Thảo luận Pin Xe Điện Và Bài Toán Độc Quyền

DidiLe

Xe container
Người OF
Cảm ơn cụ, quyết định của cụ là chính xác để anh em khỏi phải nghe cụ lèo nhèo kêuu than. Giờ này cụ vẫn nói "thời gian đổi pin..." thì thật sự cụ ko nên mua VFe34, dùng xe điện sẽ cần phải biết 1 tý ti kiến thức, dù là cần biết ít kiến thức hơn xe xăng. 👌👍
Cụ ơi. Quy chụp là tính xấu đấy. Em không lèo nhèo kêu than nhé.

Kiến thức về pin. xe điện em cũng biết. Em không mua xe eVF không đồng nghĩa với việc em không mua eCar của hãng khác.

namphong12

Xe container
Cụ ơi. Quy chụp là tính xấu đấy. Em không lèo nhèo kêu than nhé.

Kiến thức về pin. xe điện em cũng biết. Em không mua xe eVF không đồng nghĩa với việc em không mua eCar của hãng khác.
Em đề xuất với cụ mua xe Porches taycan. Thương hiệu nổi tiếng, vận hành thể thao, không phải thuê pin, được sạc pin miễn phí. Bảo hành chính hãng. Chứ đừng mua Tesla thay pin hết 30kg thuốc nổ đấy.

ducgl77

Xe hơi
Em đang làm việc với 1 đối tác TQ cung cấp ổ cắm tiếp địa cho xe điện. Sẽ sớm có sản phẩm cho các cụ trải nghiệm.

DidiLe

Xe container
Người OF
Em đề xuất với cụ mua xe Porches taycan. Thương hiệu nổi tiếng, vận hành thể thao, không phải thuê pin, được sạc pin miễn phí. Bảo hành chính hãng. Chứ đừng mua Tesla thay pin hết 30kg thuốc nổ đấy.
Cụ chẳng biết gì. Mà còn nói nhiều.
Trẻ trâu, có quá lời không ạ!

uây tầu

Xe buýt
Có cụ nào đã có hợp đồng thuê pin của VF chưa ạ? Nếu có cụ post lên cho chúng em tham khảo và cũng rộng đường dư luận.

Gừng

Xì hơi lốp
Cụ nói xàm, VFe34 dùng lõi pin Samsung. Mà China công nghệ Pin nó hàng đầu thế giới đó.
sau khi xài xe LuxA thì e chả bao h tin vao chất lương xe a Vượng nữa

h a Vượng có quảng cáo xe điện của a ý có hay bằng zời đi nữa e cũng ko bao h mua, dc 3 năm nữa a ý cho giải tán vinfast như dừng Lux va fadil thì lại lo đi kiếm xạc với trụ

e mua Yaris cho lành

Arsephan

Xe tăng
sau khi xài xe LuxA thì e chả bao h tin vao chất lương xe a Vượng nữa

h a Vượng có quảng cáo xe điện của a ý có hay bằng zời đi nữa e cũng ko bao h mua, dc 3 năm nữa a ý cho giải tán vinfast như dừng Lux va fadil thì lại lo đi kiếm xạc với trụ

e mua Yaris cho lành

Tùy cụ thôi, mua gì là tùy cụ chọn. Nhưng nói sai thì vẫn là nói sai mà. Pin của VFe34 vẫn là lõi pin Samsung :)
Còn Em trước ko để mắt tới Vinfast, nhăm nhăm đổi Ford sang Subaru, nhưng thử Vinfast và cái kết là Lux SA, và sau khi đã đi Vinfast, thì h chỉ mua Vinfast hoặc hơn thôi, Toy từ xưa đã không nhìn tới sau khi tìm hiểu về giàn gầm / giá xe...

