[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

blackhole1

Xe tăng
Ồ, cá nhân tôi thấy hai anh của bác đều giỏi và có những việc thành công và thất bại giống hệt nhau mà.
- Một anh tâm đắc & ấp ủ thương hiệu mạng xã hội và thương hiệu đó thất bại. Một anh tâm đắc & ấp ủ thương hiệu xe và thương hiệu đó thất bại. Tất nhiên đó chỉ là thất bại nhỏ mà thôi.
- Cả hai anh đều có quá trình đầu tư ra nước ngoài thành công vang dội & thu nhiều tỷ $ về nội địa và đem lại nhiều lợi ích về kinh tế cho đất nước.
- Cả hai anh đều có quá trình đầu tư trong nước thành công vang dội trên cùng nền tảng platform về cơ sở vật chất, một anh thành công về viễn thông từ cơ sở hạ tầng của quân đội & một anh thành công từ cơ sở hạ tầng của các nhà máy + người nông dân.
- Cả hai anh đều giúp các bác được tôn trọng hơn khi ra nước ngoài....khi nói đến người Việt họ sẽ nói đến những kế hoạch đầy tham vọng và được tổ chức hết sức khoa học như nghiên cứu-sản xuất-lắp đặt 6G và xe hơi....chẳng hạn.

Như thế cá nhân tôi tin rằng cả hai anh đều có độ giàu có như nhau về cả tri thức lẫn của cải vật chất hay tài sản cố định. Và tất nhiên khi hai anh bước chân ra thế giới thì họ đều trầm trồ:

- Ồ, người Việt đấy....hãy nhìn xem!.....người Việt đấy....hãy nhìn kỹ!.....người Việt đấy.....thấy gì không?....người Việt đấy.

Tất nhiên bác có thể không tôn trọng cả hai như tôi, nhưng không sao tôi luôn tôn trọng quan điểm của bác. Chắc chắn là vậy rồi, tôi luôn là thế.
Cụ phải viết và nói bằng tiếng hoa hay hàn mới đúng , một sự thật mà ai đã từng làm ăn sinh sống ở đất nước khác đều biết đó là người Việt bị coi thường .

qhhp

Xe điện
Ồ, cá nhân tôi thấy hai anh của bác đều giỏi và có những việc thành công và thất bại giống hệt nhau mà.
- Một anh tâm đắc & ấp ủ thương hiệu mạng xã hội và thương hiệu đó thất bại. Một anh tâm đắc & ấp ủ thương hiệu xe và thương hiệu đó thất bại. Tất nhiên đó chỉ là thất bại nhỏ mà thôi.
- Cả hai anh đều có quá trình đầu tư ra nước ngoài thành công vang dội & thu nhiều tỷ $ về nội địa và đem lại nhiều lợi ích về kinh tế cho đất nước.
- Cả hai anh đều có quá trình đầu tư trong nước thành công vang dội trên cùng nền tảng platform về cơ sở vật chất, một anh thành công về viễn thông từ cơ sở hạ tầng của quân đội & một anh thành công từ cơ sở hạ tầng của các nhà máy + người nông dân.
- Cả hai anh đều giúp các bác được tôn trọng hơn khi ra nước ngoài....khi nói đến người Việt họ sẽ nói đến những kế hoạch đầy tham vọng và được tổ chức hết sức khoa học như nghiên cứu-sản xuất-lắp đặt 6G và xe hơi....chẳng hạn.

Như thế cá nhân tôi tin rằng cả hai anh đều có độ giàu có như nhau về cả tri thức lẫn của cải vật chất hay tài sản cố định. Và tất nhiên khi hai anh bước chân ra thế giới thì họ đều trầm trồ:

- Ồ, người Việt đấy....hãy nhìn xem!.....người Việt đấy....hãy nhìn kỹ!.....người Việt đấy.....thấy gì không?....người Việt đấy.

