[Funland] RMIT lễ tốt nghiệp

SIGNUS

Xe container
Người OF
Thằng nhà em cũng đỗ NT, BK mà nhất quyết học ở đây dù em bảo học xong đi làm trả lại tiền học. Giờ mới thấy nó đúng, nhìn nó dần trở thành 1 con người khác hẳn sau 2 năm, em thấy đáng đồng tiền và chả nghĩ đến chuyện đòi lại nữa. 3 tháng nữa ra trường em đang bảo nó xem thích ngành nào cho học thêm 1 bằng kẻo đời sv ngắn quá
Vâng, em nghĩ cũng tuỳ vào tính cách và khả năng của bọn trẻ. Đứa nào năng động, hướng ngoại thì vào môi trường này sẽ ổn đến rất ổn. Mà con nhà cụ học ngành nào thế? Con nhà em học thương mại quốc tế, nhẽ ra cũng năm nay tốt nghiệp đây nhưng nó mới ở Úc về, do Covid nên bị chậm lại mất mấy tháng chờ môn học cuối.

doping113

Xe tải
Em chưa học RMIT nhưng em từng học ĐH Sydney - cao hơn vài bậc. Về tổng thể, em thấy giáo dục Úc rất ổn. Không đơn giản mà RMIT đứng thứ 2xx thế giới.
Có thể đầu vào dễ nhưng để ra được là cả một quá trình rèn luyện mới nên người. Không như ĐH nội vào được hầu như sẽ ra được. :)
Western Sydney nghe nói cũng khá, tôi dã sang cộng tác 2 tuần, thấy cũng có vẻ đông sv VN
Tôi nghĩ, trường nào mà sv ra trường hình thành nhân cách thì là trường tốt. ( kinh nghiệm học từ ĐH -TS)

Chỉnh sửa cuối:

caisua

Xe lăn
Toàn các cụ khen thế này, đúng là e cũng cần phải thay đổi, xưa cứ nghĩ mấy trường nc ngoai kiểu này toàn học dốt k đỗ đâu mới học :D
Nếu nhóc nhà mợ nhút nhát, giao tiếp cực kém như thằng nhà em thì sẽ thấy rõ tác dụng của trường này.
Lớp 8 phấn đấu vào chuyên cũng hay, đứa thứ 2 nhà em cũng lớp 8, cũng tầm 7.5 nhưng muốn cho vào chuyên như thằng anh để chả phải học mấy môn dở hơi mà điểm vẫn cao vọt. Cấp 3 thằng anh chỉ học 3 món: piano, tennis và tiếng Anh. 3 tháng cuối mới tập trung ôn thi ĐH

dalink

Xe điện
Toàn các cụ khen thế này, đúng là e cũng cần phải thay đổi, xưa cứ nghĩ mấy trường nc ngoai kiểu này toàn học dốt k đỗ đâu mới học :D
Tuỳ ngành. Nếu kỹ thuật thì ra nước ngoài hoặc học mấy trường như BK... Còn IT hay kinh tế thì học RMIT cũng ok.

Em trai em học design, giờ cũng làm art director cho một agency nhỏ. Nhìn chung em thấy khá ổn.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nếu nhóc nhà mợ nhút nhát, giao tiếp cực kém như thằng nhà em thì sẽ thấy rõ tác dụng của trường này.
Lớp 8 phấn đấu vào chuyên cũng hay, đứa thứ 2 nhà em cũng lớp 8, cũng tầm 7.5 nhưng muốn cho vào chuyên như thằng anh để chả phải học mấy môn dở hơi mà điểm vẫn cao vọt. Cấp 3 thằng anh chỉ học 3 món: piano, tennis và tiếng Anh. 3 tháng cuối mới tập trung ôn thi ĐH
Ôi thằng nhà e rách giời rơi xuống, dc cái độc lập, tự tin, chém gió thôi rồi, trong lớp thuộc dạng cá biệt, học cũng amateur lắm, lười học nên e k chắc đỗ dc chuyên nữa vì nó thi chuyên Hoá chứ lại k thích chuyên Anh

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Tuỳ ngành. Nếu kỹ thuật thì ra nước ngoài hoặc học mấy trường như BK... Còn IT hay kinh tế thì học RMIT cũng ok.

Em trai em học design, giờ cũng làm art director cho một agency nhỏ. Nhìn chung em thấy khá ổn.
Ra trường lương có cao hơn học phí k cụ :D, e tò mò tý nếu k khó cụ có thể chia sẻ ạ :D

giang.nguyen

Xe điện
Ra trường lương có cao hơn học phí k cụ :D, e tò mò tý nếu k khó cụ có thể chia sẻ ạ :D
Không cụ ạ, sinh viên RMIT sau khi ra trường không có ưu thế hơn sinh viên trường top khác nếu đi làm thuê, nên nếu mục tiêu là thu hồi vốn thì RMIT ko phải là lựa chọn tốt.
Tuy nhiên nếu mục tiêu của cụ là xây dựng nền tảng cơ bản, còn gia đình là bệ phóng thì RMIT là lựa chọn không tệ, thậm chí đánh giá tổng diện thì thuộc hàng tốt nhất so với các trường đại học trong nước.
RMIT không đào tạo thiên tài, mới ra trường có mức lương vượt cấp so với người có kinh nghiệm xuất thân từ trường khác, nhưng nó đào tạo được người có đủ phẩm chất kế thừa/ phát triển từ nền tảng gia đình nhà cụ

Archer

Xe điện
Cô bé con người bạn em từ một đứa nhút nhát, kiệm lời sau khi vào RMIT thành một con người khác, trưởng thành, rắn rỏi và giao tiếp cực tốt. Cháu mới tốt nghiệp hạng ưu khoa Thời trang của RMIT.
Hy vọng 2 năm nữa cu con nhà em sẽ tốt nghiệp :)

bachlamhqhg

Xe buýt
Con ông hàng xóm nhà em học thì bảo cỡ hơn 1k/tháng, con ông chú em thì thi được học bổng toàn phần( IELTS của em nó 8.5 khi vào trường).
Cụ có thể chia sẻ con ông chú của cụ làm thế nào mà đạt được IELTS 8.5 ko? Con ông bạn e tiếng anh siêu giỏi, được học bổng 100% đi Mỹ mà IELTS cũng chỉ 8.0.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Không cụ ạ, sinh viên RMIT sau khi ra trường không có ưu thế hơn sinh viên trường top khác nếu đi làm thuê, nên nếu mục tiêu là thu hồi vốn thì RMIT ko phải là lựa chọn tốt.
Tuy nhiên nếu mục tiêu của cụ là xây dựng nền tảng cơ bản, còn gia đình là bệ phóng thì RMIT là lựa chọn không tệ, thậm chí đánh giá tổng diện thì thuộc hàng tốt nhất so với các trường đại học trong nước.
RMIT không đào tạo thiên tài, mới ra trường có mức lương vượt cấp so với người có kinh nghiệm xuất thân từ trường khác, nhưng nó đào tạo được người có đủ phẩm chất kế thừa/ phát triển từ nền tảng gia đình nhà cụ
E nghĩ tuỳ người chứ cụ nhỉ, thế gia đình k có bệ phóng thì con k tự phát triển dc ah?

giang.nguyen

Xe điện
E nghĩ tuỳ người chứ cụ nhỉ, thế gia đình k có bệ phóng thì con k tự phát triển dc ah?
Em chả nói thế. Ý em nói là nếu mục tiêu của cụ là đào tạo ra nhân viên giỏi nhất vượt cấp trường khác cho bõ chi phí đào tạo thì RMIT ko phải là lựa chọn hàng đầu. Em nào dám phán ai thành công ai không thành công đâu mà cụ chụp mũ em như thế.
Mà em thật, cụ đi hỏi đánh giá người khác xong lại phản pháo em bằng ba cái mớ lý thuyết chung chung thì em cũng chả dám còm thêm nhà cụ. Cái gì cũng tùy người thì ngồi không mua Vietlott cũng có cơ thành tỷ phú chứ học hành gì cho nó phí công cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

lolotica

Xe điện
cảm ơn cụ, để e ngâm cứu vụ học bổng xem thế nào, có khi chuyển mục tiêu sang Rmit ạ
con lớn nhà anh năm nay học lớp 7, kém con mợ 1 tuổi, cũng đang xem hướng đây :). Mợ định cho cháu học trường cấp 3 nào, hay cho đi du học sớm?

caisua

Xe lăn
Vâng, em nghĩ cũng tuỳ vào tính cách và khả năng của bọn trẻ. Đứa nào năng động, hướng ngoại thì vào môi trường này sẽ ổn đến rất ổn. Mà con nhà cụ học ngành nào thế? Con nhà em học thương mại quốc tế, nhẽ ra cũng năm nay tốt nghiệp đây nhưng nó mới ở Úc về, do Covid nên bị chậm lại mất mấy tháng chờ môn học cuối.
em chỉ mong đi làm 5 năm thì đạt được mức lương như học phí (35tr) mặc dù chỗ làm của em hiện nay các bạn ra trường 5 năm cũng đạt mức này rồi

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
con lớn nhà anh năm nay học lớp 7, kém con mợ 1 tuổi, cũng đang xem hướng đây :). Mợ định cho cháu học trường cấp 3 nào, hay cho đi du học sớm?
Bạn ấy nhà e đang muốn thi Ams, nhưng e đang thấy cửa hẹp vì ý thức tự giác học k cao dù thầy cô đều khen thông minh. Cấp 3 chắc học trong nc thôi a ạ, e đang định k học dc thì e cho sang Tàu học tiếng 1 năm, sang Mỹ học tiếng 1 năm (chu yếu là giao lưu văn hoá và học ngôn ngữ) rồi về đi buôn. Còn du học đại học thì e yc phai có học bổng và trường có ranking ổn ổn e mới cho đi, e k đủ tiền và cũng k muốn cho du học tự túc. Quan điểm của e đã đc thông báo rồi, bạn nhà e sính ngoại và thích du học lắm.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
em chỉ mong đi làm 5 năm thì đạt được mức lương như học phí (35tr) mặc dù chỗ làm của em hiện nay các bạn ra trường 5 năm cũng đạt mức này rồi
E lại muốn con e tự kinh doanh, e k muốn đi làm cho ng khác, kể cả tập đoàn đa quốc gia :D

doping113

Xe tải
Bạn ấy nhà e đang muốn thi Ams, nhưng e đang thấy cửa hẹp vì ý thức tự giác học k cao dù thầy cô đều khen thông minh. Cấp 3 chắc học trong nc thôi a ạ, e đang định k học dc thì e cho sang Tàu học tiếng 1 năm, sang Mỹ học tiếng 1 năm (chu yếu là giao lưu văn hoá và học ngôn ngữ) rồi về đi buôn. Còn du học đại học thì e yc phai có học bổng và trường có ranking ổn ổn e mới cho đi, e k đủ tiền và cũng k muốn cho du học tự túc. Quan điểm của e đã đc thông báo rồi, bạn nhà e sính ngoại và thích du học lắm.
Học 1 năm ăn thua gì, chưa kịp ngấm đã về quên tịt, phí tiền. Không biết dùng thành ngữ
Tiếng tàu phải 2năm, tiếng Anh 3 năm trở lên.

3d4s

Xe tăng
Các cụ cứ khen Úc lắm nhỉ. Úc là đất nước kinh doanh giáo dục, nên nó thực dụng và chất lượng "chuyên môn" cũng làng nhàng thôi.

Với các bạn trẻ giỏi, có năng lực, thì đặt đâu cũng giỏi, học đâu cũng giỏi. Tất nhiên muốn bay cao, vươn xa, có chiều sâu về con đường học hành, phát triển ý tưởng, nghiên cứu, sáng tạo, khác biệt, chuyên môn giỏi (một lĩnh vực nào đó)... thì Úc ko bằng châu Âu, Mỹ, Nhật. Vì giáo sư, thầy giáo & cộng đồng, sự hợp tác, tương tác giữa giáo dục và xã hội tại Mỹ & Âu, Nhật nó thực tế và tốt, chặt chẽ hơn Úc nhiều. Về mặt này giáo dục ĐH & sau ĐH Úc vẫn xa lắm & cách biệt khá lớn so với bọn Elite kia. Đặc biệt là trình độ của GS, TS của Úc so với hội Elite kia thì không khác gì GS, TS Việt Nam so với Asian (đang nói mặt bằng chung, còn ko tính các trường hợp đặc biệt, cá biệt).

Còn để phát triển về nhân cách, phương pháp làm việc, thói quen, nếp sống, có thể tự tin hòa nhập & trở thành công dân toàn cầu châu Á - thì Úc cũng tạm ổn. Học đại học Úc để đạt những mục tiêu này thì okie, còn để đạt mục tiêu ở trên kia thì Úc học hành ở Úc là không ăn thua.

Với đa số các bạn trẻ, chuyện học hành, kiến thức chuyên môn, công việc làm về sau là chuyện học cả đời, và ra khỏi trường ĐH mới bắt đầu thật sự học hỏi, tìm tòi & tích lũy. Dù là tự kinh doanh hay đi làm chuyên môn, làm cho công ty trong nước, hay tập đoàn đa quốc gia... đều phải học hỏi & thay đổi liên tục. Kiến thức học ĐH ở Úc ra đa số chỉ là cái nền tảng cơ bản để có thể thích nghi, tiếp thu nhanh những kiến thức cần cho công việc về sau này thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Học 1 năm ăn thua gì, chưa kịp ngấm đã về quên tịt, phí tiền. Không biết dùng thành ngữ
Tiếng tàu phải 2năm, tiếng Anh 3 năm trở lên.
Học ở nhà rồi, mình sang tu luyện thêm thôi cụ ạ

m4s

Xe điện
Chả biết giờ như nào chứ tầm 7 năm đổ lại đây, em gặp mấy bạn học RMIT ra thất vọng toàn tập, từ kiến thức đến các kỹ năng Office, ko hiểu trường này dạy cái gì. Hay là số em nhọ nhỉ ;))