[Funland] Rắn gì đây các Bác

Xe Tăng 390

Xe tăng
Rắn chuột Mandarin có nguồn gốc từ Ấn Độ, Việt Nam, Tây Tạng và Trung Quốc,chúng là những con rắn cảnh.

HH1993

Xe điện
cụ ở Phía Nam à? con này giống con Nưa
Nưa thì độc hơn trăn,nên không thấy có giá trị,hoặc chưa thấy ai ăn thịt hay củ lý nó ra sao. Tuy nhiên thì hình trên k giống nưa lắm. Vì màu nó không sặc sỡ thế này.

Rivers

Xe container
Nhìn như rắn sọc quan, rắn này không độc.

Taihoatu

Xe lăn
Cạp long khoanh vàng khoanh đen quên em ko hiếm. Ngày bé bọn em bắt được nh!
Vầng, quê em ngày trc cũng nhiều mà, thỉnh thoảng vẫn túm đc ở gồ tre.
Còn cạp nia là khoanh đen, khoanh trắng.
Túm đc toàn băm trả lá lốt. Ăn xong thì các cụ bảo chúng mày phải bắt cả đôi, chứ bắt đc mỗi con thế này tối nó về nó trả thù, hì hì

Chauthanh11

Xe điện
Nưa thì độc hơn trăn,nên không thấy có giá trị,hoặc chưa thấy ai ăn thịt hay củ lý nó ra sao. Tuy nhiên thì hình trên k giống nưa lắm. Vì màu nó không sặc sỡ thế này.
Nếu có 9 lỗ mũi thì đích thị là con Nưa cụ nhỉ?
Bị con Nưa độp thì khỏi cứu!
Con nưa hình như là con không có thật , em chưa thấy ai đưa ra hình con nưa cả .
Con trăn gấm cũng có 9 lỗ mũi luôn

DaDieuchienxu

Xe container
Con nưa hình như là con không có thật , em chưa thấy ai đưa ra hình con nưa cả .
Lúc mình còn công tác ở Trà Vinh, có dân địa phương bắt đc con trăn, đem ra chợ xem có ai mua ko?
Con này đc nhốt trong chiếc lồng tre.
Hồi thập niên 80 chưa có phong trào nuôi trăn. Thịt nó ăn kém xa rắn nên dân chỉ xúm đông xúm đỏ xem chứ ko ai mua.
Có 1 người đàn ông già vào xem, bỗng ông ấy hét lên: "Đây là con Nưa, ko phải trăn. Giết nó ngay đi, chứ nó thoát khỏi cũi, cắn là khỏi cứu!"
Nhiều người, trong đó có mình, lần đầu tiên nghe tên con Nưa. Ông ta bảo người bán: "Mày nhìn kỹ xem trên đầu nó có 9 lỗ mũi ko? Nếu có, chính là con Nưa."
Mọi người tưởng ông ấy nói đừa, vì con nào có 9 lỗ mũi? Nhưng thật ra chỉ là 7 chấm đen ^ 2 lỗ mũi.
Người bán cúi xuống chăm chú nhìn, bảo hình như vậy.
Ông kia bảo tốt nhất đem về xử lý, ko thì đem đâu thật xa, chứ cái lồng tre mỏng manh lỡ con này vuột ra cắn người thì bỏ mẹ!
Thế là anh thanh niên kia đem đi.

namphong12

Xe container
Lúc mình còn công tác ở Trà Vinh, có dân địa phương bắt đc con trăn, đem ra chợ xem có ai mua ko?
Hồi thập niên 80 chưa có phong trào nuôi trăn. Thịt nó ăn kém xa rắn nên dân chỉ xúm đông xúm đỏ xem chứ ko ai mua.
Có 1 người đàn ông già vào xem, bỗng ông ấy hét lên: "Đây là con Nưa, ko phải trăn. Giết nó ngay đi, chứ nó thoát khỏi cũi, cắn là khỏi cứu!"
Nhiều người, trong đó có mình, lần đầu tiên nghe tên con Nưa. Ông ta bảo người bán: "Mày nhìn kỹ xem trên đầu nó có 9 lỗ mũi ko? Nếu có, chính là con Nưa."
Mọi người tưởng ông ấy nói đừa, vì con nào có 9 lỗ mũi? Nhưng thật ra chỉ là 7 chấm đen ^ 2 lỗ mũi.
Ông kia bảo tốt nhất đem về xử lý, ko thì đem đâu thật xa, chứ cái lồng tre mỏng manh lỡ con này vuột ra cắn người thì bỏ mẹ!
Hồi ở Phú Quốc em cũng nghe về con Nưa có 9 lỗ mũi.
Thấy bảo nó kịch độc. Nhưng đi rừng mà gặp nó đừng gọi tên nó thì nó không cắn. Chứ nhắc đến chữ Nưa là bị cắn. Chỉ nghe nói vậy chứ em cũng chưa gặp bao giờ.

