Chi hội Quỹ từ thiện - clb trai tân

BobTran

Xe điện
Anh trọc ơi để tối em nhắn tin soi cầu lam con lô đi nhẩy biết đâu đc 4 nháy la anh em lên đường luôn anh đỡ phải rát cổ nhể:-?

Vietkid

Xe điện
BobTran không lô đề trong thớt từ thiện nhé.

tepty

Xe đạp
Tep ủng hộ quỹ thiện tai 500k, nhờ anh Trọc chuyển giúp tep với nhé. Tep và các bạn NTCM hi vọng sẽ có nhiều cơ hội được đồng hành với các bác hơn nữa.
Tiện đây tep xin cám ơn bác Thachthungtham và bác nước thải đã ủng hộ trung thu cho các cháu mồ côi tại chùa Thọ Am, cám ơn bác Sammurai đã cứu hộ giúp xe của bạn Tep :D
Chúc quỹ Thiện tai có thật nhiều, thật nhiều giao dịch ạ (*)

cudem

Xe buýt
Tep ủng hộ quỹ thiện tai 500k, nhờ anh Trọc chuyển giúp tep với nhé. Tep và các bạn NTCM hi vọng sẽ có nhiều cơ hội được đồng hành với các bác hơn nữa.
Tiện đây tep xin cám ơn bác Thachthungtham và bác nước thải đã ủng hộ trung thu cho các cháu mồ côi tại chùa Thọ Am, cám ơn bác Sammurai đã cứu hộ giúp xe của bạn Tep :D
Xin cảm ơn mợ tep.... phát huy nhé!
thân ái!
@All: Tuyệt.... những tấm lòng hảo tâm!
Phần nguồn thu (đầu vào) của quỹ cháu nhiệt liệt ủng hộ! Để công tác quản lý và vân hành quỹ hiệu quả miềng ngâm cứu thêm phần chế tài chi cho các hoạt động, sự kiện...v.v

Chỉnh sửa cuối:

Thích Triton

Xe điện
Kiếm còn có nick là lý thông đấy mợ tép ạ. Ha. Ha... Cảm ơn mợ tép.

hienty

Xe tăng
Mấy ngày nay nhà cháu mải đi cưa ...ái nơi đất khách quê người, quay về thấy ae đoàn kết, 1 lòng hướng tới điều tốt cho xã hội thật là rưng rưng sung sướng...há há. Đọc qua vài ý kiến của ae, nhà cháu co ý kiến như sau mong các bác lưu tâm:

1/ không xì pem lung tung, chém gió đúng nơi đúng chỗ. Đặc biệt là mấy ông mem mới và mấy ông mem cũ có truyền thống chém gió loại xị khắp nơi. CẤM TÁI DIỄN dưới mọi trường hợp
2/ Việc đặt tên quỹ như thế nào cho phù hợp, theo cháu nên tránh những từ như "từ thiện" vì thực tế chúng ta làm việc này là tại Tâm và là những công việc nhỏ nhoi như hạt cát nên ko dùng những từ đao to búa lớn. Những từ khó hiểu mang tính chất chuyên môn cao như "thiện tai" khiến người nghe cảm thấy lùng bùng...Vậy ta nên đặt sao cho đúng Tâm và sở nguyện? TVC vốn đoàn kết trong mọi việc hì hì, cháu mạn phép đặt cái tên "Đồng lòng" hớ hớ, nghe nó lộn xộn nhưng cũng nói lên đôi điều về chúng ta, hơn nữa khi đặt cạnh các "đối tác" tỉ dụ như Quỹ từ thiện OF và Quỹ Đồng lòng của TVC thì đọc nhanh ra thành Quỹ từ thiện OF đồng lòng với TVC...kaka. Nghe nó mới hòa nhập làm sao. Nên cháu xin có ý kiến như vậy về tên Quỹ.
3/ Việc thành lập Quỹ này mục đích và tôn chỉ đã rõ, nhưng cháu lưu ý các bác rằng đây là 1 việc rất khó. Nó khó vì trong chúng ta ai ai cũng bận cơm áo gạo tiền và quỹ thời gian vô cùng eo hẹp. Nhưng các bác cố gắng hiểu cho khi chúng ta đã thành lập và đưa ra vấn đề này để thảo luận và xây dựng thì vô hình chung chúng ta đã tham gia vào 1 cam kết về việc đóng góp và phát triển 1 việc CỰC TỐT. Nó không chỉ đơn thuần là việc ào ào đóng góp mà việc đóng góp đó phải được thực hiện thành sự việc cụ thể giống như việc các bác đưa xèng cho Gấu mua gạo nấu cơm...ăn hay không là phụ thuộc vào thời gian các bác ở nhà bao nhiêu lâu. Nhưng gạo đã nấu thành cơm rồi dù thơm, dù dẻo hay khê nồng toàn cháy thì cũng mong các bác đừng vì đó mà buồn phiền mà kính mong các bác hiểu cho công lao của người vo gạo. Hãy thường xuyên châm cho bao gạo ngày càng phát triển đó là điều chúng ta hãy cùng nhau cố gắng. Vì thế nên cháu mới mạn phép đặt tên quỹ là "Đồng lòng" chứ không đơn thuần vì vui mà đặt như vậy.
4/ Việc sử dụng quỹ: như đã nói ở trước quỹ này sẽ được dùng để "bao bọc" 1 phần hay toàn phần 1 chương trình nào đó và việc quyết định này phụ thuộc vào Trưởng ban thông qua việc trưng cầu dân ý. Không loại trừ các tình huống thảo luận nhanh và quyết định sớm nên cháu rất mong muốn rằng mọi thành viên TVC đều có thể tìm hiểu và phát hiện mục tiêu cần giúp đỡ, nếu cảm thấy cần thiết bằng trực giác của mình các bác hoàn toàn có thể hội ý nhanh cùng Trưởng ban và quyết định để cho công việc được thuận lợi. Như vậy càng thể hiện được việc chúng ta "Đồng lòng" trong mọi quá trình tương tác.
5/ Một lần nữa...cháu xin hết!!!!
.......

