Rượu mạnh – Lịch sử, nghệ thuật, văn hóa, đam mê, sưu tầm và chia sẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngaydoclap

Xe container
Không hề nhầm tí nào mẹ hĩm ạ, hai chai 105 em quẹt thẻ 59$, còn chai Lenlivet (không tuổi) = 127$ nên em mới hỏi giá ở miềng là bao nhiêu. Giá của em mua bao gồm cả 2% phí quẹt thẻ đấy.

Chai ấy nó giống chai bên phải ngoài cùng đây

Cụ thể chai của em đây

Chai Glenlivet the Master Distiller's Reserve làm cho thị trường treval retail những năm gần đây. Trong nước không có đâu Cụ. Cháu soi giá tầm 40 Bảng Cụ ợ.
Cụ soi lại Invoice xem có nhừm lữn gì không?
Như này có v ẻ hợp lý: 2 chai 105 = 125 Su hào. Còn chai GlenLivet = 59 Su hào.
Cháu sai thì Cụ bỏ qua nhá!
http://www.worlddutyfree.com/glenlivet

Chỉnh sửa cuối:

Thomas95

Xe đạp
Không hề nhầm tí nào mẹ hĩm ạ, hai chai 105 em quẹt thẻ 59$, còn chai Lenlivet (không tuổi) = 127$ nên em mới hỏi giá ở miềng là bao nhiêu. Giá của em mua bao gồm cả 2% phí quẹt thẻ đấy.
Kể cở lờ quệt thẻ, thì vưỡn tính nhờm cụ nhớ. 3 cái chai đó giá gờn bèng nhao, khoãng 60usd, tỗng 180usd. Cụ mưốn tính toén seo thì tính. Dưng mờ tỗng xiền của cụ ko đổi, cứ phẻo 180 ~ 190 usd lè được roài.
Coi như cụ mua rẻ 2 ẻm 105 một nửa thè cụ ôm phảu em Glenlivet Nas đắt gấp đôi, hơn cả gớp đôi đới cụ ợ.

Chỉnh sửa cuối:

webzy

Xe tải
Ngó qua thế là cụ webzy cũng đã tậu đc hai bộ ly 1to, 1nhỏ từ cụ B rồi ạ, lại thêm cả ly tuylip lùn nữa, hị hị Cá nhân em cũng sẽ ngả về glenfarclas 15yo bởi hương, body của SM vẫn trội hơn, blended, như XR21 em thấy hương vị đc nhưng ko sâu, finish ko ấn tượng đc cái khá cân bằng, em thì thích premier hơn XR 21.
Đúng đấy cụ Malt, XR21 phù hợp với bác ấy hơn là do nhiều hương hơn 1 chút và abv 40%. Glenfarclas thì body đầy đặn hơn và với abv 46% thì em nó thuyết phục hơn nhiều so với XR21.

jackal76

Xe tải
Tình hình là rất tình hình.

Các cụ nhà mình, có hiện tượng ém hàng, đợi CT về, mới show hàng rầm rộ, khai trương thớt nhà 5 thì phải?

Tạo không khí 1 chút, nhà cháu xin phép được up 1 số chai HP có. Cháu là FAN ruột của nhà HP & Talisker ạ.

free image hosting

screen capture freeware

Đợt tới, xin khoe tiếp 1 dàn Talisker với các cụ :)

MaltBrothers

Xe buýt
Lão Jack show ác liệt quá, nguyên thùng Hlp 1990 chưa kể em director's cut và OMC+G&M, nhưng ko thấy bóng dáng em Hlp 18yo vang bóng 1thời nào nhỉ, chắc ngon quá xơi hết rồi a?. Nhà cháu rất may đã đc cụ Văn Đoành tiên sinh viện trợ 1chai Hlp 18yo của Mỹ Tín đời cũ 2006 và 1 cụ nữa cũng gửi tặng 1chai hiếm hoi còn sót lại của Đại Ninh - Thủy Hà thành ra lại có 4chai :) tuy nhiên ước mong nhỏ nhoi là em Hlp 25yo vẫn chưa có cụ Jack xem thế nào hỗ trợ nhà cháu vụ này nhé

Chỉnh sửa cuối:

Thomas95

Xe đạp
Tình hình là rất tình hình.

