[Funland] Quỹ đen - Nỗi ám ảnh một đời đàn ông Việt

Minhnd

Xe điện
Nhà cháu tiền ai nấy giữ nên ko ai phải lập quỹ đen cả. Được cái là 2 vc cũng biết được thu nhập của nhau nên cần gì cứ “ới” 1 tiếng là góp đủ. Không góp đủ thì đi vay mượn rồi cùng trả (hoặc ai đi mượn rồi có đủ trước thì chủ động trả rồi thông báo cho người còn lại biết). Đến giờ vẫn thấy hợp lý, 2 vc chưa từng xung đột về tiền bạc bao giờ nên rất hài =))

114hangbong

Xe lăn
Em thấy tiền ai nấy giữ là ổn nhất. Nhưng vẫn phải tôn trọng nhau, ví dụ tiêu món gì đấy nên thông báo cho người kia biết. Ví dụ ông xã em muốn cho em gái tiền thì anh ý bảo em là anh cho nó từng này nhé. Em luôn ủng hộ nhưng bao giờ anh ý cũng thông báo hết. Mà nội dung ck bao giờ cũng là Hai bác tặng ... hoặc Vợ chồng em biếu..rất là cẩn thận.

114hangbong

Xe lăn
Cụ chắc chưa lấy vợ? ;)). Gấu e ko bắt e nộp tiền, chỉ có đưa tiền học mấy đứa nhóc, tiền điện, nước … cũng … khá sát với lương e rồi. Có thu bao giờ đâu ;))
Hồi đầu ox em cũng tinh vi đi làm nước ngoài nên đưa tiền cho em hay vênh vênh. Không ngờ lấy nhau xong em cũng đi làm cho nước ngoài, lại ở văn phòng đại diện lương gần gấp 3 lần bố nó. Hi.. hi .. lương anh ý em chả thèm ngó tới luôn. Bây giờ lương bố nó gần gấp 3 lần em rồi, em vẫn chả thèm ngó. Khi nào hòm hòm em mới thu một mẻ hết sạch luôn.

nobita_ibn

Xe buýt

ubisapro

Xe trâu
Hồi đầu ox em cũng tinh vi đi làm nước ngoài nên đưa tiền cho em hay vênh vênh. Không ngờ lấy nhau xong em cũng đi làm cho nước ngoài, lại ở văn phòng đại diện lương gần gấp 3 lần bố nó. Hi.. hi .. lương anh ý em chả thèm ngó tới luôn. Bây giờ lương bố nó gần gấp 3 lần em rồi, em vẫn chả thèm ngó. Khi nào hòm hòm em mới thu một mẻ hết sạch luôn.
Giờ lậu mới nhiều, lương đáng bao mợ ơi ;))

tasx

Xe tăng
Lão chủ thớt ảo thật. Đã gọi là quỹ ĐEN mà kêu gọi người ta chia sẻ bí kíp thì còn gọi gì là ĐEN nữa :))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ai bảo các ông lười làm việc nhà, tưởng né việc nhà là oai, tính ra là mua giá cao :)). Đàn ông tây nghe thoáng tưởng ga lăng vì nó chia sẻ việc nhà với vợ. Nhưng tiền còn lâu nó mới nộp hết. Chỉ dưa góp thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Nhiều cụ vất vả giấu quỹ thế :)) nhà e sau khi đưa lương cho vợ thì e còn đồng nào e tiêu, ngoài lương thì e có bao nhiêu tiền vợ e cũng k bao giờ hỏi, quỹ công khai luôn k cần đen. Thi thoảng mua sắm, chi tiêu gì cho gia đình thì triển khai phương án nhà nước và nhân dân cùng làm ;)) đóng góp tuỳ tình hình tài chính lúc đấy :))

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới viết phần kết luận, mở bài và thân bài mới quan trọng.
Cả năm trôi qua rồi các cụ còn lôi cổ em lên chất vấn?
Vật đổi sao rời, sáng nắng chiều mưa giữa trưa nồm ẩm. Giờ em đi mui trần 2 bánh tuần 1 bình 2 lít 7.

thuyhtt

Xe tăng
Nhà em, em mà dỗi ko cầm tiền là tiền nằm im 1 chỗ, vì chồng em ko bít đếm tiền, cũng chả biết tiêu tiền.
Bù lại tài chính nhà em rõ ràng, mỗi tháng thu bao nhiêu từ đâu, chi bao nhiêu cho việc gì em đều lên bảng excel, cuối năm có báo cáo chi tiết.
Em để riêng 1 khoản để chồng tự chi tiêu và lo hiếu hỉ đối ngoại của chồng.
15 năm cũng cãi nhau vài bận, nhưng chưa từng vì tiền. Có vài bận do em liều mang tiền nhà đi đầu tư thì thấy lão thở dài vì lo trả nợ. May chưa sấp mặt phát nào.

