[Funland] Quyền lực cá nhân trong gia đình

Thực ra khi mắc sai lầm họ nhận ra để rút kinh nghiệm thì có lẽ mọi chuyện đã khác. Nhưng lặp lại quá nhiều chỉ khiến mọi người xung quanh mệt mỏi. Có những lúc cũng ko còn cảm giác gì nữa, chỉ muốn có những khoảng lặng một mình nhưng cuộc sống và con cái vẫn diễn ra nên thật khó để thoát hoàn toàn để đc là chính mình mợ ạ
Dạ mợ, nhiều khi đàn ông họ cứ nghĩ lấy vợ về là của mình rồi thì cứ bỏ mặc cho vợ mọi thứ, có thể người đàn ông của mợ là người tốt và mơ cũng là người tốt ,nhưng đâu phải hai người tốt ở với nhau là hạnh phúc đâu ạ.
Nếu mợ còn sức chịu đựng thì hãy chịu đựng, còn không thì dừng chân,nhưng em đoán là ở thời điểm hiện tại mợ chưa làm được đâu ,khi mợ đang giãy dụa,đang than vãn thì không có gì đáng lo ngại, chỉ khi nào mợ bình thản quyết định thì mợ mới làm được.Mợ cũng đừng dại đem nỗi đau của mình đi so sánh với nụ cười người khác, nhà nào cũng vậy thôi chỉ có ít hay nhiều.
Em có người bạn cũng đã lay lắt trong hôn nhân của mình tận 3 năm, cũng đã trải qua những giai đoạn như mợ bây giờ, mất ăn mất ngủ và chẳng có chỗ nào bấu víu dựa dẫm rồi quyết định ly thân.Người chồng có lẽ không tin bạn em dám làm thế mấy ngày đầu còn thờ ơ cơ , giờ thì cứ dựa vào nhà ngoại muốn vợ quay về,tuy nhiên bạn em nó xác định rồi mợ ạ.Thời gian đầu cũng lay lắt lắm hoảng hốt lo sợ nhưng giờ tâm lý ổn rồi.

vikingloveu

Xe buýt
Vấn đề quan trọng này cụ phải hỏi VỢ em

E đọc được ở đâu đó nói rằng quyền lực cá nhân tức là tính gương mẫu. Người đàn ông quyền lực trong gia đình là người làm tất cả vì mẹ của các con mình, vì các con, từ chuyện tiền bạc đến lao động cật lực, con cái nhìn vào là cảm nhận được hết. Gương mẫu, gương mẫu nhất là đối xử với mẹ của chúng như thế nào thì chúng sẽ đối xử với mình như thế.
Không biết quan điểm của cccm như thế nào?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
E đọc được ở đâu đó nói rằng quyền lực cá nhân tức là tính gương mẫu. Người đàn ông quyền lực trong gia đình là người làm tất cả vì mẹ của các con mình, vì các con, từ chuyện tiền bạc đến lao động cật lực, con cái nhìn vào là cảm nhận được hết. Gương mẫu, gương mẫu nhất là đối xử với mẹ của chúng như thế nào thì chúng sẽ đối xử với mình như thế.
Quyền lực nói chung và tính gương mẫu nói riêng là 2 mặt của một vấn đề, nó hoàn toàn khác nhau và đôi khi nó còn biểu hiện tính đối lập nhau đấy ạ.

Tuy nhiên nếu có quyền lực lại thể hiện tính gương mẫu thì quá hoàn hảo!

Em ko có ý định chia sẻ đời tư trên này, việc lập thớt ban đầu chỉ muốn thấy quan điểm đa chiều để tự mình nhìn nhận. Nhưng câu chuyện đã đi xa hơn dự định và em ko có ý chia sẻ cụ thể hơn nữa. Việc khách quan thì có họ hàng, bạn bè nhìn nhận nữa, em ko phiến diện theo ý mình mợ ạ! Cảm ơn mợ đã quan tâm, chia sẻ
Hôm nay em rảnh liệu mợ có muốn chia sẻ cho em biết một vài ví dụ về sai lầm của họ đc không? Biết đâu em ở ngoài sẽ có cái nhìn khách quan hơn cho mợ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
đặt vấn đề đã sai thì không bàn đc, chẳng ai nói ql là phải gương mẫu cả, xã hội ko tưởng chăng

