[Funland] Quê - các cụ có hay về quê!

T91

Xe container
Em cũng giống cụ, hiện tại đang sinh sống ở Ninh Bình, quê ở Thanh Hóa, ngày trước cũng rất thích về quê tụ tập với anh rể và bố.
Tuy nhiên giờ thì về quê cũng khá buồn, ông anh rể thứ 2 thì mới bị tai nạn GT mất, ông anh rể đầu thì rượu vào là chửi vợ chửi con...Các chị gái thì cũng ghen tị với em (vì được ông bà ưu ái)
Chỉ ước gia đình em được như cụ chủ thớt :)
Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh cũng khó nói
Gia đình em sinh ra vốn nghèo khó, ba mẹ yếu. Hai chị lớp 6 đã phải vừa đi học vừa làm thuê, lớp 9 thì nghỉ ra hn đi đổi dép. Em may mắn hơn đc học cấp 3 rồi học đh đến năm 2 thì phải nghỉ.
Ba mẹ cũng chẳng có gì cho các con, ngoài tình cảm.
Cũng may giờ hai chị cũng con cái lớn, ổn định, đủ ăn đủ tiêu nhà cửa khang trang rồi. Tuy còn nhiều vất vả. Nhưng lúc nào cũng yêu thương cậu mợ, các cháu. Bố mẹ ở nhà hai chị chăm hết lòng.
Năm ngoái bố mẹ em chia đất,bảo cắt bớt cho hai chị mỗi người một mảnh, hai bị bảo cứ sang tên hết cho cậu, tính sau. Em cũng chỉ nhận là em giữ hộ. Sau các cháu muốn xây nhà em cho.
Các cháu em 6 đúa hai vk ck em coi như con, cần gì ngoan học giỏi em ok hết.
Chúng nó lớn bướng, ba mẹ chúng nó k nói được. Nhưng em nói thì chúng nó nghe

coixay13

Xe tăng
Cho cả các con về quê nữa cụ. Nam Hùng thì loanh quanh Trại gà, cổ trung, cổ gia, nh nổi tiếng nhất vẫn là trại gà…. Giờ có thêm bv đa khoa chuyển về đó.
Ngày xưa cổ ra có món dưa hồng ( dưa bở) nổ tiếng đó ạ. Hồi bé mẹ đi chợ mua cho 1 quả là sướng lắm ạ
Dưa hồng chín kỹ sẽ nứt vỏ ngoài, gọt vỏ xong xắt miếng cho vào cái bát, thêm chút đường đánh cho nhuyễn ra rồi xúc bằng thìa...

T91

Xe container
Em cũng sửa sang, trang bị nội thất đàng hoàng rồi. Phòng riêng vc em để vợ tự set đồ theo ý. Tuy nhiên ít về, không có hơi người nên nó không thơm tho như ngoài này. Bà thì 85 yếu rôuf và người ở cùng họ chỉ dọn qua loa, chủ yếu ngoài sân vườn ngõ thôi. Đồ dùng thì ngoài này có gì ở quê em sắm đủ cả. Nhưng vẫn không thích = sang ngoại tuần 1 lần với 2😋
Cũng phải cứng chút, gia trưởng tẹo kèm phân tích. Vs nhà ngoại mình phải có tiếng nói cụ à. Phải uốn nắn, cái gì ra cái đó
Bà cụ 85 rồi cụ phải về bên bà nhiều, mẹ già như chuối chín, rồi một ngày có muốn cũng chịu, ko còn ai để trông để nhìn, chỉ nc mắt rơi thôi cụ.

Các cụ sướng hơn em, em 1 chốn đôi quê thành ra lại chẳng có quê.
Gia đình em ở HN lâu đời rồi, đến thời bố mẹ em theo sự phân công công tác mà phải về tỉnh công tác, và em được sinh ra ở đó. Tuổi thơ em gắn liền với mảnh đất trung du đẹp đẽ đó, sau này đại gia đình lại về HN, và giờ đây ở HN (quê) nhưng ngoài gia đình họ hàng ra em không gắn kết gì ngoài HN chỉ là nơi đất ở, còn lại miền đất trung du nơi em sinh ra lại là nơi em luôn muốn về.

NguyenAnhPhan

Xe container
Scalet à ? Ý cụ nói đến nhân vật trong "Cuốn theo chiều gió" của Macret Misen à ?
Vâng cụ, đọc truyện lâu quá rồi em ko nhớ lắm, chỉ nhớ láng máng đoạn Scalet tự nhủ là mai mình sẽ về lại ấp Tara, mình sẽ lấy lại đc tinh thần và sẽ nghĩ được cách chiếm lại đc Ret (em ko chắc viết đúng chính tả tên các nhân vật...Scarlet, Red Butler, Magret Mitchele, Gerald hay Asley gì đó).
[/QUOTE]

Cụ viết còn đúng hơn em. Mà tiểu thuyết này em nghe trên đài FM bữa đực bữa cái. Cho nên viết sai là bth.
- Có đoạn miêu tả Scarlet vì trời lạnh, mặc không đủ ấm mà da dẻ, mặt mũi tím tái. Cô đã véo mạnh 2 má cho đỏ ửng lên, để nhìn cho dễ thương, hồng hào hơn. Che sự tiều tụy và lạnh lẽo, ốm o....nghe mà...☹

coixay13

Xe tăng
Cây mây họ để đan rổ, bàn ghế ý cụ.quả nó ăn chát nè. Dâu da xanh, ổi xanh, trứng gà xanh…. Chấm muối hạt cụ nhỉ
Ăn vào rặn thì thôi rồi
Em bên XT, họ hàng nhà em có bên NH nhà có trồng nhót, hồi nhỏ đi chợ Quần Lạc đến mùa toàn vào vặt nhót xanh chấm muối.

