[Funland] Quá mệt mỏi với cái sang tên định danh.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Không biết hàng bao nhiêu năm nay rồi ngày nào cũng oăng oẳng cái vấn đề sang tên chính chủ, phạt xe không chính chủ, không biết nó có cần thiết và phức tạp quá không mà nghe chừng quá mệt mỏi. Các cửa hàng xe máy, ô tô cũ đang kêu oai oái, tìm chủ cũ ở đâu, mà tìm đc thì chắc gì chủ cũ đã giúp, mà giúp thì cũng quá nhì nhằng phức tạp.

Chục năm nữa không biết còn cái xe chính chủ này không, làm gì giúp dân lợi dân đi các bố, suốt ngày chỉ ngồi nghĩ phạt cái gì, phạt như nào, thêm phí gì thôi.
Cái này cực kỳ cần thiết và buộc phải làm thật rắn. Mua bán xe là phải sang tên đổi chủ, nộp các loại thuế phí đi kèm. Các ông trốn thuế, nhà nước éo truy phạt thì thôi lại còn kêu.
Salon oto, mua bán xe cũ quá hiểu luật nhưng trốn thuế nên ko làm ( chờ bán đc xe thì sang tên để trốn 1 lần thuế), đúng ra phải truy thu thuế và phạt thật nặng.

NguyenChum1219

Xe tăng
Cả nhà em vật vã với cái cổng dịch vụ công về tạm trú mấy tối liền chưa xong đây này. Nộp trực tiếp thì CA phường yêu cầu về làm trực tuyến.... khai bét nhè vẫn chưa thành công.
Cái vụ đk tạm trú online này em làm đến 3 lần rồi, mỗi lần cách nhau bằng năm mà ko nhận đc phản hồi gì luôn. Đúng là quá nản với khâu thực thi.

BCE

Đi bộ
Cả nhà em vật vã với cái cổng dịch vụ công về tạm trú mấy tối liền chưa xong đây này. Nộp trực tiếp thì CA phường yêu cầu về làm trực tuyến.... khai bét nhè vẫn chưa thành công.
Cụ để ý đừng để khai bị trùng. Như e khai đi khai lại, nó gửi mail chỉ chỗ sai mà e đọc mãi ko hiểu sao lại sai, đến lúc bó tay ra gặp CA phường thì thông minh đột xuất. Em phát hiện ra e khai bị trùng ở chỗ địa chỉ
ví dụ: trên tờ khai nó yêu cầu mình ghi địa chỉ nhà mình, nó đã ghi sẵn tên phường, quận... rồi thì mình chỉ cần ghi số nhà và phố thôi, thêm phường quận nữa là nó trả về bảo ghi trùng.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề ông viết cái chương trình này chỉ muốn chuyển khó này sang cái khó khăn khác (vừa đá bóng vừa thổi còi). Phải chuyển sang Bộ khác viết nó mấy 4.0 được. :))

cobra77

Xe buýt
Bác chém thì chém cho chuẩn, vneid hiện tại phế thực sự chả làm được cái gì lấy đâu ra mà tự khai được. Chỉ có 4mục hiện tại người dùng tự tích hợp được ĐK xe, Người phụ thuộc, GPLX, Thẻ BHYT, em tự add các A1, B2, đk 2b đều báo fẽo hết do không tìm thấy thông tin :D

đơn giản mà cụ, tải cái Vneid về điện thoại và tự khai là xong thôi mà, có đủ các loại giấy tờ, thông tin...

cusao

Xe lăn
E thấy thủ tục hành chính ngày càng phức tạp, ngay cái bỏ sổ hộ khẩu mà tưởng đơn giản hơn hoá mệt hơn khi cần xác nhận
Hôm rồi người nhà em làm xác nhận độc thân để đăng ký kết hôn cán bộ phường hỏi hộ khẩu đâu ??? Thế là cán bộ phường đúng hay thủ tướng đúng nhỉ?

