[Funland] Rì sọt khoáng nóng???

thich 4 banh

Xe tải
Ở miền Bắc mình , em đi mấy chỗ đảm bảo là khoáng xịn gồm : Kênh gà , Quang Hanh , Thanh Thuỷ và Kim Bôi . Tuyên Quang em chưa đi , nhưng thấy bảo trên đó cũng là khoáng xịn .

• Vodka
Reactions: KAT

Lacet_ti

Xe container
Kinh nghiệm của em khi tắm khoáng ở những nơi có khoáng kiểu Kim bôi, Thanh thủy là mùi rất khó chịu lúc mới vào chưa quen, em chưa đi mấy chỗ xịn nên không biết thế nào.
Trích " Nguồn gốc và đặc điểm. Suối nước nóng Thanh Thủy được hình thành nhờ vào các vận động theo các khe đứt gẫy hình quả bầu nậm nằm sâu dưới lòng đất. tạo thành suối nước khoáng nóng Sunfat. dọc theo sông Đà với điện tích trên 1km²."
Nên cụ tắm có mùi là như vậy, mùi đó mới là khoáng xịn -khoáng đểu ko mùi nhé, chỉ đun nước sạch lên ;))
Em không tin ở Việt Nam mình có nhiều nguồn nước khoáng nóng đến thế. Em thấy nguồn nước khoáng nóng chủ yếu nằm ở các quốc gia gần vành đai núi lửa thôi.
Em có đi Serena, Trạm Tấu, Sơn La thì thấy là khoáng thật vì chả ông dở người nào đun được cả cái bể to tướng như thế. Nhất là ông Trạm Tấu, tiền thuê phòng chẳng đủ tiền điện
Serena gần Kim Bôi - em đi Kim Bôi từ năm 85 thì phải. Hồi đó nghịch cả tuần trên đó, chả có vc gì,cả ngày tắm, tối cũngra tắm.Chiều là họ xả hết nước trong bể, tối là bơm hoặc nước ngầm tự phun lên. Gần đến ngày về là các bác trong đoàn toàn mang can ra hứng nước, mang về uống. Cũng ko nóng lắm đâu, tắm tại chính nguồn nước mà cũng thấy ấm vừa phải. Và Kim Bôi chỉ tắm mùa hè.
Serena chả ai đien mà đun, vì hè nóng chảy mỡ ra, muốn tắm mát mà nước trong bể vẫn nóng như thường, toàn ra bể ngòai trời để tắm :)
Phú THọ thì có Thanh Sơn, thanh thủy nước rất nóng. Chảy qua đáy sông Đà nước đã nguội nhiều, nên tắm bên này Ba Vì ( cùng nguồn THanh Sơn) thì nước Thuần Mỹ nước ko nóng lắm .

Taihoatu

Xe lăn
Ở miền Bắc mình , em đi mấy chỗ đảm bảo là khoáng xịn gồm : Kênh gà , Quang Hanh , Thanh Thuỷ và Kim Bôi . Tuyên Quang em chưa đi , nhưng thấy bảo trên đó cũng là khoáng xịn .
Em đã tắm ở Kênh Gà và Kim bôi và khu này xác nhận là nước nóng xịn, tuy nhiên bây giờ thì chả biết thế nào

Hự.

Xe điện
Cho em hỏi 1 câu ngớ ngẩn chút. Tại sao tắm nước khoáng tốt cho sức khoẻ ạ? chất khoáng ngấm qua da hay tốt vì nhiệt độ nóng của nước làm lưu thông khí huyết?

tieunhupha

Xe điện
Theo em ko phải là sáng ra chưa "đun" nên nước nóng mà vào buổi tối họ cắt nguồn cấp nước khoáng vào nên nước trong bể bị nguội, sáng ra phải cấp nước mới vào mới đủ nóng để tắm.

Cuongnh5256

Xe điện
Chắc nước cũ bơm lên để lâu nó nguội, lười không bơm liên tục nước nóng chứ sức đâu mà đun=))=))=))

nicholas1618

Xe điện
Khoáng thì phải có mùi , ko mùi là nước Lavie mất rồi.

acjs

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi, mấy khu resort có khoáng nóng như Serena Hòa Bình, Le Champ Tú Lệ.... thì khoáng ở đấy là khoáng " đểu" hay khoáng " xịn " vậy các cụ???

Đểu ở đây là mua khoáng từ chỗ khác chở về resort bằng xe bồn rồi đun nóng lên. Xịn ở đây là có mạch ngầm luôn tại resort.

Tại em thấy đi mấy khu trên nước không nóng lắm, chỉ âm ấm...Buổi sáng tắm thì rất lạnh, hỏi nhân viên thì bảo : để qua đêm nên nó lạnh, sáng bọn em chưa kịp " đun" :))

Chứ em đi mấy khu như Alba onsen ở Huế hay lên Trạm Tấu tắm khoáng nó bóng bỏng luôn, nước lúc nào cũng bốc khói nghi ngút, càng buổi sáng sớm càng nóng. Nước nóng 24/24 vì có nguồn trực tiếp ở đấy.