daicatroc

Xe buýt
.... để mọi người titi cho tiện !!!
Dạo này Chủ tịch toàn dùng ngôn ngữ nhạy cảm :D

@ Hiền ty:
1. Không xì pem lung tung, em đồng ý với Bác nhưng mà đi cưa....ái thì sang Thái cần quái gì phải vào Sài gòn lâu thế.
2. Việc đặt tên Quỹ: Duyệt và dừng lại ở đây, các Bác đừng nghĩ thêm cái tên nào nữa nhé
3. Mục đích tôn chỉ: Tán thành
4. Việc sử dụng quỹ: OK
5. Một lần nữa em...đồng ý với Bác

@ Kiến càng: 1000 K là của Kiến càng nó khác của chú Darklight chứ :D

Chỉnh sửa cuối:

triton6789

Xe buýt
Quỹ xôm thế em ủng hộ 500k nhé.

Bughati

Xe buýt
Em cũng xin chung tay với các bác chút đỉnh: 500k. E mấy hôm nay bận quá, sẽ tìm cách chuyển đến cụ 10%.

Song Hong

Xe buýt
em cũng nộp quỹ 500k vào quỹ, e gặp bác VTA sau nhé

tobala

Xe máy
nhân đây cũng xin ý kiến tất cả các thành viên TVC về việc CLB sẽ tự tổ chức (quyên góp + vận chuyển) định kỳ hàng năm 1 vài chuyến từ thiện tới các vùng sâu vùng xa, nơi thực sự cần tới sự giúp đỡ của chúng ta !

daicatroc có kinh nghiệm về việc này sẽ cùng BĐH lên kế hoạch, sau đó sẽ thông báo để tất cả các thành viên cùng đóng góp ý kiến !!!
Thưa các bác,
Hôm trước các bác cứ hỏi sao dạo này Tobala không thấy xuất hiện giang hồ. Em thấy các bác nói cũng đúng. Lần này xuất hiện xin các bác bớt chút thời gian nghía qua cái tâm sự hơi phần " dài dài' của em. Có bác nào thấy em dở hơi thì xin ném đá nhè nhẹ thôi nhé.

Vấn đề là như dzay...