tridaulau

Xe tăng
Bác chém thì chém cho chuẩn, vneid hiện tại phế thực sự chả làm được cái gì lấy đâu ra mà tự khai được. Chỉ có 4mục hiện tại người dùng tự tích hợp được ĐK xe, Người phụ thuộc, GPLX, Thẻ BHYT, em tự add các A1, B2, đk 2b đều báo fẽo hết do không tìm thấy thông tin :D
Gplx em ad còn ko được đây cụ. Bằng em a2, bằng pet, toàn báo lỗi không xác định được thông tin

Vietex

Xe điện
Quy định trc nay là mua bán phải sang tên. Đội buôn xe chả nhẽ lại không nắm được quy định? Lúc trước mà sang tên thì giờ bán là chủ xe, việc gì phải đi tìm chủ cũ nữa. Sai do mình thì kêu ai?

namson229

Xe điện
E thấy thủ tục hành chính ngày càng phức tạp, ngay cái bỏ sổ hộ khẩu mà tưởng đơn giản hơn hoá mệt hơn khi cần xác nhận
quan liêu, ách tắc nhất là cái ngành xxx này mợ nhỉ? hành dân là chính, kiểu như vi phạm giao thông quá tốc độ tại quảng bình... chủ xe về HN, thấy phạt nguội lại phải từ HN vào quảng bình làm thủ tục nộp; triển khai đấu giá biển xe, 30 năm mới xong; lòi ra anh xxx ở tỉnh x, bán biển đẹp hơn 10 năm, thu dc mớ to

Dream Hilux

Xe tăng
Xe nhà em đang chạy không biển cả tuần này vì không có biển để bấm, khi có biển thì bảo chưa nhập số vào hệ thống. Hẹn về chờ ghe điện thoại khi đủ điều kiện bấm biến. Chán vãi ra

BMW X10

Xe điện
Cụ chắc có nhầm lẫn gì hoặc đọc hiểu sai. Chủ cũ cần gì phải lấy lại cái biển cũ(trừ biền đẹp) khi đăng kí. Cứ thế mà đăng kí lấy biển mới khác vì đâu có giới hạn số biển định danh mỗi người.
Còn cái ông chủ mới, đi vi phạm hành chính không nộp phạt thì làm sao đăng kiểm được
Bác chưa hiểu rồi:
Với ô tô, trước đây có cái vụ Đăng kiểm, đã rất thành công với việc Nộp phạt nguội.
Với xe máy, do không có Đăng kiểm, nên họ không thể bắt bác nộp phạt, dù bác là chủ xe hay không.

Thế nên, cái này mới ra đời, về thực tế thì đơn giản thôi:
Trước kia, khi phạt nguội xe máy, công an gửi giấy phạt cho bác, bác bỏ sọt rác.

Bây giờ, họ vẫn làm vậy, bác vẫn bỏ sọt rác. Và, khi bác đi Đăng ký xe mới, họ sẽ không làm thủ tục đăng ký cho bác, mà đợi bác xử lý xong phạt nguội - dù bác là Chủ xe trên đăng ký hay trên thực tế.

Cái cơ chế mới này, trước đây nó không áp dụng.
Thế thôi.

Vietex

Xe điện
Xin cái xác nhận nơi cư trú giờ mất thời gian phết đấy Cụ ạ. Lần trước cháu xin mất 1 tuần đi đi lại lại 3 lần. Lần 1 ra CAP họ đưa cho tờ đơn xin xác nhận về khai xong up lên dịch vụ công. Lần 2 thấy lâu ko có KQ phi ra hỏi thì cán bộ bảo ko thấy hồ sơ đâu, oằn tà là vằn mãi mới thấy. Lần 3 ra lấy Kết quả.
Mỗi lần ra khúm na khúm núm dạ dạ vâng vâng nói ngọt ngào chứ ko dám mạnh mồm, sợ phật ý cán bộ cái thì ko biết khi mô mới xong. Lấy đc tờ giấy cảm ơn rối rít, biết ơn biết ơn cán bộ :)
Lần 1 thì cụ lên mạng tải về rồi in ra, k cần phải ra. Lần 2 thì do trục trặc, cụ có thể k ra, thay vào đó phản ánh kiến nghị lên dịch vụ công hoặc công an HN là đc.