minhmo

Xe cút kít
Từ nhà em về quê có 30km, bình thường đi nhanh hơn từ Mỹ Đình về Bờ Hồ. Thời gian trước dịch cứ rảnh hoặc có việc to nhỏ gì đều chạy về quê chốc lát lại lên HN. Từ khi có con covid đến giờ, đợt dịch 2 sau 75 ngày mới về quê, đợt dịch 3 cũng 91 ngày mới về, bỏ luôn cả tết. Đợt dịch này từ trước 30/4 chưa được về do các địa bàn bên cạnh đều có dịch, giãn cách xã hội các kiểu.
Cũng như chủ thớt, nhà em còn ông bà đều già rồi, chỉ lo nhỡ tha con covid về quê là lại thui chột ý chí.:)

Chỉnh sửa cuối:

knedi1

Xe tăng
Quê em giờ thành đô thị hết rồi. Cả quê vợ cũng thế. Thỉnh thoảng muốn về quê phải về nhà bà em của bà ngoại vợ lấy chồng ở Bắc Giang, mà Bà giờ cũng nhiều tuổi rồi không biết còn về quê được bao nhiêu lần nữa.

coixay13

Xe tăng
Vâng cụ, đọc truyện lâu quá rồi em ko nhớ lắm, chỉ nhớ láng máng đoạn Scalet tự nhủ là mai mình sẽ về lại ấp Tara, mình sẽ lấy lại đc tinh thần và sẽ nghĩ được cách chiếm lại đc Ret (em ko chắc viết đúng chính tả tên các nhân vật...Scarlet, Red Butler, Magret Mitchele, Gerald hay Asley gì đó).
Cụ viết còn đúng hơn em. Mà tiểu thuyết này em nghe trên đài FM bữa đực bữa cái. Cho nên viết sai là bth.
- Có đoạn miêu tả Scarlet vì trời lạnh, mặc không đủ ấm mà da dẻ, mặt mũi tím tái. Cô đã véo mạnh 2 má cho đỏ ửng lên, để nhìn cho dễ thương, hồng hào hơn. Che sự tiều tụy và lạnh lẽo, ốm o....nghe mà...☹
[/QUOTE]
Em xin phép nốt phát này kẻo cụ thớt lại mắng tổ lái, đoạn này Sca giả vờ vào thăm Red để vay tiền, cuối đoạn bị Red bóc mẽ...đọc truyện cứ cố hình dung cái mẹt của Sca ntn.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em xin phép nốt phát này kẻo cụ thớt lại mắng tổ lái, đoạn này Sca giả vờ vào thăm Red để vay tiền, cuối đoạn bị Red bóc mẽ...đọc truyện cứ cố hình dung cái mẹt của Sca ntn.
[/QUOTE]

Kkk. Lái xa tí. Gọi lsf dã ngoại cụ ạ ☺☺☺
- Giờ trở về "quê" lại luôn đây.
- Cả năm rồi em chưa về quê nội. Đơn giản là xa, và Covid.

phantrong67

Xe tải
Em cũng thế, nhớ quê da diết. Quê em nhỏ thôi, nhỏ như chiếc bánh mỳ vậy....chả có thịt và đất bạc như màu vỏ bánh. Nhìn bánh mỳ em lại nhớ quê, nhìn quê em lại nhớ cái bánh mỳ.;))

Ở đâu giống bánh mỳ ở đó giống quê hương & ở đâu cơ bánh mỳ ở đó có quê hương bác ạ. :P
Cụ nhớ bánh mỳ Ba Lan hả? thế có nhớ bánh nhãn, bánh gai không ạ. ;)

chanthat123

Xe tăng
Canh nhút Thanh Chương quê em nấu với cá tràu (cá quả, cá lóc) cụ nào ăn không mê em đấm phát chết luôn

So mot

Xe hơi
Em cũng 18 đây. Chiều nay cũng về quê. Từ 30.4 đến giờ mới về đc.

supersanhdieu

Xe buýt
Em gần hai tháng chưa về mà nhớ lắm cụ à. Nhớ cái cảm giác quây quần bên ba mẹ, anh chị và các con ( con của hai chị). May mà đứa lớn nhất lên học đh ở vs vk ck em nên cũng đỡ tí chút.
Nhớ cái cảm giác nhậu say vs bố, hai anh rể rồi chém gió, mẹ hoặc chị gái lại chan cho bát canh, bát bún ép ăn điiiii.
cụ làm e nhớ quê lắm nhưng ở quê e những ng thân ko còn nhiều

Em thì năm về quê ngoại 2 lần các cụ ạ

mr.l0nely.184

Xe điện
E từ Tết đến h k dám mò về quê đây, ông bà có tuổi rồi sợ mh về tha con virut chết tiệt theo, đổ bệnh cho ông bà thì cả đời này k hết hận bản thân. Đã chửa báo hiếu đc ngày nào thì thôi. Mong ông bà duy trì đc cuộc sống để làm chỗ dựa tinh thần cho con cháu