Thảo luận Pin Xe Điện Và Bài Toán Độc Quyền

Có phải ý cụ là sau này có cách mạng về công nghệ pin, ví dụ pin sạc 1 lần đi được 1000km thì vin xử lý thế nào với bộ pin đi được 280km đúng không?
Pin hay động cơ, hộp số là linh kiện/cụm linh kiện cấu thành nên 1 cái xe riêng biệt và từ trước tới nay chưa có hãng nào nâng cấp cho các cụm linh kiện của các đời xe cũ.
Cụ có thấy Telsa hay Nissan... nâng cấp pin cho các xe điện đời cũ của họ bao giờ chưa?
Thế e mới đặt ra tình huống để chém gió vì có vẻ như công nghệ mới đang thai nghén, và Pin nó chỉ như cái bình nhiên liệu hightech mà thôi. Tesla hay Nissan chưa trải qua cái mà e gọi là "đột phá" về pin, nên cụ hỏi thế thì phải chờ câu trả lời ở tương lai.

zeromanvp

Xe tăng
Thế e mới đặt ra tình huống để chém gió vì có vẻ như công nghệ mới đang thai nghén, và Pin nó chỉ như cái bình nhiên liệu hightech mà thôi. Tesla hay Nissan chưa trải qua cái mà e gọi là "đột phá" về pin, nên cụ hỏi thế thì phải chờ câu trả lời ở tương lai.
Vậy khi màn cảm ứng điện dung đa điểm được thương mại thì các hãng có thay màn mới cho các điện thoại cảm ứng điện trở lỗi thời không thế cụ?

Vậy khi màn cảm ứng điện dung đa điểm được thương mại thì các hãng có thay màn mới cho các điện thoại cảm ứng điện trở lỗi thời không thế cụ?
Bác bị ăn nhầm khoai ngứa à, hỏi cái to to tí đi, những ông lớn nào ra đi vì cái màn hình ấy?

zeromanvp

Xe tăng
Bác bị ăn nhầm khoai ngứa à, hỏi cái to to tí đi, những ông lớn nào ra đi vì cái màn hình ấy?
Bác mang màn hình điện thoại vào làm ví dụ giờ người ta nêu ví dụ lại thì lại nói này nói kia. Bác có bị sao không đấy?
Từ xưa tới nay có hãng nào đi "xử lý" các công nghệ cũ trên các mẫu xe cũ không?

Bác mang màn hình điện thoại vào làm ví dụ giờ người ta nêu ví dụ lại thì lại nói này nói kia. Bác có bị sao không đấy?
Từ xưa tới nay có hãng nào đi "xử lý" các công nghệ cũ trên các mẫu xe cũ không?
Cái ĐT mà dùng 10-15 năm thì chắc ng ta cũng nghĩ đến việc như bác nói đấy. Rộng cái đầu ra tí đi. Còn xử lý công nghệ cũ trên xe cũ thì xin phép hỏi: bác có làm nghề xe không mà hỏi câu này? Còn câu trả lời của e là CÓ nhé! Nhiều nữa là khác.

zeromanvp

Xe tăng
Cái ĐT mà dùng 10-15 năm thì chắc ng ta cũng nghĩ đến việc như bác nói đấy. Rộng cái đầu ra tí đi. Còn xử lý công nghệ cũ trên xe cũ thì xin phép hỏi: bác có làm nghề xe không mà hỏi câu này? Còn câu trả lời của e là CÓ nhé! Nhiều nữa là khác.
Dùng 10 năm hay 1 năm cũng là 1 sản phẩm hoàn thiện, bác có phân biệt được không?
Bác đưa ví dụ hãng xe (đừng mang mang hãng độ xe vào) xử lý công nghệ cũ trên các model cũ nhé

Dùng 10 năm hay 1 năm cũng là 1 sản phẩm hoàn thiện, bác có phân biệt được không?
Bác đưa ví dụ hãng xe (đừng mang mang hãng độ xe vào) xử lý công nghệ cũ trên các model cũ nhé
Nói với người ko có nghề thì khác gì giao tiếp với người điếc! E chả rảnh!!!

