Qua miền Tây Bắc, đến với mây, núi, rừng và những con người hiền hòa, dễ mến.

phan huyen nhi

Xe điện
Như thường lệ, ải lại gọt sắn luộc cho chúng tôi mum

3Gai thấy vậy, ngại ngần chạy ra: ải cứ để con!

nhưng hóa ra là làm dáng với Mẫu thui, chứ mắt tít lại cười, thì làm sao mà gọt được sắn

Hương Điệp đành phải thay thế vị trí

nghe có vẻ ổn hơn

Hết sắn lại chuyển sang rau

và cuối cùng là ngủ gật

cuối cùng sắn cũng đã chín

chúng tôi xúm xít vào

hơn 12h trưa rùi mà, 5 ngọn núi khiến cho ai trong chúng tôi cũng thấy đói hơn

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
rất dài và rất xa, cảm ơn mợ đã cho anh em chưa đi mở tầm mắt :-bd
Dạ em ko dám đâu ạ. Chỉ là ghi lại những cảm xúc với hình ảnh về nơi e đã đến mà thui.
Nếu có thể, mời cụ tham gia chuyến đi tặng quà cho các cháu học sinh nghèo Tà Mung vào ngày 6-7/8 này, cụ nhé.
Cảm ơn cụ nhìu.

phan huyen nhi

Xe điện

Êm là người phụ nữ Thái từng một thời xinh đepj, vẻ đẹp rắn rỏi và mạnh mẽ vùng sơn cước

Nhưng thời gian nghiệt ngã cũng đã làm xong bổn phận của nó: xóa hết đi tất cả những dấu ấn của cái gọi là Nhan sắc

Ải và êm sống cùng với nhau, ngày qua tháng lại, mái tóc đã điểm bạc rồi, mà vẫn lặng lẽ sống bên nhau, trong êm đềm bình lặng, khiến cho tôi phải mộng mơ mà ao ước. Thi thoảng, các con của ải êm lại lên thăm, hoặc cho con cái lên ở cùng ải êm ít ngày.

Tôi và êm đã chụp ảnh với nhau nhiều lần

Nhưng có lẽ lần này là ảnh đẹp nhất

Chỉnh sửa cuối:

Rybicka

Xe buýt
Như thường lệ, ải lại gọt sắn luộc cho chúng tôi mum

[/I]
[/CENTER]
[/CENTER]
từ bé đến nay em dám nói là sơn hào hải vị cũng được thưởng thức nhiều, từ các món ăn của vua chúa phương Đông, vài bữa yến tiệc mô phỏng lại các buổi dạ yến của hoàng gia phương Tây đến cả cái món Pịa của bà con dân tộc vùng Tây Bắc nhưng thú thật là thua xa cái nồi sắn luộc mà em đã được ăn ở đúng căn lều này vào lúc 1h30 sau khi leo qua vài quả núi mới đến nơi...........
không tin tháng sau các cụ đi cùng em sẽ dẫn lên tận nơi nhờ bác chủ nhà luộc cho 1 nồi thưởng thức nhé.

phan huyen nhi

Xe điện
từ bé đến nay em dám nói là sơn hào hải vị cũng được thưởng thức nhiều, từ các món ăn của vua chúa phương Đông, vài bữa yến tiệc mô phỏng lại các buổi dạ yến của hoàng gia phương Tây đến cả cái món Pịa của bà con dân tộc vùng Tây Bắc nhưng thú thật là thua xa cái nồi sắn luộc mà em đã được ăn ở đúng căn lều này vào lúc 1h30 sau khi leo qua vài quả núi mới đến nơi...........
không tin tháng sau các cụ đi cùng em sẽ dẫn lên tận nơi nhờ bác chủ nhà luộc cho 1 nồi thưởng thức nhé.
Tặng cụ Rỳ bức ảnh tại Nà É của những ngày cuối năm 2010

Đây là tủ thuốc thú y của Dự án Nà É vượt nghèo

phan huyen nhi

Xe điện
Leo khoảng vài ngọn núi, lội qua vài con suối, thì có chừng này sản phẩm mang về, ra chợ bán cũng phải được đôi ba chục, kết thúc một ngày lao động từ 3h sáng đến xế chiều.

