[Funland] Phun muỗi phòng sốt xuất huyết

phucsminh

Xe tăng
Có giải Pháp bền lâu mà chưa thấy Cụ nào đề cập. Đó là lắp cửa lưới chống côn trùng. Tặng thêm tác d7ngj chống chuột
Cụ cho e xin thông tin cụ thể với. Em đang rất cần loại này ạ

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay đang có dịch sốt xuất huyết, nguyên nhân thấy bảo do muỗi vằn hay còn gọi là muỗi Anophen gì đấy :)
Nhà em từ trước giờ ngủ toàn Nude ko có màn mùng gì cả ;p em thấy bảo phun thuốc muỗi để diệt muỗi và phòng dịch sốt xuất huyết :) các Kụ tư vấn xem phun loại thuốc nào, có độc hại gì không nhà em có trẻ nhỏ :) Các Kụ biết đơn vị nào phun uy tín và chi phí phun thì chia sẻ ạ, gọi đội phun lăng nhăng lại kiểu thuốc muỗi của Xuân tóc đỏ thì hài :))
Loại muỗi này rất nguy hiểm có thể gây ra đại dịch. Em đề nghị toàn dân mặc đồ bảo hộ, phát động thi đua tiêu diệt muỗi A lô phen. Cách ly xh, nhà cách ly với nhà, xóm cách ly xóm...... Ra đường phải có giấy xét nghiệm sốt xuất huyết.... Mạng người là quan trọng nhất, còn người còn của....

thinhtd

Xe container
Ưm vừa mua shop khác fendora gì đấy 12 k 1 gói.
Em chạy ra mấy cửa hàng thuốc thú y mua 10k/gói. Em cũng phun cách đây mấy tuần, nói chung là nó đỡ đi nhiều, thi thoảng vẫn có muỗi đốt. Chắc do em phun mỗi tầng 1, không phun các tầng trên và ngoài nhà.

phucsminh

Xe tăng
Cụ tìm trên Google thì ra cả một loạt đơn vị cung cấp các loại cửa luôn. Nhà cháu thì mua lưới inox về tự làm
À em hỏi lưới ấy ạ. E mua về tự thi công. Cụ mua bao tiền 1m? Nó bán ở chỗ nào cụ nhỉ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em chạy ra mấy cửa hàng thuốc thú y mua 10k/gói. Em cũng phun cách đây mấy tuần, nói chung là nó đỡ đi nhiều, thi thoảng vẫn có muỗi đốt. Chắc do em phun mỗi tầng 1, không phun các tầng trên và ngoài nhà.
Fendona thì hiệu quả chống muỗi sẽ không cao bằng Permethrin, nhưng Fendona có thể bám tốt hơn nên sẽ giúp tồn tại lâu hơn (kéo dài thời gian thuốc có tác dụng).
Tỷ lệ cứ 5-10 phần Permethrin mới dùng 1 Fendona là tốt nhất.
Nếu mua được thuốc tốt (Permethrin nhập Anh) thì mùi thuốc chỉ có đến 30 phút sau khi phun và phải 6 tháng sau mới phải phun lại!

Hiện nay đang có dịch sốt xuất huyết, nguyên nhân thấy bảo do muỗi vằn hay còn gọi là muỗi Anophen gì đấy :)
Nhà em từ trước giờ ngủ toàn Nude ko có màn mùng gì cả ;p em thấy bảo phun thuốc muỗi để diệt muỗi và phòng dịch sốt xuất huyết :) các Kụ tư vấn xem phun loại thuốc nào, có độc hại gì không nhà em có trẻ nhỏ :) Các Kụ biết đơn vị nào phun uy tín và chi phí phun thì chia sẻ ạ, gọi đội phun lăng nhăng lại kiểu thuốc muỗi của Xuân tóc đỏ thì hài :))
Trước em lên Y-éc xanh mua một lọ về cho các cụ ở quê phun, muỗi đậu cái chết ngay nhưng người lên cũng rát hết mặt. Ông bà phải chuyển xuống bếp gần tuần mới dám lên nhà. Từ đó hãi không dám phun nữa. Nhà em chung cư nên em làm cái vợt, vụt chết hết, ngoài xưởng em thì cứ hết giờ em vác thuốc xịt mấy loại như jambo xịt là hết 2-3 ngày. Năm kia không xịt, cả xưởng thay nhau vào viện nằm.

tranmanhha

Xe điện
Trước em lên Y-éc xanh mua một lọ về cho các cụ ở quê phun, muỗi đậu cái chết ngay nhưng người lên cũng rát hết mặt. Ông bà phải chuyển xuống bếp gần tuần mới dám lên nhà. Từ đó hãi không dám phun nữa. Nhà em chung cư nên em làm cái vợt, vụt chết hết, ngoài xưởng em thì cứ hết giờ em vác thuốc xịt mấy loại như jambo xịt là hết 2-3 ngày. Năm kia không xịt, cả xưởng thay nhau vào viện nằm.
Vâng.
Cái dòng hoạt chất Alpha như là Fendona - nhất là loại xịn rất gây phản ứng phụ là ngứa vùng da nhạy cảm, có người bị người không. Bây giờ có 1 số loại tương tự, phụ gia mới ít gây phản ứng phụ hơn. Dòng này ưu điểm là rất ít mùi, nhưng hay gây phản ứng phụ.

