[CCCĐ] Phượt đèo Hải Vân

Cai banh xe

Xe buýt
Cảm giác phượt đèo Hải Vân bằng xe máy sướng hơn cả đi ô tô leo đèo đấy các cụ các mợ ạ. Cảm giác vô cùng tự do, thoải mái và thoáng mát vô cùng. Cụ mợ nào chưa thử thì nên làm một chuyến cho biết sẽ thấy em không nói điêu tẹo nào
Bác cho hỏi, nếu đi bằng ô tô, leo đường đèo cũ, có bị cấm đường không, ạ?

Lê Khánh Vân

Xe tăng
Website
www.khinsflowers.com
Bác cho hỏi, nếu đi bằng ô tô, leo đường đèo cũ, có bị cấm đường không, ạ?
Cụ leo thoải mái ạ trên đó toàn xe du lịch và xe chở chất dễ gây cháy nổ cụ ạ ( xăng dầu , khí đốt .,,)

CleoNguyen

Xe buýt

CleoNguyen

Xe buýt

Ô tô khách leo đèo

CleoNguyen

Xe buýt

Cảnh đẹp khó hững hờ :x

CleoNguyen

Xe buýt

leanhchung_cq

Xe tải
nhìn chuyến đi của cụ, làm em lại hớ xứ Quảng!!! em cũng thuê con alpha chạy khắp Đà Nẵng, Hội An 2 ngày!! nhưng em thuê có 70k/ngày thôi!!!

CleoNguyen

Xe buýt
nhìn chuyến đi của cụ, làm em lại hớ xứ Quảng!!! em cũng thuê con alpha chạy khắp Đà Nẵng, Hội An 2 ngày!! nhưng em thuê có 70k/ngày thôi!!!
cụ thuê ở đâu mà rẻ vậy? cụ còn giữ số đt hoặc địa chỉ cho thuê xe không cho em xin đi, tháng 11 vc em lại vào đó

CleoNguyen

Xe buýt

leanhchung_cq

Xe tải
cụ thuê ở đâu mà rẻ vậy? cụ còn giữ số đt hoặc địa chỉ cho thuê xe không cho em xin đi, tháng 11 vc em lại vào đó
Em đi các đây cũng 3 năm rồi, có lẽ giờ không còn giá đó! Sđt cũng kog còn, em gọi họ mang xe đến tận khách sạn luôn!! Cụ tham khảo ở đây coi! E trước cũng tìm ở đây thôi.
http://toidi.net/diem-den-trong-nuoc/kinh-nghiem-du-lich-da-nang.html
http://www.thuexemay.net/inventory/

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

CleoNguyen

Xe buýt
Em đi các đây cũng 3 năm rồi, có lẽ giờ không còn giá đó! Sđt cũng kog còn, em gọi họ mang xe đến tận khách sạn luôn!! Cụ tham khảo ở đây coi! E trước cũng tìm ở đây thôi.
http://toidi.net/diem-den-trong-nuoc/kinh-nghiem-du-lich-da-nang.html
http://www.thuexemay.net/inventory/
3 năm rồi thì chắc không còn giá đó đâu cụ ơi, vì mấy năm trước em đi thuê xe cũng giá 70k-80k/ngày, nhưng từ năm ngoái thì toàn 100k/ngày cụ ạ (thuê ít nhất 3 ngày trở lên mới có giá đó đối với dòng xe số, nếu thuê dưới 3 ngày còn 120k kèm đặt cọc nữa)

CleoNguyen

Xe buýt

Huế mèo

Xe đạp
Em cũng ước mơ được đi phượt khắp mọi nơi các cụ ạ, thích được đi ngắm cảnh, khám phá những đồ ăn lạ, ngon, có những kỷ niệm để đời. Giờ chưa chồng con còn đi được chứ, mấy nữa chắc chịu chết. Cụ nào biết nhóm phượt trên Otofun nhà mình mách giùm e với. Cảm ơn nhiều lứm ạ.
Dây trạc gốc của em: 0976 ba năm 88 bốn năm

montella8504

Đi bộ
Dạ cụ chạy giờ các quan đi tuần thế không một bóng người là đúng rồi, cứ 7:30 sáng cụ đổ đèo cho em, khéo còn gặp tây balo cưỡi xe đạp phi lên đèo đấy ạ
chuẩn cụ, tầm tháng 7 năm ngoái em cũng bay cùng ông cậu tầm 6h~7h gì đó ko nhớ, thấy có tây ba lô cưỡi địa hình leo ầm ầm :))