Giờ nhiều khu quảng cáo onsen khoáng nóng chả biết thế nào. Ngay bên ecopark Hưng Yên cũng có dự ám onsen khoáng nóng mà em chả hiểu nó đào khoáng nóng ở đâu ra mấy cái chỗ đấy???
Serena Hòa Bình ở Kim Bôi, nóng bỏng ... luôn ấy chứ cụ.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Serena Hòa Bình ở Kim Bôi, nóng bỏng ... luôn ấy chứ cụ.
Cụ này chắc tắm trong bồn của bungalow :))) cụ tắm bể ngoài trời chưa?

Bọn serena này đi tầm mát mát tắm còn được , chứ mùa đông đi tắm ở đấy mặc dù nước ấm ấm nhưng vẫn lạnh sun vòi nhé :))

Lên Trạm tấu Yên Bái hay Ngọc chiến Sơn la tắm mới sướng. Buổi sáng mùa đông mặt nước bốc khói nghi ngút

f320

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, khoáng nóng nó như dầu mỏ ấy, chọc vào nguồn là chảy ồ ạt 24/24.

Ở những nơi có khoáng nóng xịn thì nó có nhiều mức nhiệt độ khác nhau. Nhiệt cao nhất là 70-80 độ là nước khoáng gốc, sau đó nó chảy vào các bể pha với khoáng lạnh để cho ra nhiệt độ phù hợp để tắm ( 40-50 độ)

Còn chỗ nào mà bẩu phải đun với đóng mở nguồn thì là đểu 100% :))

Alba onsen resort Huế
images (13).jpeg

Theo em ko phải là sáng ra chưa "đun" nên nước nóng mà vào buổi tối họ cắt nguồn cấp nước khoáng vào nên nước trong bể bị nguội, sáng ra phải cấp nước mới vào mới đủ nóng để tắm.

• Vodka
Reactions: UFA

kduc

Xe container
CỤ nào đã đi trải nghiệm khu khoáng nóng Mỹ Lâm, Tuyên Quang chưa?
KHu này khoáng xịn đấy, tỉnh cũng đầu tư thành khu du lịch to to tầm quốc gia, lâu lâu e chưa đi ko biết thế nào.

Kurumasuki

Xe container
Em chỉ biết là Kim Bôi, Thanh Thuỷ có mạch nước nóng nhưng chỉ 1 vài bể xây đầu tiên là xịn.
Còn hàng chục bể ở Kim Bôi và hàng trăm bể ở Thanh Thuỷ xây sau là đun than ạ.

tranmanhha

Xe điện
Kinh nghiệm của em khi tắm khoáng ở những nơi có khoáng kiểu Kim bôi, Thanh thủy là mùi rất khó chịu lúc mới vào chưa quen, em chưa đi mấy chỗ xịn nên không biết thế nào.
Thanh thuỷ Kim bôi còn dễ chịu cụ ạ.
Vùng Thái Nguyên, Tuyên quang mới kinh. Có lần em tắm choáng váng, hình như có nhiều lưu huỳnh quá.

hoangvanlong1979

[Tịch thu bằng lái]
Thanh thuỷ Kim bôi còn dễ chịu cụ ạ.
Vùng Thái Nguyên, Tuyên quang mới kinh. Có lần em tắm choáng váng, hình như có nhiều lưu huỳnh quá.
Cụ choáng váng là do bị say khoáng nóng chứ ko phải do mùi lưu huỳnh đâu :)))

THÀNH FOOD

Xe tải
Ở đâu thì e không biết, nhưng trong tỉnh e như Trạm tấu, Sơn Thịnh, Bản Bon, Tú Lệ đều là nước nóng tự nhiên, Có Le champ là dẫn nước từ nguồn nước nóng tự nhiên về thôi, còn lại là tắm trực tiếp.

chanthat123

Xe tăng
Thanh Thủy , Tản Đà , Kim Bôi , Quang Hanh nóng tự nhiên mà , sáng mùa đông tắm đã nóng rồi , Ecopack thấy bảo khoan sâu lắm lấy nước nóng về bơm lên cho bà con tắm , không biết có khoáng thật hay pha nhỉ
Nghe đã thấy lực cư`ì roài

acjs

Xe tăng
Cụ này chắc tắm trong bồn của bungalow :))) cụ tắm bể ngoài trời chưa?

Bọn serena này đi tầm mát mát tắm còn được , chứ mùa đông đi tắm ở đấy mặc dù nước ấm ấm nhưng vẫn lạnh sun vòi nhé :))

Lên Trạm tấu Yên Bái hay Ngọc chiến Sơn la tắm mới sướng. Buổi sáng mùa đông mặt nước bốc khói nghi ngút
Vâng Cụ, đúng là em tắm trong nhà chứ chưa trải nghiệm tắm ngoài trời, chưa được sun. Hehe:))