[Funland] Rút tiền bảo hiểm một lần

thienpv

Xe đạp
Cái như cụ nói thì BHNT nó có, ưu việt hơn BHXH vì nó cơ bản là tổng hợp của BHXH với BHYT, vậy ok chưa?

Cái BHXH ở VN nó là bắt buộc với người đang đi làm, nếu không bắt buộc thì theo cụ có bao nhiêu người đóng vậy, mà ở nước ngoài có BHXH không vậy cụ, nếu không có thì nó là cái BH gì vậy cụ, mong cụ khai sáng hộ. Chả có kênh "đầu tư" nào lại lỗ vốn như BHXH cả, lỗ nặng, lỗ thấy luôn chứ chả nói gì đến đủ vốn cả. Cụ giải thích làm sao nhiều người lại rút không đóng BH nữa, phải chăng do đúng mấy cái em đã nói ở trên, à mà toàn người làm về chính sách ở cty lớn khuyên em rút đấy, họ còn tính hộ em xem sẽ thu về được bao nhiêu, đóng thêm có lợi hay không....vậy ok chưa cụ
chỗ nào chả có BHXH hả cụ? nước nào cũng có cái quỹ để an sinh xã hội và nước nào nó cũng là bắt buộc cả cụ.
BHXH k phải là kênh đầu tư, nó là quỹ đảm bảo, nhiều người rút k đóng BH vì nghĩ nó là kênh đầu tư và phải có lãi.

cuhaifus

Xe container
Chả ai cần phải dạy ai cách làm thế nào cả, ai thích mua thích giữ tiền thì mua, miễn sao khi rút về nó phải bằng số gốc của mình cái đã, lấy ví dụ là BHNT chứ không phải là vận động mọi người mua nó, còn dốt hay không thì nhà em cũng xích 1 con, cụ không phải so với nó đâu mà quê cụ với quê ai. Tiền của cụ, cụ mua gì là việc của cụ, còn em thì rút cmn cho nhanh, em không điên để đóng tiếp 20 năm nữa mà chắc gì em đã nhận lại được đồng nào, link báo đưa bên trên đấy, cứ đọc khắc rõ. Nói lại lần nữa nhé, em không nói mua BHNT tốt hay vận động ai mua nó, em chả liên quan cái mẹ gì đến nó, em chỉ nói đưa bao nhiêu thu về bấy nhiêu, kể cả lãi có 0% còn đưa cho BHXH thì thu về chỉ được 10% số tiền đã nộp, không lỗ thì là cái moẹ gì, lại còn cố cãi
BHNT nếu cụ tham gia đủ số năm ( Tùy gói nhé ) mới đến ngưỡng rút được bằng số đóng, sau số năm đó mới có lãi, được cái là nó chạy trước cái bảng tính đó cho cụ xem trước khi mua, Vì thường độ 5 năm đầu tiền cụ đóng nó cũng phải chi phí nhiều. nếu rút trong giai đoạn này thì lỗ chắc. Em vẫn đóng BHXH ( ko định rút vì đóng mất 23 năm rồi ) BHNT em vẫn có 2,3 hợp đồng, cái gần đây nhất là em mua cái gói hưu trí mà đóng 5 năm xong để đó ko rút ra thì đến lúc tuổi hưu, ví dụ 60 tuổi sẽ có 1 khoản, lúc đó rút ra ném ngân hàng lấy lãi ra đảm bảo cao hơn lương hưu của BHXH, ưu điểm là tiền của mình vẫn còn nguyên và do mình quản lý chứ ko do cái bộ máy khổng lồ kia nó quản lý cụ ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Cơ bản tiền BHXH chủ đóng cũng nằm trong tổng chi phí lương. Nếu ko phải đóng thì người LĐ sẽ thương lượng đc mức lương tốt hơn nhiều chứ.

