Phục hồi vết lõm trên vỏ xe bằng đá

LuckyCar

Xe container
Em đọc được cái này, nghe cũng hay hay, lạ lạ, các cụ cho ý kiến xem tính khả thi thế nào ợ.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Một mẹo nhỏ giúp bạn có thể dễ dàng khắc phục những chỗ móp méo trên vỏ xe ôtô đồng thời giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền tương đối cũng như thời gian mang xe đi sửa.

Khi di chuyển trong thành phố trên các đường phố đông đúc, việc va chạm là vô cùng khó tránh khỏi. Kết quả là trên vỏ xe xuất hiện một cơ số chỗ lõm hoặc móp méo khiến ai cũng phải tức mắt khó chịu.

Với một chỗ móp nhỏ, nếu đem ra xưởng sửa chữa chi phí tối thiểu cũng phải 500.000 đến 700.000 đồng còn nếu có bảo hiểm thì cũng phải tốn ít nhất là 2 ngày.

Dùng đá khô và khăn bông mềm chườm lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Ảnh Otosaigon

Tuy nhiên, với mẹo nhỏ sau, việc khắc phục chỗ móp sẽ chỉ tiêu tốn chưa tới 30 phút và 100.000 đồng.

Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.

Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).

Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thườ

sienadadong

Xe tải
cái này em sẽ thử em hỏi cụ nhé thế đá trong tủ lạnh nhà em có được không ?

LuckyCar

Xe container
Em đang hỏi ý kiến các cụ mà cụ lại hỏi lại em thì em chệu. Dưng em nghĩ có thể cũng có cơ sở dựa trên nguyên tắc vật lý: nóng thì nở ra, lạnh thì co lại. Các cụ phân tích cụ thể xem thế nào ợ.

codai6284

Xe tải
Nghe như truyện viễn tưởng ấy nhỉ.... Nhưng để khi nào E thử xem thế nào

kuty

Xe tải
à đá này em biết đá khô lạnh lắm không như đá nước kia thời gian tan chảy lâu hơn hay dùng để ướp xác.(ko tin các cụ cứ qua phùng hưng mà hỏi)

18 Banh

Xe hơi
Nghe như truyện viễn tưởng ấy nhỉ.... Nhưng để khi nào E thử xem thế nào
Ko viễn tưởng đâu Cụ! Bản chất Đá khô rất lạnh, nó có độ âm sâu khoảng trên -40độ, nên tại sao phải đi găng tay để làm vì nếu ko sẽ bị cháy tay khi tiếp xúc trực tiếp với nó. Còn việc dùng nó để sử lý vết lõm thì em nghĩ thế này: Hoàn toàn chuẩn theo nguyên lý nóng nở ra, lạnh co lại. Các cụ đều biết các vết lõm đang trong tình trạng bị giãn bề mặt ra do vậy khi tiếp súc đột ngột với độ lạnh sâu thì đương nhiên nó sẽ co lại, việc co lại này sẽ làm căng bề mặt bị lõm khiến vết lõm được phồng lên. Để đạt hiệu quả, trước khi chườm đá khô vào vết lõm thì các cụ dùng máy sấy, sấy qua một chút cho vết lõm nóng lên thì việc sử lý vết sẽ hiệu quả hơn.
Các Cụ thấy em giải thích thế có đúng ko? :)

math_CFA

Xe hơi
Hay quá...mà đá khô mua ở đâu vậy bác?

TheOne

Xe điện
Ko viễn tưởng đâu Cụ! Bản chất Đá khô rất lạnh, nó có độ âm sâu khoảng trên -40độ, nên tại sao phải đi găng tay để làm vì nếu ko sẽ bị cháy tay khi tiếp xúc trực tiếp với nó. Còn việc dùng nó để sử lý vết lõm thì em nghĩ thế này: Hoàn toàn chuẩn theo nguyên lý nóng nở ra, lạnh co lại. Các cụ đều biết các vết lõm đang trong tình trạng bị giãn bề mặt ra do vậy khi tiếp súc đột ngột với độ lạnh sâu thì đương nhiên nó sẽ co lại, việc co lại này sẽ làm căng bề mặt bị lõm khiến vết lõm được phồng lên. Để đạt hiệu quả, trước khi chườm đá khô vào vết lõm thì các cụ dùng máy sấy, sấy qua một chút cho vết lõm nóng lên thì việc sử lý vết sẽ hiệu quả hơn.
em thấy bác lý giải chuẩn đấy ạ, thêm vụ máy sấy có khi càng hiệu quả. để em thử phát coi sao, xe em bị một nốt nhỏ ở hông do tay nắm xe máy ịn vào

bluestar2006

Xe container
Em thấy khi áp dụng phương pháp này, việc sấy nóng vùng bị móp là bắt buộc đấy ạ. Trên mạng đã có video demo rồi, trong đó họ dùng máy sấy công suất lớn một chút, hoặc dùng lửa hơ vào (có dán giấy bạc trước khi hơ lửa). Khi vết lõm vẫn còn nóng thì áp đá vào.