Tất nhiên bác có thể không tôn trọng cả hai như tôi, nhưng không sao tôi luôn tôn trọng quan điểm của bác. Chắc chắn là vậy rồi, tôi luôn là thế.
Chả có ông mẹ nào giúp tôi dc ai đó tôn trọng ngoài chính tôi

Giangkpi

Xe buýt
Xe điện là tương lai tất yếu. Mr V đã nhìn ra có điều chắc phải có thời gia tự nghiên cứu ra một vào công nghệ lõi mới cạnh tranh đc về giá và tính năng. Cái gì cũng mua + quy mô sản xuất nhỏ + chi phí cố định cao nên giá cao nhưng vẫn lỗ. Mua công nghệ vật liệu thiết kế là mua cả chi phí sáng chế+ lãi+ chi phí thương hiệu+ chiết khấu thấp do mua số lượng nhỏ dẫn đến chi phí đội lên rất cao. Hiện tại do thuế nên có thể độc quyền vn. Nhưng quy mô thị trường nhỏ và giá cao nên ko thể có lãi để tái đầu tư rnd. Có lẽ vẫn phải bơm mạnh tiền rnd trong vài năm đầu, đốt tiền là giải pháp duy nhất. Hy vọng anh V trụ vững và thành công. Em ủng hộ anh V dám nghĩ dám làm

vuvanphong

Xe điện

Anh bên 4T đang lỗ khi đầu tư ở nước ngoài mà

Tất nhiên ngồi vị trí như anh là giỏi, tham vọng và giàu rồi!
Em cũng thấy anh V và anh H giỏi!

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Huhu, giờ có 1 cái điều hòa do hãng xi khẳm voẳn của Lào sản xuất và 1 cái điều hòa do hãng REE của VN sản xuất thì các cụ chọn cái nào? Chắc chọn VN cho lành.

Trong mắt người tiêu dùng Mỹ, liệu VN có giống như mình nhìn Lào? Làm sao bán đc xe ở Mỹ ?

Dan du an

Xe cút kít
Biết đâu mình sẽ là nơi tiên phong sản xuất xe điện và bán khắp Châu Phi các cụ nhỉ. Em nghĩ như thế vẫn quá tốt mà

Tĩnh hiên trà

Xe điện
Xe điện VF nhắm thị trường nước ngoài, sẽ rất khó khăn.
Lợi thế gì của xe VF so với xe điện TQ.
Các nhà sx xe điện TQ đang run như cầy sấy ! VF xuất khẩu xe điện sang TQ, từ Vn suy ra thì thấy lượng đặt hàng khủng cỡ nào với tỷ dân , ngay sân nhà còn thua sml nữa là Mẽo !

21fo

Xe buýt
Cụ đi làm lương 20 triệu thì có thể không khôn hơn đứa đi làm 15 triệu. Nhưng cụ làm được 1 tỷ thì chắc chắn hơn đứa làm 15 triệu nhé. Và cụ làm được 1 tỷ USD thì 1000000% là khôn hơn đứa làm thuê lương 1 vài chục triệu VND nhé.

Đừng có tưởng bở là mình nghèo nhưng học giỏi :D. Không tồn tại đâu.
cụ lại nhầm rồi :D,
quan trọng là cách so sánh
vd a quyết a ấy bán chui cp 1 hôm có thể = e làm cả đời, nhưng a ấy có thể vào tù bất kỳ lúc nào
còn e làm cả tháng đc 20 củ nhưng chuyên môn nghề nghiệp thì e hơn a ấy và rủi ro thấp hơn
thế vấn đề thu nhập nó lại tùy thuộc vào mức độ chấp nhận rủi ro, xuất phát điểm, may mắn...của từng ng, chứ đừng nghĩ kiếm tiền nhiều hơn là giỏi hơn
nói vậy mấy cụ ở đây thua phan sào nam với bọn buôn ma túy hết :D

21fo

Xe buýt
Câu ngụy biện này rất hay được dùng :D
Cụ có thể không cần đá bóng hay hơn Ronaldo mới được chê Ronaldo, vấn đề là chê cái gì thôi. Ví dụ chê Ronaldo không biết đánh đàn, thêu thùa thì được chứ chê nó không biết đá bóng thì người trong nghề người ta sẽ không tranh luận với cụ vì người ta sợ tốn thời gian cụ ạ.
ủa thế mấy a blv như rio ferdinand, paul scholes, hay ở vn như thuần...mà chê ronaldo chắc là nói láo hết, ng trong nghề cười cho cả nhỉ :D