Các cụ nhà mình, có hiện tượng ém hàng, đợi CT về, mới show hàng rầm rộ, khai trương thớt nhà 5 thì phải?

Tạo không khí 1 chút, nhà cháu xin phép được up 1 số chai HP có. Cháu là FAN ruột của nhà HP & Talisker ạ.

free image hosting

screen capture freeware

Đợt tới, xin khoe tiếp 1 dàn Talisker với các cụ :)
Hình bé tí phí cả diệu.

Thomas95

Xe đạp
Lái diệu mới phải chơi cả thùng của cùng 1 loại về xếp lên giá bán dần. Sưu tập phải khác. Sưu tập là chú ý vào đa dạng, quý hiếm chứ ko cốt nhiều. Cái tiền mua cho nhiều cùng 1 loại thì để cho người khác mua cùng, còn tiền của mình phải giành lực để mua loại khác nữa. Sưu tập mà tham quá thật ra là ko biết sưu tập. Chỉ tổ rác nhà mà ích kỷ, hoặc muốn bán lại ngay kiếm lời nhỏ nhỏ. Phải vượt hơn điều đó mới có cái khí chất của người sưu tập.

hlpark

Xe đạp
Lái diệu mới phải chơi cả thùng của cùng 1 loại về xếp lên giá bán dần. Sưu tập phải khác. Sưu tập là chú ý vào đa dạng, quý hiếm chứ ko cốt nhiều. Cái tiền mua cho nhiều cùng 1 loại thì để cho người khác mua cùng, còn tiền của mình phải giành lực để mua loại khác nữa. Sưu tập mà tham quá thật ra là ko biết sưu tập. Chỉ tổ rác nhà mà ích kỷ, hoặc muốn bán lại ngay kiếm lời nhỏ nhỏ. Phải vượt hơn điều đó mới có cái khí chất của người sưu tập.
Em sửa bài theo đề nghị của cụ Minhchi. Những kiểu góp ý hay chọc ngoáy như này ko nên vào cmt, rất động chạm đến anh em.

Chỉnh sửa cuối:

flat

Xe buýt
Sưu tầm mà đé......o biết uống thì sưu làm ch.......ó gì cho mệt. ĐM thằng Thomas95 này vào đây làm đé......o gì, chọc ngoáy kiểu ngu vl.
Các cụ kiềm chế giúp chút ạ. Ngoài biết nhau trên OF, rất nhiều anh em trên này biết nhau ngoài đời thật nên có đôi lúc, anh em buông câu đùa thoải mái một chút nhưng vẫn ở mức độ người trong cuộc thì hiểu chuyện, người ngoài cuộc chưa hiểu gì thì cũng coi như câu chuyện vui rồi bỏ qua thôi.
Tuy nhiên, comment thế này, em sợ là cụ Thomas95 chưa hiểu về Jackal76 rồi, hoặc cũng có thể cụ biết - vẫn cố tình đùa dai 1 chút...., nhưng em sợ các cụ khác trên 4R sẽ không hiểu thớt này đang có chuyện gì vớ vẩn xảy ra, rất lãng phí cái tiêu chí lịch sử/nghệ thuật/văn hóa/đam mê/sưu tập/chia sẻ của topic cụ ạ.

@ cụ Hlpark: cụ có nóng giận thì cũng bì.......nh tĩn..h tý nhé, dạo này min/mod đang có chiến dịch bem/bem đấy ạ.

flat

Xe buýt
.....(xóa bài trùng).........................