Đối tượng dùng được phương pháp này là vết lõm dạng nhẹ, như bị tỳ vào thôi.

totorauxom

Xe điện
Mua đá khô ở đâu vậy các bác ơi?

snolat

Xe hơi
Cái này hay được gọi là đá nitơ bác ạ. Chuyên dùng để giữ xác chết khi đưa ra khỏi phòng lạnh :)
Bác cứ lên nhà tang lễ nào hỏi cũng có ạ.

minpuppylove

Xe hơi
Em đọc được cái này, nghe cũng hay hay, lạ lạ, các cụ cho ý kiến xem tính khả thi thế nào ợ.
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Một mẹo nhỏ giúp bạn có thể dễ dàng khắc phục những chỗ móp méo trên vỏ xe ôtô đồng thời giúp bạn tiết kiệm một khoản tiền tương đối cũng như thời gian mang xe đi sửa.

Khi di chuyển trong thành phố trên các đường phố đông đúc, việc va chạm là vô cùng khó tránh khỏi. Kết quả là trên vỏ xe xuất hiện một cơ số chỗ lõm hoặc móp méo khiến ai cũng phải tức mắt khó chịu.

Với một chỗ móp nhỏ, nếu đem ra xưởng sửa chữa chi phí tối thiểu cũng phải 500.000 đến 700.000 đồng còn nếu có bảo hiểm thì cũng phải tốn ít nhất là 2 ngày.

Dùng đá khô và khăn bông mềm chườm lên chỗ móp từ 10 đến 20 phút. Ảnh Otosaigon

Tuy nhiên, với mẹo nhỏ sau, việc khắc phục chỗ móp sẽ chỉ tiêu tốn chưa tới 30 phút và 100.000 đồng.

Bước 1: Mua 1 cục đá khô (mua đá to hay nhỏ tuỳ thuộc vào kích thước chỗ móp) và khăn bông mềm để lau.

Bước 2: Khoanh chỗ móp đánh dấu bằng bút sáp để chườm đúng chỗ (vì khi chườm đọng hơi nước rất khó nhìn).

Bước 3: Đeo găng tay bông để bảo vệ ngón tay khỏi đá khô (Đá khô lạnh hơn nước đá thườ

Thanks cụ rất hay

Wings4u

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hình như có nhiều cách sử lý và có video trên youtube hướng dẫn, cụ nào còn link thì cho em xin lại.

anhtuanpro

Xe đạp
Báo cáo các bác, em đã thử dùng đá khô cách đây 2 tuần, nhưng hiệu quả thì khó mà thấy được :102:

Không biết có bác nào thử khắc phục vết lõm bằng hơn lửa và bình CO2 chưa, nếu có cho em hỏi bình CO2 này có thể mua ở đâu (Loại nhỏ)

Mitsumi

Xe buýt
Nếu bác muốn mua bình khí nén CO2 thì có thể tìm mua tại mấy cửa hàng bán cá cảnh có đó, còn nếu là loại khác thì em chịu:)

hung_vnn

Xe máy
Bài viết rất bổ ích .... thank cụ chủ thớt ....

vasily

Xe buýt
Hơi nhọc các bác ạ.
Dù sao thì em cũng mua bảo hiểm, đi đg HN thế này, lõm tí cũng chả sao. Bị nhiều nhiều đi vào gara tút lại 1 thể (gò + sơn). Chả có time đâu đi lùng mua đá khô, về lại kì cà kì cạch, khéo chuẩn bị xong quay ra đá bốc hơi hết :)
Mà vụ này có kết quả tốt thì vẫn còn vết sơn bong mà, đâu xử lí đc nhể???

lyndahim

Xe hơi
Còn cụ nào đã thử nữa ko ah, ko biết hiệu quả của cách này sao các cụ ơi? vụ này chắc nhiều ngừoi cũng bị dính nếu tự giải quyết được thì còn gì bằng nữa.