[CCCĐ] Sa mac huyền bí

Chu An

Xe điện
Cứ nghĩ cụ ThomasThang đã chán otofun nên chẳng chịu lập tiopic mới để cho chúng em thưởng ngoạn. Mứng là chẳng phải vậy, cụ đã quay trở về và tiếp tục cho chúng em mở mang thêm ở những vùng đất lạ.
Vẫn đúng chất của cụ ThomasThang , topic tràn đầy ảnh đẹp và những lời bình ngồ ngộ nhưng rất cặn kẽ của người xa quê.

ThomasThang

Xe điện
Cứ nghĩ cụ ThomasThang đã chán otofun nên chẳng chịu lập tiopic mới để cho chúng em thưởng ngoạn. Mứng là chẳng phải vậy, cụ đã quay trở về và tiếp tục cho chúng em mở mang thêm ở những vùng đất lạ.
Vẫn đúng chất của cụ ThomasThang , topic tràn đầy ảnh đẹp và những lời bình ngồ ngộ nhưng rất cặn kẽ của người xa quê.
Em cảm ơn tấm thịnh tình của cụ Chu An ạ. Em cũng thường vào xem thớt của các cụ nhưng nghèo nàn đề tài nên ko đăng nhập thôi. Nay có chút đỉnh chia sẻ thì làm ngay. Chúc cụ mọi sự An Bình Thịnh Vượng ạ.
(Em đọc sao ra "lời bình ngộ ngộ của người nhà quê" mà thấy cũng khoái :) rồi.) Cụ người Nam hay sao mà dùng "ngộ ngộ" ạ? Quê ở đâu thế cụ?

ThomasThang

Xe điện
Dùng lá coca này lâu ngày có nghiện không cụ nhỉ? Khi cụ nhai nó có thấy phê không hay chỉ đỡ nhức đầu do độ cao thôi? Em thì đoán nó có vài công dụng giống sái thuốc phiện: chữa đau bụng...
Dạ cụ đặt câu hỏi đích đáng mà ai cũng phải đặt ạ. Cocaine tinh thể nguyên chất có gây nghiện do tác dụng lên 1 đường giây khoái cảm và "tự sướng" trong não bộ. Nghiện do đó là tâm thần chứ ko như thuốc phiện là nghiện cả sinh lý luôn, cho nên nhẹ và dễ giải (ép ngưng thôi, ko gây phản ứng sinh lý nguy hại). Lá coca thì tác dụng nhẹ (cocaine là CNS Stimulant, gọi là thuốc phấn chấn thần kinh trung ương) và ko dùng thái quá và quá lâu thì chả ăn thua gì. Các dân tộc Peru dùng lá coca từ thời thượng cổ chả sao.
Tức nhiên cocaine tinh thể thì dùng có độc hại, khả năng nặng nhất là ngưng tim (cocaine ban đầu dùng làm tê). Thuốc phiện thì cũng gây ảo ảnh (hallucinogen) nhưng gây tùy thuộc (ko có ko chịu được), gây lờn thuốc (phải dùng độ cao hơn mỗi lần sau) và nghiện (thèm - trong tư tưởng - có) nhiều gấp bôi phần, nôm na là thế. Việc dùng thuốc phiện giảm đau bụng là ko nên bao giờ, thuoc phiện đánh liệt cơ trơn ống ruột, ngưng co bóp (co quặn) thì giảm đâu thôi, nhưng cụ thấy cơ chế như vậy là độc hại không? Giàm đau luôn trong trường hợp việm ruột dư chẳng hạn --> nguy hiểm chết người. Nay có dược liệu á phiến (lai thuốc phiện) hay tổng hợp dùng chặn đau bụng tiêu chảy khi đang đi xe, máy bay v.v..., nhưng phải dùng với hiểu biết rõ ràng công dụng tạm thời đó.
Cocaine không giảm đau, chỉ làm sảng khoái, quên môi trường (Gống thuốc phiện chổ này). Thuốc phiện là narcotic (ma túy?)= định nghĩa là thuốc giàm đau + gây nghiện (addictive analgesic).
Ba cái thứ này nói qua loa thì phải cẩn thận vì trách nhiệm, nên em dài dòng tí cụ thứ cho nhé :)

