[Funland] Phun muỗi phòng sốt xuất huyết

tranmanhha

Xe điện
Hình như cái permithrin mùi khó ngửi và lâu hết mùi đúng ko ah
Hoạt chất Permethrin dùng trong gia dụng thường có dung môi dạng EC như dầu mỏ, nó có mùi nhưng hít không khó chịu mấy đâu cụ ạ. Dòng này không ngộ độc qua hô hấp, rất ít phản ứng phụ. Nếu phun vào thời tiết khô, sau phun mở cửa thì chắc khoảng 30 p - 1h là hết mùi. Tất nhiên là loại không bị lẫn tạp chất.

tranmanhha

Xe điện
Không hiểu thuốc của phường dùng là thuốc gì nhỉ? Hôm nọ lúc phun mình quên bịt rọ mõm mà hít phải hơi sương phát là ho sặc sụa không chịu nổi.
Có những loại thuốc mùi nhiều, nhưng hít không mệt. Có những loại mùi ít, nhưng nó gây kích ứng rất mạnh với hệ hô hấp, hít phải gây ho, chảy nước mắt, khô họng, tối ngủ mệt. Nói chung, họ dùng gì, có đúng quy định không ... phụ thuộc vào lương tâm cùa người đi mua hàng thôi ạ.

toichothue

Xe tải
Có những loại thuốc mùi nhiều, nhưng hít không mệt. Có những loại mùi ít, nhưng nó gây kích ứng rất mạnh với hệ hô hấp, hít phải gây ho, chảy nước mắt, khô họng, tối ngủ mệt. Nói chung, họ dùng gì, có đúng quy định không ... phụ thuộc vào lương tâm cùa người đi mua hàng thôi ạ.
e ib cụ rồi nhé

thinhtd

Xe container
Em tự phun phun Fendona, không thấy có mùi. Nhà có 3 người thì không thấy bị ngứa rát gì cả.
Chỉ có cái là nó không hết hoàn toàn được, mới phun khoảng 1 tháng như thi thoảng vẫn có ruồi, kiến, muỗi xuất hiện. Kiến thì có vẻ nó bò vào tường phun thì chết ngay, còn ruồi muỗi nó bay đậu ở chỗ không thuốc nên không chết. :D

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
E đang định đi mua về phun thì gió mùa về lạnh sun kim rồi khỏi cần phun nữa vậy

muamua

Xe buýt
E đang bị sốt xh đây. Sang ngày t2 rồi.

nhà e toàn e là người đi phun thuốc muỗi quanh nhà thì lại bị dính bệnh.

tranmanhha

Xe điện
Em tự phun phun Fendora, không thấy có mùi. Nhà có 3 người thì không thấy bị ngứa rát gì cả.
Chỉ có cái là nó không hết hoàn toàn được, mới phun khoảng 1 tháng như thi thoảng vẫn có ruồi, kiến, muỗi xuất hiện. Kiến thì có vẻ nó bò vào tường phun thì chết ngay, còn ruồi muỗi nó bay đậu ở chỗ không thuốc nên không chết. :D
Nếu cái tên cụ gõ đúng, thì nó không phải hàng mà các cụ hay mua rồi, tên đúng là FENDONA 10SC.
Loại này gây ngứa rát với tỷ lệ cũng cao.
Cụ phun đơn chất thì hiểu quả cũng không cao, và về sau phải tăng liều. Em toàn phải khuyến cáo hỗn hợp. Đỡ mất công phun.

thinhtd

Xe container
Nếu cái tên cụ gõ đúng, thì nó không phải hàng mà các cụ hay mua rồi, tên đúng là FENDONA 10SC.
Loại này gây ngứa rát với tỷ lệ cũng cao.
Cụ phun đơn chất thì hiểu quả cũng không cao, và về sau phải tăng liều. Em toàn phải khuyến cáo hỗn hợp. Đỡ mất công phun.
Em gõ nhầm đấy ạ. Đúng là Fendona 10SC đấy ạ. Để đợt tới em kết hợp thêm xem sao ạ.

GiangNH3011

Xe tải
Cụ ơi, mắc màn cho yên tâm ạ. Em đã bị dính 2 lần sốt xuất huyết và tởn đến già. Lần thứ 2 em bị nặng hơn lần 1, lúc đi khám men gan của em tăng gấp chục lần với mức thông thường, bác sĩ còn dọa là xém đến mức phải lọc máu rồi. Em nằm viện 2 tuần, về nhà nghỉ ngơi 10 ngày nữa mới đi làm lại. Sức khỏe sau đó rất lâu mới hồi phục nữa. Từ đó đến nay em luôn chăm chỉ mắc màn để an tâm khi ngủ. Nhà cụ phun nhưng nhà hàng xóm không phun thì nó vẫn sang nhà cụ, bọn muỗi giờ nó cũng kháng các thuốc phun muỗi rồi. Chưa kể đến việc nếu khu vực nhà cụ là ổ dịch (nhiều người bị sốt xuất huyết) thì khả năng muỗi mang mầm bệnh càng cao nữa.

Vâng.
Cái dòng hoạt chất Alpha như là Fendona - nhất là loại xịn rất gây phản ứng phụ là ngứa vùng da nhạy cảm, có người bị người không. Bây giờ có 1 số loại tương tự, phụ gia mới ít gây phản ứng phụ hơn. Dòng này ưu điểm là rất ít mùi, nhưng hay gây phản ứng phụ.
Vậy ạ, đợt đó ông bà mặt rộp hết lên, em sợ quá. Hai ông bà chuyển xuống bếp mất hơn tuần thì hết. Nhưng muỗi thì hết sạch, bám vào tường là chết.

