[Funland] Phụ nữ tuổi 4x nên mua sắm những gì cho hợp lý và nên mua ở đâu?

Smile1102

Xe container
Chị cũng quan điểm trang sức là phải để đeo, ko chơi trò ngắm xuông cất két.
Kể cả có bị vỡ thì cũng phải đc đeo chớ.
Đeo vòng ngọc thì lúc chém gió vung tay nhẹ thôi vậy :D.
Em thì có thói quen là về nhà việc đầu tiên là bỏ hết đồ trang sức.

Rô-Ron

Xe điện
Các mợ sành điệu thật! Em chẳng có cái gì đáng giá trên người. Em đi chơi lê lết từ núi xuống biển có mỗi đôi dép nhựa 50k và mấy cái dây buộc tóc 50k/50 cái làm đồ trang sức đeo tay 🤣.

phephe

Xe hơi
Các chị cho em xin ý kiến về thực phẩm chức năng với ạ, tốc độ lão hoá của em em thấy chạy nhanh quá ạ
Thực phẩm chức năng nó ko quan trọng bằng lối sống hàng ngày đâu mợ ạ. Mợ thay đổi cách ăn uống, chăm thể thao. Nếu có uống thì uống D3, K2, Omega 3 là đủ. Da em 10 năm trc rất xấu, nhưng giờ bất cứ ai vừa nhìn em thì câu đầu tiên là Ôi da c đẹp thế. E mà bán mỹ phẩm hay thực phẩm chức năng thì chắc chạy lắm 🤣. Vì ai gặp e cũng hỏi ăn j, uống j và đang dùng mỹ phẩm j 🤣

prado2012

Xe điện
Thực phẩm chức năng nó ko quan trọng bằng lối sống hàng ngày đâu mợ ạ. Mợ thay đổi cách ăn uống, chăm thể thao. Nếu có uống thì uống D3, K2, Omega 3 là đủ. Da em 10 năm trc rất xấu, nhưng giờ bất cứ ai vừa nhìn em thì câu đầu tiên là Ôi da c đẹp thế. E mà bán mỹ phẩm hay thực phẩm chức năng thì chắc chạy lắm 🤣. Vì ai gặp e cũng hỏi ăn j, uống j và đang dùng mỹ phẩm j 🤣
Thế mợ chia sẻ đi ạ. Tụi em lắng nghe.

prado2012

Xe điện
Các mợ sành điệu thật! Em chẳng có cái gì đáng giá trên người. Em đi chơi lê lết từ núi xuống biển có mỗi đôi dép nhựa 50k và mấy cái dây buộc tóc 50k/50 cái làm đồ trang sức đeo tay 🤣.
Do tính cách đó mợ. Em có một ngăn tủ toàn cặp tóc và bờm :)) Quần áo trc thì nửa phòng quần áo của cả nhà là của em, không tủ nào vừa em phải làm phòng riêng walk in cho cả nhà. Giờ lại đơn giản, toàn tshirt. Chả trách mợ 2 giai.

prado2012

Xe điện
Hihi, vòng đẹp và giá trị quá thì để hộp lâu lâu lôi ra tự đeo tự ngắm 1 lát thôi chứ đeo thường xuyên thì hơi rủi ro. Nói chung những đồ giá trị em vẫn thích sở hữu và cất trữ.
Uh chị cũng thích ngắm châu báu lắm nhưng mà yêu cầu đầu tiên là chúng phải phục vụ chị chứ không phải chị nâng niu chúng. Nên trang sức chủ yếu là dây vàng gắn đá chứ không dám chơi đám vòng jade của em. Mà style ăn mặc của chị cũng phù hợp trang sức hoặc phá cách độc đáo hoặc tây tây chút. Ngọc jade em show trước cô bạn ng Nhật chị cũng đeo, chị nhớ nó chưa tới phẩm cấp thuỷ tinh như hình. Công nhạn là nhìn chất ngọc mát mắt thật.

Mystery2024

Xe đạp
Món này em từng sang Miến mà ko dám mua vì sợ lừa do mình thiếu hiểu biết. Bên đó bán ngoài chợ y hệt chợ đá Yên bái nhưng to và nhiều đồ hơn nhiều. Quầy xịn đều chủ người gốc Trung mặt khôn như rận ;)). Em thích ngọc nhưng thích ruby cho hợp mệnh. Đôi khuyên tai Jade đánh chế tác trái tim với kim cương viền xung quanh em thấy người đeo đẹp mê mẩn ấy mợ. Nhưng thôi em nhiều đồ chả đeo hết nên giờ tiết chế. Em chuyển từ đam mê áo dài cách tân lụa nhà La pham sang quần sooc áo tshirt Karl Largefeld cho trẻ khoẻ. Giờ ưu tiên cho sự thoải mái. Giầy em còn đúng 2 đôi chà nồi, 2 đôi Ferre còn đâu toàn dùng croc cho êm chân. Em mê đồ thêu và chế tác thủ công nên trang trí chăn gối và nhà cửa bằng đồ thêu tay.