Lấy củi, đó vẫn được xếp hạng vào danh mục những công việc nhẹ nhàng, nên thuộc về lĩnh vực của chị em. Anh em ư? Việc nhớn hơn, thói đời vẫn thường vậy mà, xuôi hay ngược đều giống nhau.

Thấy kiếm tiền dễ, Rybicka cũng bon chen

Học đòi làm tiều phu, mỗi cái là tiều phu này cười hơi nhiều, nói hơi lắm, làm dáng trước ống kính cũng ko ít. Lúc trước khi chụp bức ảnh này đang mặc quả sooc, thấy hô chụp ảnh, thoắt cái đã chải đầu, mặc bò, nhanh thôi rồi.

nhưng ngay lập tức, Rỳ đã biết rằng đây là món khó xơi, ko như những việc nhớn mà Rỳ hay làm, nên biết ngay ko thể bon chen được. Nhìn khuôn mặt đã in hằn những nếp nhăn kia, đừng nghĩ Rỳ đã quá già, năm ngoái đi Tà Mung với tụi em, mới chỉ 25 thui. Chẳng qua suy nghĩ quá nhiều về cuộc đời, nên mái tóc mới đâm ra lơ thơ thế kia.

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Còn đây là nhân vật hot boy của chuyến đi Black Art, với lời ca thống thiết: help, call me.
Nội tình chi tiết em sẽ kể sau

Cụ Black cũng thử vận công, nhưng rồi cũng như nhà Rỳ, cụ ấy hiểu ngay ra rằng mình chỉ hợp với những việc nhớn.

phan huyen nhi

Xe điện
Đây là tấm hình đẹp về hình ảnh đôi bạn cùng tiến

và đây cũng là một ví dụ

(em up sau)

Đôi bạn này, mỗi người nhìn một hướng

đôi bạn này thì đang dắt nhau xuống núi

em biết nhà Rỳ đang sợ lắm

nhưng vì có một đoạn dốc, hẹp, bên vực sâu mùa này ko có cây mọc nên cứ thấy hun hút, khiến cho em sợ hãi ko dám tự đi, phải vừa bò vừa mò mẫm, thảnh thứ nhà Rỳ đành phải làm việc nhớn: giúp đỡ chị em

và ko chỉ sợ, vừa đi nhà Rỳ lại còn vừa run,
khi nghĩ đến cảnh Gấu xem được bức ảnh này, keke

Nhưng rồi vốn bản tính hay làm dáng, nhà Rỳ nhất quyết gạt phắt nỗi sợ hãi sang một bên, đi theo vũ điệu cò hương lên lán, tay chống bên hông, yểu điệu như cái ngày cùng Baoanhjsc đi Miền Trung, khiến cho em và Hương Điệp ngưỡng mộ vô cùng.

n

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Tạm thời chia tay với núi rừng, với những dấu chân phiêu lãng, mời cả nhà đến với một tác phẩm nổi tiếng của Nguyễn Thị Đạo Tĩnh.

Hoa Dã Qùi

Vắt kiệt mình trong cơn khát đam mê
tự đốt cháy quên mình hoang dại
tự đốt cháy quên lòng tê tái
hoa Dã Qùi
vàng đến thắt lòng nhau!

Suốt cuộc đời không được chút nâng niu
cứ dâng hiến
cứ lặng thầm dâng hiến
hoa như thể nỗi niềm đau đớn
thổn thức chiều đông

Quá vô tình
Người có biết không
em như một đoá Qùi sơn cước
gió và mưa chẳng thể nào tắt được
cái màu tươi nguyên sơ!

Tự đốt mình trong cơn khát đam mê
hoa rực cháy một vùng biên ải
Dã Qùi
Dã Qùi
chờ chi Người đến hái

Chiều nay Người biết chăng!

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Chuồng dê nhà ải Sáy và anh Thư ở ngay cạnh nhau, là 2 chuồng cao nhất trong số 5 chuồng dê của dự án Nà É vượt nghèo. Vì thế cũng đã hứng chịu nhiều thử thách của thiên nhiên. Còn nhớ tháng 4 năm ngoái, khi tôi lên xây những lán dê này, rồi đến tháng 5 bàn giao con giống gồm 4 dê cái và 1 dê đực cho mỗi hộ, bà con ai cũng hoan hỷ mừng vui. Vậy mà chỉ hơn 1 tháng sau, tôi nhận được tin dữ là lốc xoáy đã cuốn bay mất phần lớn mái tôn của hai lán dê này. Lại lục đục thu xếp công việc lên để kiểm tra, và được chứng kiến một sự thực vừa vui vừa buồn: lán dê cho chúng tôi thi công bị lốc cuốn bay mái, còn túp lều lý tưởng mà ải và êm Sáy ở để nuôi dê thì bị lốc đánh sập luôn, may mà ải và êm đã có đề phòng nên ko có thiệt hại về người. Lòng cứ phân vân tự hỏi: tại sao lán nuôi dê lại chắc chắn hơn lán nuôi người?