Rong8899

Đi bộ
Toàn seeder với anti lý luận với nhau, xe điện ở Việt Nam chắc phải 10 năm nữa mới nói chuyện tiếp.

ar15

Xe hơi
Nhà cháu nhìn con VF7 thấy mê quá, mong nó ra cho đặt cọc, nhưng về nghĩ lại thấy anh Vin này hay mang con bỏ chợ ví dụ như này: làm tivi, điện thoại => bỏ ko làm nữa, mở hãng bay => bỏ ko làm nữa, làm xe xăng => bỏ ko làm nữa và chính sách không nhất quán, vì em mua cho con nhỏ cái xe điện đi học của Vin chất lượng thì khảng định hơn hẳn xe tàu cái S133, nhưng em mua là pin thuê, sau 1 tháng lại bán giá hơn có 1 ít lại tặng cục pin trị giá 7t.
Nên thôi tạm thời đang lạm phát vs để xem thiên hạ đi thế nào đã, em cứ cọc cạch vs cái CRV cũ vậy , khi nào xe ổn mọi thứ ổn định và nhất là ko bỏ cuộc chơi thì em tính, thực sự e rất thích con VF7 :)

Halinh07

Xe tăng
Các Cụ cứ suy ra từ bđs của Vin thì rõ. Vin không làm và bán sp rẻ nhé

poiuy

Xe cút kít
Các Cụ cứ suy ra từ bđs của Vin thì rõ. Vin không làm và bán sp rẻ nhé
Thời thế đổi thay, con xe Fadil rẻ thực sự đấy.
Tuy nhiên, xét trên bình diện toàn TG, vừa tốt vừa rẻ, vừa có lãi chỉ có Tàu làm được.

Kamri

Xe buýt
E chả mong nó đứt, chỉ mong nó bớt huyênh hoang đi thôi.
Nếu cụ thấy bớt khoác lác thì em lại lo là sắp đứt mất rồi, kiểu như xe nào bán ra cũng đứng top 1 trong phân khúc nên chán quá dừng sx luôn 😜

VeryGood

Xe điện
Pin là thứ ko được ổn định cao. Ngay cả iPhone cũng đôi khi có quả pin dở hơi hoặc cả seri pin có vấn đề (hãy nhớ lại vụ pin 6s) thì việc mua đứt quả pin của 1 hãng mới cũng gây đắn đo là bình thường. Pin ĐT giá trị nhỏ vứt đi không tiếc chứ quả pin hàng trăm củ thì ko đơn giản.
Thực tế sử dụng thì pin xe điện lại rất bền. Tesla nó bảo hành 8 năm 1 đổi 1 nếu pin xuống dưới 70% đấy.
Thằng Kia EV6 mới ra cũng bảo hành 7 năm.

Gừng

Xe container
Thực tế sử dụng thì pin xe điện lại rất bền. Tesla nó bảo hành 8 năm 1 đổi 1 nếu pin xuống dưới 70% đấy.
Thằng Kia EV6 mới ra cũng bảo hành 7 năm.
tesla là pin panasonic, đầu bảng

a của e xài pin tàu lởm, chắc gì dc 2 năm

hung303

Xe điện
Em đang chạy xe xăng của Vin, tính cọc con VF9 vì thấy em nó khá cao to đen hôi.
Em từng nghĩ, xe xăng với điện khác gì đâu. Hết xăng thì đổ xăng, hết điện thì sạc điện. Miễn là hạ tầng trạm sạc đủ đáp ứng.
Nhưng sau khi suy nghĩ kỹ hơn, thì thấy bản chất nó khác nhau hoàn toàn. Mà rất cần các cụ thông não

Thứ 1: Xăng mua đâu cũng được. Có xăng là lên đường. Nhưng với xe điện, có điện chưa chắc đi được, điện chỉ là trung gian để dẫn vào PIN.

Thứ 2: Thuê PIN đi kèm với 1 hợp đồng ràng buộc. Mà nếu ko thực hiện theo hợp đồng này, có bỏ tiền tỷ ra mua xe thì xế vẫn đắp chiếu. Điều này tạo ra sự độc quyền

Thứ 3: Khi sự độc quyền xẩy ra, 1 vài năm sau, số lượng xe điện bán được tương đối. Vin tăng giá thuê Pin lên gấp 3 gấp 5 lần. Người mua phải chịu àh. Ko chịu thì xe đắp chiếu. Hoặc mang đi bán cho những người mới
Các cụ có cao kiến gì thì bàn luận cho a e tham khảo
Câu 3 của cụ chuẩn đấy, cứ lấy Vinscholl và các DA đã thực hiện ra là biết tương lai thế hoàn toàn có thể xảy ra