Phụ nữ mà mê mua sắm thì khủng lắm. Bạn em có hơn trăm đôi giày và vẫn mua tiếp, chuẩn chiến thần shopping. Em đang có sống giản lược cho đời nhẹ nhõm.
Em chỉ có chục, hay hai chục đôi giày thôi :D, có đôi ngày nào cũng bỏ ra đi, có đôi thì bỏ trong hộp lâu lâu mang ra bôi kem dưỡng. Đặc biệt cái hội giày gót nhọn hoắt là chỉ có cất đi ạ.

Giờ em cũng thích ăn mặc thoải mái, rộng rãi dễ thở. Giày có cao một chút cho điệu nhưng đế bằng. Lâu lâu em tổng động viên đồ trong tủ đi tặng. Mẹ em bảo tao thấy quần áo mày có khác gì đâu mà mày mua lắm thế :D

Mystery2024

Xe đạp
Em đeo cái vòng này cảm giác mình là nô lệ cho chủ nhân là nó chứ không dám làm gì mất. Mà em thì quan niệm mình phải là chủ nhân của đồ vật ấy. Thời xưa các quý phụ có cả chục nha hoàn không động chân tay việc gì, kể cả rót nước họ mới đeo đôi vòng ngọc kiểu này, chân thì bó sen đi nhẹ, không chạy. Em có lần đeo vòng ngọc rẻ thôi nhưng quý với em lúc đó, chạy trên càu thang đập keng một cái là đi cái vòng, hức.
Chuẩn rồi ạ. Đợt em mua mấy cái vừa giống váy vừa giống áo dài, màu đẹp nhìn điệu lắm, mà lúc thanh toán xong mới được dặn là cẩn thận, móc nhẹ vào móng tay cũng có thể rút sợi là chán hẳn. Đồ lụa hay nhung the mà cầu kỳ giặt khô là em cũng chịu, mua về treo là chính. Em toàn bảo là may cùng kiểu sang vải nhung Hàn cho em mặc quăng quật, giặt nhúng nước thoải mái được.

Trang sức em không có cái vòng bản liền nào cũng vì em mà đeo chắc trong ngày em đập cũng vỡ.

Smile1102

Xe container
Em chỉ có chục, hay hai chục đôi giày thôi :D, có đôi ngày nào cũng bỏ ra đi, có đôi thì bỏ trong hộp lâu lâu mang ra bôi kem dưỡng. Đặc biệt cái hội giày gót nhọn hoắt là chỉ có cất đi ạ.

Giờ em cũng thích ăn mặc thoải mái, rộng rãi dễ thở. Giày có cao một chút cho điệu nhưng đế bằng. Lâu lâu em tổng động viên đồ trong tủ đi tặng. Mẹ em bảo tao thấy quần áo mày có khác gì đâu mà mày mua lắm thế :D
Mẹ mợ nói ý hệt chồng em, chả thấy khác chỗ nào cả :D

Rô-Ron

Xe điện
Mối quan hệ không liên quan hoặc ít liên quan đến tiền lại yêu cầu mình thăm nom, giao lưu, hành lễ đầy đủ ạ :D. Càng truyền thống thì càng nhiều lễ. Em có tuổi vào lỳ láo dần lên, nhiều khi bố em thở dài sườn sượt vì em lờ tịt rất nhiều lễ lạt, không thăm nom họ hàng ạ. 24h một ngày vừa đi làm, vừa làm việc nhà, thở chả kịp lại còn tỉ thứ lễ cũng đến phát rồ :D
Nhà em thì ngược lại nhà mợ, bố mẹ em lúc nào cũng sợ em phải đi lại vất vả thăm nom họ hàng. Lúc nào giỗ chạp gì là toàn bảo bố mẹ đại diện rồi, thích thì đi, ko thì ở nhà cho khoẻ, đi lại đường xa vất vả nguy hiểm ( mà cũng chỉ loanh quanh 5-7km trong TP )
Nên thành ra em nhàn hạ lắm!

prado2012

Xe điện
Mẹ mợ nói ý hệt chồng em, chả thấy khác chỗ nào cả :D
Chị có cái thói ưng kiểu nào là làm mấy màu hợp tông ấy. Ví dụ áo lụa làm một dây tông đỏ, đen, cổ vịt, trắng. Thế là cái dải mắc áo nó cứ dài thưỡn ra.

prado2012

Xe điện
Nhà em thì ngược lại nhà mợ, bố mẹ em lúc nào cũng sợ em phải đi lại vất vả thăm nom họ hàng. Lúc nào giỗ chạp gì là toàn bảo bố mẹ đại diện rồi, thích thì đi, ko thì ở nhà cho khoẻ, đi lại đường xa vất vả nguy hiểm ( mà cũng chỉ loanh quanh 5-7km trong TP )
Nên thành ra em nhàn hạ lắm!
Bố mẹ mợ giống nhà mẹ em quá. Toàn là “mẹ lo rồi, con không phải lo”. Bố mẹ chồng cũng vậy, thế nên em cũng tính là sướng. Ông bà nội ngoại tứ thân phụ mẫu cũng nói chuyện dễ dàng và thông cảm cho nhau nên con cháu sướng.