Việc CLB chúng ta quan tâm tới các công việc " lá lành đùm lá rách" là một việc làm hết sức hoan nghênh và cần được khuyến khích, nhân rộng. Bản thân em luôn ủng hộ hết mình cả vật chất lẫn tinh thần đối với các hoạt động như thế này. Tuy nhiên đến thời điểm này em vẫn chưa tham gia đóng góp vào quỹ tạm gọi là " Đông Lòng" như bác Hiền ty đề nghị là bởi vì em còn một số điều băn khoăn muốn chia sẻ cùng các bác:

- Em nghĩ các hoạt động " lá lành đùm lá rách" như thế này nên nằm dưới danh nghĩa TVC để không những các thành viên của TVC cảm nhận được mình đã làm được một việc gì đó có ích cho xã hội (dù còn rất nhỏ bé) mà còn giúp nâng cao vị thế CLB của chúng ta. Sau này, không loại trừ khả năng CLB của chúng ta sẽ hoạt động một cách truyên nghiệp hơn, được sự công nhận và bảo vệ của luật pháp, xã hội, có con dấu và pháp nhân đầy đủ. Việc các hoạt động mang tính cộng đồng dưới danh nghĩa CLB như thế này sẽ giúp một là thu hút thêm thành viên, mở rộng CLB, hai là sẽ dễ hơn trong việc nhận được sự ủng hộ từ các nhà quản lý khi chúng ta cần. Do vậy em đề nghị quỹ này sẽ không hoạt động độc lập với quỹ của CLB ( như Đại Ca Trọc đề nghị) và phải được sự điều hành, quản lý thống nhất bởi BCH của TVC do anh em chúng ta tín nhiệm bầu ra

- Nếu đã là quỹ hoạt động dưới danh nghĩ CLB thì khoản đóng góp này em đề nghị là bắt buộc đối với các member. Các hoạt động mang tính tương thân, tương ái là một phần không thể thiếu trong TVC nói chung và trong các chuyến đi của TVC nói riêng và như vậy các member có nghĩa vụ đóng góp vào quỹ này.

- Đối với từng hoạt động hoặc các chuyến đi cụ thể, nếu có các hoạt động " ủng hộ, từ thiện" nếu thấy hợp lý thì BCH sẽ xem xét và quyết định trích quỹ để ủng hộ cho chương trình này. Tất nhiên các hoạt động này sẽ phải đảm bảo đứng dưới name của TVC ( Ví dụ có logo, băng rôn...). Đối với các thành viên tham gia chuyến đi cụ thể này nếu cảm thấy phần trích quỹ của CLB còn ít thì có thể tự nguyện đóng góp thêm trên tư cách cá nhân cho chuyến đi hay hoạt động củ thể đó. Và như vậy nguồn chi cho các hoạt động từ thiện dưới tên TVC sẽ được hình thành từ hai khoản: Trích từ quỹ đóng góp bắt buộc của TVC và ủng hộ tùy tâm của các thành viên tham gia các chuyến đi hay hoạt động cụ thể. Tại sao em đưa ra ý kiên này là bởi vì có một thực tế rất rõ ràng là không phải thành viên nào của TVC cũng tham gia được tất cả các chuyến đi của TVC

- Về chi tiêu của quỹ TVC nói chung và quỹ từ thiện nói riêng. Giống như làm budget cho công ty, em đề nghị BCH có những quy định chi tiêu cụ thể ví dụ: Tổng quỹ là 100%. Hàng năm sẽ chi cho quảng cáo 20%, từ thiện 20%, ăn chơi 30%, thăm hỏi ốm đau 10%, ngoại giao 20%. Như vậy việc theo dõi và điều hành quỹ và các hoạt động của CLB được dễ dàng, đơn giản. Em lấy ví dụ nếu chúng ta tổ chúc sinh nhật TVC cuối năm nếu quỹ ăn chơi 30% không đủ thì không phải chúng ta lấy từ các khoản ngoại giao hoặc thăm hỏi sang mà chúng ta sẽ huy động từ những người tham buổi lễ sinh nhật phần thiếu hụt đó. Điều này sẽ đảm bảo nguyên tắc công bằng trong TVC. Đây là một nguyên tắc tối quan trọng để anh em chúng ta có thể ngổi với nhau được bền lâu.

- Các hàng hóa mà chúng ta ủng hộ người dân cần phải được chọn lọc và thực sự cần thiết, đồng thời không phá vỡ nét đẹp văn hóa địa phương. Em lấy ví dụ tuyệt đối không nên tặng quần áo người Kinh chúng ta cho người dân tộc thiểu số. Điều này vô hình chung chúng ta đang làm mất đi các bộ trang phục dân tộc truyền thống hàng trăm nam nay của họ.

