Phượt Mỹ, vài câu hỏi và kế hoạch giao lưu!

tranquang83

Xe điện
...
- Ngày 3/7: Trả xe ở sân bay, Bay LAS – San Francisco: ...
+ Ghé khu Little Saigon.
+ Thưởng thức cà phê Lú, cà phê Tuyết. ( hình như ở San Jose )...
Em giới thiệu cụ chủ chỗ này ở Little Saigon (San Jose), cứ trông vẻ mặt mãn nguyện của mấy cụ này thì biết là hay rồi ;))

Chỉnh sửa cuối:

piaggio

Xe tăng
Hi

Em nghĩ làm kế hoạch kỹ là tốt, nhưng không nên chi tiết quá sẽ làm bội thực thông tin. Bám kế hoạch kỹ quá sẽ khiến bác bị sức ép, khó EnJoy

Cụ hãy để một chút cho cảm xúc - Thích là nhích - Cảm giác làm điều mà chưa ai bảo, Đến nơi chưa ai đến ... nó mới sướng. Tùy cơ ứng biến, với khả năng của cụ em " Đố Cụ Chết Ở America" đấy

Chỉ có một điều bắt buộc, sức ép là rất lớn ..... Nếu không có tí Râu Ngô - Đừng về OF !!!!

Dù sao thì em nghĩ là cái gì nó có tính chất lịch sử sẽ ý nghĩa hơn nhiều. Em vẫn nghĩ USS của Mỹ sẽ hay hơn của Sing. ;) Lịch em cũng đã fix xong hết rùi ko thể thay đổi dc gì nữa lão ạ.
Em thì thấy hơi phí thôi :) Em ở đấy cả tuần không biết làm gì nên mới chui vào, rộng hơn USS Sing, hơn vài trò - như studio tour với Minion race... vào đấy thì lão cũng nên xem cái show Special Effects, nó có khác ở Sing :)

Nếu lão có qua khu Little Saigon ở Orange County thì nhớ chạy qua chỗ này nhé, hỏi thăm mấy cô bé giúp em phát:

Đến đấy ngồi thỉnh thoảng các em nó ra rót nước chè mà trên người có mỗi cái dây, em còn không biết để tiền bo vào đâu :D

tuananhcpls

Xe tải
Website
www.facebook.com
Chúc cụ lên đường suôn sẻ, em hóng chuyến đi của cụ, chắc chắn sẽ rất hay :))

beconus

Xe buýt
Quên mất, còn 1 điều các cụ chú ý, theo kinh nghiệm của em thì sáng tầm 7h đến 9h và chiều từ 4h đến 6h thường là tắc đường (sáng thì đổ vào trung tâm, chiều thì ngược lại do học đi về) ngoại lệ một số thành phố lớn thì cả hai chiều (như bên em thì Newyork). Cho nên các cụ tính toán đi sớm và về muộn hẳn tránh được tắc đường (tai nạn và sửa đường thì ngoại lệ :) ).

beconus

Xe buýt
Em thì thấy hơi phí thôi :) Em ở đấy cả tuần không biết làm gì nên mới chui vào, rộng hơn USS Sing, hơn vài trò - như studio tour với Minion race... vào đấy thì lão cũng nên xem cái show Special Effects, nó có khác ở Sing :)
Nếu lão có qua khu Little Saigon ở Orange County thì nhớ chạy qua chỗ này nhé, hỏi thăm mấy cô bé giúp em phát:
Đến đấy ngồi thỉnh thoảng các em nó ra rót nước chè mà trên người có mỗi cái dây, em còn không biết để tiền bo vào đâu :D
hình như cấm rồi chứ cụ.

Hương Điệp

Xe buýt
Vậy là cụ đã chuẩn bị lên đường rồi ạ. Chúc cụ có một chuyến đi vui vẻ ạ ;)

Ở vùng Los Angeles hay quận Cam (Orange County) có thể nghe radio tiếng Việt trên sóng FM 106.3 để biết thêm chi tiết về các cơ sở thương mại địa phương và sinh hoạt cộng đồng như: quán ăn, quán nhậu, phố buôn, night clubs, các chương trình ca nhạc, dạ vũ, v.v.

Đặc biệt có nhiều chương trình phỏng vấn, và hỏi / đáp với các y sỹ VN nhầm phục vụ cộng đồng. Hầu hết các y sỹ rất trẻ, tuy không thông thạo tiếng Việt (… “chong” cái “giăng” nó có con “xâu”, v.v. ... :( ), nhưng rất nhiệt tình.
Không biết buổi tối rảnh rảnh muốn phòng trà nghe mấy ca sỹ hải ngoại hát thì ghé đâu có cụ nhỉ?

kaka1102

Xe hơi
cứ thấy Mỹ là em like
thề là chưa đi đâu ra khỏi VN nhưng e thích nhất Mỹ, chẳng hiểu sao
khiếp bao h mới có tiền đi du lịch như này đây :(