prado2012

Xe điện

À tính cả đám ủng và giày mua đông thì em có thêm mấy đôi nữa ;)). Giày cao gót em còn đúng 1đôi đi tiệc mà ngại dùng. em thấy mợ nhiều mối lo toan lao tâm khổ tứ thật, mà lo cho những người thân yêu gần gũi nhất với mình em đã thấy bận lắm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Nhà em hai bên họ bố họ mẹ ở loanh quanh, mà kiểu cổ hủ hay trách móc ấy các mợ. Hồi em còn bé Tết đi chào các ông các bà đã hết hơi mùng 1, mùng 2. Bên nội giỗ ở nhà thờ tổ thì bố em đi, họ xa thì anh trai đi cùng, nhưng giỗ nhánh nhà em từ cụ nội, cụ ngoại xuống vẫn tổ chức ở nhà bác hoặc các nhà vẫn mời nhau. Họ bên nhà mẹ em mấy năm gần đây mẹ em yếu, em không đưa đi nữa là cũng thôi, em gợi ý gọi Zalo chia sẻ tình cảm. Các ông các bà rồi các bác vẫn có ý trách là không qua lại thành xa.

Bố em quen rồi chứ hồi đầu cũng có ý dỗi đấy :D. Được chị gái em thì siêu đủ lễ, không thiếu lễ gì, thỉnh thoảng lại lăn quay ra tao mệt quá đi bệnh viện khám mấy hôm nay, có lúc thút thít khóc cơ.

Em thấy làm người trưởng thành khổ thật, hơn 40 tuổi đầu tự cho phép láo nháo mới sướng được tí :D
Mợ làm em nhớ tới tụi Nhật cứ suốt ngày tặng quà họ hàng và các mối quan hệ nhiều ngày lễ cho nhau, nhiều khi người nhận còn chẳng mở quà vì đại để biết bên trong là gì, tặng đi rồi lại tặng lại, nhiều lúc cũng phát nhàm nhỉ. Nghiêm túc thì những mối quan hệ chất lượng thật sự không nhiều. Xã hội càng quay cuồng, buộc phải giảm bớt thôi.

Rô-Ron

Xe điện
Nhà em hai bên họ bố họ mẹ ở loanh quanh, mà kiểu cổ hủ hay trách móc ấy các mợ. Hồi em còn bé Tết đi chào các ông các bà đã hết hơi mùng 1, mùng 2. Bên nội giỗ ở nhà thờ tổ thì bố em đi, họ xa thì anh trai đi cùng, nhưng giỗ nhánh nhà em từ cụ nội, cụ ngoại xuống vẫn tổ chức ở nhà bác hoặc các nhà vẫn mời nhau. Họ bên nhà mẹ em mấy năm gần đây mẹ em yếu, em không đưa đi nữa là cũng thôi, em gợi ý gọi Zalo chia sẻ tình cảm. Các ông các bà rồi các bác vẫn có ý trách là không qua lại thành xa.

Bố em quen rồi chứ hồi đầu cũng có ý dỗi đấy :D. Được chị gái em thì siêu đủ lễ, không thiếu lễ gì, thỉnh thoảng lại lăn quay ra tao mệt quá đi bệnh viện khám mấy hôm nay, có lúc thút thít khóc cơ.

Em thấy làm người trưởng thành khổ thật, hơn 40 tuổi đầu tự cho phép láo nháo mới sướng được tí :D
Oh không phải cho phép mình láo nháo là sướng đâu mợ, mà là mình có nguyên tắc riêng của mình thôi. Cuộc sống này mình sống cho mình nên nếu mình mệt mình ko muốn thì mình ko làm. Và chắc chắn với những người xứng đáng thì mình sẽ luôn muốn vì họ. Còn những việc mình đã ko muốn tức là ko quan trọng với mình, thế thì việc quái gì phải mất công sức rồi khóc lóc vì mệt quá!
Với em làm hay ko làm là hoàn toàn nghiêm túc chứ ko phải là sống láo nháo đâu ạ. Mợ cho nó là láo nháo là tự mợ đã phán xét mình rồi thì làm sao mà thản nhiên buông?

Mystery2024

Xe đạp
View attachment 8494570
Em vừa lượm trên facebook, mấy đồ này khi bán sẽ tăng giá trị hay bị trừ vì cũ hoặc trừ 25% như đá quý khi cửa hàng mua lại ạ?
Tuỳ người mua là ai đó mợ. Với người thích thì mới hay cũ người ta vẫn mua và mua giá cao. Với mình thấy mấy món đồ ở trên có hạ giá còn 1/10, bán đồ mới cũng không mua. Ngọc không giống vàng, người mua ngọc gần như chấp nhận sẽ không bao giờ bán được, nên ít người chọn mua ạ.