- Em đồng ý hoàn toàn với bác chủ tịch về việc hàng năm TVC nên có lịch cố định tối thiểu 3 hay 4 chuyến làm từ thiện tới các vùng sâu xa nơi thực sự cần sự giúp đỡ của chúng ta. BCH cần lên lịch từ đầu năm và báo sớm cho lịch cho toàn thể member được biết để sắp xếp và lên lịch.

- Việc làm từ thiện của chúng ta cũng nên đa dạng hơn. Không nhất thiết lúc nào cũng là tặng quần áo, sách vở cho trường học. Nếu được chuẩn bị ký lưỡng chúng ta có thể tổ chức với sự tham gia của nhiều thành phần xã hội. Các hoạt động ủng hộ mang tính chất bền vững hơn có thể bao gồm xây dựng lớp học cho các vùng khó khăn, ủng hộ con trâu, con bò cho bà con nghèo, tổ chức đưa nước sạch về cho dân bản, tổ chức khám bệnh miễn phí cho người nghèo, trở thành người bảo trợ cho các trường hợn rất khó khăn, nghèo khó, hiếu học....Hàng năm chúng ta có thể tổ chúc các chuyến đi quay lại nhũng nơi mà chúng ta ủng hộ xem việc làm của chúng ta có thực sự có tác động tích cực đến đời sống vật chất, văn hóa, tinh thần của người dân bản địa hay không

Chỉnh sửa cuối:

V.T.A

Xe điện
Em xin up bản DS tính đến 7h sáng 17\09\2011

1.Các bác dùng tiền điện tử chuyển cho em về:
Tên TK : Vu The Anh
Số TK :0011000670706
Ngân hàng TMCP Việt nam (Vietcombank)

Khi chuyển các bác nhớ ghi tên Nick + nội dụng để em còn update
Nhấn trực tiếp bằng thẻ connect 24 các bác SMS tên nick + nội dung cho em về số: 0913340543

2.Chuyển tiền mặt thì các bác tập trung ở đâu,đầu mối bác nào đó rồi gọi em qua cafe
(dạo này mình giống anh Phú thích uông coca ngắm chân dài:-ss)

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em vừa bay về, vừa đổi ngoại tệ sang VND roài hihi, em xin đóng góp 500k nhá.

kiến càng

Xe tải
tiền mặt nộp cho ông phú đi anh :D

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em vua chuyển rồi ạ, bác kiểm tra hộ em nhé, so TK của em là: 0011000570587 cua VCB

daicatroc

Xe buýt
Cám ơn Bác Tobala, em thấy Bác thực sự là người nhiệt tình và tâm huyết với CLB nên mới góp ý tham gia xây dựng hoạt động chu đáo như vậy, em cũng xin trao đổi thêm với Bác về quan điểm của cá nhân em khi lập thớt này:

- Đầu tiên là việc em xác định hoạt động của CLB chúng ta là vui chơi, xe cộ là chính, do đó hoạt động từ thiện chỉ kết hợp vào thôi chứ không phải là hoạt động chuyên nghiệp (VD: Diễn đàn Từ thiện Người tôi cưu mang.com) chẳng hạn.
- Thứ hai đã là không chuyên nên tính chất đóng góp cũng là tùy tâm, việc bắt buộc đóng góp làm từ thiện em thấy không thỏa đáng, việc này làm em liên tưởng đến việc đi họp phụ huynh phải đóng góp các khoản quỹ trường lớp. Hơn nữa anh em đến đây để vui chơi mà lại ràng buộc thêm trách nhiệm thì mất vui.
- Chính vì không chuyên nghiệp và tùy tâm nên em thấy Quỹ này độc lập khỏi Quỹ đội là hợp lý :
+ Lí do là ai muốn tham gia thì đóng góp, không liên quan đến khoản phí thường niên của anh em khác, Em thử đưa ra một ví dụ thế này Bác sẽ xử lý thế nào:
Có một thành viên mới muốn tham gia hội đóng hội phí để tham gia, nhưng không muốn nộp tiền vào Quỹ từ thiện : Tôi đi chơi xe chứ có định tham gia làm từ thiện đâu ? Bác tính sao, không cho người ta chơi cùng à ???
+ Ở công ty Bác hoàn toàn có thể xây dựng budget được vì ở môi trường đó có sự ràng buộc, còn ở CLB chúng ta không có bất cứ sự ràng buộc hành chính nào cả, Chính vì vậy việc Bác đề xuất về phân chia Quỹ tuy chính xác nhưng không phù hợp.
- Về hoạt động dưới danh nghĩa CLB TVC thì vấn đề này là đương nhiên, tất cả mọi hoạt động lớn nhỏ được anh em đồng lòng, chung sức, xây dựng, thực hiện, phát triển tại topic này thì đương nhiên là dưới danh nghĩa CLB rồi..... ngay cả hoạt động từ thiện cũng vậy. Nếu em có kêu gọi các anh em giúp đỡ chương trình nào đó, em đều công khai tên CLB và người giúp đỡ rõ ràng.
- Việc hoạt động thiện nguyện không thường xuyên và không chuyên nghiệp như vậy thì việc xây dựng kế hoạch một năm 3 hay 4 chuyến là việc không phù hợp vì nhân lực thực hiện ? tiền đâu ? (nguồn quỹ của chúng ta quá nhỏ bé). Cái cách chúng ta đang làm đơn giản là tự phát và kết hợp với các chuyến đi offroad, đi chơi, kết hợp với các đơn vị bạn để thực hiện và ai có gì góp đấy.
- Về quan điểm của Bác trong việc tặng quà cho Bà con Dân tộc "...tuyệt đối không nên tặng quần áo người Kinh chúng ta cho người dân tộc thiểu số. Điều này vô hình chung chúng ta đang làm mất đi các bộ trang phục dân tộc truyền thống hàng trăm năm nay của họ..."