Congannhandan

Xe đạp
Các cụ kiềm chế giúp chút ạ. Ngoài biết nhau trên OF, rất nhiều anh em trên này biết nhau ngoài đời thật nên có đôi lúc, anh em buông câu đùa thoải mái một chút nhưng vẫn ở mức độ người trong cuộc thì hiểu chuyện, người ngoài cuộc chưa hiểu gì thì cũng coi như câu chuyện vui rồi bỏ qua thôi.
Tuy nhiên, comment thế này, em sợ là cụ Thomas95 chưa hiểu về Jackal76 rồi, hoặc cũng có thể cụ biết - vẫn cố tình đùa dai 1 chút...., nhưng em sợ các cụ khác trên 4R sẽ không hiểu thớt này đang có chuyện gì vớ vẩn xảy ra, rất lãng phí cái tiêu chí lịch sử/nghệ thuật/văn hóa/đam mê/sưu tập/chia sẻ của topic cụ ạ.

@ cụ Hlpark: cụ có nóng giận thì cũng bì.......nh tĩn..h tý nhé, dạo này min/mod đang có chiến dịch bem/bem đấy ạ.
Em hiểu cụ Thomas95 ko có ý định động chạm gì cụ Jackal76 đâu mà là quan điểm của cụ ấy để khuyến khích anh em trong sưu tầm dù có giới hạn về tài chính vẫn có thể phân chia nguồn lực để tham gia sưu tầm được phong phú. Tất nhiên cụ thể từng thời điểm thì vẫn phải tùy theo mỗi người, sở thích và túi tiền ở thời điểm đó. Nhiều người mua nhiều thật ra về chia lại cho anh em và cũng là để thưởng thức nữa.
Tuy nhiên các ý kiến của cụ Thomas luôn rất vô tư và sắc sảo, chứa nhiều kiến thức và hiểu biết rộng của cụ ấy, rất đáng tham khảo. Em cũng thấy nể cách cụ ấy đối diện với công kích thiếu văn hóa. Hy vọng cụ Thomas tiếp tục vui vẻ có ý kiến cùng anh em.
Dear cụ Thomas, cụ Hà Nội xịn mà thỉnh thoảng em đọc comm của cụ mỏi hết mồm.

Chỉnh sửa cuối:

hlpark

Xe đạp
Có quá lời thì cho em xin lỗi nhưng nghe gioọng cụ ấy nói em khó chịu vì mọi người yêu mến whisky, có sở thích sưu tầm nhưng cũng rất thích thưởng thức và uống cùng bạn bè nên những chai ngon cũng cần phải có vài chai. Cứ vào đây chọc ngoáy kiểu này em thấy nóng mặt.

MaltBrothers

Xe buýt
Em nghĩ chả có ai hiểu mình bằng chính bản thân mình, tự biết mình là ai, do đâu và vì đâu. Mỗi người có một gu khác nhau trong cả vấn đề sưu tập lẫn thưởng thức cũng như điều kiện tài chính khác nhau và ai cũng phải tự cân đối cho phù hợp với hoàn cảnh của mình. Cá nhân em thì đều trân trọng tất cả các cụ có niềm đam mê với rượu mạnh dù mục đích sưu tầm là gì. Có cụ chỉ mua về sưu tập để ngắm mà không uống, có cụ thì sưu tập để vừa ngắm và vừa uống thậm chí uống rất nhiều, có cụ khi gặp giá tốt là mua cả mớ để uống và sẵn sàng chia sẻ cho các cụ có cùng niềm đam mê khác. Cá nhân em cũng như rất nhiều cụ trong BSC đều đã từng có trên 6 chai cho cùng một nhãn rượu mà mình yêu thích và uống nhiều. Thậm chí nếu là cụ Clayton thì không phải là 1 mà là rất nhiều nhãn có trên 6chai rượu như cụ ý đã từng nói cụ có tới 9 chai Dewar signature. Cũng chẳng sao cả vì các cụ ấy đều biết tự cân đối tài chính cho niềm đam mê của mình.

