[Funland] Quyển Nhật ký cũ- Nỗi đau thân phận đàn bà!

Altis8629

Xe tải
Đọc xong chuyện cụ Phí giờ em mới dám nổi lên để còm.lặn từ đầu tới giờ mệt nhưng khoái vì nội dung,vì văn phong cụ Phí viết cuốn hút quá.
Em thật,chuyện như này nó hay,nó đi vào lòng người hơn ba cái chuyện bồ bịch,lừa lọc,chém giết nhau bây giờ.
Nhưng em cũng mong là đừng có ông đạo diễn nào chuyển thể tác phẩm này thành phim,cứ để nó là câu chuyện đời của người lính thì nó sẽ trọn vẹn hơn.em không tin vào khả năng chuyển thế của các nhà làm phim nước nhà đâu ạ.
Truyện đọc hay nhưng thành phim để hay bằng đã khó chứ chưa nói là hay hơn. Thế nên truyện này nên để nó là truyện thì sẽ ngấm hơn,hay hơn và hay theo nhiều kiểu khác nhau tuỳ vào từng cảm nhận của đối tượng đọc.
Đối với em thì truyện này chả có gì khác để nói ngoài từ "quá hay" ạ.

muadem

Xe cút kít
Ngoài lề: Năm 2015 em tập toẹ vẽ bức tranh sơn dầu- quê nhà tặng chị Hợi, đây là con đường HCM chạy qua quê anh chị.

Nét vẽ mang đậm phong vị của lãng đãng và sức sống nơi vùng quê yên bình. Cụ thật đa tài.

bapoo

Xe máy
cảm ơn cụ phí đã mang đến câu chuyện rất hay, xúc động và nhân văn, em đọc không xót chữ nào, chúc cụ mạnh khoẻ.

khongthuphi

Xe điện
Bây giờ cái phe x chỉ còn nhõn 3-4 ông, trong đó 1 ông thi thoảng mang bom nguyên tử ra dọa, không biết các nhân vật trong truyện này đã thay đổi quan điểm
3-4 ông thì như bị nghiện, trong đó 1 ông thì như bị ngáo đá phỏng cụ?

khongthuphi

Xe điện
Đọc xong chuyện cụ Phí giờ em mới dám nổi lên để còm.lặn từ đầu tới giờ mệt nhưng khoái vì nội dung,vì văn phong cụ Phí viết cuốn hút quá.
Em thật,chuyện như này nó hay,nó đi vào lòng người hơn ba cái chuyện bồ bịch,lừa lọc,chém giết nhau bây giờ.
Nhưng em cũng mong là đừng có ông đạo diễn nào chuyển thể tác phẩm này thành phim,cứ để nó là câu chuyện đời của người lính thì nó sẽ trọn vẹn hơn.em không tin vào khả năng chuyển thế của các nhà làm phim nước nhà đâu ạ.
Truyện đọc hay nhưng thành phim để hay bằng đã khó chứ chưa nói là hay hơn. Thế nên truyện này nên để nó là truyện thì sẽ ngấm hơn,hay hơn và hay theo nhiều kiểu khác nhau tuỳ vào từng cảm nhận của đối tượng đọc.
Đối với em thì truyện này chả có gì khác để nói ngoài từ "quá hay" ạ.
Cảm ơn cụ đã quá nhời ~X(, có lẽ vì nó thật nên dễ đồng cảm cụ nhỉ?

muadem

Xe cút kít
Kết chuyện em vẫn cảm giác tiếc nuối gì đó cho chị Hợi, giá kể ...

khongthuphi

Xe điện
Tây nguyên lại vào mùa cà phê đậu quả, nơi này có một người Cựu chiến binh, một người thương binh, đang ngày ngày vun xới những gốc cà phê góp phần sinh lực còn lại của mình để cho mùa sai trĩu.
Anh làm bạn với núi rừng, với những con vật nuôi...với khí trời mênh mang cao nguyên. Anh trốn xa chốn lao xao tìm về miền ban sơ, hoang vu như muốn chôn chặt quá khứ một thời dọc ngang, lầm lỡ.
Tôi hỏi anh:
- Có lúc nào anh nghĩ rằng vì mảnh đạn trong đầu nên anh mới có những hành xử bồng bột thiếu lý, hụt tình vậy không?
Anh lắc đầu:
- Không, anh không đổ lỗi cho vết thương! Vì anh thấy mình vẫn khoẻ mạnh, vẫn nhớ hết mọi thứ, vẫn biết làm lụng, lo toan cho vợ con...Nhưng....
Anh chép miệng:
- Hình như sau khi phẫu thuật lấy mảnh đạn thì anh thấy mình hay suy nghĩ, đắn đo hơn. Không giống như trước đó, thích gì làm nấy, anh hành động theo bản năng "thấy thích là làm"...Có thể nếu không lấy mảnh đạn ra giờ anh bớt thấy đau khổ, dằn vặt, bớt nặng lòng hơn khi nghĩ về quá khứ...
Hàng tháng chị Thanh vẫn khăn gói lên thăm anh, chăm sóc cho anh những lúc gần gũi. Những chiếc dao cạo râu, những thang thuốc bổ, những món ăn ngon xứ An Giang...chị vẫn mang lên cho anh. Đơm vá lại những chiếc áo chiếc quần đứt cúc, tuột chỉ ... Chị vẫn yêu thương anh như ngày đầu...
Chị Hợi cũng thỉnh thoảng cùng vợ chồng Thịnh vào Tây nguyên. Chị vào thăm ông Mai và gia đình anh Hùng, những phút gặp gặp nhau ngắn ngủi với anh mắt chị lại ngấn lệ.
Tôi chọc anh:
- Anh định đi tu nhưng nợ trần còn lớn lắm!
Anh cười nhăn nhó.
- Đúng vậy, dẫu anh có trốn lên xứ sở này thì mọi người vẫn luôn bên anh. Khổ hay sướng đây???