CleoNguyen

Xe buýt
Em cũng ước mơ được đi phượt khắp mọi nơi các cụ ạ, thích được đi ngắm cảnh, khám phá những đồ ăn lạ, ngon, có những kỷ niệm để đời. Giờ chưa chồng con còn đi được chứ, mấy nữa chắc chịu chết. Cụ nào biết nhóm phượt trên Otofun nhà mình mách giùm e với. Cảm ơn nhiều lứm ạ.
Dây trạc gốc của em: 0976 ba năm 88 bốn năm
Mợ chưa vướng bận gia đình thì nên tranh thủ đi chơi nhiều vào, thi thoảng có topic rủ rê đi phượt đấy, mợ chỉ cần đọc tít rồi vào thấy thích hợp thì tham gia thôi

Lavender3593

Xe đạp
Chào các cụ các mợ! Đây là lần đầu tiên em lê lết lên diễn đàn để hóng hớt. Thú vui tao nhã của em là đi phượt nhẹ nhàng ngoài khu vực mình sống...Và đặc biệt em bị nghiện Đà Nẵng các cụ ạ. Năm nào nhà em cũng phải làm ít nhất một chuyến vào trong đó tắm biển Mỹ Khê, thuê xe máy vi vu qua đèo Hải Vân sang bên vịnh Lăng Cô chơi. Một chút thông tin em muốn úp lên đây chia sẻ cho các cụ các mợ nào sắp sửa đi xứ Đà mà có hứng thú phượt đèo Hải Vân hoặc muốn tìm cảm giác mới thì nên thử nhé.
:bz:bz:bz
Du lịch Đà Nẵng, ngoài Bà Nà hill, phố cổ Hội An, Cù Lao Chàm, thánh địa Mỹ Sơn và bán đảo Sơn Trà...các cụ các mợ nên thuê một con xe số để khám phá xứ Đà. Giá tiền thuê xe máy là 100k/ngày/xe sirius hoặc dòng xe tương tự (nếu thuê xe trong 3 ngày trở lên), 120k/ngày/xe sirius hoặc dòng xe tương tự (nếu chỉ thuê đi trong ngày hoặc dưới 3 ngày)

Có 2 lối đi qua đèo Hải Vân. Một là gửi xe máy, leo lên ô tô trung chuyển chạy vào đường hầm thông sang bên kia đèo, cách này thì đi vèo phát tới nơi, mất hết cả hứng thú. Đi xe trung chuyển, giá xe máy số là 25k/lượt, xe tay ga là 30k/lượt, xe đạp là 5k/lượt, hành khách là 8k/lượt, trẻ em từ 5 đến 10 tuổi là 3k/lượt. Hai là tự leo xe máy trên con đèo huyền thoại dài khoảng 21km nối từ Đà Nẵng sang Huế với nhiều vòng cua ấn tượng, một bên là núi, một bên nhìn hướng biển, cây cỏ bao quanh. Theo cá nhân em, nếu đã mò tới đây rồi, các cụ các mợ cứ phóng xe máy lên đèo cho em. Đó sẽ là cảm giác ấn tượng không thể nào quên. Như đã nói ở trên, để chinh phục con đèo này, các cụ các mợ cần một con xe máy số (sirius, future…), nạp đầy bình xăng rồi lên đường. Trên đường đi, các cụ các mợ có thể thả sức hò hét, trầm trồ trước vẻ đẹp hùng vĩ của non nước, trời mây, thán phục công trình đường đèo huyền thoại dài hun hút đẹp đến mê hồn. Các cụ các mợ có thể nghỉ bất kỳ chỗ nào thích, sẽ có những tán cây mát ven đường và những gờ tường thấp chắn cho xe khỏi lao xuống vực đủ rộng để có thể ngồi nghỉ, thậm chí là nằm hóng mát. Tuy nhiên có vài điểm chính em sẽ review để các cụ các mợ dừng chân pose hình trên con đèo ngoằn ngoèo tuyệt đẹp này:
+ Một mỏm đá khá lớn, nằm ngay ven đường hướng biển. Ngay mỏm đá này có dịch vụ nước uống, và người ta còn chuẩn bị luôn một cái dây thừng để hỗ trợ leo lên trên mỏm đá. Đứng trên mỏm đá phóng tầm mắt nhìn ra biển cả thì đúng là “number 1” rồi. Nơi đây pose hình kỷ niệm thì đúng là tuyệt cú mèo ạ (cô chủ quán là người vô cùng xởi lởi, đặc biệt chắc do cô quen tiếp xúc với khách tây nên gặp "ta ba lô" cô cũng bắn tiếng Anh ầm ầm. Cứ nửa Anh nửa Việt vui phết. Bác nào mệt mỏi, cứ vô đây là hết mệt luôn)