Tv1912

Xe tải
BDS ở VN tăng giá mạnh là do tính chất đầu tư(hay đầu cơ) câu nói "người đẻ chứ đất không đẻ" nó quá quen thuộc với người Việt, cứ ném tiền vào đất là có lãi nên người người phát cuồng về đất! Muốn giảm nhiệt thì dễ thôi, NN chỉ cần thu thuế BDS 1%/năm là nó tụt như tụt quần ngay nhưng chả ai lại tự tay bóp dé mình cả! Tăng giá đất thì thằng hưởng lợi nhất là thằng nhiều đất...mà ở VN 1000thằng Vin cũng chả đú lại NN, bạt ngàn nhà máy, xí nghiệp, cơ quan... Hết thì thu hồi đất nông nghiệp thì có phân lô cho 1tỷ dân cũng đủ! Tóm lại thị trường BDS Việt Nam tăng phi mã là do NN muốn thế, BDS như một bè sit nóng hổi thơm lừng do NN quấy lên Vin,VTP,Sun,...xyz là những con choá to bự húp được nhiều nhất...toàn dân VN là những con choá nhỏ húp sit rơi vãi, con nào húp được thì ngậm miệng ăn tiền...con nào không húp được thì nên mạng chửi đổng! Kkk
Nói chung cộng đồng chửi lão Vượng vì lão húp được nhiều đất, các bố chậm chân không húp được thì ngoác mồm ra chửi thôi chứ liên quan quái gì đến xe điện, xe xăng!

Kurumasuki

Xe container
Còn 1 loại nữa là những người như em, ko có bất cứ mối quan hệ chung lợi ít nào với Vin nhưng em thấy chỉ anh ý có hoài bão thi đấu ở sân chơi đỉnh cao mà chưa ông Đông Nam Á nào dám.
Dù có những điều em ko thích anh ý trong kinh doanh nhưng em vẫn khâm phục và ủng hộ anh ý, vì em thuộc loại chủ nghĩa dân tộc hơi chút cực đoan.
Với cá nhân em, anh ý thành công thì nhiều nước phải nhìn cta bằng con mắt khác. Nếu ko thành công thì cũng là người truyền cảm hứng cho thế hệ sau tiếp bước.
Có nhiều loại nổi danh
Như nhóm bạn học em, có nhiều bạn giàu có giao lưu với các bạn rất hoà đồng, có bạn kinh doanh đa cấp TPCN nói đạo lý, check-in London Paris NewYork, tuy rất nổi danh nhưng mọi người đều ngại giao lưu.
Đốt tiền mình để nổi danh hoặc huy động của người khác đều không đáng khen đâu ạ.

chemvovan

Xe buýt
Còn 1 loại nữa là những người như em, ko có bất cứ mối quan hệ chung lợi ít nào với Vin nhưng em thấy chỉ anh ý có hoài bão thi đấu ở sân chơi đỉnh cao mà chưa ông Đông Nam Á nào dám.
Dù có những điều em ko thích anh ý trong kinh doanh nhưng em vẫn khâm phục và ủng hộ anh ý, vì em thuộc loại chủ nghĩa dân tộc hơi chút cực đoan.
Với cá nhân em, anh ý thành công thì nhiều nước phải nhìn cta bằng con mắt khác. Nếu ko thành công thì cũng là người truyền cảm hứng cho thế hệ sau tiếp bước.
Em cũng ủng hộ những người như anh Vượng, chỉ mong anh ấy bớt nổ đi, nhìn kiểu rất ngứa mắt ấy. Kiểu bảo Vinhomes của bác ấy là hệ thống nhà chung cư chuyên nghiệp nhất VN thì nghe còn được. Chứ bảo vinfast chiếm lĩnh thị trường thế giới, người tiên phong thì nghe nó chán ấy.

Mấy nữa có giải VinFuture, các báo được vin thuê PR, tâng bốc lên bảo là giải thường được toàn bộ giới làm khoa học thế giới quan tâm, có thể so sánh với Nobel thì quá chối. Giải này khác gì cái "Miss grand international" của em Thùy Tiên đâu, cũng do một cái ông ất ơ ở Thái Lan lập ra.

Bachsima

Xe lăn
Không cụ ạ, dân gian có câu "chẳng may ...ngáp phải ruồi".
Một khi đã không có chuyên môn thì biết gì mà chê chỉ là đoán kết quả thôi, có đúng cũng chỉ là ... ngáp phải ruồi thôi. Ví dụ Ronaldo đang dốc bóng chuẩn bị sút em đoán "quả này sút trượt rồi" sau đấy Ro sút trượt thật thì chả phải em giỏi (nhưng em được quyền đoán thế). Sau đấy em có thể "chê" Ronaldo sút quả đấy kém quá (với ý nghĩa là sút kém so với trình độ của Ronaldo) cũng chả sao. Chứ em lại tiến thêm bước nữa bảo là "sút quả đấy phải úp mu bàn chân xuống, vuốt ra má ngoài thì bóng mới đi căng được, tao sút quả đấy cũng vào" thì rõ là em chả biết ó gì mà nói như thánh.
Cụ lý luận lòng vòng rồi, biết đến up mu với sút má ngoài thì là biết chuyên môn rồi. Quay lại chuyện anh V thì người không chuyên đầu tư chỉ thấy anh mở hai chục ngành hàng thất bại lại định mở một ngành mới mà anh chưa biết tý gì thì số đông không chuyên sẽ bảo anh sẽ lại lỗ sặc gạch. Câu này dễ đúng và không thể bác bằng câu “biết gì mà nói”.