Gừng

Xì hơi lốp
Tùy cụ thôi, mua gì là tùy cụ chọn. Nhưng nói sai thì vẫn là nói sai mà. Pin của VFe34 vẫn là lõi pin Samsung :)
Còn Em trước ko để mắt tới Vinfast, nhăm nhăm đổi Ford sang Subaru, nhưng thử Vinfast và cái kết là Lux SA, và sau khi đã đi Vinfast, thì h chỉ mua Vinfast hoặc hơn thôi, Toy từ xưa đã không nhìn tới sau khi tìm hiểu về giàn gầm / giá xe...

cũng tuỳ

neeus là ss xin sò từ gốc đến ngọn thì ok

chir sợ a của em lại láu cá giảm giá thành táy máy thay cái linh kiện gì đó bên bằng tường veef thì hỏng hết bánh kẹo

Arsephan

Xe tăng
cũng tuỳ

neeus là ss xin sò từ gốc đến ngọn thì ok

chir sợ a của em lại láu cá giảm giá thành táy máy thay cái linh kiện gì đó bên bằng tường veef thì hỏng hết bánh kẹo
Vậy là cụ chưa xem video về kiện pin này, cụ muốn nhận xét thì nên tìm xem trước 😊

Rantarox

Xe hơi
Thông não thì cụ ăn nhiều tiết canh, gỏi cá vào rồi bọn giun sán sẽ thông não cho cụ. Tôi xin kể câu chuyện về độc quyền mua và độc quyền bán: Có 1 bác nọ sống cùng mẹ già, 1 hôm đi làm về k thấy mẹ đâu, bác ấy đi tìm suốt mấy ngày đêm, sau được biết mẹ chết dưới sông và được 1 người thuyền chài vớt được, bác ấy xin được đưa mẹ về lo hậu sự, nhưng người thuyền chài lại bắt phải chuộc cái xác với giá rất đắt ! Vượt quá khả năng của bác ấy, nên bác ấy nghĩ mày k bán cho tao thì mày cũng chẳng bán được cho ai ! Đó là độc quyền mua. Người thuyền chài nghĩ, mày không mua của tao thì mày cũng chẳng mua được của ai ? Đó là độc quyền bán! Hai bên k chịu nhượng bộ nhau cho đến khi cái xác của bà cụ thối giữa ... ! Đó là VD câu chuyện về độc quyền, theo thông lệ, cái gì độc quyền thì nhà nước phải khống chế giá (VD như giá điện), nếu k sẽ k thể kiểm soát được. Theo tôi, nếu 1 ngày Vin tăng giá thuê pin lên 10 lần so với hiện nay (VD) thì chỉ có 2 khả năng, 1 là tiếp tục đóng tiền theo HĐ để đi tiếp, 2 là thôi k đi nữa. Nhưng tôi tin VIN k bao giờ làm như vậy, nếu chính sách của VIN không nhất quán, làm thiệt hại cho KH thì hãng cũng không thể tồn tại được, sẽ k còn ai mua xe VF5 => VF9 nữa! Tôi cũng là KH đã cọc VF9 plus và đang nóng lòng chờ nhận xe dự kiến vào tháng 7 năm 2022 (theo như thỏa thuận đặt cọc), nhưng tôi tin VIN k bao giờ làm như cụ lo lắng, còn nếu điều đó xảy ra, tôi sẽ chuyển sang 1 cái xe xăng! Có thể là con 1.0 Turbo ! (nghe quảng cáo chỉ 4,2L/100km) ? Con VF9 để làm kỷ niểm và coi như học phí vậy (chỉ là quá đắt). Tôi hy vọng Anh Vượng Chủ tịch Vingroup đọc được comment này và có cam kết mạnh mẽ để xua tan nỗi lo của KH.