Pixel3XL

Xe tải
fendona e xịt chân tường, gián kiến, côn trùng chết sạch. được tầm khoảng 6 - 9 tháng

Leanh65

Xe container
Fendona 10sc cụ ạ
em có thằng đệ tử nó cho quân đến phun miễn phí mà em chỉ dùng nhõn 1 lần, lần sau em bảo nó đưa em mượn cái bình, em tự mua thuốc tự phun, vì tuy free nhưng mùi thuốc của nó kinh kinh, có gây cảm giác kích ứng da, và thợ nó phun thì nó toàn đứng `1 chỗ phun khói mù mịt khắp nơi, mà em thì chỉ muốn phun đều lên tường thôi.
Em giống cụ, 3 năm nay toàn tự phun. Trước ae đối tác phun hộ trắng xóa cả nhà em dọn gần chết. Tuy họ phun thì được hơn 1 năm mới có kiến kim.

• Vodka
Reactions: LWH

formen

Xe lăn
chiều em vừa triển, mua shoppee 12k 1 gói, mua thêm cái bình tưới cây 45k nữa.

NNS

Xe ngựa
Em giống cụ, 3 năm nay toàn tự phun. Trước ae đối tác phun hộ trắng xóa cả nhà em dọn gần chết. Tuy họ phun thì được hơn 1 năm mới có kiến kim.
chính xác là thế cụ ạ, thợ noa phun xong em đi dọn dẹp, lau đồ quá tội, mình phun củ từ chỉ phun đểu lên tường còn thợ nó đứng giữa nhà xịt mù mịt dính cả những nơi ko cẩn, nên xịt free em cũng ko dùng, cơ mà nó có bình bơm áp lực chuyên nghiệp nên dung dịch xịt sương mịn mà ko nhỏ giot, cụ nào xịt bằng bình tưới cây thì hơi dở chỗ này

tranmanhha

Xe điện
chính xác là thế cụ ạ, thợ noa phun xong em đi dọn dẹp, lau đồ quá tội, mình phun củ từ chỉ phun đểu lên tường còn thợ nó đứng giữa nhà xịt mù mịt dính cả những nơi ko cẩn, nên xịt free em cũng ko dùng, cơ mà nó có bình bơm áp lực chuyên nghiệp nên dung dịch xịt sương mịn mà ko nhỏ giot, cụ nào xịt bằng bình tưới cây thì hơi dở chỗ này
Nhiều cụ cứ thích xịt bình áp lực, vì nghĩ rằng bình áp lực mạnh sẽ tốt hơn. Thực ra nhìn thì có vẻ cơ giới hoá tốt hơn thôi. Chứ nhà riêng, các cụ cứ dùng cái bình như hình là ok nhất. Cái bình 2 lít cũng được, nhưng sẽ vất vả khi phun, vì vòi ngắn, không phun được cao, và gậm giường tốt ...
Bình phun.JPG

Imei

Xe buýt
khu nhà bên kia phường e có mấy người bị sốt xuất huyết nên y tế phường sang đó phun 3 lần sẵn tiện sang khu e phun 2 lần nhưng có nhà lại k mở cửa cho vào phun nên phun xong buổi chiều tối vẫn còn dăm con muỗi hàng xóm bay lại vào nhà. Hôm qua hôm nay nhiều muỗi kinh khủng, e vợt tanh tách đc hơn 2 chục con mà vẫn chưa xong.
2 tháng nay đứng rửa rau hay nấu bếp là có muỗi vo ve sẵn rồi, đi vệ sinh mới ấm chỗ đc mười mấy giây đã có muỗi bu.
Đèn bắt muỗi bắt k xuể.

LWH

Xe tải
Em xịt bằng cái bình tưới cây đúng là vất vả đoạn không có sương mù, được tí lúc đầu áp lực mạnh còn đỡ, sau đó giọt nhỏ tong tong, nhưng đọng vũng dưới nền chả sao vì lau là hết chứ chán nhất là giọt chảy thành vệt trên tường, khô rồi cũng không hết vết được, để ý tí là thấy.

Leanh65

Xe container
Hiz, em lôi cái bình 20 lít chạy ac quy, cần dài 3m của sếp về phun tý xong, mỗi tội mặc bảo hộ như lên iss để nó khỏi bay vào tóc hay mắt.

LWH

Xe tải
Hiz, em lôi cái bình 20 lít chạy ac quy, cần dài 3m của sếp về phun tý xong, mỗi tội mặc bảo hộ như lên iss để nó khỏi bay vào tóc hay mắt.
Ngon! Em xịt bằng cơm, 3 tầng nhà mỗi lần hì hục mất 6-7 tiếng kể cả dọn dẹp.

Leanh65

Xe container
Ngon! Em xịt bằng cơm, 3 tầng nhà mỗi lần hì hục mất 6-7 tiếng kể cả dọn dẹp.
Em ngại nhất cái vụ dọn dẹp thôi chứ fun thì muỗi!.mà phải phun cả vòng quanh nhà, khe kẽ trước sau nữa. Cứ lâu lâu lại thấy dán lăn quay ra sân giãy đành đạch.