Em lại xin có ý kiến thế này
:Từ trước đến nay không những chúng ta mà rất nhiều đơn vị, cá nhân lên tặng quần áo cho Bà con các Dân tộc và đều được bà con đón nhận nhiệt tình, nhưng chúng ta tặng thêm quần áo cho họ chứ có lấy mất đi trang phục dân tộc của bà con đâu, nhiều nơi bà con quần áo còn không đủ mà mặc, lấy đâu ra trang phục truyền thống, hai việc này khác nhau hoàn toàn. Ngay cả Quy định về việc mặc đồng phục cho học sinh các cấp cũng được Nhà Nước ta thống nhất trên toàn quốc, không phân biệt tôn giáo, dân tộc cơ mà. Trong đó vẫn khuyến khích bà con mặc và duy trì các trang phục truyền thống, nhưng những quy định về đồng phục thì bà con vẫn phải tôn trọng.

- Việc các hoạt động từ thiện của chúng ta phải đa dạng hơn như Bác nói cũng rất chuẩn và là mong muốn của bất cứ ai trăn trở với những hoạt động từ thiện, mong muốn đưa cho bà con cái cần câu cá chứ không phải là con cá....... nhưng nhìn lại chúng ta có gì, vấn đề này lại trở lại ý em đã nêu đầu tiên.. chúng ta vẫn chỉ là những người làm từ thiện không chuyên, hơn nữa nếu đặt ra kỳ vọng quá lớn so với sức chúng ta thực hiện được thì theo em : Hãy làm tốt nhất những gì mà mình có thể đi đã

- Bản thân anh em tham gia CLB là muốn tìm đến môi trường thật sự vui vẻ thoải mái, tạm thời li khai khỏi vòng xoáy cơm áo gạo tiền, xa lánh khỏi bon chen, chèn ép, lừa lọc, nhỏ nhen ngoài xã hội, nếu đến đây mà tiếp tục chui vào một cái vòng xoáy như thế nữa thì trốn đi đâu bây giờ. Ở đây mong sao được làm những gì mình thích, được nói những gì mình nghĩ, chơi những gì mà mình khoái không phải để ý , căn ke, từng câu nói một, từng đồng xu một cho vừa lòng mọi người thì vui biết mấy. Hơn nữa khi bây giờ kinh tế khó khăn, công việc làm ăn của nhiều anh em cũng chật vật , ngoài lo lắng cho gia đình, công ty, thì còn hàng trăm mối lo khác, tiền nong không phải ai cũng dư dả như ai, mỗi người mỗi khác, Vậy nên việc xây dựng bất cứ hoạt động nào cũng vậy, em cũng dựa trên quan điểm dễ làm dễ thực hiện, phù hợp với điều kiện anh em, lựa cơm gắp mắm, vui vẻ đồng thuận là hay nhất Bác ạ

Vài lời chia sẻ cùng Bác, cám ơn Bác nhiều

Chỉnh sửa cuối:

Thích Triton

Xe điện
Thương bệnh binh vẫn làm từ thiện chứ. Đang cần làm từ thiện đây. Vẫn đóng BT nhé.