khongthuphi

Xe điện
Anh lái câu chuyện sang hướng khác:
- Tháng 3 vừa rồi về giỗ bố, anh đã xây lại cái nghĩa địa và ngôi mộ cho ông. Tiện thể cũng đặt "dằm' cho 2 vợ chồng sau này có chỗ về chầu ông bà tổ tiên.
- Anh và chị Thanh định về ngoài quê sống à?
- Ừ! Đang thuyết phục bà ấy. Anh phải về chứ, về trông nom nhà thờ họ, còn có ai nữa đâu...
- Chị Thanh đồng ý không?
- Bà ấy bảo cứ để từ từ rồi tính còn lâu mà. Bà ấy chờ ý kiến của vợ chồng thằng Chương.
Đầu tôi lại hình dung ra ở miền quê ấy có hai ngôi nhà, một của anh chị và một của mẹ con chị Hợi. Giữa hai ngôi nhà ấy là mối quan hệ gì nhỉ???
Thằng Chương nhà anh cưới vợ năm 2012. Vợ Chương là con gái của một gia đình có nhà máy xát lúa gạo ở Kiên Lương- Kiên Giang, hai vợ chồng cưới nhau đã có 1 đứa con gái, hai đứa làm Đại lý thu mua nông sản ở Kiên Giang.
Chị Thanh cũng muốn về già sẽ theo anh về quê sống nhưng vì vợ chồng Chương đang muốn chị ở lại.
Tôi hi vọng đến một ngày anh và chị lại về bên nhau để sống nốt quãng đời còn lại, dù ở An Giang hay Nghệ An hai người họ cần có nhau vì đó là điều dịnh mệnh đã sắp đặt.
Ngày 27/7 sắp đến, những dòng cảm xúc rời rạc tôi gom lại thành câu chuyện này. Để góp 1 phần nho nhỏ tri ân những người lính (hai bên chiến tuyến) họ đã để lại tuổi xuân hoặc 1 phần tuổi xuân của mình nơi chiến trận, vì lý tưởng mà họ theo đuổi.
Với anh- tôi đã vụng về thực hiện lời hứa viết lại câu chuyện đời của anh, dẫu đúng hay sai, dẫu hay hay dở...thì tôi cũng đã nỗ lực hết mình.
Trân trọng phần đời đã qua của anh và đồng đội. Kinh!

khongthuphi

Xe điện
Haizzz! Chỉ còn 2 ngày nữa là tròn 1 tháng, ngày em lập thớt kể câu chuyện này!
Cám ơn tát cả mọi người, những comment của cccm là động lực tạo cảm xúc cho em, như em đã viết ở trên " Dù đúng dù sai, dù hay hay dở" thì em cũng đã nỗ lực hết mình!
Kính chúc cccm và gia đình luôn bình yên!
Em sẽ lập thớt mới kể về 1 câu chuyện khác để chia sẻ cùng mọi người, hi vọng sẽ được cccm đón nhận như câu chuyện của thớt này!
Thân!

aquatichung

Xe tải
Cám ơn tát cả mọi người, những comment của cccm là động lực tạo cảm xúc cho em, như em đã viết ở trên " Dù đúng dù sai, dù hay hay dở" thì em cũng đã nỗ lực hết mình!
Em sẽ lập thớt mới kể về 1 câu chuyện khác để chia sẻ cùng mọi người, hi vọng sẽ được cccm đón nhận như câu chuyện của thớt này!
Thân!
Lại được chờ truyện mới của cụ. Cảm ơn cụ nhiều.

tronghieu1

Xe tải
Cảm ơn cụ rất nhiều, mong chơ một ngày rất gần chúng em lại ddowwcj đắm chìm vào các câu truyện thấm đẫm tình người của cụ.