Khí hậu, tập quá chăn nuôi lâu đời của người dân tộc Thái tại Nà É đã khiến cho hiệu quả của dự án cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Có một số con dê đã chết vì bệnh dịch, một số con chết do mưa và gió rét, nhưng cũng có một số con lại chết vì bị bỏ quên - chủ nhân bận rộn (?) nên ko đi tìm dê về, khi mà nhớ đến dê mới đi tìm thì dê đã chết tự lúc nào. Mỗi khi nhận được điện thoại báo có dê chết, chúng tôi buồn mất mấy hôm, lòng cứ xót xa nuối tiếc. Mỗi con dê là một cơ hội lớn cho sự thay đổi cuộc sống của người dân nơi đây. Và mỗi con dê chết đã kéo theo một cơ hội của sự thay đổi đó. Chúng tôi đã cố gắng hết sức để đem đến cho họ những cơ hội đó, nhưng hơn ai hết, họ phải là người nắm lấy và gìn giữ, thì cơ hội mới ở lại và mới làm thay đổi cuộc sống đói nghèo, lạc hậu của họ.

Chỉnh sửa cuối:

doikocodon

Xe tải
Đẹp quá chị PHN nhỉ. Ai bẩu LS khô khan nhỉ.

phan huyen nhi

Xe điện
Trời đã quá trưa, tạm biệt ải và êm, chúng tôi xuống núi

Trời bất ngờ đổ cơn mưa to, khiến chúng tôi bị ướt hết. Anh Trọng có sáng kiến nhổ cọc rào làm chiếc gậy Trường Sơn và được hưởng ứng nhiệt liệt. Có chiếc gậy trong tay, mọi người đi nhanh hơn trên con đường trơn lầy và dốc đứng. Còn tôi, vẫn lò dò lần từng bước. Đã bao lần đi trên con đường này mà tôi vẫn ko chiến thắng được sự sợ hãi, vì tôi vốn sợ độ cao mà. Phía tay trái tôi là nương ngô xanh mướt, phía tay phải tôi là vực sâu ngăn cách hai ngọn núi. Mùa này có những thân ngô vươn lên nên nhìn đỡ trống và đỡ hun hút, cũng phần nào làm giảm bớt sự sợ hãi trong tôi.

Còn hai ngọn núi nữa thôi, là xuống đến đường đi

Phía trước là công trường của mỏ đá số 3 - thuộc công trình xây dựng nhà máy thủy điện Bản Chát

Xa xa, bên hiên nhà sàn đơn sơ

có người thiếu phụ ngồi đan lưới, đợi một mẻ cá bội thu mà người chồng mang về, trong những lúc nông nhàn

Chỉnh sửa cuối:

phan huyen nhi

Xe điện
Về đến đầu bản, chúng tôi xuống xe đi bộ, men theo lối đi lấy lội, trơn tuột, vào nhà anh Hoàng Văn Hòa - Trưởng bản Nà É 1. Chủ tịch công đoàn 3Gai và anh Trọng mang thức ăn Hương Điệp mua ngoài chợ thị trấn buổi sáng, vào trước để nhờ chị vợ anh Hòa nấu cơm trưa, còn tôi, Hương Điệp và em Tuyển thì tranh thủ đi kiểm tra mấy chuồng lợn của Dự án.

Đây là chị nái hiện đang nắm giữ kỷ lục của dự án: đẻ được 13 em heo con. Khi nhận được tin báo xuống, tôi giật mình lo sợ, xin ý kiến tư vấn về chuyên môn của tiến sĩ Nguyễn Văn Thanh (trường ĐH NNI HN - Cố vấn kỹ thuật của Dự án), sau đó tôi gọi lên Nà É trao đổi, thì rất may là chị nái này có 14 cái ti, nên vẫn còn thừa hẳn 1 ti so với số lượng 13 em heo con. Loài lợn (hình như) có đặc điểm bản năng rất lạ là cứ mỗi con ra đời sẽ chiếm cứ 1 cái ti của lợn mẹ, và đương nhiên con nào sinh sau cùng nếu như ko còn ti nữa, sẽ chết vì ko có sữa mẹ để ăn. hix, thật lạ phải ko các cụ các mợ?