DONGVN

Xe tải
Cụ chắc chưa lấy vợ? ;)). Gấu e ko bắt e nộp tiền, chỉ có đưa tiền học mấy đứa nhóc, tiền điện, nước … cũng … khá sát với lương e rồi. Có thu bao giờ đâu ;))
Bẩm cụ! Con e sắp lấy chồng rồi ợ!

chaytim

Xe điện
Thi thoảng em thẽ thọt, khẽ khàng kiểm tra ví của ox, nếu thấy mỏng mỏng thì nhẹ nhàng thả vào 1 vài tờ xanh, mà y như rằng vài ngày hôm sau em có bộ đồ mới hay món đồ gì mới trong nhà,
Đấy, con đường phấn đấu vào short list một số ít phụ nữ của cụ chủ có dễ đâu.:-s

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em thấy Cụ Xúk nhà mềnh hay thiệt juve99 . Sự am hiểu xuyên đủ các lĩnh vực thế thao, ẩm thực, cái đẹp.. rồi “đĩ quen” nữa ... ;))

Em có ý tưởng lập “Team phan cuồng @xukthal.”

Ví dụ buổi trù bị thì longlon chẳng hạn. Xin ý kiến các tiền bối ạ Kyson1 minhmo LaziCat Trung Hương Manhpđ Lam__Phương lamhaha191 comiki

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Lão chủ thớt ảo thật. Đã gọi là quỹ ĐEN mà kêu gọi người ta chia sẻ bí kíp thì còn gọi gì là ĐEN nữa :))
Cụ ý ảo thật.
À, lương cty bao nhiêu em đưa gấu 100%. Còn lậu là em cày thêm grab bike thì em giữ chắc ko phạm luật nhỉ CCCM? ;;)

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhiều cụ vất vả giấu quỹ thế :)) nhà e sau khi đưa lương cho vợ thì e còn đồng nào e tiêu, ngoài lương thì e có bao nhiêu tiền vợ e cũng k bao giờ hỏi, quỹ công khai luôn k cần đen. Thi thoảng mua sắm, chi tiêu gì cho gia đình thì triển khai phương án nhà nước và nhân dân cùng làm ;)) đóng góp tuỳ tình hình tài chính lúc đấy :))
Cụ cho em 15p vàng ngọc em qua phỏng vấn thêm để chuẩn bị tin bài nhé. Tks!
hong.viwaco Lên phố ạ :-"

LaziCat

Xe container
Em thấy Cụ Xúk nhà mềnh hay thiệt juve99 . Sự am hiểu xuyên đủ các lĩnh vực thế thao, ẩm thực, cái đẹp.. rồi “đĩ quen” nữa ... ;))

Em có ý tưởng lập “Team phan cuồng @xukthal.”

Ví dụ buổi trù bị thì longlon chẳng hạn. Xin ý kiến các tiền bối ạ Kyson1 minhmo LaziCat Trung Hương Manhpđ Lam__Phương lamhaha191 comiki
Em anti fan! Có gờ rúp anti fan thì em xung phong ngay :D

TN1805

Xe điện
Chẳng hiểu tự bao giờ, ở VN ta có 1 quy ước mang tính phổ biến là đàn ông đi làm phải nộp toàn bộ thu nhập cho vợ giữ để chi tiêu trong nhà và nhận lại 1 phần để chi tiêu cơ bản (Ăn sáng, xăng xe...), các ông cần tiêu gì phát sinh thì lại phải "xin" lại 1 phần chính số tiền mình đã nộp.
Cũng có 1 bộ phận phụ nữ (tuy rất nhỏ) thường quan tâm ngược lại ví dụ như:
- Thường kiểm tra ví của ck nếu thấy hết tiền thì tự giác nhét thêm tiền cho ck tiêu pha hằng ngày
- Khi ck có việc đi nhậu với bạn, đi công tác, hay về quê...thì vk tự giác hỏi đã có tiền chưa và đưa cho phần nào nếu chưa có.
Tuy nhiên, đa số những người PN khác thì tiền đã vào kho thì rất khó xuất ra, mặc nhiên coi đó là thuế bắt buộc của đàn ông, các ông chi tiêu ngoài kế hoạch thì tự đi mà kiếm.
Vì thế, xuất hiện cái gọi là Quỹ đen, tức là khoản bí mật ko khai báo với vk, được hình thành từ những khoản thu ngoài lương/thu nhập có khai báo.
Thường những người đàn ông có mối giao thiệp nhiều với bạn bè, đối tác hay sử dụng các dịch vụ ăn uống, văn hóa văn nghệ, chăm sóc sức khỏe...đều buộc phải có Quỹ đen, vì vk ko bao giờ duyệt chi cho những khoản như thế này.
Cách hình thành, bổ sung, cất giấu và sử dụng Quỹ đen mỗi người 1 khác, mời các cụ chia sẻ để anh em đàn ông chúng ta cùng rút kinh nghiệm mà thực hành cho tốt và đảm bảo an toàn, tránh bị lộ dẫn tới vỡ Quỹ.
Bao nhiêu % đàn ông đi làm nộp hết tiền lương cho vợ như cụ nói ?
Ai bắt đàn ông làm thế ? Vợ bắt làm thế à ? Tôi lại không thuộc số đó.

Mà đưa hết tiền cho vợ thì khi có những chi tiêu lớn như : du lịch, sửa nhà, đổi xe thì sao ? Lại bảo vợ đưa tiền à ?

LaziCat

Xe container
Đây có lẽ là tín hiệu “cực tốt, cực may mắn...” với em và cộng đồng anti fan :x Nay em phải soi 1 số thật đẹp để tri ân tấm lòng của Cụ ạ LaziCat
Mọi số đều đẹp cho tới 18:00 bác nhỉ :D