Thế nên cứ cho option. Làm có BH và trả full, người LĐ tự mua BH.
ko có option đó đâu cụ ạ.

apiz

Xe tải
Em mới thấy sự "thông minh" của cụ, cụ làm bên BHXH hả, hay sao bênh ác vậy, cụ nói BH không có lãi, thế cái BHNT nó ghi có lãi đó thôi, cụ giải thích sao. Cái BHXH này nó đâu có giống BH thân vỏ mà cụ so sánh, cụ so mà chả hiểu cái vấn đề cốt lõi thì cụ so sánh làm gì, bản chất 2 cái đó khác nhau, cụ có hiểu không vậy. BHXH là cụ trích 1 phần lương của cụ đưa cho nhà nước để sau này họ trả dần cho cụ làm lương hưu khi cụ nghỉ hưu, ok. Còn BH thân vỏ là cụ bỏ tiền mua để được chi trả khi có rủi ro xảy ra khi có tai nạn với tài sản của cụ. Còn nói về BH thân vỏ thì xin lỗi, cụ đừng dạy khôn em, chỉ có em dạy khôn cụ thì được, em làm xe tự lái, nhà vài xe mua BH, từ va quệt xước xát đết tai nạn nặng gọi BH đến đền em làm cả rồi, nhẹ sơn sửa không sao chứ nặng là BH nó hành rồi tìm cách từ chối đền, cụ lên GG mà tìm hiểu, đầy vụ như vậy. Còn rút BHXH thì nó chả liên quan gì đến rủi ro cả, lắc não trước khi dạy người khác, đến hai cái này còn không phân biệt được mà chém như đúng rồi, cái giống thì phải so BH thân vỏ với BHYT thánh chém ợ, khi cụ bị bệnh tật đi viện thì BHXH hay BHYT chi trả vậy, mà cũng chỉ chi trả gọi là thôi, không tin hả, bà cô ruột vợ nằm A9 Bạch Mai hết gần trăm củ, được chi trả có đâu 4tr đấy, dốt.

Lúc đầu tiếc vì đã đóng vài năm rồi nhưng sau thấy còn phải tự túc dài, số tiền đóng cao, lương lại thấp đi, không nên đóng tiếp thì dừng, rút về. Rút mới thấy lỗ nặng, càng đóng càng lỗ, trừ người đang đi làm phải đóng, người sắp đủ để nhận hưu thì nên đóng chứ lừng chừng chục năm mà lại đang làm ngoài thì không nên, cứ đi cày lấy tiền mà nhét NH về già có lãi mà sống, đảm bảo hơn mấy đồng hưu, đầy ông chưa kịp nhận đồng hưu nào thì lăn ra tèo, mất trắng

Quan trọng là có HK chứ địa chỉ liên quan gì. Em HK TXB nhưng đi khỏi đó gần 40 năm, cái nhà đó cũng đã đập lâu rồi, giờ ở đó chia thành mấy tổ dân phố, đợt rồi không làm được CCCD ở đó, chỗ ở hiện tại cũng không làm do không làm tạm trú đã lâu, thế mà cách đây mấy hôm lại gọi lên làm, em làm luôn ở nơi đang ở. Cụ cứ qua gặp xxx khu vực hỏi, họ đang cần làm cho dân nên thủ tục dễ lắm

Không gọi là lỗ thì gọi là gì, cụ gửi NH bao nhiêu thì lãi suất có 0% cụ vẫn thu về đủ gốc, cụ gửi NH nào bị lỗ, cụ kể ra xem, nói thì phải đưa được bằng chứng, nói linh tinh mà còn kêu BỐ LỐ TỐ, hài hơn con trẻ. Còn đây cụ đóng 8%, cty đóng 23%, thêm 3% thất nghiệp, vậy sao khi cụ thu về chỉ được khoảng 4% là cùng, thế số còn lại nó đi đâu, không lỗ à, cụ tính toán giỏi thật. Cụ nên nhớ tiền cụ đóng phải nuôi nguyên 1 bộ máy BHXH đồ sộ, chưa kể họ lấy tiền của cụ đi đầu tư thua lỗ hơn 1000 tỏi kìa, có thu về được đâu. Giờ ai biết quỹ BHXH nó vỡ lúc nào, nếu không thế sao phải tăng tuổi nghỉ hưu, tăng mức thu, trước HĐ trên 6 tháng mới phải đóng BH, giờ thì 1 tháng cũng phải đóng vậy, cụ giải thích đê
Chuẩn quá cụ, em ưng)). Có ai chơi lại với ông nn đâu. Toàn mang tiền đi tiêu linh tinh để rút ruột xong ng dân thấy bản chất mới rút 1 lần mà bây giờ các bố còn cò quay

SPL

Xe container
chỗ nào chả có BHXH hả cụ? nước nào cũng có cái quỹ để an sinh xã hội và nước nào nó cũng là bắt buộc cả cụ.
BHXH k phải là kênh đầu tư, nó là quỹ đảm bảo, nhiều người rút k đóng BH vì nghĩ nó là kênh đầu tư và phải có lãi.
Ai nghĩ nó có lãi, tai sao các năm trước ít người rút mà giờ thi nhau rút, do BHXH mang tiền đi đầu tư nên lỗ mất hơn nghìn tỏi, do tăng số năm đóng, số năm về hưu, số tiền phải đóng trong khi lương hưu nhận thì lại giảm đi do lạm phát. Quan trọng nhất là tăng thu để tránh vỡ quỹ, đến hài
BHNT nếu cụ tham gia đủ số năm ( Tùy gói nhé ) mới đến ngưỡng rút được bằng số đóng, sau số năm đó mới có lãi, được cái là nó chạy trước cái bảng tính đó cho cụ xem trước khi mua, Vì thường độ 5 năm đầu tiền cụ đóng nó cũng phải chi phí nhiều. nếu rút trong giai đoạn này thì lỗ chắc. Em vẫn đóng BHXH ( ko định rút vì đóng mất 23 năm rồi ) BHNT em vẫn có 2,3 hợp đồng, cái gần đây nhất là em mua cái gói hưu trí mà đóng 5 năm xong để đó ko rút ra thì đến lúc tuổi hưu, ví dụ 60 tuổi sẽ có 1 khoản, lúc đó rút ra ném ngân hàng lấy lãi ra đảm bảo cao hơn lương hưu của BHXH, ưu điểm là tiền của mình vẫn còn nguyên và do mình quản lý chứ ko do cái bộ máy khổng lồ kia nó quản lý cụ ạ.
Chưa cần lãi, cứ đúng đủ cái phần 8% đã đóng thu về là được rồi, phần còn lại hơn 20% coi như tăng, ấy vậy mà không nổi cái 8% là sao. Cụ đóng ít nhất 10 năm nữa mới được về hưu, chúc mừng cụ đã đóng được đến 23 năm chứ cụ mà đóng 11 năm lại không đi làm ở đâu cả như em thì cụ lại rút vội ngay ấy mà, đóng tự nguyện ít nhất 20 năm nữa, mỗi tháng cỡ 1tr thì có mà thần kinh

cuhaifus

Xe container
Ai nghĩ nó có lãi, tai sao các năm trước ít người rút mà giờ thi nhau rút, do BHXH mang tiền đi đầu tư nên lỗ mất hơn nghìn tỏi, do tăng số năm đóng, số năm về hưu, số tiền phải đóng trong khi lương hưu nhận thì lại giảm đi do lạm phát. Quan trọng nhất là tăng thu để tránh vỡ quỹ, đến hài

Chưa cần lãi, cứ đúng đủ cái phần 8% đã đóng thu về là được rồi, phần còn lại hơn 20% coi như tăng, ấy vậy mà không nổi cái 8% là sao. Cụ đóng ít nhất 10 năm nữa mới được về hưu, chúc mừng cụ đã đóng được đến 23 năm chứ cụ mà đóng 11 năm lại không đi làm ở đâu cả như em thì cụ lại rút vội ngay ấy mà, đóng tự nguyện ít nhất 20 năm nữa, mỗi tháng cỡ 1tr thì có mà thần kinh
Chuẩn cụ ạ, tính ra đóng 20 năm tự nguyện mất mịa 3 lit, quảng 3 lít đó vào ngân hàng quên đi 20 năm là cũng ra gì của nó đấy nếu chỉ tính cho lương hưu cụ nhỉ

thienpv

Xe đạp
tăng số tiền đóng thì sau lương hưu cũng sẽ cao hơn, đóng nhiều hưởng nhiều, đóng ít hưởng ít - theo % mà cụ.
hy vọng nhiều người rút về 1 lần và trong số đó ai cũng k phải gặp hoàn cảnh khó khăn bệnh tật sau này.
cụ kinh doanh tư nhân có thể nó là đầy đủ và đủ khả năng tài chính cho sau này, nhưng hầu hết các cụ khác rút về để lo việc này việc kia, chứ có còn nhớ đến cái việc có 1 khoản bảo đảm về già cho mình đâu ạ.

SPL

Xe container
tăng số tiền đóng thì sau lương hưu cũng sẽ cao hơn, đóng nhiều hưởng nhiều, đóng ít hưởng ít - theo % mà cụ.
hy vọng nhiều người rút về 1 lần và trong số đó ai cũng k phải gặp hoàn cảnh khó khăn bệnh tật sau này.
cụ kinh doanh tư nhân có thể nó là đầy đủ và đủ khả năng tài chính cho sau này, nhưng hầu hết các cụ khác rút về để lo việc này việc kia, chứ có còn nhớ đến cái việc có 1 khoản bảo đảm về già cho mình đâu ạ.
Lương hưu liệu có chạy theo nổi lạm phát không vậy, em cam đoan là không. Khó khăn bệnh tật thì lương hưu sao đủ để chi trả, cụ có nhầm với BHYT không vậy. Khoản đảm bảo về già sau này của mình không gì hơn là hãy tự kiếm cho mình từ bây giờ, trông mong gì với cái quỹ chả biết nó sập lúc nào

TUCSON9389

Xe điện
cái đoạn bôi đen, nếu cụ tự làm được hoặc qua sản phẩm tiết kiệm định kỳ của Ngân hàng cc thì ổn hơn; vì mua BHNT có ưu điểm là nó sẽ bảo hiểm cho một số rủi ro; tuy nhiên chi phí cho đại lý, công ty BH cũng là tiền của mình mà. chi phí này dự kiến khoảng 20 -30% phí đóng của năm đầu tiên đấy

cuhaifus

Xe container
cái đoạn bôi đen, nếu cụ tự làm được hoặc qua sản phẩm tiết kiệm định kỳ của Ngân hàng cc thì ổn hơn; vì mua BHNT có ưu điểm là nó sẽ bảo hiểm cho một số rủi ro; tuy nhiên chi phí cho đại lý, công ty BH cũng là tiền của mình mà. chi phí này dự kiến khoảng 20 -30% phí đóng của năm đầu tiên đấy
Em chấp nhận phí đó mà cụ, EM lại rủi ro cao nên em thích cty BH hơn

Sunny2011

Xe hơi
Năm kia vợ em rút được 48tr/9 năm, em thì 52tr400k/11 năm, trong khi 2vc đóng tự nguyện 4 năm, mỗi tháng 700k-1tr, vậy nên lỗ lòi con mắt, thu về chỉ hơn khoản tự đóng 4 năm tí, số năm còn lại mất trắng chứ đừng nói số tiền mà công ty đóng. Đừng ai chém số đó công ty bỏ tiền túi đóng cho NLĐ nhé, tiền lương của mình cả đấy, đáng lẽ trả hết cho mình thì họ giữ lại một phần để đóng BH cho mình thôi, chả ông chủ nào chịu bỏ tiền túi đóng hộ mình đâu, thế nên ngày xưa mới có cty họ nói thẳng thay vì lương 8tr và họ phải đóng BH cho mình thì họ trả luôn 10tr, mình tự đi đóng BH
Đã là bảo hiểm thì đừng mong lãi cụ, nó bảo vệ mình những lúc rủi ro. Cụ giờ còn trẻ khoẻ, kiếm ra tiền thì 4-5 tr ko là gì. Nhưng lúc già cụ mới thấy đc tầm quan trọng của nó.
Cụ nhìn bố mẹ hoặc các cụ già quanh mình sẽ thấy, các cụ có lương hưu dù 2-3 tr/ tháng cũng tự tin hơn rất nhiều, vì muốn ăn gì tiêu gì ko phải phụ thuộc vào con cháu. Già thì ăn đc mấy đâu, chủ yếu là thuốc men, đám xá.... Mà có lương hưu đồng nghĩa với có bhyt. Cụ nằm viện dài ngày mới thấy đc tầm quan trọng của nó.
Cá nhân em coi đó như một quỹ đầu tư rủi ro cho tuổi già, phòng lúc mình lực bất tòng tâm. Chỉ mua thêm chứ ko bớt,,,
Nghèo thì kiếm thêm việc tăng thu nhập, nhưng quyết ko chịu “ ăn quẩn cối xay”.

Sunny2011

Xe hơi
Chuẩn cụ ạ, tính ra đóng 20 năm tự nguyện mất mịa 3 lit, quảng 3 lít đó vào ngân hàng quên đi 20 năm là cũng ra gì của nó đấy nếu chỉ tính cho lương hưu cụ nhỉ
Cụ ko đóng, đố cụ bỏ quên đc trong ngân hàng đấy.

SPL

Xe container
Đã là bảo hiểm thì đừng mong lãi cụ, nó bảo vệ mình những lúc rủi ro. Cụ giờ còn trẻ khoẻ, kiếm ra tiền thì 4-5 tr ko là gì. Nhưng lúc già cụ mới thấy đc tầm quan trọng của nó.
Cụ nhìn bố mẹ hoặc các cụ già quanh mình sẽ thấy, các cụ có lương hưu dù 2-3 tr/ tháng cũng tự tin hơn rất nhiều, vì muốn ăn gì tiêu gì ko phải phụ thuộc vào con cháu. Già thì ăn đc mấy đâu, chủ yếu là thuốc men, đám xá.... Mà có lương hưu đồng nghĩa với có bhyt. Cụ nằm viện dài ngày mới thấy đc tầm quan trọng của nó.
Cá nhân em coi đó như một quỹ đầu tư rủi ro cho tuổi già, phòng lúc mình lực bất tòng tâm. Chỉ mua thêm chứ ko bớt,,,
Cách nghĩ đó chỉ phù hợp với ngày xưa thôi cụ, đến bố mẹ em ăn lương hưu bao năm nay cũng bảo thôi bỏ rút về, càng đóng càng toi vì không đi làm ở đâu mà đóng tự nguyện là dở hơi. Lương hưu 2-3tr thì các cụ ăn uống tằn tiện lắm, sống sao nổi. Ra chợ mua 3 quả táo, hồng xiêm, xoài, thêm 3 bông cúc để thắp hương đã 70k, tiêu sao cho đủ nếu thêm 1-2 cái đám cưới nữa. Giờ đang kiếm được thì cầy để sau này tự lo cho mình chứ đợi nhà nước nó lo cho á, em chả biết cái nào vỡ trước

Chỉnh sửa cuối:

Sunny2011

Xe hơi
Cách nghĩ đó chỉ phù hợp với ngày xưa thôi cụ, đến bố mẹ em ăn lương hưu bao năm nay cũng bảo thôi bỏ rút về, càng đóng càng toi vì không đi làm ở đâu mà đóng tự nguyện là dở hơi. Lương hưu 2-3tr thì các cụ ăn uống tằn tiện lắm, sống sao nổi. Ra chợ mua 3 quả táo, hồng xiêm, xoài, thêm 3 bông cúc để thắp hương đã 70k, tiêu sao cho đủ nếu thêm 1-2 cái đám cưới nữa. Giờ đang kiếm được thì cầy để sau này tự lo cho mình chứ đợi nhà nước nó lo cho á, em chả biết cái nào vỡ trước
Cụ hơi nhầm, khi nào chân run gối mỏi. Cụ sẽ thấy 1 đồng cũng quý. Nhiều cụ bảo ko đóng để tiết kiệm, đố tk đc đồng nào.
Nếu đã coi ko đáng là bao, mà nó là lá chắn bảovệ mình thì tiếc gì vài đồng.
Người mà so đo cả mấy đồng đóng bhxh thì cụ nghĩ hok kiếm đc hơn như thế????

Phongdeptrai

Xe buýt
Năm trước mấy lão chóp bu bên bhxh vô tù hết vì mang tiền đi cho vay rồi ko thu về được, dẫn đến âm mấy k tỷ thì phải, từ năm ngoái dân thất nghiệp do dịch nên nhiều người muốn rút hết về, hủy sổ. Em đoán quỹ đang âm nên các nơi đang tuyên truyền đóng bhxh tự nguyện để thu tiền bù vào. Em cũng muốn rút nhưng đợi từ lúc dừng đóng 1 năm sau mới được.

SPL

Xe container
Cụ hơi nhầm, khi nào chân run gối mỏi. Cụ sẽ thấy 1 đồng cũng quý. Nhiều cụ bảo ko đóng để tiết kiệm, đố tk đc đồng nào.
Nếu đã coi ko đáng là bao, mà nó là lá chắn bảovệ mình thì tiếc gì vài đồng.
Người mà so đo cả mấy đồng đóng bhxh thì cụ nghĩ hok kiếm đc hơn như thế????
Tiền em không phải vỏ hến để quăng vào BHXH, kính hỏi cụ là cụ đang đi làm và đóng BHXH hay cụ đi làm ngoài đóng tự nguyện, cụ đóng tự nguyện mới thấy nó hài, còn lá chắn gì đó á, cụ đã bị bệnh nặng lần nào chưa, em thì rồi, tí toi, thế nên mấy cái BHXH hay BHYT em vứt sọt rác hết, thanh toán được mấy xu toàn mấy cái vớ vẩn, đừng có trông mong vào nó. Còn gối mỏi chân mòn như cụ nói mà phải trông chờ vào mấy đồng lương hưu còi cọc để sống, để trị bệnh thì nói thẳng, BẠC NHƯỢC, liệu kiếm tiền, về già cầm vài tỏi vào dưỡng lão mà sống, ngửa tay nhận vài triệu bạc từ BHXH có khi còn chả đủ ăn cháo đâu, mà chắc gì đã được nhận xu nào, lỡ tèo trước hoặc vỡ quỹ thì lấy gì mà nhận. Thanh niên trai tráng không cày tiền tự lo cho mình khi về già lại cứ nghĩ đến mấy đồng lương hưu, chả hiểu nổi

Transit2010

Xe buýt
Tôi thì thấy Bố tôi tự cho là mình thiệt thòi. Ông về mất sức 1990. 1 cục. Giờ ông không có hưu.

Ông chả muốn phiền hà ai, ăn được đâu. Lúc ốm lại đau đáu. Con đỡ tí tự ông thấy phiền.

Bảo hiểm là An sinh xã hội mà...

Mũi tên bạc

Xe container
Cụ dừng ở đó thôi là được r giải thích mãi vẫn nc đổ đầu vịt. Đóng bảo hiểm đòi nó chữa bệnh cho mình khi ốm lại muốn có lại như gửi ngân hàng nữa, khôn thế quê em đầy. Như cụ nói chuẩn, đã coi ít mà vẫn ko đóng thì biết thu nhập bao nh r!

Mũi tên bạc

Xe container
Mấy ông BH XH còn đề xuất giữ lại phần người thuê LĐ đóng cho ng lao động kìa. Áp đặt ý kiến chủ quan.
Em phân biệt được vì không tự bịt mũi. Chỉ những người bịt mũi thì sẽ yên tâm hít lấy hít để thôi.

Không phải tự nhiên vì vấn đề này từng làm ~90.000 công nhân trong tpHCM đình công phản đối điều 60 của Luật BHXH hồi 2015. Phải nghĩ đầy đủ các khía cạnh và đặt quyền lợi ng lao động lên hàng đầu.
Nếu cụ am hiểu thì hãy cho biết thời gian lao động trung bình của công nhân ngành may mặc, đồ gỗ, sx thiết bị điện tử trong các khu CN là bao lâu. Liệu họ có bao nhiêu % cơ hội đóng đủ thời gian BH và sống để nhận tiền BH đc mấy năm?
Những người gửi đâu cũng thấy mùi vì nó trong hộp sọ dò xuống mũi nên thế. Tiễn vong!