HH1993

Xe điện

DaDieuchienxu

Xe container
Thấy bảo nó kịch độc. Nhưng đi rừng mà gặp nó đừng gọi tên nó thì nó không cắn. Chứ nhắc đến chữ Nưa là bị cắn. Chỉ nghe nói vậy chứ em cũng chưa gặp bao giờ.
Hôm đứng xem, nghe ông kia nói vậy, mình cũng rén nên núp sau lưng mấy người, vì vậy nhìn ko kỹ lắm. :D Nói chung, mình sợ cả trăn, rắn.
Nhưng 1 lần đc PHHS đãi món cháo rắn hổ hành, ăn ngon tuyệt! :-bd
Cảm ơn cụ đã đưa link.
Vụ con Nưa lâu nay mình quên béng, sẵn có 1 cụ nhắc tên mới nhớ chuyện năm xưa.
Có bài báo này, xem như kiến thức đc bổ sung 1 điều thú vị.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Thế là bọn này giỏi ngoại ngữ hở cụ???

HH1993

Xe điện
Hôm đứng xem, nghe ông kia nói vậy, mình cũng rén nên núp sau lưng mấy người, vì vậy nhìn ko kỹ lắm. :D Nói chung, mình sợ cả trăn, rắn.
Nhưng 1 lần đc PHHS đãi món cháo rắn hổ hành, ăn ngon tuyệt! :-bd

Cảm ơn cụ đã đưa link.
Vụ con Nưa lâu nay mình quên béng, sẵn có 1 cụ nhắc tên mới nhớ chuyện năm xưa.
Có bài báo này, xem như kiến thức đc bổ sung 1 điều thú vị.
Sợ thì sợ chứ ăn ngon và tốt mà bác. Cứ bày lên mâm là ăn thôi à. Nhắc với nhớ cũng gần năm rồi chưa ăn bữa rắn nào bác ạ. U 4,50 ăn tốt,tuy nhiên 3,6 tháng làm bữa. Cũng không đắt lắm. Tuy nhiên toàn rắn nuôi. Lâu lâu kiếm được rắn tự nhiên ăn chất lượng hơn. Ai xương,khớp ăn được rắn cũng đỡ.

DaDieuchienxu

Xe container
Sợ thì sợ chứ ăn ngon và tốt mà bác. Cứ bày lên mâm là ăn thôi à. Nhắc với nhớ cũng gần năm rồi chưa ăn bữa rắn nào bác ạ. U 4,50 ăn tốt,tuy nhiên 3,6 tháng làm bữa. Cũng không đắt lắm. Tuy nhiên toàn rắn nuôi. Lâu lâu kiếm được rắn tự nhiên ăn chất lượng hơn. Ai xương,khớp ăn được rắn cũng đỡ.
Mình thì đc ăn rắn....đúng 1 bữa mà mình vừa kể. :D tầm năm 87-88 gì đó.
Buổi chiều, vừa dạy xong tiết cuối, ra khỏi lớp đã thấy 1 đứa HS chờ. Nó bảo "Tía em mời thầy đến nhà ạ", rồi nó dong thầy nó đi.
Đến nơi, ông PH ra đón, bảo "Thằng hai nhà tui vừa bắt đc con rắn hổ hành béo múp, nên bảo thằng út mời thầy đến ăn cho vui"
Nghe vậy, mình sợ quíu cả người. Ông ấy hiểu, trấn an & lôi luôn xuống bếp.
Èo, nồi cháo trắng sắp chín, ông í bắc chảo, đổ mỡ nước rồi phi hành thơm lừng, sau đó cho mấy khoanh rắn vào đảo lia lịa. Cuối cùng nêm nước mắm & rắc tiêu.
Đứa học trò mau mắn múc 2 tô cháo, ông già nó múc thịt rắn ra đĩa, bảo "Cháo đang nóng, thầy múc rắn vào tô, ăn ngay mới ngon!"
Mình cũng hơi nghi ngại, khều 1 khoanh rắn ăn thử. Chà, ngon tuyệt! Thế là 2 chú cháu làm 1/2 nồi cháo.
Nhưng sau lần đó, ko có ai mời nữa....:(
Đã 30 năm có lẻ trôi qua rồi....