SuperGold

Xe đạp
:-bd quá tuyệt

Xela2114

Đi bộ
Chào các bác
Cho em xin phép lật lại tô bích này lên, em đang có kế hoạch phượt Mỹ một mình từ 20/10 -1/11 tới, vé mbay, visa xong hết rồi, trip plan dự định như sau
20/10: Bay Hà Nội Los Angeles
Chơi ở Los Angeles 2 ngày
22/10: Đi bus đến Las Vegas, đi Grand Canyon, ở LAS 2 ngày
24/10: Bay đi Washington DC, chơi 3 ngày
27/10: Từ DC đi bus/ tàu sang Philadelphia ở 1 ngày
28/10: Philadelphia đi NY, ở chơi 4 ngày
1/11: lên máy bay về HN, 3/11 về đến nhà

Tuy nhiên em dự định chơi mấy ngày ở LAS và LOS, rồi bay đi NY sẽ take cái tour này http://www.taketours.com/new-york-ny/7-day-us-east-coast-in-depth-tour-373-1041.html
Đã có bác nào đi tour của bọn tàu này chưa ạ, chất lượng thế nào ạ.
Bác nào đi LAS và LOS rồi cho em hỏi chút kinh nghiệm ạ, em chưa đi US bao giờ nên kinh nghiệm bằng 0
Em là gái, ở HN ạ
Cảm ơn các bác,

bz1201

Xe tải
Nhà cháu xin nhờ các cụ tư vấn giúp nhà cháu chút chút:
- Chả là cháu dự tính đưa Gấu mẹ vĩ đại đi shopping ở Woodbery Premium Outlet, vậy nếu đi từ New York và không đi bằng phương tiện cá nhân thì nên đi phương tiện công cộng nào ợ?
Thanks các cụ nhiều

BelleLamour

Xe đạp
Em xin phép lôi cái topic này lên để hỏi về chuyến bay ạ.

Em đang định book vé như này:

Các điều kiện (date, price...) ok, chỉ mỗi chuyến về thì thời gian giữa 2 chuyến bay quá ngắn (tổng cộng 1h05'). Hành lý thì gửi thẳng đến điểm cuối DAD ạ.
Nhưng đây là mama em đi nên em hơi lo nếu thời gian ngắn quá thì mama em có đủ để xoay sở, check-in lại không...

Các cụ có lời khuyên nào khác không ạ?

Em đã check Cathay Pacific, nhưng hầu hết 2 stops, lúc nhập cảnh Mỹ lại còn phải Check-out hành lý ở San Fransisco trước khi đi chuyến nội địa Mỹ tiếp nên cũng khá bất tiện.

Cảm ơn các cụ trước.

BelleLamour

Xe đạp
Em đã check với hãng và họ trả lời rằng thời gian tối thiểu cho việc check-in trước mỗi chuyến bay là 45', vì thế vẫn kịp. Tuy nhiên nếu chuyến đầu bị trễ thì có thể người ta sẽ làm thủ tục nối chuyến khác/ lo chỗ nghỉ... cho hành khách đi chuyến tiếp theo. Đi Korean Airlines thì cũng an tâm hơn :).

Just some updated info in case someone will need it.

Latinh Man

Xe đạp
Các cụ cho hỏi tí! Đi phượt Mỹ một mình thì nên mua bảo hiểm du lịch ở đâu vậy?

Latinh Man

Xe đạp
Em đã xong toàn bộ lịch trình, có thể nói kín tới tận chân răng. Từ việc thuê xe, thuê khách sạn tới việc ăn uống, đi lại và các hoạt động giải trí rất đầy đủ, đặc biệt là tất cả các địa điểm đều có địa chỉ cụ thể và số đt để liên lạc, chỉ cần nhập vào GPS sẽ tự động đưa mình tới tận nơi.
Em dùng 3 hệ thống định vị GPS bao gồm 1 GPS độc lập của Garmin, loại này người Mỹ chuyên dùng ( mượn của cụ Chim Báo Bão ), 1 phần mềm Sygic cài trực tiếp, có bản quyền do cụ Kent tặng, cài trên IP5 dẫn đường 3D rất chuẩn. Một phần mềm mà em thường xuyên dùng khi ra nước ngoài được cài trên IPad là Triposo, phần mềm không thể thiếu cho những người đi lang thang khám phá các phố phường.
Phần quan trọng nữa là bằng lái xe em có 2 bằng, 1 loại là PET và 1 bằng lái quốc tế do Úc cấp.
Bảo hiểm du lịch em cũng đã mua xong. Rất có lợi trong mọi trường hợp ốm đau bệnh tật hoặc thất lạc hành lý, thay đổi hành trình đều được bồi thường với mệnh giá lớn.
Các số điện thoại và địa chỉ của đại sứ quán, lãnh sự quán VN tại Mỹ cũng đã có đủ.
Kế hoạch chi tiết thì em chỉ post 1 phần ở trang 1, còn cả lịch trình em xin phép không up lên cho tới khi hành trình kết thúc để tạo bất ngờ khi viết bài.

Trân trọng cảm ơn các cụ đã hộ trợ em những thông tin hữu ích trong thời gian vừa qua.

Michael Jo!
Bác mua cái bảo hiểm du lịch thế nào vậy? Mách cho tí