mua những con tôm, cua, cá, gà vịt... đang sắp bị làm thịt đem phóng sinh. Nghĩa là cứu mạng nó 1 lần, thì mới đúng ý nghĩa của phóng sinh.
Nhà cháu ra chợ, gặp tải ốc biêu vàng họ bán làm thức ăn cho vịt cho cá, thấy rẻ quá cháu làm chục tải về đồng làng nhà mình phóng sinh để tích đức thiện, thả xong mớ ốc mà thấy lòng khoan khoái vì vừa cứu đc mấy trăm ngàn sinh mạng. Cụ thấy sao?

quehuong2020

Xe máy
Giờ thành biến tướng rồi, vì có lệ phóng sinh mà dẫn đến hệ lụy sát sinh lớn.
Nhà cháu ra chợ, gặp tải ốc biêu vàng họ bán làm thức ăn cho vịt cho cá, thấy rẻ quá cháu làm chục tải về đồng làng nhà mình phóng sinh để tích đức thiện, thả xong mớ ốc mà thấy lòng khoan khoái vì vừa cứu đc mấy trăm ngàn sinh mạng. Cụ thấy sao?
Hì hì , ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại

hbu082

Xe container
Hì hì , ngu dốt + nhiệt tình = phá hoại
Vâng cụ, làm gì cũng phải có chút hiểu biết, cứ nhìn những lồng chim họ mang đi bán để phóng sinh, nhiều con gục chết dưới lồng, nhiều con gật gù sắp chết, chưa tích được thiện đã làm việc ác rồi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Những con tôm, cua, ốc, cá chép... Cụ thả ra sông lớn như Sông Hồng nó sống tốt. Gà thì trước ở LS em thả vào rừng thấy nó sống cũng tốt.
Em có đôi lần mua cả chậu gần chục con cá chép người ta đánh bắt được kiểu tự nhiên ấy lão, con to con bé chỉ bằng mấy ngón tay, em đi ra chỗ sông thật xa rồi đi bộ xuống bờ sông thả, thấy hoan hỉ lắm, có lần có con nó còn cứ quanh quẩn mép nước nhìn em ko chịu bơi ra xa, em phải vỗ vỗ nước cho nó đi. Hihi. Nói chung là mình cứ phóng sinh khi có thể, cũng ko cần nghĩ mình sẽ mất gì hay được gì.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đúng vậy đó cụ, cụ đọc còm của em bên trên ạ.

quehuong2020

Xe máy
Nhiều cụ ở đây cũng khá ủng hộ việc bỏ tiền để được phóng sinh , em không lên án , nhưng kêu gọi như vậy thì em thấy sao sao ấy . Người mà nhiệt tình tận tâm với thú quá . Trong khi người vs người mà em chưa thấy cái thớt phát card nào cả , từ cái thuở ly khai khỏi O.S . Còn thua bọn "vốt dơ" lô sơ nữa .
Bọn vốt dơ vốn lô sơ nên cái card 5k chúng vẫn đớp . O.F sang thì phát card 500k , nên đừng biện hộ nữa .

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Giữa cái duyên phóng sanh và bỏ tiền phóng sanh thì em nói thế này nhé :
Đầu tiên , cứ phóng sanh là lương thiện , cũng như xã hội VN hiện tại , cứ có oto thì cũng được gọi là thành công .

Một người chăm chỉ làm việc theo lương tâm , theo luật pháp , sau nhiều năm mua được chiếc oto. Người đó đã thành công .
Một người đi cướp giật nhiều năm mua được chiếc oto . Ngươi đó đã thành công .

Nhưng khi tìm hiểu cái cách để thành công của từng người, thì một người được ngưỡng mộ , được trai xinh gái đẹp bao vây ; còn một người bị nguyền rủa và được đem đi tử hình , bắn bỏ .

Phóng sanh cũng thế . Nhìn thì thấy lương thiện , nhưng đi tìm hiểu thì cái người gặp duyên phóng sanh mới được thực sự là lương thiện , còn người bỏ tiền thì chưa chắc . Thử phóng sanh mà không được phước đức gì xem ? Người gặp duyên thì vẫn sẽ thả về thiên nhiên , còn người bỏ tiền thì thả vô họng ấy ; bỏ tiền để được thể hiện mà , không thể hiện được thì ăn luôn cho mập thân chứ , tính toán cả rồi :))
Vấn đề bỏ tiền , hay ko bỏ tiền ko quan trọng cụ a quan trọng là mục đích của người phóng sinh thôi . Em ví dụ như này ; em và chị bạn đi côn đảo . Chị thấy trong bể cá có con cá to như cá bò giáp , mầu sắc sặc sỡ rất đẹp . Chị ấy gọi em , hai chị em hỏi mua và nhờ nhà hàng xách ra biển thả ( chủ nhà hàng biết đem đi thả lấy có 100k ) ở đây mặc dù bỏ tiền mua nhưng vẫn đúng là phóng sinh do tâm .
ví dụ 2 ; có ông bẫy dc con rắn gần đền , mang về định thịt . Nhưng thấy mọi người khuyên là đền ấy thiêng . Sợ ăn bị trách tội lên thả . Ở trường hợp này vì sợ lên thả chứ em thấy ko có tâm phóng sinh