[Funland] Phun muỗi phòng sốt xuất huyết

hahuy89

Xe hơi
Nhà em dùng cửa lưới chống muỗi, tác dụng gần như tuyệt đối, nhưng ngoài nhà vẫn cần PA phun vì cây cối nhiều là có muỗi.
các cửa sổ nhà em cũng lắp, nhưng ko tuyệt đối được cụ ạ, nhiều khi mở cửa chính ra vào muỗi nó vẫn bay vào theo người.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
các cửa sổ nhà em cũng lắp, nhưng ko tuyệt đối được cụ ạ, nhiều khi mở cửa chính ra vào muỗi nó vẫn bay vào theo người.
99% là được rồi cụ, cụ phải làm cả cửa chính chứ, làm cánh hoặc kéo thì tùy. Đúng là muỗi như nó rình ý hoặc đậu vào quần áo, vì vậy đi ra vào vung vẩy tí là sạch:D.

tranmanhha

Xe điện
99% là được rồi cụ, cụ phải làm cả cửa chính chứ, làm cánh hoặc kéo thì tùy. Đúng là muỗi như nó rình ý hoặc đậu vào quần áo, vì vậy đi ra vào vung vẩy tí là sạch:D.
Muỗi nó đi theo hơi ấm của người và thích đậu lên quần áo.
Nhà em tuy phun thường xuyên, nhưng cũng vẫn lắp cửa chống côn trùng. Chủ yếu là tránh con gián tự nhiên bay vút vào đậu lên người. Cái ghét nhất của loại cửa này là bụi bám vào gây bẩn mắt và bít lỗ, vệ sinh lại khó khăn. Hôm vừa rồi em tháo ra, xịt nước. Nó bẩn như tấm lọc điều hoà. Nhà cụ nào ở khu vực nhiều bụi thì chả nên dùng.

coquay

Xe container
Cháu còm vội, không đọc các còm trước của 2 chuyên gia, nhưng có vẻ các cụ ấy lại giấu chuyên môn có vẻ chưa thấy thông tin chuẩn, sát với bệnh sốt xuất huyết.
Muỗi truyền bệnh sốt xuất huyết có đặc tính sau (điều này làm cho việc phun muỗi thông thường ko hiệu quả):
1: Hiếm khi đậu lên tường. Bay vào người hút máu, đậu vào rèm vải, quần áo)
2: Chỉ bay ra hút máu khoảng đầu giờ sáng 6-7h, cuối giờ chiều 18-19h.
Các chuyên gia có thể đọc lại tài liệu cho chuẩn câu chữ xem, cháu ẩu vội chém sơ sơ thế thôi.
hình như e cũng nghe đâu muỗi mà đốt bị sốt xuất huyết thì nó đốt theo cung h thôi chứ ko phải cả ngày

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Nhà em tuy phun thường xuyên, nhưng cũng vẫn lắp cửa chống côn trùng. Chủ yếu là tránh con gián tự nhiên bay vút vào đậu lên người. Cái ghét nhất của loại cửa này là bụi bám vào gây bẩn mắt và bít lỗ, vệ sinh lại khó khăn. Hôm vừa rồi em tháo ra, xịt nước. Nó bẩn như tấm lọc điều hoà. Nhà cụ nào ở khu vực nhiều bụi thì chả nên dùng.
Em dùng loại lưới thép, cánh mở chứ không kép xếp cũng không bẩn đâu lão. Nói chung nhà có cuwoar lưới chống muỗi thì yên tâm cả về muỗi, gián, côn trùng là trong nhà gần như không bao h có. Trộm vía.