môt người chỉ cần ngồi yên, nhấm nháp chén trà mà mọi việc ngăn nắp, đâu ra đấy, ai cũng rõ phận sự của mình

một kẻ hò hét quát tháo khản cổ bỏng họng, đôi khi nâng chân hạ tay mà mọi việc vẫn lanh tanh bành, chẳng ai biết phải làm gì

quyền lực ko thể trao, cũng ko thể nhận mà phải tự tạo ra, trong nn chức vụ trao như nhau, nhưng ông thì quyền lực, ông thì như bó rơm, vua chúa xưa cũng thế

uy và nghiêm mới sinh ra quyền lưvj, làm như cún mà ko kiên định chỉ đc quý thôi, đôi khi còn đc quý hão

cụ thớt đọc cuốn “quyền lực của người ko quyền lực” hay “hàn phi” hoặc cả hai rồi bàn tiếp

Vâng cụ, em chỉ bàn trong mô hình gia đình nhỏ thôi cụ ah
đặt vấn đề đã sai thì không bàn đc, chẳng ai nói ql là phải gương mẫu cả, xã hội ko tưởng chăng

môt người chỉ cần ngồi yên, nhấm nháp chén trà mà mọi việc ngăn nắp, đâu ra đấy, ai cũng rõ phận sự của mình

một kẻ hò hét quát tháo khản cổ bỏng họng, đôi khi nâng chân hạ tay mà mọi việc vẫn lanh tanh bành, chẳng ai biết phải làm gì

quyền lực ko thể trao, cũng ko thể nhận mà phải tự tạo ra, trong nn chức vụ trao như nhau, nhưng ông thì quyền lực, ông thì như bó rơm, vua chúa xưa cũng thế

uy và nghiêm mới sinh ra quyền lưvj, làm như cún mà ko kiên định chỉ đc quý thôi, đôi khi còn đc quý hão

cụ thớt đọc cuốn “quyền lực của người ko quyền lực” hay “hàn phi” hoặc cả hai rồi bàn tiếp

spartacus88

Xe tăng
Trách nhiệm đi đôi vs quyền lợi. E nghĩ vậy. Trong gia đình em thì nói 1 là 1

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em chỉ bàn trong mô hình gia đình nhỏ thôi cụ ah
vâng mợ, e chỉ bàn chuyện trong gia đình thôi, xung quanh nữa

nên đàn ông cần cái uy nghiêm để định hướng, phụ nữ cần cái nhu thuận để sinh dưỡng, nam thì cương cường, nữ thì nhu thuận, nam cần khí, nữ cần huyết, trái khoáy là tai hoạ

nhiều khi gia đình chỉ cần có hình bóng người đàn ông, dù họ ko làm gì, nhất là xung quanh toàn hàng xóm họ hàng

còn benow sống đơn lẻ độc lập họ cảm nhận khác

be bư

Xe ngựa
quyền lực là mình được làm mọi thứ mình thích , kể cả khi người khác có thích hay ko , có phục hay không . gương mẫu là làm cho người khác noi theo . giải thích quyền lực bằng gương mẫu , các cụ trên này gọi là đánh tráo khái niệm

L.C.D

Xe container

Em nghĩ ý kiến của cụ rất hay. Rất đáng suy ngẫm ạ.
Mợ chủ đang nhầm lẫn giữa việc nêu gương với việc tạo ra ảnh hưởng trong gia đình. Mợ đang bức xúc với cách hành xử của ông chồng, nên nghĩ là cách ông í đối xử với mợ sẽ ảnh hưởng tới cách các con mợ hành xử sau này - ý mợ là chúng nó sẽ đối xử với bố như bố đã đối xử với mẹ. Nhưng em nghĩ mợ cứ bỏ qua ông í 1 thời gian xem sao, ko bực tức ko bức xúc, việc mợ mợ cứ làm, tìm thêm những niềm vui và sự khuây khoả từ bạn bè. Em thấy phụ nữ cứ chú tâm quá vào gđ mà bỏ bẵng bạn bè là hơi sai lầm đấy.