+ Gần lên đỉnh đèo sẽ có một khúc cua gập tay áo. Chỗ này thì hầu như ai tới cũng phải pose vài tấm cho bõ công leo đèo. Đoạn này khá rộng, lại có một cái gương cầu lồi, các cụ các mợ có thể sáng tạo đủ kiểu để chụp hình, khi nào có xe chạy tới thì sẽ hiện trong gương và có âm thanh nên cứ thoải mái chụp choẹt không lo nhé. Nhiều cụ - em đoán là chưa từng thử qua nhưng nhìn hình mọi người chụp ở đây cứ lao vào quăng bão nhiệt tình là nguy hiểm. Thú thật, em không thấy có gì là nguy hiểm cả, vì trước khi ra đứng chụp đều ngó trên ngó dưới – đoạn đèo này do khúc cua nên xe nào xe nấy chạy rất từ từ, khi mình nhìn thấy, mình đứng tránh ra là được, chứ có phải đứng chụp hình, xe bất thình lình lao đến đâu mà lo lắng quá

+ Trên đỉnh đèo có cột mốc phân chia địa phận Đà Nẵng và Huế. Chỗ này khá rộng, đủ để đỗ nhiều xe ô tô nhé. Vài quán xá mọc lên, các cụ các mợ vừa có thể uống nước, nghỉ ngơi, vừa có thể mua đồ. Tại đây vẫn còn dấu vết của một cửa ải với tên gọi là Hải Vân Quan, xây từ đời Trần, được trùng tu vào thời vua Minh Mạng - nhà Nguyễn và một vài lô cốt (tàn tích của Đồn Nhất) do quân đội Pháp xây dựng vào năm 1826 để bảo vệ ngọn đèo chiến lược này. Bất kỳ ai lên tới đỉnh đèo, đều leo lên cửa ải và lô cốt để chụp hình làm kỷ niệm. Tại lô cốt, các cụ các mợ có thể chụp được con đường Hải Vân ngoằn ngoèo phía sau lưng trong khuôn hình rất đẹp.

Sau khi nghỉ ngơi, chụp hình, các cụ các mợ tiếp tục hành trình vượt hết con đèo. Trên đường xuống đèo để đến với xứ Huế xinh đẹp, các cụ các mợ sẽ thấy lấp ló giữa lùm cây xanh tuyến đường sắt quanh co qua con đèo do người Pháp xây dựng, nếu may mắn các cụ các mợ sẽ bắt gặp một con tàu đầy màu sắc chạy qua, khi ấy cảm giác thật khó tả, khi giữa bạt ngàn màu xanh, tự dưng xuất hiện một khối đầy màu sắc di động nhỏ bé xuyên rừng. Gần xuống hết đèo, các cụ các mợ sẽ vô cùng ấn tượng trước bãi biển và làng chài Lăng Cô. Nơi đây có khá nhiều con thuyền nhỏ neo đậu. Ngoài ra từ đây, các cụ các mợ còn được ngắm cây cầu nối với hầm Hải Vân rất đẹp.

Hết đèo rồi, các cụ các mợ chịu khó vi vu một góc xứ Huế nhé. Đi được một đoạn ngắn, các cụ các mợ sẽ thấy biển báo rẽ tay trái đi ra phía tây đầm Lập An – với chiều dài khoảng 5 - 6km. Đây là một con đầm nước lợ rất đẹp, nước trong veo, in bóng trời mây. Bao quanh đầm là con đường chạy ven chân núi theo một vòng tròn, nghĩa là các cụ các mợ đi từ phía ngoài vào, chạy xe hết một vòng lại ra phía ngoài đường cái, không cần phải quay đầu lại mới có thể ra được đường chính. Trên đoạn đường nho nhỏ yêu yêu này, các cụ các mợ sẽ nhìn thấy những con thuyền, những tấm lưới, những cọc gỗ, những túp lều đơn sơ nhưng vẫn nổi bật giữa non nước, trời mây mênh mang và cả hình ảnh giản dị của những người dân đang mò cua bắt ốc trong đầm.

