Thảo luận Rolls Royce & điều làm nên đẳng cấp của siêu xe

kar

Xe điện
@Chã: Vẽ hoàn toàn bằng tay, cườm tay đồng chí ấy thoa 1 loại bột gì đấy, xem hồi lâu nên chẳng nhớ bột gì :) Mà có thể lắm, vẽ tay nên xe nào may được vẽ vào ngày bác Mark khỏe và vui thì coach line có khi chạy tít lên nắp ca-po ấy chứ =))
@Quý: Làm gì mà suốt ngày bị ban thế? Đợt trước đã thả rồi cơ mà? Hay chú ban luôn cả IP đi cho đỡ spam nhé? :P

nhien_nguyen

Xe hơi
em chã hiểu về cái ý nghĩa của coachline đó bác nào giải thích giùm em đi............:-?

kar

Xe điện

RR xưa được bán ra ở tình trạng như thế này. Ảnh chụp trong lần lê la ở bảo tàng Ô tô của Bỉ ;))

Hồi đầu thế kỷ 20, các mẫu xe RR bán ra thị trường chỉ bao gồm động cơ, hộp số, hệ truyền động, lốp láp và sát-xi, người dùng mua xe rồi đem đến mấy ông thợ mộc (trc là đóng xe ngựa) để đóng khung vỏ sao cho hạp ý mình. Các ông thợ mộc này được gọi dưới tên khá mĩ miều là coachbuilders và hiện tại thì các fan Fe có thể dễ dàng nhận ra là Pininfarina chính là một trong các ông thợ mộc chuyên đóng vỏ cho Ferrari X_X
Đó là coachline – đường kẻ vẽ tay dọc thân xe RR.

Cái này liên quan đến truyền thống cả trăm năm trc của bọn tư bản thối nát khi các ông thợ mộc sau khi đóng xong thân vỏ xe thì phải kẻ vẽ bằng tay để trang trí cho xe. Nhưng đến thời nay thì coachline chỉ còn mang tính nghi lễ do nhịp sống mỗi ngày một gấp gáp, hoặc giả chỉ dành cho các nhà quý tộc lâu đời sống chậm chứ không phải dành cho đám “tàu nhanh” xứ Nam ta :D

Hiện nay, xưởng chế tác của RR ở Anh chỉ có duy nhất 1 chú tên là Mark Court làm được công việc này. Để vẽ được đường thẳng dài 6m với chiều rộng chính xác 3mm trên thân xe RR, Mark phải dùng 1 cây cọ chuyên dụng làm từ lông đuôi của sóc và bò đực (việc lấy từ long đuôi bò đực có thể là do bọn bò cái nó thường đ'ai vào đuôi chăng?:-? Logic là vậy, bạn nào hứng thú thì hỏi cụ Gúc thêm). Và mỗi ngày, đức ông Mark chỉ đủ thời gian vẽ được 2 đường thẳng trên 1 xe RR trong 1 ca làm việc 6 tiếng.

Để thực hiện công việc buồn tẻ này, Mark Court đã mất 5 năm học việc. Và để đền bù cho Mark phải làm một công việc chán ngắt như vậy, Rolls Royce đã dành một vị trí khá trang trọng cho Mark trên trang chủ của RR Anh Quốc.

Mark đang vẽ coachline trên 1 chiếc RR

Ngoài việc vẽ coachline, Mark còn làm một việc nữa khá xa lạ đối với phần đông chúng ta: vẽ gia huy lên xe RR. Nhưng bản thân coachline cũng là khái niệm mới đối với dân chơi ở các thị trường mới nổi chứ đừng có nói đến gia huy. Trong chương trình của Discovery, Mark có kể rằng một lần ông đã phải bay sang Dubai để vẽ coachline cho chiếc RR của 1 triệu phú. Nguyên do là trong 1 tiệc chiêu đãi của giới quý tộc Ả rập, trong khi chém gió về xe, đ/c triệu phú đã nhận thấy xe của mình thiếu coachline (so với xe khác) nhưng không hiểu nó để làm gì, hỏi 1 chủ RR khác thì nó lại chỉ cười khẩy! Hừm
@Nhien_Nguyen: Bạn không hiểu những gì ở trên? Coach line mang giá trị văn hóa truyền thống của giới quý tộc Anh. Ngày xưa thì người ta đóng xe RR, kẻ vẽ các họa tiết trang trí và gia huy của chủ nhân lên xe; nhưng giờ thì giản lược đi và chỉ còn mang tính nghi lễ.

Tiện thể post thêm cái này cho bạn đỡ thắc mắc này. Đây là gia huy - biểu tượng danh giá của các gia đình, dòng họ quý tộc ở Châu Âu từ thế kỷ thứ 12.

Phỡn

Xe tăng
em chã hiểu về cái ý nghĩa của coachline đó bác nào giải thích giùm em đi............:-?
Bác kar đã giải thích ở dưới rồi.

Em thấy bọn khoai tây nó có cái hay nữa là quần áo hay đồ dùng (ngày xưa chứ giờ em không biết :D) đều có tên của thân chủ ở trên đó. Nhưng cái này cũng dở nhỉ, chả may đi đá 4 mà quên thì toi :P

repsol

Xe container
Em cũng đã vài lần nghịch cái Configure trên web của RR và cũng biết qua về cái Coachline này :D Nhưng lần trước em có chụp được em này ở Hà Nội nhưng chả rõ đây có phải cái Coachline đấy không nữa 8-} Nhưng có thể là không phải :))
Chuổn rồi.interior có chữ Limited.
Nguồn: bác asuka

porsche gt

Xe điện
Lốp mỏng, mâm to, xe thấp, dung tích lớn và nhanh nhưng em thấy để tạo nên đẳng cấp thì hãng phải xây dựng lâu dài. Đó là hãng xe :D

mrtruong

Xe đạp
Cụ Kar viết hay quá, phong cách rất mộc nhưng dí dỏm
Em rất phục kiến thức về xe của bác, phải nói là rất sâu đấy ạ

t_rex

Xe buýt
Em cho các bác cái clip.