Được gửi từ iPhone - Otofun
Cụ phân tích đúng ạ, cụ thớt mới tính đến bộ phận khách hàng đã mua xe (cứ coi như hãng nắm đằng chuôi đi) nhưng không xét đến lượng khách hàng sẽ mua xe, nếu hãng tăng giá thuê bất hợp lý như thế thì các khách hàng đang định mua xe của hãng sẽ nhìn vào đó và sẽ không mua nữa, thiệt hại đó cao hơn rất nhiều cái lợi tăng giá thuê pin, trừ khi hãng muốn tự bóp d... mình nếu không thì không có hãng nào làm vậy. Bởi vì xe VF không phải là độc quyền như cụ thớt nói, độc quyền tức là không có SP thay thế (ví dụ như điện của EVN chẳng hạn), ở đây không mua xe VF thì người ta mua xe khác, chính sách của hãng bất hợp lý thì chỉ tổ tự bóp cổ mình. Bản chất giá thuê pin cũng tương tự như giá mua phụ tùng của các hãng xe thôi, khách hàng luôn có sự phụ thuộc nhất định vào hãng không thể tránh khỏi. Tuy nhiên việc giá tăng bất hợp lý đó em nghĩ không đáng lo, vì rất khó xảy ra. Ví dụ: Hãng có quyền tăng giá phụ tùng lên cắt cổ, lúc đó khách lỡ mua xe rồi thì vẫn phải cắn răng mua để thay, nhưng rồi sẽ mất khách hàng tương lai vì phụ tùng cắt cổ thế thì ai còn dám mua xe ông. Thường là kinh doanh thì cực chẳng đã mới phải tăng giá (vì sẽ giảm doanh số), còn thường nếu giảm được là họ sẽ giảm ngay bởi vì lúc đó doanh số tăng kéo theo nhiều lợi ích.

Viot

Xe tải
Em đang chạy xe xăng của Vin, tính cọc con VF9 vì thấy em nó khá cao to đen hôi.
Em từng nghĩ, xe xăng với điện khác gì đâu. Hết xăng thì đổ xăng, hết điện thì sạc điện. Miễn là hạ tầng trạm sạc đủ đáp ứng.
Nhưng sau khi suy nghĩ kỹ hơn, thì thấy bản chất nó khác nhau hoàn toàn. Mà rất cần các cụ thông não

Thứ 1: Xăng mua đâu cũng được. Có xăng là lên đường. Nhưng với xe điện, có điện chưa chắc đi được, điện chỉ là trung gian để dẫn vào PIN.

Thứ 2: Thuê PIN đi kèm với 1 hợp đồng ràng buộc. Mà nếu ko thực hiện theo hợp đồng này, có bỏ tiền tỷ ra mua xe thì xế vẫn đắp chiếu. Điều này tạo ra sự độc quyền

Thứ 3: Khi sự độc quyền xẩy ra, 1 vài năm sau, số lượng xe điện bán được tương đối. Vin tăng giá thuê Pin lên gấp 3 gấp 5 lần. Người mua phải chịu àh. Ko chịu thì xe đắp chiếu. Hoặc mang đi bán cho những người mới
Các cụ có cao kiến gì thì bàn luận cho a e tham khảo
Bác đã nhận ra một phần của cuộc chơi Vinfast rồi đấy, có thể Vinfast không làm nhưng tập đoàn mua lại Vinfast hoàn toàn có thể sẽ làm

ĐỒ THỜ GIA TRUYỀN

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đang chạy xe xăng của Vin, tính cọc con VF9 vì thấy em nó khá cao to đen hôi.
Em từng nghĩ, xe xăng với điện khác gì đâu. Hết xăng thì đổ xăng, hết điện thì sạc điện. Miễn là hạ tầng trạm sạc đủ đáp ứng.
Nhưng sau khi suy nghĩ kỹ hơn, thì thấy bản chất nó khác nhau hoàn toàn. Mà rất cần các cụ thông não

Thứ 1: Xăng mua đâu cũng được. Có xăng là lên đường. Nhưng với xe điện, có điện chưa chắc đi được, điện chỉ là trung gian để dẫn vào PIN.

