[Funland] Quyền được sống

Linhmkt

Xe buýt
"PHÁ THAI", nên phá hay để lại thai nhi là một chủ đề nhạy cảm trong nước cũng như trên toàn Thế giới.
Theo như em tìm kiếm thì dữ liệu ở Việt Nam và Thế giới thì thấy lấy mốc ở năm 2017. VN nằm trong top 3 các nước có tỷ lệ phá thai nhiều nhất Thế giới và dẫn đầu Châu Á.

1.Trung Quốc: 7,93 ca
2. Nga: 2,28 ca
3. Việt Nam: 1,52 ca
4. Mỹ: 1,4 ca
5. Ukraina: 600000 ca

Việc tầm soát dị tật thai nhi trước và sau khi sinh sẽ có chuẩn đoán tốt để chọn lọc ra em bé có sức khoẻ tốt. Song lại có những bất cập rào cản về nhân quyền, kiểm soát giới tính( phá vỡ quy tắc tự nhiên)...

Trên Thế giới các Quốc gia có luật phá thai khác nhau, có những nước cực kỳ nghiêm ngặt được coi là bất hợp pháp và những Quốc gia khác có những quy định cụ thể, trong đó luật Việt Nam cấm các hành vi phá thai trên 22 tuần tuổi.

Cá nhân em thì không đồng ý với việc phá thai, còn các Cụ/Mợ thì sao ạ?
Bài viết em biên còn non nên mấy Cụ/Mợ có gạch đá thoải ạ. Cùng bàn luận theo quan điểm riêng trên tinh thần vui vẻ, văn minh. Chúc CCCM buổi trưa an lành.
Em nghĩ luật phải quy định chi tiết hơn nữa kiểu như quy định cấm phá thai dưới 22 tuần là okie, nhưng 22 tuần là hơi nhiều vì 22 tuần = 5 tháng tức là thai cũng hình thành não bộ và các chức năng não bộ rồi. Tuần 4 là đã có thể siêu âm và mẹ kiểu gì cũng phát hiện ra sự tồn tại của đứa trẻ rồi. Tức là tính thời điểm bắt đầu biết , muộn thì cũng là 8 tuần. Thế nên e nghĩ quy định 12 tuần là hợp lý. Thời điểm này đứa trẻ cũng bớt cảm thấy gì nhiều.
Còn việc
Để một đứa trẻ dị tật ra đời, thì cũng là tội lỗi của bậc làm cha mẹ và cả xã hội nữa ? Các ông các bà nhân quyền cấm phá thì có nuôi chúng nó đâu, chỉ có cha mẹ cùng bản với bản thân đứa trẻ đó là người phải chịu đựng tất cả hàng chục năm trong cuộc đời dưới áp lực xã hội gia đình văn hoá công việc tiền tài ? Thế nên mấy thằng hay nói đạo lý em thấy sống như ...cccm ah! Quyền được sống hay bị bọn xã hội vs nhân quyền bắt phải chịu đựng địa ngục ? Thế để quyền được sống tồn tại chúng ta phải chà đạp bao nhiêu quyền khác của chủ thể đó? Khi nào xã hội tiến bộ , khkt tiến bộ có thể sữa chữa toàn bộ các dị tật đấy thì hãy nói lại chuyện này sau được ko ah ?

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ đang tiến lên phía trước hay đi ngược lại tiến bộ của nhân loại?
Cả nước Mỹ đang sôi sục và thế giới cũng vậy.
Chủ đề nay đang quá nóng và nó sẽ quyết định cán cân của cuộc bầu cử Mỹ sắp tới.

Đây là ý kiến của một chuyên gia phía VN:

Chỉnh sửa cuối:

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Và quyết định đẩy căng thẳng giữa 2 đảng ở Mỹ lên cao trào một lần nữa có bàn tay của anh Trump

groupon

[Tịch thu bằng lái]

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Nước Mỹ sẽ nghiêng ngả vì xung đột tưởng như không lớn này nhưng thực ra nó lại rất lớn vì đứng đằng sau nó là quyết định mang màu sắc tôn giáo.
Nhưng để đánh giá đó là quyết định tiến bộ hay thụt lùi sẽ là cả một quá trình hàng chục thậm chí hàng trăm năm

"Màu sắc của yếu tố tôn giáo
Ởmột góc độ khác, một số quan điểm cho rằng sự chia rẽ trong ý kiến của dư luận Mỹ về vấn đề phá thai cũng mang màu sắc của yếu tố tôn giáo."
em trích trong link này, ở phía ngược lại, những người bảo thủ cho rằng, đã cứu được 70 triệu sinh mạng phải ra đi mỗi năm một cách bất đắc dĩ:

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
"PHÁ THAI", nên phá hay để lại thai nhi là một chủ đề nhạy cảm trong nước cũng như trên toàn Thế giới.
Theo như em tìm kiếm thì dữ liệu ở Việt Nam và Thế giới thì thấy lấy mốc ở năm 2017. VN nằm trong top 3 các nước có tỷ lệ phá thai nhiều nhất Thế giới và dẫn đầu Châu Á.

Việc tầm soát dị tật thai nhi trước và sau khi sinh sẽ có chuẩn đoán tốt để chọn lọc ra em bé có sức khoẻ tốt. Song lại có những bất cập rào cản về nhân quyền, kiểm soát giới tính( phá vỡ quy tắc tự nhiên)...

Trên Thế giới các Quốc gia có luật phá thai khác nhau, có những nước cực kỳ nghiêm ngặt được coi là bất hợp pháp và những Quốc gia khác có những quy định cụ thể, trong đó luật Việt Nam cấm các hành vi phá thai trên 22 tuần tuổi.