cairong_2011

Xe container
Trách CQ thì cũng nên trách chúng ta trước. Nguyên tắc mua cái gì cho mình thì nó phải mang tên mình cho chính danh. Chúng ta xuê xoa bỏ qua coi là chuyển nhỏ ko ảnh hưởng gì, khi nào cần thì làm nên tạo thành thói quen cho cả xã hội từ CQ đến người dân dù đã có quy định khi mua bán phải sang tên đổi chủ. Nay làm chặt lại chúng ta lại kêu gào phức tạp. Đành rằng có một số thủ tục cũng hơi lằng nhằng, nhưng nếu mọi người tuân thủ nguyên tắc sang tên đổi chủ ngay từ đầu thì bây giờ cũng đỡ phần nào rồi. Tây nó nguyên tắc vì tài sản gắn liền với quyền lợi, họ làm nghiêm túc thì ta lại bảo phức tạp và cái sự "đơn giản" đó nay thành phức tạp cho cả CQ và người dân

Trà Lý

Xe tăng
Hôm rồi người nhà em làm xác nhận độc thân để đăng ký kết hôn cán bộ phường hỏi hộ khẩu đâu ??? Thế là cán bộ phường đúng hay thủ tướng đúng nhỉ?
Đưa cho cái căn cước công dân gắn chip.
cán bộ phường mà đòi hỏi thêm nữa thì chắc chỉ còn cách đưa ....tiền ạ

Diep1979

Xe điện
đơn giản mà cụ, tải cái Vneid về điện thoại và tự khai là xong thôi mà, có đủ các loại giấy tờ, thông tin...
Nhà cháu định danh bước 2, muốn tuân thủ và tự làm cho các anh XX bớt đi ít nhiều vất vả.
Thế mà mỗi lần ad đăng kí xe, bằng lái xe vào VneID thì áp toàn báo sai cái nọ cái kia từ chối ad vào.

Lúc sai số khung, lúc sai năm sinh :))

Nhà cháu lại kệ xừ nó VneID =))

Vietex

Xe điện
quan liêu, ách tắc nhất là cái ngành xxx này mợ nhỉ? hành dân là chính, kiểu như vi phạm giao thông quá tốc độ tại quảng bình... chủ xe về HN, thấy phạt nguội lại phải từ HN vào quảng bình làm thủ tục nộp; triển khai đấu giá biển xe, 30 năm mới xong; lòi ra anh xxx ở tỉnh x, bán biển đẹp hơn 10 năm, thu dc mớ to
Cụ nói sai thực tiễn và sai bản chất. Hiện nay phạt nguội thì nộp trực tuyến được mà, đâu cần phải đi nộp như thế. Còn vụ xxx An Giang là do cá nhân cố tình vi phạm, đâu phải do hệ thống, do ngành.

small_best

Xe container
Nói chung là khi làm xong được thì cũng nâng được trình về tin học lên khá nhiều vì phải làm rất nhiều lần mới được :D

namson229

Xe điện
Cụ nói sai thực tiễn và sai bản chất. Hiện nay phạt nguội thì nộp trực tuyến được mà, đâu cần phải đi nộp như thế. Còn vụ xxx An Giang là do cá nhân cố tình vi phạm, đâu phải do hệ thống, do ngành.
cách đây tầm 2,3 năm vẫn phải vào tận quảng bình, hà tĩnh nộp (hoặc ủy quyền) - nếu bị phạt nguội, còn nói cá nhân vi phạm cả 10 năm (bán biển đẹp) ngành ko có lỗi gì à; giám sát bấm biển ra sao, ngoài HN cũng có a xxx bán biển đẹp, nhưng khi CNTT kiểm tra phát hiện phần mềm bị can thiệp để lấy biển đẹp; hiện trạng là trước đây nhiều biển đẹp các a xxx bán dc rất nhiều tiền cụ nhé (xe sang, hịn biển đẹp - nên dân hay biểu: người giầu lại hay may mắn bốc dc biển đẹp)

cobra77

Xe buýt
Em khai trên dvc quá tam 3 bận sang lần thứ 4 mới xong. DVC tạm trú 4.0 chắc dưới level 1, sau đó vẫn phải lên CAP nộp lại các loại giấy tờ liên quan.