Sau khi đi trọn một vòng, các cụ các mợ tìm ra bãi tắm Lăng Cô ngay đó. Đây là bãi tắm dài khoảng 10km, dọc theo quốc lộ 1A, cạnh đèo Hải Vân và cách vườn quốc gia Bạch Mã 24km, bãi tắm này nổi tiếng vì có bờ biển thoải, cát trắng mịn, sóng vừa và lớn, thích hợp cho tắm biển, nghỉ dưỡng và lặn biển. Đặc biệt trên bãi biển, có một vài quán xá mọc lên, các cụ các mợ có thể đậu xe, gửi đồ, đặt các món ăn hải sản. Sau khi dạo và tắm biển, các cụ các mợ có thể ngồi vừa nhâm nhi vừa thưởng thức những món ăn hải sản ngon, bổ mà không đắt. Mọi người thường nói ăn uống bên Lăng Cô giờ đắt rồi, riêng cá nhân em khi qua đây ăn uống vài lần thấy giá cả khá hợp lý, đồ ăn lại tươi, ngon. Em cũng xin lưu ý các cụ các mợ không nên vào quán xá ven đường quốc lộ làm gì, hãy tìm ra những quán ngay bờ biển ấy, vừa được ăn hải sản tươi ngon, vừa được thưởng thức cái mát dịu của gió biển, cát trắng…Tại đây họ bán đồ ăn theo đĩa nhé. Ví dụ các cụ các mợ gọi một đĩa tôm nướng cho 2 người ăn, sẽ có giá 100k/đĩa/10 con/khá to, 1 đĩa mực hấp xả/100k/khoảng 10 con nhỏ, 1 âu to chíp chíp hấp/60k…Nếu các cụ các mợ ở Đà Nẵng thì nên uống bia Larue (10k/lon), còn đã sang đất Huế thì cứ bia Huda (10k/lon) mà chiến nhé.

Em xin note thêm một điều nữa, nếu các cụ các mợ ăn uống ở khu Lăng Cô này sẽ thấy rất nhiều các bà/cô/chị/em ôm thúng, ôm nia bán mực khô, giá chỉ khoảng 250k – 350k/kg. Nhưng xin chớ có ham rẻ mà mua nhé, mua về nhai như rơm í ạ. Em tạm thời gác bút, có cụ có mợ nào muốn hóng thêm thông tin hay muốn em review thêm vấn đề gì em biết thì cứ com trên đây một phát để em biết em tiện trả lời nhé.
Đẹp quá bác ạ. Bao giờ cho e đuợc lê lết vào đây

CleoNguyen

Xe buýt
Đẹp quá bác ạ. Bao giờ cho e đuợc lê lết vào đây
:) đi Đà Nẵng giờ cũng rẻ mà cụ, cụ canh vé rẻ của jetstar, vietjet...vào đó rồi thuê con xe máy là vi vu thôi. Quan trọng là cụ phải thích là nhích :) trong đó cũng không tốn kém vì nếu cụ đi khoảng tháng 9 thì giá phòng ks ngay biển Mỹ Khê rẻ lắm, khoảng 150k-300k/phòng tùy khách sạn, nhà nghỉ. Đồ ăn cũng ngon bổ rẻ không kém. Tóm lại đi chơi vừa vui vừa tiết kiệm

Lavender3593

Xe đạp
:) đi Đà Nẵng giờ cũng rẻ mà cụ, cụ canh vé rẻ của jetstar, vietjet...vào đó rồi thuê con xe máy là vi vu thôi. Quan trọng là cụ phải thích là nhích :) trong đó cũng không tốn kém vì nếu cụ đi khoảng tháng 9 thì giá phòng ks ngay biển Mỹ Khê rẻ lắm, khoảng 150k-300k/phòng tùy khách sạn, nhà nghỉ. Đồ ăn cũng ngon bổ rẻ không kém. Tóm lại đi chơi vừa vui vừa tiết kiệm
Haha đi một mình hùm nó ăn mất bác ạ.