tranmanhha

Xe điện
Cháu còm vội, không đọc các còm trước của 2 chuyên gia, nhưng có vẻ các cụ ấy lại giấu chuyên môn có vẻ chưa thấy thông tin chuẩn, sát với bệnh sốt xuất huyết.
Muỗi truyền bệnh sốt xuất huyết có đặc tính sau (điều này làm cho việc phun muỗi thông thường ko hiệu quả):
1: Hiếm khi đậu lên tường. Bay vào người hút máu, đậu vào rèm vải, quần áo)
2: Chỉ bay ra hút máu khoảng đầu giờ sáng 6-7h, cuối giờ chiều 18-19h.
Các chuyên gia có thể đọc lại tài liệu cho chuẩn câu chữ xem, cháu ẩu vội chém sơ sơ thế thôi.
Báo cáo cụ.
Em cũng vừa xem lại tài liệu côn trùng.
Đặc tính của muỗi truyền SXH cũng không khác biệt nhiều so với các loại côn trùng khác: Dễ bị kích ứng bởi ánh sáng nên thường thích trú ẩn trong tối, hoạt động mạnh vào lúc sáng sớm và chiều mát.
Cho nên, đối với sâu hại cây trồng, nhà SX luôn khuyến cáo: Phun lúc sáng sớm hoặc chiều mát.
Đối với côn trùng nói chung trong nhà: Phun kỹ các góc khuất và thời điểm phun tốt nhất cũng là chiều mát hoặc sáng sớm.

Big Bang

Xe điện
Cụ nào lắp cửa lưới nhà mặt đất cho em cái rì viu độ bám bụi ở cửa và việc vệ sinh có dễ không vói nhé.
Chịu khó lâu chùi thôi Cụ. Nhà cháu tầng 1, mặt đường, lâu chùi hàng năm
Cửa lưới nhà Cụ bẩn thế, chứng tỏ bụi nhiều, nhưng cửa lưới như một tấm lọc giữ lại một phần bụi .
Giờ các nhà đua nhau mua máy lọc không khí các kiểu, nhà Cụ có một tấm lọc, ngăn bụi, ngăn côn trùng thì Cụ lại tháo bỏ.

kemnamsu

Xe máy
em vừa mua cái bình ducaco 4lit tren shopee có que dài xịt muỗi tiện phết

LongLH

Xe điện
Nhà thằng cu em năm nào cũng phun ít nhất hai lần, mỗi lần nhà nó phun thì đến ở nhờ nhà em một hôm. Hôm qua vợ em bảo là nó bị sốt xuất huyết rồi. Em bảo: đáng đời cái tội chủ quan, ngủ không mắc màn.

ntcntc

Xe tải
Báo cáo cụ.
Em cũng vừa xem lại tài liệu côn trùng.
Đặc tính của muỗi truyền SXH cũng không khác biệt nhiều so với các loại côn trùng khác: Dễ bị kích ứng bởi ánh sáng nên thường thích trú ẩn trong tối, hoạt động mạnh vào lúc sáng sớm và chiều mát.
Cho nên, đối với sâu hại cây trồng, nhà SX luôn khuyến cáo: Phun lúc sáng sớm hoặc chiều mát.
Đối với côn trùng nói chung trong nhà: Phun kỹ các góc khuất và thời điểm phun tốt nhất cũng là chiều mát hoặc sáng sớm.
Cụ mất công xem tài liệu thì xem lại lần nữa đi, cháu thật.

tranmanhha

Xe điện
Cụ mất công xem tài liệu thì xem lại lần nữa đi, cháu thật.
Vâng.
Em cũng đã xem lại. Có gì khác biệt, cụ cứ trích dẫn lên để mọi người cùng mở rộng tầm mắt.

ntcntc

Xe tải
Vâng.
Em cũng đã xem lại. Có gì khác biệt, cụ cứ trích dẫn lên để mọi người cùng mở rộng tầm mắt.
Qua topic này và topic gián đức cháu chia sẻ thật lòng mong bác nghiên cứu nhiều hơn về chuyên môn, tu một khóa IPM cho vững cái cơ bản. Cụ tra tài liệu muỗi Aedes truyền bệnh sốt xuất huyết nó cũng xóa mù được kha khá rồi.

1: Ảnh này cụ đọc mấy dòng cuối họ nói đến cái giờ giấc cháu nói:

2: Ảnh này nói về nơi thường sống cháu lấy trên Web https://www.vinmec.com/vi/tin-tuc/thong-tin-suc-khoe/muoi-aedes-gay-sot-xuat-huyet-ua-thich-noi-nao-nhat/

3: Cách phun diệt muỗi này theo chỉ dẫn dùng phun Ultra Low Volum dạng mù nóng, mù lạnh đều được.