AcMilan90

Xe tăng
Nhà em năm hai lần mua thuốc của cụ tranmanhha phun, không còn con muỗi nào. Gián, kiến, ruồi, các con bọ bay cũng không còn. Cách đây 2 tuần em vừa phun xong. Hai năm nay ngủ không phải mắc màn, thức ăn để bàn không sợ gián, kiến.

Big Bang

Xe điện
À em hỏi lưới ấy ạ. E mua về tự thi công. Cụ mua bao tiền 1m? Nó bán ở chỗ nào cụ nhỉ?
Cụ ra các cửa hàng bán đồ kim khí, đều có . Nên mua lưới inox vì nó bền và chống chuột.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Bác sử dụng Permethrin + 1/10 Fendona.
Cả 2 loại đều được Bộ Y tế sử dụng để tẩm vào chăn, màn ở vùng cao có sốt rét, nên được coi là không độc với người. Thuốc xịn thì chỉ có mùi độ 30 phút sau khi phun.
Pemethrin mạnh hơn, nhưng Fendona lại có thể bám dính tốt, tác dụng lâu cho cả 2. Chỉ phun lên tường hay bề mặt phẳng ít lau chùi. Thuốc phun xong sẽ khô và không tan lại được vào nước nữa. Chúng sẽ thăng hoa (bốc hơi) dần để xua đuổi và diệt casc loại công trùng, như dán, kiến, ruồi, muỗi. Nếu phun tốt tác dụng có thể tới 6 tháng, bình thường cứ 4 tháng phun lại 1 lần.
Không nên phun vào hôm trời mưa hay ẩm quá, vì thuốc chưa kịp khô sẽ bị rửa trôi mất!
Hình như cái permithrin mùi khó ngửi và lâu hết mùi đúng ko ah

BMZ_Z4

Xe điện
Nhà em dính cả 2 đứa trẻ con 4-7 tuổi từ thứ 2.
Sốt toàn 39-40o 3 ngày, chỉ uống được tí nước hoặc sữa.
Hôm nay thì bắt đầu mát rồi, mà nó mệt.
Xét nghiệm tiểu cầu 1 đứa còn 100, 1 đứa 190.
May ra thì hết CN mới phục hồi lại sức khỏe.

thaomoc

Xe tăng
Em hay ra chỗ viện sốt rét ký sinh trùng mua loại 2 thành phần. Trộn với nhau pha với nước cho vào bình xịt tưới cây. Xong em mặc áo mưa, khẩu trang phun từ chân tường lên cao 2 m trong và ngoài nhà. Yên tâm ít nhất 6 tháng không có muỗi. Thuốc đấy hình như của châu âu. Cách đây 6-7 năm em mua tầm hơn 200k phun được cho nhà 70m2 3 tầng, có thêm sân vườn.
Viện đấy ở Trung Văn pải ko cụ, cửa hàng là CH tư nhân ở cổng viện hay CH thuộc Viện ha cụ

coolpix8700

Xe ngựa
Hình như cái permithrin mùi khó ngửi và lâu hết mùi đúng ko ah
Nếu mua phải thuốc nhái thì mùi tồn tại khá lâu, nhưng thuốc xịn thì kể cả phòng có đóng kín cũng chỉ khoảng 30 phút sau là hết mùi. Quan trọng là chỉ phun nhẹ, thẳng vào các bề mặt cần thuốc bám (vì mục đích để có tác dụng về sau), không phun vào không khí, không để thuốc rớt thành vũng thì mùi hết rất nhanh!

Dungha

Xe điện
Viện đấy ở Trung Văn pải ko cụ, cửa hàng là CH tư nhân ở cổng viện hay CH thuộc Viện ha cụ
Vâng ở Trung Văn. Mua ở cửa hàng ngay cổng viện là được cụ ạ. Nó có 1-2 hàng bán thôi.

LWH

Xe tải
Vâng.
Cái dòng hoạt chất Alpha như là Fendona - nhất là loại xịn rất gây phản ứng phụ là ngứa vùng da nhạy cảm, có người bị người không. Bây giờ có 1 số loại tương tự, phụ gia mới ít gây phản ứng phụ hơn. Dòng này ưu điểm là rất ít mùi, nhưng hay gây phản ứng phụ.
Không hiểu thuốc của phường dùng là thuốc gì nhỉ? Hôm nọ lúc phun mình quên bịt rọ mõm mà hít phải hơi sương phát là ho sặc sụa không chịu nổi.