Ông chồng em cũng khá vô tâm và cực kỳ gia trưởng, nhưng em có quan điểm là, bất luận ông chồng hành xử như nào, em vẫn hành xử và dạy con em hành xử theo cái chuẩn mực cơ bản của con người. Tức là ko vì ông í ko tốt mà em đáp trả hay mong con đáp trả. Cũng may là ông í là người biết, nên theo thời gian, ông í cũng thay đổi rất nhiều theo hướng tích cực. Nhưng em phải thay đổi trước, thay đổi rất nhiều trc hết là ở tư tưởng. Thay vì chờ đợi ông í biết quan tâm tới mình, em tự quan tâm tới em. Kiểu như có ông í thì tốt, ko có cũng chẳng sao. Có quãng thời gian ông í có lẽ cảm thấy bị ra rìa, em đoán thế, nên ông í phải tự biết điều chỉnh để ko trở thành ng thừa.
Cũng phải mất nhiều năm, phải rất kiên định để theo đuổi đường lối mềm mỏng, trong mọi mối quan hệ với gđ chồng chứ ko chỉ riêng ông chồng, mỗi năm thay đổi chút xíu, thì em mới đạt đến cảnh giới như bây giờ. Giờ thì em nhỏ tuổi nhất nhà (chồng em con út ít nên các anh chị già đinh rồi) nhưng ý kiến của em luôn đc tôn trọng, mọi ng cũng chăm sóc và chiều chuộng em.
Nhưng thực ra, em vẫn nhìn nhận em may hơn khôn, may mắn vì dù sao ông chồng và gđ ông í biết trân trọng cố gắng và những giá trị tốt đẹp mà em gây dựng. Còn với ng ko biết nhìn nhận, thì dù mình có cố gắng tới đâu cũng chẳng ăn thua, mợ nhỉ.

wave-tau

Xe container
Nhà em bổ đầu chia đôi hết, từ việc nhà đến việc kiếm tiền, chăm con.
Tất nhiên đường lối chiến lược và kế hoạch lâu dài do em đề ra và vợ có quyền hưởng ứng hoặc ko hướng ửng (phải có lý do). :D

vuronaldo05

Xe tải
Trong gia đình
Kẻ có ý niệm muốn "nắm giữ quyền lực" thì đã là kẻ thất bại rồi

"Gia đình là để yêu thương", nghe tuy sến nhưng sự thật là thế hehe

namln

Xe máy
Gia đình em không phân chia quyền lực mà phân chia "trách nhiệm", nhiệm vụ của ai người đó quyết các cụ ạ.

Dạ vâng cụ, em chỉ muốn nói quyền lực mềm khiến mọi người phải tâm phục khẩu phục ạ, còn quyền lực chỉ để sai khiến thì trong gia đình sẽ khó bền vững ạ
quyền lực là mình được làm mọi thứ mình thích , kể cả khi người khác có thích hay ko , có phục hay không . gương mẫu là làm cho người khác noi theo . giải thích quyền lực bằng gương mẫu , các cụ trên này gọi là đánh tráo khái niệm

be bư

Xe ngựa
Dạ vâng cụ, em chỉ muốn nói quyền lực mềm khiến mọi người phải tâm phục khẩu phục ạ, còn quyền lực chỉ để sai khiến thì trong gia đình sẽ khó bền vững ạ
chả ai gọi là quyền lực mềm cả . nên gọi là sự kính trọng và tôn trọng . nên đổi thành muốn tôn trọng và kính trong trong gia đình thì nên làm gì

Trách nhiệm là một vế cụ ạ, gương mẫu trong cách sống là xây dựng uy tín bản thân, hai điều đó song hành thì nền tảng gia đình mới vững chắc
Gia đình em không phân chia quyền lực mà phân chia "trách nhiệm", nhiệm vụ của ai người đó quyết các cụ ạ.

Khi đạt đến độ yêu thương cao nhất thì quyền lực phát huy tối đa rồi cụ ạ
Trong gia đình
Kẻ có ý niệm muốn "nắm giữ quyền lực" thì đã là kẻ thất bại rồi

"Gia đình là để yêu thương", nghe tuy sến nhưng sự thật là thế hehe