Chị nái này đã sinh được gần 2 tháng rồi, đã sắp đến lúc tách đàn được rồi. Do đàn con thơ quá đông nên chị ta xác xơ lắm, nhìn thấy rõ xương trồi lên ở hai bên hông, thấy thương vô cùng. Nhưng lúc nào cũng thấy chị ta âu yếm trìu mến đàn con. Làm mẹ, âu cũng là bản năng của tất cả giống loài.

Chuồng lợn này được xây theo đúng quy chuẩn áp dụng tại giáo án của trường ĐH NN I HN, do TS Nguyễn Văn Thanh hướng dẫn, và chúng tôi thực hiện. Chuồng có 1 "phòng" dành cho lợn mẹ, có thể gọi là khu trung tâm, 1
"phòng" dành cho lợn con, để khi cai sữa, có nơi mà tách khỏi lợn mẹ, và lạ nhất là có 1 "phòng" gọi là "khu vui chơi" cho những chú heo con.

phan huyen nhi

Xe điện
Nhà anh Hoàng Văn Hòa, tường nhà dán đầy những tờ họa báo, giống như ở quê tôi những năm cuối thập kỷ 80 của thế kỷ trước. Lại vẫn còn danh sách ứng cử của kỳ đại hội vừa qua. Nhà trưởng bản mà.

Tổ hậu cần, đã quá quen với những lần tôi vào bản, ko cần hỏi gì, tự chế biến những món ăn từ túi đồ chúng tôi mang vào

Anh Hoàng văn Minh, em ruột anh Hòa, như đang dành hết tâm huyết vào khâu trình bày tác phẩm.

Cuối cùng, bữa cơm cũng được dọn lên, vào lúc 13h 30p

đơn sơ, nhưng đầm ấm

thức ăn hơi ít do em Hương Điệp căn chỉnh ko chuẩn khả năng tiêu thụ sản phẩm của mọi người, nhưng rượu thì tràn trề. Sau mỗi chén rượu sắn là lại một bắt tay. Sau khoảng 5 chén rượu thì mọi người ko còn so bì chén nào đầy, chén nào vơi nữa, mà trực tiếp đổi chén cho nhau, và tất nhiên, uống xong thì nhớ trả chén cho nhau.

Mum nhanh quá, Hương Điệp đi kiếm chỗ ngủ.

Nhưng đâu có được bình an, thích khách đã xuất hiện

bắt Hương Điệp làm nhiếp ảnh gia, để mình làm mẫu

Huơng Điệp cũng muốn làm mẫu

thế là Mẫu đành phải tạo sự khác biệt: xì tin chưa?

Chỉnh sửa cuối:

yensuong

Xe điện
Chúc dự án của các cụ mợ thành công tốt đẹp, mang lại ấm no cho những hộ đói nghèo, nhìn đàn dê và lợn thích quá, mà 1 chú dê đực quản lí những 4 em cơ à, thật ngưỡng mộ:D

yensuong

Xe điện
Em, CTT, AD, PHN, Trungcie, Prado........... vừa nhắc đến gia đình cụ xong, em đang gạ mọi người cuối năm nay làm chuyến vào quấy rối nhà cụ đây :D
Xin mời cả nhà, thời gian nào cũng được hết, mà chuyến xiên vịt nhà cụ không thấy bá cáo gì cả nhẩy

phan huyen nhi

Xe điện
Chúc dự án của các cụ mợ thành công tốt đẹp, mang lại ấm no cho những hộ đói nghèo, nhìn đàn dê và lợn thích quá, mà 1 chú dê đực quản lí những 4 em cơ à, thật ngưỡng mộ:D
Em bít, ko phải chỉ mình cụ ngưỡng mộ đâu, nên em mới "kể lể" chi tiết này.
Con gái sắp đi học năm học mới rùi, cụ đưa cháu ra chứ? Cụ phải ân cần đưa cháu ra, để tụi em còn được ân cần chào đón cụ.