dtrung

Xe điện
Mời cụ trích dẫn link nói lộ trình 3 năm ;)
Xin lỗi em nhầm, không phải lộ trình 3 năm mà là lộ trình không bất ngờ và đã được xây dựng rất cụ thể. Cụ thể bao năm thì các anh ý chưa nói rõ, em tạm thời đoán là 2 năm nhưng do thấy xe bán tốt quá nên any ý mới kéo lên thành 3 năm :))

• Vodka
Reactions: SVC

Dunga_otf

Xe buýt
Cụ lý luận lòng vòng rồi, biết đến up mu với sút má ngoài thì là biết chuyên môn rồi. Quay lại chuyện anh V thì người không chuyên đầu tư chỉ thấy anh mở hai chục ngành hàng thất bại lại định mở một ngành mới mà anh chưa biết tý gì thì số đông không chuyên sẽ bảo anh sẽ lại lỗ sặc gạch. Câu này dễ đúng và không thể bác bằng câu “biết gì mà nói”.
Vâng, em đồng ý với cụ là số đông sẽ đoán anh ý lỗ sạc gạch là bình thường. Chứ số đông không chuyên chê anh ý kém (ở đây họ có ý kém so với họ) lại là chuyện khác ạ.

Phỗng new

Xe điện
Cái bảo hành ô tô 10 năm, cụ nào đã dính đến bảo hành xe với hãng (kể cả các hãng khác ở VN) thì sẽ thấy nó cũng chỉ là mị dân thôi.

Có 3 sản phẩm đã từng gáy to và rất rất to, sẽ chinh phục thị trường châu Âu và Bắc Mỹ đó là: xe máy điện, smart phone và ô tô xăng đều đã khai tử rất "fast" kể từ khi xuất hiện đình đám.

Thế mà vẫn có nhiều người tin được rằng cái xe điện sẽ bán chạy được ở Mỹ, hài thật.

hd-vt

Xe container
Vâng, em đồng ý với cụ là số đông sẽ đoán anh ý lỗ sạc gạch là bình thường. Chứ số đông không chuyên chê anh ý kém (ở đây họ có ý kém so với họ) lại là chuyện khác ạ.
Cụ có nỗi lo đa mang nhỉ, cụ lo anh ấy bị chê là kém ạ. Một trái tim...bao la đầy nhân ai.\m/

tunglam28062009

Xe tăng
Ý kiến mọi người chỉ nói vf khó thành công dc. Vf chỉ đơn thuần lắp ráp xe, xe vf nếu xk khó cạnh tranh dc. Túm lại là khó. Chứ có mấy ai chê bai vượng kém đâu.

Ramdeuter

Xe hơi
Đúng rồi, không thể so cái điện thoại chục củ với cái xe vài trăm củ được. Điện thoại hỏng, cùng lắm bỏ đi mua cái khác. Cái xe mà hỏng thì phải đi sửa chứ không thể vứt đi được. Ở VN, xe Toyota, Kia, Hyundai giữ giá là vì hầu như thợ ở đâu cũng sửa được, phụ tùng thì nhiều, rẻ và luôn có sẵn.

Các hãng khác ít được ưa chuộng, giá tụt nhanh đơn giản là vì việc sửa chữa tốn kém, phụ tùng thay thế khó kiếm và không phải lúc nào cũng có sẵn.
Giá trị cao hay thấp không quan trọng vì cái điện thoại 5tr mà hỏng có thể toi phi vụ triệu đô!

Quan trọng là cái cách minh bạch thông tin rõ ràng từ đầu và đối xử với khách hàng thế nào thôi. Người ta biết rõ là IPhone được update hệ điều hành mới nhiều năm sau mua máy trong khi Samsung chỉ cho thêm 2-3 đời Android và người ta vẫn chọn mua ầm ầm.

Còn hãng nào đó đã có kế hoạch sẽ bỏ xe xăng từ đầu rồi, chỉ có điều là người mua không biết gì mà thôi: https://dautuvakinhdoanh.vn/vinfast-dung-san-xuat-xe-xang-tat-ca-nam-trong-ke-hoach-a10376.html