HTML:
<object id="flashObj" width="640" height="450" classid="clsid:D27CDB6E-AE6D-11cf-96B8-444553540000" codebase="http://download.macromedia.com/pub/shockwave/cabs/flash/swflash.cab#version=9,0,47,0"><param name="movie" value="http://c.brightcove.com/services/viewer/federated_f9?isVid=1" /><param name="bgcolor" value="#FFFFFF" /><param name="flashVars" value="videoId=66180562001&linkBaseURL=http%3A%2F%2Fnatgeotv.com%2Fca%2Fmega-factories-2%2Fvideos%2Fthe-coachline&playerID=63469946001&playerKey=AQ~~,AAAAAGSf0FI~,EOqHyKQqt8QKvpAdijmX_vo2qBEikZ80&domain=embed&dynamicStreaming=true" /><param name="base" value="http://admin.brightcove.com" /><param name="seamlesstabbing" value="false" /><param name="allowFullScreen" value="true" /><param name="swLiveConnect" value="true" /><param name="allowScriptAccess" value="always" /><embed src="http://c.brightcove.com/services/viewer/federated_f9?isVid=1" bgcolor="#FFFFFF" flashVars="videoId=66180562001&linkBaseURL=http%3A%2F%2Fnatgeotv.com%2Fca%2Fmega-factories-2%2Fvideos%2Fthe-coachline&playerID=63469946001&playerKey=AQ~~,AAAAAGSf0FI~,EOqHyKQqt8QKvpAdijmX_vo2qBEikZ80&domain=embed&dynamicStreaming=true" base="http://admin.brightcove.com" name="flashObj" width="640" height="450" seamlesstabbing="false" type="application/x-shockwave-flash" allowFullScreen="true" swLiveConnect="true" allowScriptAccess="always" pluginspage="http://www.macromedia.com/shockwave/download/index.cgi?P1_Prod_Version=ShockwaveFlash"></embed></object>

Chỉnh sửa cuối:

t_rex

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:

kar

Xe điện
Phải đợi bác Kar dịch xong từ tạp chí nước ngoài đã chứ . :D
Những comment như thế này thể hiện sự thiếu tôn trọng người khác. Nếu bạn cho rằng tôi dịch từ đâu đó thì hãy dẫn nguồn chính xác chứ đừng nói cho qua chuyện như thế.

Hay là như này cho thoải mái đi, bạn có 2 ngày để dẫn nguồn dịch gốc, nếu không có tôi sẽ treo nick của bạn để làm gương cho các bạn thích tụt quần, tứng chim Min Mod nhưng bản thân mình lại không mặc quần =))

Nếu tôi có ban nick bạn này thì mọi người nên hiểu rằng tôi đang làm một việc để bảo vệ những thành viên có mong muốn đóng góp tri thức, thông tin cho cộng đồng chứ không phải vì bạn ấy đã làm tôi tổn thương sâu sắc =))

Như đã nói ở đầu topic, tôi cũng như các bạn, đều phải bận bịu kiếm cơm nên không thể dành nhiều thời gian đóng góp cho cộng đồng; do vậy, nếu bạn nào hứng thú có thể mở topic mới về đề tài "đẳng cấp của siêu xe" miễn là có thông tin đầy đủ tính thuyết phục. Ví dụ, topic thứ 2 chúng ta có thể nói về Ferrari. Dễ quá phải không nào? :)

etran

Xe buýt
Bác cần gì phải làm thế! Bác bỏ công sức viết ra những điều hay ho, cho dù dịch hay không dịch, đó cũng là thành quả của bác, và tâm huyết với diễn đàn, với sở thích, với "nghề" (em tạm gọi thế đi), cái đó không ai dám phủ nhận cả :)

Những ý kiến kiểu như vừa rồi, theo em bác không nên để mắt đến. Có thể bác gì đó muốn fun 1 tí, nhưng quả thật là vô duyên. Nếu muốn phản biện bác Kar thì nên làm cách khác, đàng hoàng một tí và mang tính khoa học được thì càng tốt :D, dù sao em cũng không muốn thấy OF giống như cái quán nước vỉa hè.

Nếu bác lấy quyền min mod mà xử lý những vụ thế này, em e sẽ có người vin vào đó, nghĩ không hay về OF. Nếu một người khác, không phải min/mod bị người ta mỉa mai, châm chọc... thì họ phải làm thế nào khi không thể "treo tim" đối thủ ??? Nếu treo như thế thì em e rằng OF khéo phải mất nửa số thành viên mất :D

Kính bác!

kar

Xe điện
À, nói cho bác etran yên tâm là về độ fun thì bác khỏi phải lo - tôi chưa ban ông nào vì không phục tôi cả :))

MercAMG

Xe điện
(b) Hôm nay em lại bắt được chú Phantom nữa có Coachline cụ Kar ạ :D Chú phantom này em gặp nhiều rồi mà hôm nay được sờ vào em mới phát hiện ra :))

Từ khi đọc bài của cụ em rất thích soi cái coachline này trên mấy con RR :)) Up cái ảnh em chụp lâu rồi :D

Mà cụ viết tiếp đi chớ để em còn rót rượu hehe (b)

sen

Xe tăng
em rất kết vẽ Coachline, ở Goodwood có nhiều thợ vẽ Coachline phải ko ạ?

repsol

Xe container
HTC cũng mới về 1 e có Coachline.e thấy ghi cả saphire :)

bác Chã

Xe buýt