Thành thật chia sẻ với các cụ hãy tin em là không dùng cách phun thông thường (Y tế phường họ chỉ vẽ ra tiêu tiền thôi)

coquay

Xe container
Vâng.
Nhiều cụ cứ thấy bình máy thì cho là chuyên nghiệp. Phun bình máy chỉ thích hợp với không gian rộng. Chứ phun trong nhà, nhiều đồ khó kiểm soát đường phun. Mục đích của phun là, làm sao cho thuốc dính đều trên các bề mặt là tốt nhất. Phu bình áp lực, nó thổi tung cả bụi lên, bẩn lắm.
Trong nhà cứ bình tay là tiện nhất. Loại tầm 6 lít có tay cầm dài là ok. Dùng xong, cọ sạch, treo lên.
Bộ binh full này hình như e mua của cụ thì phải cũng đc 3 năm rồi

onano69

Xe container
Nếu cái tên cụ gõ đúng, thì nó không phải hàng mà các cụ hay mua rồi, tên đúng là FENDONA 10SC.
Loại này gây ngứa rát với tỷ lệ cũng cao.
Cụ phun đơn chất thì hiểu quả cũng không cao, và về sau phải tăng liều. Em toàn phải khuyến cáo hỗn hợp. Đỡ mất công phun.
Phun hỗn hợp (tóm lại là để phun hiệu quả thì thuốc hỗn hợp và an toàn cho người) mà phun dịch vụ thì giá khoảng bao nhiêu tiền 1m2 ạ với diện tích 2000m2 trở lên?

1.25 ton

Xe điện
Vâng.
Cái dòng hoạt chất Alpha như là Fendona - nhất là loại xịn rất gây phản ứng phụ là ngứa vùng da nhạy cảm, có người bị người không. Bây giờ có 1 số loại tương tự, phụ gia mới ít gây phản ứng phụ hơn. Dòng này ưu điểm là rất ít mùi, nhưng hay gây phản ứng phụ.
Em mới phun cái loại ICON 2.5S, hơi thuốc có dính vào mặt mà ngứa phết cụ ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em mới phun cái loại ICON 2.5S, hơi thuốc có dính vào mặt mà ngứa phết cụ ạ.
Em đã viết ở phần đầu: bác chọn hỗn hợp 1 phần Fendona/ 4 phần Permethrin.
Nhà em xây 5 tầng 110m2/200m2, phun cả trong nhà và tường bên ngoài tầng 1 (tường nhà và tường bao). Mỗi lần phun em dùng hết 80cc Permethrin và 20cc Fendona hòa trong 1 bình 16 lit nước.
Quan trọng nhất là chỉ phun lên các bề mặt như tường, tủ, gầm giường, không phun vào không khí, xuống nền nhà vừa phí thuốc lại gây mùi.
Thuốc được hòa trong dung môi, khi dung môi+nước thành hỗn hống sẽ bám lên tường. Nước bay hơi đi thì thuốc sẽ kết tinh, không tan lại được với nước nữa. Thuốc sẽ thăng hoa dần vào không khí để xua đuổi (và diệt) không chỉ mỗi muỗi mà rất nhiều côn trùng khác.
Họ quảng cáo tác dụng tới 6 tháng, nhưng 4 tháng thì nên phun lại. Nhà em phun cách đây hơn 6 tháng rồi và hiện tại vẫn không ruồi, không muỗi, chỉ bắt đầu thấy lũ kiến vào tầng 1!

1.25 ton

Xe điện
Em đã viết ở phần đầu: bác chọn hỗn hợp 1 phần Fendona/ 4 phần Permethrin.
Nhà em xây 5 tầng 110m2/200m2, phun cả trong nhà và tường bên ngoài tầng 1 (tường nhà và tường bao). Mỗi lần phun em dùng hết 80cc Permethrin và 20cc Fendona hòa trong 1 bình 16 lit nước.
Quan trọng nhất là chỉ phun lên các bề mặt như tường, tủ, gầm giường, không phun vào không khí, xuống nền nhà vừa phí thuốc lại gây mùi.
Thuốc được hòa trong dung môi, khi dung môi+nước thành hỗn hống sẽ bám lên tường. Nước bay hơi đi thì thuốc sẽ kết tinh, không tan lại được với nước nữa. Thuốc sẽ thăng hoa dần vào không khí để xua đuổi (và diệt) không chỉ mỗi muỗi mà rất nhiều côn trùng khác.
Họ quảng cáo tác dụng tới 6 tháng, nhưng 4 tháng thì nên phun lại. Nhà em phun cách đây hơn 6 tháng rồi và hiện tại vẫn không ruồi, không muỗi, chỉ bắt đầu thấy lũ kiến vào tầng 1!
Em vừa nghiến răng mua quả máy phun ULV Bure của hàn giá 6t9 cụ Coolpix ạ, chắc chủ nhật này em xử đẹp bọn muỗi. Nhưng vấn đề là em chỉ có 2 loại thuốc muỗi sẵn có , 1 là Map Permethrin 55EC và loại còn lại là ICON 2,5CS, theo cụ em có nên pha 2 loại này để phun ULV trong nhà không ạ?. ( trước đo thì em phun Permethrin 50EC , thì chỉ hơi mùi, nhưng không ngứa )