Lão Nông

Xe tải
Truyện của cụ Phí rất hay, tàu ngầm đọc mãi không thể không viết mấy chữ cảm ơn cụ và những nhân vật chính của câu chuyện.

Bảo Tâm

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em lại lọ mọ kể lại một câu chuyện thấm đẫm nhân tình để hầu CCCM. Tình tiết chung có thể giông giống ở đâu đó mà cccm đã từng nghe. Những nhân vật trong câu chuyện là người quen, là đồng đội của em. Hy vọng cccm sẽ được biết và hiểu thêm một phận đời éo le trắc trở nữa. Những bài học từ câu chuyện không còn mới nhưng không dễ thuộc, nên thế gian vẫn tiếp diến những nỗi đau vô biên!
( Tặng anh người lính Trinh sát vào sinh ra tử, nguyện vọng ghi lại câu chuyện đời của anh em sẽ thực hiện theo cách này- chia sẻ trên Diễn đàn Otofun.)
Em xin bắt đầu câu chuyện:

Tây nguyên đêm tháng 10/2011, sau cơn mưa chiều trời như tối nhanh hơn, đêm se lạnh, anh và tôi ngồi với nhau bên chiếc bàn uống nước. Ngọn đèn điện thắp bằng bình ắc- quy hắt ánh sáng vàng vọt. Căn nhà lá nằm giữ bạt ngàn cà phê như chật chội thêm bởi vô số bao đựng đầy cà phê mới thu hoạch. Mùi thơm ngai ngái hạt cà phê quyện mùi hơi đất đỏ làm cho không khí như đặc quánh.
Anh khoe với tôi:
- Năm nay được mùa nhưng giá rớt quá nên cũng không ăn thua em ạ! Thằng Thịnh (con rể anh) nó dặn Bố chuẩn bị cho con cái kho để trữ chứ con không bán ngay thời điểm này.
Tôi hỏi:
- Được mấy héc cà phê anh?
- Có tất cả 11 hec, nhưng cà phê có 7 hec, 4 hec nữa năm ngoái anh chặt bỏ để trồng tiêu.
Tôi được biết mảnh vườn rẫy này là của đứa vợ chồng đứa con gái lớn của anh. Gần 4 năm nay anh lên đây trông coi và cũng là cách mà anh lánh xa tất cả. Anh trốn thực tại cay nghiệt mà quá khứ anh đã gây ra.
Đêm đó em và anh nằm bên nhau tâm sự gần như hết đêm. Hai gói thuốc lá Ngựa trắng được anh em đốt gần hết.
Gần cuối câu chuyện anh thở dài như trút gánh nặng u uất, rồi buông một câu:
- Em ạ, anh là kẻ Bất nghĩa!
Em ngồi dây nhìn anh rồi nói:
- Không, anh là kẻ Bất hiếu!
- ???
- Vì những gì anh gay ra bố mẹ anh mới là người đau khổ nhất, còn chị Hợi chị ấy không đau khổ vì anh đâu. Anh hiểu ý em không?
- Ừm! Anh hiểu. Nhưng em đừng nghĩ Hợi không đau khổ. Cô ấy đau khổ theo kiểu khác em ạ! Đây, anh cho em xem cái này.
Anh đứng dậy kéo cái túi du lịch đựng áo quần treo trên cột nhà lục tìm đưa cho tôi cuốn vở đã cũ.
Tôi lại gần bóng đèn lật đạt xem. Cuốn vở học sinh ngoài bia có hình con nai và dòng chữ COGIDO. Lật mở bên trong là chi chít những dòng chữ bút mực, lướt qua tôi biết đấy là cuốn nhật ký của chị Hơi!
Hay. Em thích

cshs2020

Xe buýt
E tầu ngầm đến giờ lun ạ! Hy vọng chuyển thể thành phim để con cháu mỗi bên hướng về giống nòi mà phát triển Đất Nước!
Chúc cụ chủ mạnh khoẻ, giọng văn truyền cảm cho bạn đọc!
Cảm ơn Cụ, cảm ơn câu chuyện hay và ý nghĩa!

trancongdung

Xe điện
Thân!
Tiếc là em không mời cụ thêm được chén nữa. Chúc cụ nhiều sức khỏe để có những câu chuyền đầy súc động nữa cho em và mọi người cùng đọc ạ.

mevoyeuxe68

Xe tải
đọc truyện của cụ Phí mà nhiều lúc cứ phải lén cảm súc để khỏi khóc ,truyện cụ viết hay quá ,cám ơn cụ nhiều và chờ câu truyện tiếp theo.!