Bài viết em biên còn non nên mấy Cụ/Mợ có gạch đá thoải ạ. Cùng bàn luận theo quan điểm riêng trên tinh thần vui vẻ, văn minh. Chúc CCCM buổi trưa an lành.
Nếu các số trên là triệu ca thì VN đứng đầu thế giới về TỶ LỆ PHÁ THAI trên tổng số dân.

khong phanh

Xì hơi lốp

Số ca cụ viết cũng ko dc rõ ràng và nhất quán nên em ko muốn đọc quan điểm của cụ làm gì.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
cuộc bầu cử ở Mỹ sắp tới lại nóng vì cuộc chạy đua giờ không những về quan điểm chính trị mà cả là quan điểm tôn giáo. Sẽ cực kỳ gay cấn.
"Quyền phá thai và kỳ bầu cử cận kề
Hiện nay, đảng Dân chủ giữ đa số tại Hạ viện, trong khi tỉ lệ nghị sĩ của hai đảng tại Thượng viện đang ở thế cân bằng (50/50).
Trước khi phán quyết Roe v Wade bị Tòa án Tối cao lật ngược, Đạo luật Bảo vệ Sức khỏe Phụ nữ chỉ giành được 49/100 phiếu bầu tại Thượng viện, dù đã được Hạ viện thông qua. Tất cả 50 thành viên đảng Cộng hòa và Thượng nghị sĩ Joe Manchin của đảng Dân chủ đã bỏ phiếu chống thông qua dự luật này.
Để đưa quyền phá thai trở thành quyền hiến định, dự luật cần được thông qua tại Hạ viện và nhận được đồng thuận của ít nhất 60 thượng nghị sĩ.
Với ưu thế tại Hạ viện hiện nay, đảng Dân chủ cần giành thêm chiến thắng trong cuộc bầu cử giữa kì tại Thượng viện vào tháng 11 tới đây nếu muốn đạt mục tiêu thúc đẩy đồng thuận đối với Đạo luật Bảo vệ Sức khỏe Phụ nữ.
Đây chính là cơ sở để nhiều nhà dự báo cho rằng Roe v Wade sẽ trở thành một trong những vấn đề trọng tâm trong chiến dịch vận động cho cuộc bầu cử Quốc hội giữa kì sắp tới."

uchihafuurin

Xe buýt
Cái này khó nói cụ ạ. Em thì ko ủng hộ việc phá thai. Nhưng trong 1 số trường hợp đình chỉ thai kỳ là điều cần thiết thì vẫn phải chấp nhận. Có điều ranh giới giữa việc "cố tình" và "chẳng đặng mà đừng" nó cũng mong manh lắm.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Vậy là khả năng đảng Cộng hòa lật ngược tình thế lại có thể xảy ra, vì một lần nữa, nước Mỹ lại chia rẽ sâu sắc.

Và điều này không chỉ chia rẽ sâu sắc tại nước Mỹ, nó sẽ là điều gây tranh cãi và chia rẻ trên bàn ăn mỗi gia đình, trên bàn cafe ở các quán....ngay giữa các cặp vợ chồng....

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Cái này khó nói cụ ạ. Em thì ko ủng hộ việc phá thai. Nhưng trong 1 số trường hợp đình chỉ thai kỳ là điều cần thiết thì vẫn phải chấp nhận. Có điều ranh giới giữa việc "cố tình" và "chẳng đặng mà đừng" nó cũng mong manh lắm.
Khi tiếp cận một vấn đề đầy đủ, chúng ta đang tập một thói quen vô cùng đặc biệt: chấp nhận thế giới là một mảnh ghép đa màu sắc về quan điểm sống, chính trị và tôn giáo

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Không nên cấm.
1. Những thai nhi phải phá theo khuyến cáo của bác sỹ.
2. Những trường hợp không đủ khả năng nuôi dạy, chăm sóc.
Chuẩn.
Phàm là loài người thì phải sinh đẻ "có kế hoạch", có kiểm soát.
Tất nhiên phải làm tốt ngay từ đầu: tránh thai.

uchihafuurin

Xe buýt
Khi tiếp cận một vấn đề đầy đủ, chúng ta đang tập một thói quen vô cùng đặc biệt: chấp nhận thế giới là một mảnh ghép đa màu sắc về quan điểm sống, chính trị và tôn giáo
Chẳng qua là lực bất tòng tâm thôi cụ. Em làm mẹ, nhiều khi thấy các con bị bỏ cũng xót ruột lắm dù chả phải con mình. Có điều mình nvay ko có nghĩa cha mẹ bé cũng vậy. Nên có xót cũng chẳng làm tnao được.

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp

Mong cụ đưa ra thêm thớt quyền được chết...cho cân.

Xakhơi.

Xe hơi
Em quan điểm không đồng ý phá thai nhi, như xưa em mà không cứng rắn thì suýt mất cu con em, mẹ cháu cúm lúc thai 2 tháng mà cứ bảo đi bỏ do sợ dị tật( vì nghe người ta nói), chị em xúm vào nói theo, em không đồng ý bỏ xác định có dị tật e vẫn để cháu ra đời, may mắn cháu được làm người và rõ đáng iu.
Sau đó trong một chương trình truyền hình cùng năm thì phải có 1 phóng sự khá xúc động nói về vấn đề này tựa là : Cha mẹ xin lỗi con. E tìm lại Ytb không thấy .

hatinh5760

Xe điện
Theo e, và khá nhiều bạn gái người Đức học cùng đại học cùng quan điểm: nếu đứa trẻ sinh ra không do mong muốn, mong chờ, là phạm lỗi kỹ thuật, thì tốt hơn cho các bên là không sinh ra bé.
Và khi chưa sinh ra, thì chưa là sinh linh, thì không thể gọi là mord _ sát hại.