coolpix8700

Xe ngựa
Em chỉ biết Permethrin và Fendona không chỉ được Bộ Y VN cho phép sử dụng tẩm chăn - màn ở những vùng bị sốt rét, mà cả WHO cũng công nhận.
Họ không sử dụng hỗn hợp như vậy, mà dùng tách biệt. Fendona nhẹ hơn Permethrin nhưng có khả năng bám dính tốt hơn và đặc biệt diệt dán rất tốt. Người ta pha chủ yếu để tận dụng khả năng bám dính vào tường của Fendona, nhưng dùng rồi em thấy nó có tác dụng tốt với dán và kiến.
Phun xong sẽ bị mùi độ nửa tiếng (hoặc lâu hơn 1 chút nếu phòng kín), Sau đó không còn phát hiện được nữa vì khả năng thăng hoa của thuốc kết tủa rất thấp (như vậy họ mới quảng cáo tới 6 tháng).
Nhưng bác nhớ là cách phun như kiểu phun sơn để thuốc bám vào tường (và các bề mặt), chứ không phải như mấy ông y tế, tốn thuốc mà rất ít tác dụng!

tranmanhha

Xe điện
Em vừa nghiến răng mua quả máy phun ULV Bure của hàn giá 6t9 cụ Coolpix ạ, chắc chủ nhật này em xử đẹp bọn muỗi. Nhưng vấn đề là em chỉ có 2 loại thuốc muỗi sẵn có , 1 là Map Permethrin 55EC và loại còn lại là ICON 2,5CS, theo cụ em có nên pha 2 loại này để phun ULV trong nhà không ạ?. ( trước đo thì em phun Permethrin 50EC , thì chỉ hơi mùi, nhưng không ngứa )
Em xin phép trả lời cụ thế này:
Nếu nhà cụ có vườn, cụ dùng máy phun ULV ok. Nó có tác dụng knock out luôn. Lưu ý pha đúng hướng dẫn.
Nếu không có vườn, cụ mua máy phí. Vì thuốc muỗi về cơ bản là gây ngộ độc cho muỗi và côn trùng khác theo kiểu tiếp xúc, vị độc. Cụ theo cụ trên phun dính vào tường và các bề mặt bằng bình phun dạng hạt nhỏ là ok.
Cụ có thể hỗn hợp Icon 2,5CS và Permethrin 55EC. Cụ lưu ý khi pha: Mặc dù cả 2 loại đều là diệt côn trùng, cùng thuộc nhóm cúc tổng hợp. Nhưng khi pha phải đúng hoặc hơn liều lượng trên nhãn 1 chút. Ví dụ: Nhãn hướng dẫn pha 1 chai Per 100ml với 6 lít nước, 1 gói Icon với 7 lít nước. Khi hỗn hợp thì vẫn phải đủ 1 chai Per 100ml + 1 gói Icon pha với 5 - 7 lít nước.

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Hiện nay đang có dịch sốt xuất huyết, nguyên nhân thấy bảo do muỗi vằn hay còn gọi là muỗi Anophen gì đấy :)
Nhà em từ trước giờ ngủ toàn Nude ko có màn mùng gì cả ;p em thấy bảo phun thuốc muỗi để diệt muỗi và phòng dịch sốt xuất huyết :) các Kụ tư vấn xem phun loại thuốc nào, có độc hại gì không nhà em có trẻ nhỏ :) Các Kụ biết đơn vị nào phun uy tín và chi phí phun thì chia sẻ ạ, gọi đội phun lăng nhăng lại kiểu thuốc muỗi của Xuân tóc đỏ thì hài :))
Cụ lắp cửa lưới chống muỗi là đẹp, coi như mắc màn cho nhà.