Cũng giống nhiều thú chơi tao nhã khác như đồ cổ hay tem cổ tiền cổ đều có sưu tầm tích trữ và mua đi bán lại hết. Chẳng ai có thể đừng lòng mình được khi thấy có món hời trước mặt thậm chí sẵn sàng dốc hết tiền trong túi để mua bằng hết về tích trữ và sẵn sàng để lại cho người có cùng niềm đam mê với giá hợp lý, đó cũng là điều bình thường. Ai cũng biết cụ Philip Tèo là lái rượu chính hiệu nhưng em và nhiều cụ khác cũng rất biết ngoài việc kinh doanh cụ ý cũng là người có niềm đam mê thực sự với rượu và đối với các cụ BSC rất chân thành, thẳng thắn. Nhờ có cụ Tèo anh em mới được sưu tầm và thưởng thức thêm nhiều dòng rượu mới mẻ. Cá nhân em đều đã lấy rượu của cụ Tèo, cụ Jackal76 và em rất hài lòng vì nhờ có hai cụ em đã có thể sưu tầm và thưởng thức những chai ngon hiếm với giá phải chăng cũng như nhiều thông tin rất unplugged về địa chỉ mua rượu giá rẻ.

Túm lại em nghĩ mỗi người một tính, một gu, một hoàn cảnh chả ai giống nhau nên tất cả hãy tôn trọng nhau để cả nhà cùng vui vẻ. Chia sẻ sở thích đam mê giúp đỡ nhau chân thành thì anh em mới tứ hải giai huynh đệ.

Chỉnh sửa cuối:

skywalkers

Xe buýt
Gửi các cụ 1 vài hình ảnh buổi tasting đêm qua của bọn em.
Nhà còn 1 số chai đã mở nên em chọn ra vài chai để làm blend master trong đó có Glendronach 12 100% sherry và Aberlour 12 Pro 100% bourbon. 2 nhà này đều là 2 nhà khá nổi nằm trong top 10 distiller tại Scotch. Nhà Aberlour mặc dù là nhà nổi tiếng về style sherry nhưng chai Aberlour pro này lại là chai 100% bourbon với màu rượu vàng nhạt, nước rượu trong vắt nhìn rất thích mắt. Đồ nhắm gồm có táo, nho, cheese, chocolate, nuts..
Chai Glendronach 12 100% sherry với nhiều hương vị hoa quả chín đậm đà còn chai aberlour Pro 100% bourbon thì có nhiều hương vị tươi mới và đặc biệt là hương chuối rất ngào ngạt. Với em thì chai Glendronach mặc dù rất thơm ngon nhưng hơi soft quá, thiếu mất sự mạnh mẽ, bốc lửa của Scotch còn chai Aberlour Pro thì có body khá chắc chắn, finish khá dry do 100% bourbon đóng chai ở 46 abv. Do đó em quyết định thử blend 2 loại này với nhau với tỷ lệ 1:2 (1 sherry: 2 bourbon) thì cho ra 1 loại blend khá ổn. Hương khá cân bằng kết hợp giữa sự trầm ấm của S và bay bổng của B. Vị cũng kết hợp khá tốt giữa tròn trịa của S và 1 chút gai góc của B. Finish cũng khá hơn khi chất dry trong B trung hòa bớt tính soft trong S.
Ngoài ra thì có thêm chai Dalmore 15 để cho thơm mồm thơm miệng nhưng em thấy chai này cũng khá bình thường, hương vị thuần sherry, medium body và short finish. Chai này chắc chỉ hợp với after dinner với 1 chút dark chocolate là có thể nổi bật hương vị của rượu lên.
Chém vài dòng cùng các cụ cho 1 tuần mới vui vẻ nhẹ nhàng.

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng