[CCCĐ] Phú Yên - Quy Nhơn cuối mùa biển động

thaogiay

Xe tải
E nghĩ là BDinh 2 ngày, Phú Yên 3 ngày. Cụ lên Nội bài bắt máy bay đi Phú Yên, rồi từ PY thuê xe đi tiếp thuận hơn. Sân bay đông tác cách Tuy hòa chỉ có 10km. Ở Tuy hòa e thuê Innova 750 -800k, chưa xăng/ ngày.
Sorry cụ tvdung
cụ thuê xe ở chỗ nào, cho em xin số với, mấy hôm nữa em cũng vào Tuy Hòa

Getz7125

Xe tăng
Em vừa làm một chuyến Tuy Hòa về, cảnh thì chụp máy ảnh nhưng lười lấy ra. Em đi tận 7 đêm nên thời gian thong thả cũng thoải mái. Em chia sẻ 1 chút cho các cụ nào sắp đi.

Chỗ ở
Tùy nhu cầu các cụ, có thể chọn gần biển, hoặc trung tâm thành phố. Kinh nghiệm có thể đặt trên booking.com, hoặc xem rồi alo trực tiếp cũng được.
Giá rổ nói chung là ở đâu cũng hợp lý.

Nhà em đi đông người, em thuê family room 3 giường đôi to đùng có hơn 1 tr/ngày cho 3 người lớn, 3 trẻ em.

Phương tiện đi lại
Thuê ô tô tự lái cho chủ động, giá cả thì như các cụ ở trên nói, thủ tục vô cùng đơn giản, em chỉ ký cái hợp đồng giấy + cho họ xem bằng lái, thế là xong, chắc 1 phần em nhờ chỗ khách sạn gọi giúp nên cũng đơn giản.
Xe thì các cụ nên hỏi rõ không họ lấy xe mới cho thuê thì...khổ, em đi con elantra 2.0 mới chạy có 6000km mà về chán xe nhà. :D

Lịch đi chơi
Gấp gáp ít thời gian thì 1 ngày phía Nam đi Bãi Môn, Mũi Điện, ghé bè Vũng Rô thăm tàu không số + ăn trưa trên bè, ăn xong có 2 options, 1 là thuê tiếp dịch vụ ra Hòn Nưa, 2 là xuống Đại Lãnh.

Phía Nam này có khu Suối Lạnh, nếu ai bảo các cụ đi thì đừng có đi, nó chả có cái mịa j :D

1 hoặc 2 ngày đi phía Bắc
Sáng nên đi Hoa Vàng trên cỏ xanh trước, chơi ở đó trước rồi tầm gần trưa phi lên Ghềnh Đá Đĩa cho nó vắng mới chụp ảnh đc. Nếu kocó thể ghéăn trưa Thúy Kiều hay j đó ở Đầm Ô Loan (Quán Tuấn cũng ok nhưng Thúy Kiều dân bản địa ăn nhiều hơn), ăn xong 2h phi lên Màng Lăng, rồi tầm 4h lượn về Ghềnh đá đĩa chụp ảnh cho ánh sáng nó đẹp hơn. Xem xong thì về thôi.

Ngày nữa đi phía Bắc có thể đi Hòn Chùa buổi sáng, nói chung bãi tắm bình thường, nhiều san hô, có thể mượn kính lặn ngắm san hô (hôm em đi hơi lạnh nên em ko trải nghiệm món này), ăn uống thuê nấu luôn, tôm hùm loại nhỏ có 7,8 trăm/kg, chục con Nhím biển (nhum) mấy chục 1 con, thế là xong bữa trưa.
Chiều căn giờ về Hòn gì em tự nhiên quên tên, đợi thủy triều xuống rồi đi ra chụp ảnh san hô cực đẹp, trẻ con ko chơi đc chỗ này nên các cụ để ý. Nếu ko đi chỗ này thì chiều có thể phóng lên Nhất Tự Sơn, dịch vụ ko có cái j cả, nhưng nó là hòn đảo, đá xung quanh có màu sắc rất đẹp,cụ nào thích chụp ảnh thì nên đi, ko thì thôi.

Cụ nào máu thì 3h sáng phi ra Mũi Điện ngắm bình minh hoặc phượt ra Mũi Đôi rồi chơi ở bãi biển gần đó, cực hoang sơ, biển cực xanh và đẹp.

Ẩm thực thì có nhiều lựa chọn ngon, cứ hỏi dân rồi gg chỉ đường là đến.
Cháo hàu: 15k/ bán, nhiều hàu thì 30
Bún sứa: 25-35k
Cơm gà: 35k cả cái đùi
Bánh canh hẹ: 15k
Nem dông: em quên rồi nhưng rẻ (bánh đa nó khô nên em k thích, ăn cho biết thôi)
Bánh xèo: đâu có mấy k / cái em quên rồi
Mắt cá ngừ đại dương: 40k/ mắt,
Bánh bèo: 15k/10 bán (nhỏ như bát nước mắm)
Hải sản: giá thị trường
....
Nhà hàng thì có 1 loạt ở trên trục đường to nhất gần khu Vincom, trông cũng lịch sự lắm, nhưng em thích bình dân nên ko vào

Giải trí
Em đi gia đình con nhỏ nên cũng ko có trải nghiệm, chỉ loanh quanh cà fe sáng tối thôi. 16k/ cốc nâu đá uống tẹt ga

Ấn tượng chung về Tuy hòa em thích nhất là hoang sơ, người dân thân thiện, nói chung là em khá thích.

Holygraal

Xe hơi
Đẹp và chi tiết quá cụ ơi. Cám ơn cụ chủ.

Getz7125

Xe tăng
Quên mất, em cảm ơn cụ tvdung đã chia sẻ kinh nghiệm của cụ, nhờ có cụ mà em có chuyến đi tốt đẹp!

Chỉnh sửa cuối:

Fexx

Xe điện
Mai e chạy Mằng Lăng phát

clicklacp

Xe buýt
Em vừa đi, thấy thế này:
- Cảnh Tuy Hòa hoang sơ, tranh thủ đi kẻo resort hóa nhanh lắm cũng như rác hóa của khách để lại. Rõ nhất là Kỳ co nghe đồn, tới lúc em đi thất vọng toàn tập vì rác (dân du lịch xả, không liên quan tới người bản địa cũng như khách sạn).
- Người dân Quy Nhơn hay Tuy Hòa cực đáng yêu, thuần hậu và mến khách. Em ăn ở Kỳ co - cái này ghi điểm thay cho cảnh - mà nhà hàng còn dễ thương tặng thêm 2 đĩa trứng và 2 đĩa cá kho nhỏ vì thấy đoàn có trẻ em và người già (ban đầu em tưởng là tính tiền kiểu dân bắc nên định bảo thôi).
- Giá cả nói chung là rẻ, giống hệt NHa Trang 10 năm trước.

lyquocsu

Xe đạp
Ở đây mọi thứ yên bình, Các bác nghỉ mát đến nơi đây vừa đẹp mà ko phải chen chúc

huyengau

Xe buýt

E cũng vừa trả hàng ở đồn biên phòng biển đường Độc lập. Công nhận biển đẹp thật.

Hungpei

Đi bộ
Ngày mai e có mặt ở Tuy hòa 2 đêm các cụ cho em xin một vài địa chỉ ăn uống với ạ. Đi lại 2 ngày chắc thuê xe tự lái cho tự do hợp lý các cụ nhỉ!

tranquang83

Xe điện
Ở Phú Yên... Nhà em chốt ở khách sạn Hiệp Yến trên đường Lê Duẩn, khách sạn này khá mới nên phòng ốc đẹp, từ KS đi bộ qua quảng trường, ra đến biển khoảng 300m nên cũng thuận tiện...
Đầu tháng Chin, tớ cũng kéo một đoàn vào Phú Yên chơi 3 ngày, book Ks Hiệp Yến này 2 đêm rồi! Nhận xét chỗ ở thế nào tvdung ơi???

tvdung

Xe điện
Đầu tháng Chin, tớ cũng kéo một đoàn vào Phú Yên chơi 3 ngày, book Ks Hiệp Yến này 2 đêm rồi! Nhận xét chỗ ở thế nào tvdung ơi???
KS mới nên phòng khá đẹp bác ạ, bác nhớ book phòng to, có cửa sổ cho thoáng, phòng nhỏ thì hơi bí
Tiếc cái là ks không có ăn sáng, lễ tân lại chỉ ra cafe ăn sáng Hiệp Yến cách đó chừng hơn 1km :))

tranquang83

Xe điện
KS mới nên phòng khá đẹp bác ạ, bác nhớ book phòng to, có cửa sổ cho thoáng, phòng nhỏ thì hơi bí
Tiếc cái là ks không có ăn sáng, lễ tân lại chỉ ra cafe ăn sáng Hiệp Yến cách đó chừng hơn 1km :))
Tớ đặt cả phòng hai giường đơn (twin beds), phòng double VIP và phòng family. Bạn Út - lễ tân khách sạn - hứa sẽ dành cho đoàn những ngày nghỉ ở đây thật dễ chịu... Tuy vậy, bạn ấy khẳng định cái Hiep Yen coffee chỉ cách Ks có 100 mét thôi!

ITVT

Xe tải
Tuyệt vời cụ chủ. Ước và ủ mưu thôi.

tvdung

Xe điện
Tớ đặt cả phòng hai giường đơn (twin beds), phòng double VIP và phòng family. Bạn Út - lễ tân khách sạn - hứa sẽ dành cho đoàn những ngày nghỉ ở đây thật dễ chịu... Tuy vậy, bạn ấy khẳng định cái Hiep Yen coffee chỉ cách Ks có 100 mét thôi!
Oto là 800m, đi bộ là 650m ợ

Hóng ảnh và địa điểm ăn chơi nhà cụ. E đã book hết vé, ks cho 7 ngày ở TUy Hoà và Quy Nhơn vào đầu tháng 6, xin kn của cụ để vui chơi hết các điểm chỉ trong 7 ngày.
Em đang định đi 1 chuyến.
Cụ còn lưu chương trình không cho em xin ạ.