Thứ 2: Thuê PIN đi kèm với 1 hợp đồng ràng buộc. Mà nếu ko thực hiện theo hợp đồng này, có bỏ tiền tỷ ra mua xe thì xế vẫn đắp chiếu. Điều này tạo ra sự độc quyền

Thứ 3: Khi sự độc quyền xẩy ra, 1 vài năm sau, số lượng xe điện bán được tương đối. Vin tăng giá thuê Pin lên gấp 3 gấp 5 lần. Người mua phải chịu àh. Ko chịu thì xe đắp chiếu. Hoặc mang đi bán cho những người mới
Các cụ có cao kiến gì thì bàn luận cho a e tham khảo
Cái vụ thuê pin này trối cụ nhỉ:D nghe bảo thuê pin đến khi còn 70% sẽ đc đổi pin mới cơ mà đối với điều kiện phải ko trầy móp hay ngập nước. Mà pin thì đặt ở dưới gầm xe... đường Việt Nam thì...:))

Chỉnh sửa cuối:

ats2011

Xe tải
Cái vụ thuê pin này trối cụ nhỉ:D nghe bảo thuê pin đến khi còn 70% sẽ đc đổi pin mới cơ mà đối với điều kiện phải ko trầy móp hay ngập nước. Mà pin thì đặt ở dưới gầm xe... đường Việt Nam thì...:))
có cụ nào có cái hợp đông thuê PIN post lên cho ae đọc tham khảo phát thì tốt, kẻo lấy xe rồi mới được nhìn cái hợp đồng thuê PIN thì lúc đó buộc phải ký thôi, ko ký thì lấy đâu ra PIN mà đi

ĐỒ THỜ GIA TRUYỀN

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
có cụ nào có cái hợp đông thuê PIN post lên cho ae đọc tham khảo phát thì tốt, kẻo lấy xe rồi mới được nhìn cái hợp đồng thuê PIN thì lúc đó buộc phải ký thôi, ko ký thì lấy đâu ra PIN mà đi
Theo em thấy cứ làm như tesla bán dứt là hợp lý nhất.:D Cái xe cũng đâu có rẻ đâu mà phải thuê mướn pin mới chạy đc

Julie2022

Đi bộ
mình hóng vì sắp mua xe điện

hoangthaimpc

Xe tải
Cụ chắc chưa được ngồi lên con Toy Land đời mới rồi, chắc ngồi thử k muốn về Lux nữa....

Tri_BK

Xe hơi
Có cụ nào đã có hợp đồng thuê pin của VF chưa ạ? Nếu có cụ post lên cho chúng em tham khảo và cũng rộng đường dư luận.
ngay trong trang điều khoản đặt cọc cũng có luôn.
Phí Dịch Vụ và nguyên tắc tính Phí Dịch Vụ: “Phí Dịch Vụ” 1 là khoản phí Khách Hàng phải thanh toán hàng tháng để sử dụng Dịch Vụ. Khách Hàng có thể lựa chọn một trong hai phương thức tính Phí Dịch Vụ như sau (vui lòng đánh dấu phương án lựa chọn):
 Phí Dịch Vụ Linh Hoạt: Khách Hàng sẽ thanh toán phí thuê bao tối thiểu cho quãng đường 500km (bằng đơn giá thuê pin/km nhân với 500 km) và phí dịch vụ vượt trội (bằng đơn giá thuê pin/km nhân với số km vượt trội) được tính theo nguyên tắc: Đơn giá thuê pin/km = Đơn giá xăng/km – Đơn giá điện/km. Hoặc
 Phí Dịch Vụ Cố Định: không phụ thuộc vào quãng đường đi được, Khách Hàng thanh toán một khoản cố định hàng tháng là …. Đồng (bằng chữ …..). Hàng năm, vào ngày 01/12 dương lịch, chi tiết gói Phí Dịch Vụ Linh Hoạt và gói Phí Dịch Vụ Cố Định sẽ được công bố trên Website, tại các showroom, xưởng dịch vụ của VinFast Trading và nhà phân phối ô tô VinFast chính hãng (“Điểm Cung Cấp Dịch Vụ”). Theo đó Phí Dịch Vụ sẽ chỉ được điều chỉnh theo biến số duy nhất là đơn giá xăng/km và đơn giá điện/km tại thời điểm công bố vào ngày 01/12 hàng năm.

Chỉnh sửa cuối: