[Funland] Rồi tất cả sẽ nát dưới tay Grab?

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net
Cụ quá là đập chai luôn. Em cũng đi nhiều mà mỏi mắt chỉ có 40k là căng. Hôm trước bị tằng cu tài xế nó bịp mất 100k, sau khi khiếu nại thì em mới đc 2 code 50k :(
em cũng k hiểu cái cơ chế KM của grab nó thế nào nữa :D

tung1311 .

Xe điện
THỉnh thoảng các cụ mở các app khác cho nó sống lay lắt tí, ko chết hẳn thì bọn grab nó bóp cổ đấy. E thấy có grab với vnpay. Tiền nhiều thật, cứ free với km liên tọi

Th4iNguy3n

Xe buýt
Cụ thanh toán điện nước đt...; lêm bạch kim nhiều KM hơn.
Giờ nó thay đổi chính sách rồi cụ, thanh toán điện nước, chỉ được 1-2 điểm/100k thôi, không sướng như trước thanh toán tiền điện là đủ điểm đổi vé CGV :).

Về số điểm tích lũy cho giao dịch thanh toán hóa đơn, từ ngày 06/09/2019, Grab đã có sự thay đổi trong việc tích điểm đối với các giao dịch thanh toán hóa đơn, cụ thể là với mỗi 100.000đ trong mỗi hoá đơn thanh toán qua Ví điện tử Moca trên ứng dụng Grab, khách hàng tích được số điểm GrabRewards như sau:
  • Hạng mức Bạch Kim (Platinum): 2 điểm
  • Hạng mức Vàng (Gold): 1,5 điểm
  • Hạng mức Thành viên và Hạng mức Bạc (Member và Silver): 1 điểm
Vậy là do... đẹp giai rồi :P
Ban đầu nó khuyến mãi nhiều cho người mới bác ah. Em lúc đầu cũng vậy, được khuyến mãi suốt; bike, car, food. Sau này mua gói hội viên thì nó không cho khuyến mãi nữa; toàn giảm 20% max 15k :))

Kurumasuki

Xe container
Các cụ đừng lo độc quyền
Cái hay của kinh tế thị trường là liên tục xuất hiện đối thủ.
Bây giờ Grab đang chịu lỗ thì mình cứ tận hưởng đi, đến khi nó bóp thì mình lại dừng, giả sử vẫn dùng " theo thói quen" như lo ngại thì sẽ lại có thằng khác thấy ngon ăn quá lao vào cạnh tranh.
Túm lại thị trường muôn năm!

Giadoianvung

Xe tải
Vừa ngồi gọi bát bánh đa, đã giao miễn phí, nhận đồ xong nó lại nhắn "em thối lại anh 20% nhé!", chợt nhớ ra hôm nay thứ 5, ngày mà làm cái khỉ gì trên Grab nó cũng thối cho 20%. Tính ra nhanh, rẻ hơn ra quán mình vẫn ăn.
Hôm trước vào mua trái cây, vợ dặn nhớ dùng Grab đấy, thế là mua 200K quẹt điện thoại 2 lần nó thối cho 40K (cảm ơn mày nhá, anh lại thăn được mụ vợ bát phở rồi :D).
Hồi đầu năm em dùng cả Now lần Grabfood, nhưng từ hè đến giờ bỏ Now, tháng trước thử gọi lại tầm 8h tối, gọi bát bún gần nhà tầm 1km, bỏ đi làm việc khác, 50p sau mở đt ra ổng vẫn đang quay quay tìm người giao; chắc là lần cuối vì quá nản rồi, nhân viên ngày càng ít, giao nhận lâu, KM cũng bớt đi. Hơn 1 năm trước Now là vô đối (gần như 1 mình 1 chợ), nhưng giờ Grabfood nó đã gấp mấy lần, Go-food thì em chưa thử, mở ra thì thấy cũng giao miễn phí, giá tương tự nhưng thằng GF nó có nhiều mã KM và tích điểm nên cũng k thử anh Go đỏ làm gì.
Về gọi xe thì cuối năm ngoái, tháng đầu tiên anh Be nhà mình toàn tặng cuốc miễn phí nên cũng gọi suốt, nhưng sau đó KM cũng chỉ 30-40% nên giá cũng bình thường, có cái hay là giờ cao điểm hay mưa bão thì anh Be không tăng giá còn thằng Grab giá có thể gấp 2-3 lúc thường, nhưng lúc đấy em lại không có nhu cầu, nên nửa năm nay cũng bỏ Be rồi.
Grab mà các cụ thanh toán tiền mặt thì ít KM lắm, cứ liên kết Moca, như hôm nay thứ 5, từ thanh toán điện nước, điện thoại trả sau, nạp thẻ, gọi xe, giao đồ... đều thối 20%.
Nếu mua gói hội viên (mụ vợ em hay mua) thì còn rẻ nữa.
Không phải là sính ngoại chê đồ nhà, nhưng sự thật là anh Be nhà mình và cả các anh khác trong tương lai gần chưa đủ sức gây áp lực lớn cho nó. Nó quá to, tiền quá nhiều, quân quá đông, hệ sinh thái quá rộng. Đơn cử như gọi món đồ ăn, với lực lượng áo xanh 10m một đồng chí thì nó có lợi thế rất lớn trong việc đến nhà hàng nhanh hơn và sẽ giao đồ nhanh hơn; ngồi đợi đồ ăn 15-20p nó khác rất nhiều so với đợi 30p, còn hơn tiếng mới đến thì nhiều khi tâm trạng háo hức đói bụng nó chuyển thành bực vãi ra rồi.

Em xin thêm 1 ý: ở HN hay SG, trừ các cụ có điều kiện hẳn: nhà to xe vào tận nơi; thì nhu cầu mua 4 bánh sẽ ít đi đấy. Đơn cử chưa cần tính tiền xăng hay khấu hao, chỉ hơn triệu gửi xe thì các cụ mua gói hội viên đã đi nhòe rồi. Nếu các cụ gửi xe cách vài trăm mét thì các cụ ra lấy xe còn lâu hơn gọi xe đến! :D
Hoàn lại 20% tối đa 10.000đ thôi chứ cụ nhỉ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Grab nó mới ra mắt mô hình Grab Kitchen là một bước phát triển tiếp theo của Grab Food.
Tức là nó tổ chức 1 cái nhà có nhiều bếp, mỗi khu vực nó làm một vài cái Kitchen. Mỗi đối tác sẽ được phép chế biến thực phẩm trong căn bếp của đối tác. Hiểu đơn giản hơn là nó quy tụ nhiều ông đối tác vào 1 chỗ.
Đối với đối tác: Được mở rộng phạm vi buôn bán. Trước kia nếu muốn gọi 1 món mà xa quá thì khách hàng sẽ bỏ qua vì tốn phí ship. Với Kitchen thì mạng lưới bán hàng của đối tác được mở rộng nên sẽ có nhiều đơn hàng hơn.
Đối với khách hàng: có nhiều món tại 1 địa điểm, chỉ mất 1 lần ship cho nhiều món ăn; phí ship cũng rẻ hơn do kitchen ở gần. Ngoài ra, cũng được đảm bảo hơn về chất lượng do đối tác muốn vào bán trong Kitchen cũng không phải dễ.
Đối với tài xế: phát sinh thêm nhu cầu vận chuyển tăng thu nhập, đỡ phải chạy lòng vòng nhiều quán đẻ ship cho khách.
Hiện nay mới tổ chức thí điểm ở HCM, sang năm sẽ phát triển toàn quốc. Ở Indo thì theo lời Grab thì nó có đến 50 cái kitchen rồi.
Với mạng lưới xe + ví điện tử + food + kitchen thì có vẻ như Grab đang hình thành được 1 hệ sinh thái mà người dùng sẽ bị phụ thuộc vào nó như kiểu của Apple hay Google.

Ý cụ là em có thể đặt phở bò, bánh cuốn chả, bánh mỳ pate hay miến ngan... ở cùng 1 chỗ trên Grab ạ, chả nhẽ mấy cái nhà hàng bán mấy món kia phải mang đồ đến 1 điểm của grab ạ, sao trên app của em chưa có nhỉ. Dù gì em vẫn luôn ủng hộ grab vì đi nhiều, nhưng chưa đặt food vì sợ nó nguội khi ship đến.

lạc lối

Xe điện
Vâng, e cũng toàn gọi đồ ăn, uống qua Grab với Go-viet. Đang thời kỳ đốt tiền nên các hãng ra nhiều ưu đãi lắm.
Nhiều khi đứng cạnh quán trà sữa mà không vào mua, lại phải mở app lên đặt nó giảm 1 nửa luôn :))
Vãi hết cả chưởng:)):)):))

ngaycu

Xe buýt
Các nhà hàng đắt khách sẽ được mở thêm địa điểm ở cửa hàng của GF và chỉ mất tiền điện nước!

Ý cụ là em có thể đặt phở bò, bánh cuốn chả, bánh mỳ pate hay miến ngan... ở cùng 1 chỗ trên Grab ạ, chả nhẽ mấy cái nhà hàng bán mấy món kia phải mang đồ đến 1 điểm của grab ạ, sao trên app của em chưa có nhỉ. Dù gì em vẫn luôn ủng hộ grab vì đi nhiều, nhưng chưa đặt food vì sợ nó nguội khi ship đến.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tiên nó sẽ bỏ tiền ra định hướng tiêu dùng, hút khách hút tài, dẹp hết đám cạnh tranh, đến khi các cụ no xôi chán chè, mấy đối thủ thì chạy mất dép vì hết tiền để đốt thì lúc đấy nó sẽ nhè các cụ ra bem lại thôi :D, dù sao cũng ủng hộ vì grab đang đốt tiền rất tốt, người tiêu dùng đc lợi.
Kệ, mưa ngày nào mát mặt ngày đấy cụ ạ, lúc đấy tính sau :D=)). Giờ cứ grab em đi vì suốt ngày có KM, có những cuôc đi xa giảm 4-50k đấy cụ, gọi xe nhanh, tài lịch sự.

3077

Xe container
Nát nhất của grab là tạo ra 1 thế hệ vừa lái xe vừa cầm điện thoại.. Nát nhì là một số thành phố đã ngừng cấp đăng ký taxi thì mọc lên 1 loạt taxi công nghệ như nấm sau mưa. Nát thứ 3 là quá đông người tham gia giao thông thành phố.
Số lượng xe trống grab thấp hơn taxi rất nhiều nên em nghĩ nó sử dụng phương tiện hiệu quả hơn. Tầm trưa trưa em bôk xe toàn thấy nó báo đang sắp trả khách ở điểm gần em. Tức là chưa hết cuốc cũ nó đã bắn cho cuốc mới rồi không phải chạy xe không đón khách như taxi

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các nhà hàng đắt khách sẽ được mở thêm địa điểm ở cửa hàng của GF và chỉ mất tiền điện nước!
nhưng thế làm sao tiện cho nhà hàng hả cụ, ví dụ mấy cái hàng phở nổi tiếng nó lại bê nồi bê các thứ đến để nấu ở cái nhà đấy á.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, Grab liên kết Moca (giống Momo) vì NN quy định phải liên kết với 1 thằng ví đã được NN cấp phép. Cụ cứ vào Grab mở ra nó hướng dẫn liên kết với tài khoản NH, đơn giản lắm.
Em bực nhất cái vụ liên kết này vì số ở bank em dùng rất lâu, nhưng TK grab em lại dùng số khác và k muốn liên kết bank, toàn thanh toán thẻ Master.

ngaycu

Xe buýt
nhưng thế làm sao tiện cho nhà hàng hả cụ, ví dụ mấy cái hàng phở nổi tiếng nó lại bê nồi bê các thứ đến để nấu ở cái nhà đấy á.
VD nhà hàng ở quận 1 đang quá tải vì nhiều đơn, khách ở quận khác muốn ăn nhưng xa quá, nó sẽ làm điểm ở quận khác và cho các nhà hàng đắt khách đến mở thêm điểm miễn phí, để các quận khác được gọi đồ nhanh hơn.

Zai nắng

Xe điện
Cụ chưa xem về mô hình mới rùi. Kitchen là 1 chỗ rộng vài trăm m2 cho nhiều cửa hàng chế biến các món thuê ở đó và chỉ cần 1 đầu giao nhận. Nó giống 1 cửa của cq nn ý

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa xem về mô hình mới rùi. Kitchen là 1 chỗ rộng vài trăm m2 cho nhiều cửa hàng chế biến các món thuê ở đó và chỉ cần 1 đầu giao nhận. Nó giống 1 cửa của cq nn ý
OK cụ, thế nó có bán trực tiếp không nhỉ, em đến đấy thử ăn tất cả các món luông:D. Công nhận thằng Grab này nó nghĩ ra nhiều chiêu thật, nói ra lại bảo k yêu nước chứ BE với GO VIET em gọi rồi nhưng chán lắm, chắc khó trụ, với anh gì của Viet tel cũng mất dạng đâu chả thấy =))

Aline

Xe tải
Em không bao giờ gọi đồ ăn kiểu này, vì em sợ mỗi bữa ăn của mình phát sinh thêm hộp nhựa, bát nhựa, túi nilong và xăng xe thải ra môi trường. Nên thà em ra quán, hoặc tự nấu ăn chứ không gọi. Khi cần mua đồ về nhà em cũng chủ động mang hộp của mình đi đựng chứ không dùng hộp của quán.