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Dạ cụ đặt câu hỏi đích đáng mà ai cũng phải đặt ạ. Cocaine tinh thể nguyên chất có gây nghiện do tác dụng lên 1 đường giây khoái cảm và "tự sướng" trong não bộ. Nghiện do đó là tâm thần chứ ko như thuốc phiện là nghiện cả sinh lý luôn, cho nên nhẹ và dễ giải (ép ngưng thôi, ko gây phản ứng sinh lý nguy hại). Lá coca thì tác dụng nhẹ (cocaine là CNS Stimulant, gọi là thuốc phấn chấn thần kinh trung ương) và ko dùng thái quá và quá lâu thì chả ăn thua gì. Các dân tộc Peru dùng lá coca từ thời thượng cổ chả sao.
Tức nhiên cocaine tinh thể thì dùng có độc hại, khả năng nặng nhất là ngưng tim (cocaine ban đầu dùng làm tê). Thuốc phiện thì cũng gây ảo ảnh (hallucinogen) nhưng gây tùy thuộc (ko có ko chịu được), gây lờn thuốc (phải dùng độ cao hơn mỗi lần sau) và nghiện (thèm - trong tư tưởng - có) nhiều gấp bôi phần, nôm na là thế. Việc dùng thuốc phiện giảm đau bụng là ko nên bao giờ, thuoc phiện đánh liệt cơ trơn ống ruột, ngưng co bóp (co quặn) thì giảm đâu thôi, nhưng cụ thấy cơ chế như vậy là độc hại không? Giàm đau luôn trong trường hợp việm ruột dư chẳng hạn --> nguy hiểm chết người. Nay có dược liệu á phiến (lai thuốc phiện) hay tổng hợp dùng chặn đau bụng tiêu chảy khi đang đi xe, máy bay v.v..., nhưng phải dùng với hiểu biết rõ ràng công dụng tạm thời đó.
Cocaine không giảm đau, chỉ làm sảng khoái, quên môi trường (như thuốc phiện chổ này. Thuốc phiện là narcotic (ma túy?)= định nghĩa là thuốc giàm đau + gây nghiện (addictive analgesic).
Ba cái thứ này nói qua loa thì phải cẩn thận vì trách nhiệm, nên em dài dòng tí cụ thứ cho nhé :)
Cám ơn cụ đã khai sáng và giúp hiểu rõ nhiều thứ.
Mà cụ tài thật, gì cũng biết và biết rất sâu và rộng.

ThomasThang

Xe điện
Chúng em nghỉ 1 đêm lấy trớn thì sáng hôm sau được tour tổ chức đi thàm quan hồ Tititcaca tập thể cùng nhiều nhóm khác. Cung cách làm ăn cũng như ở Viêt Nam vậy. Sáng ra trời mưa nhẹ đầu Xuân, chỉ hơi lạnh nhưng mới đầu cũng ảo nảo

Xuống bến du lịch ạ

Từ điểm trên nhín vào thành phố

ThomasThang

Xe điện
Nhín qua cảng thương mại thấy các loại tàu tải lớn. Cac chiếc này là vô địch ở độ cao này về trọng tải, không có con tàu nào ở cao trên trời mà to như vậy, cũng có tuổi, giúp vận tãi giữa các thành phố ven hồ mà lớn nhất là bên bờ Bolivia. Các chiêc này đều có tên tuổi lý lịch trong wikipedia.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Cám ơn cụ.
Mà cụ tài thật, gì cũng biết và biết rất sâu và rộng.
Em cám ơn cụ tham gia trò chuyện chứ. Già và từng trải thì "biết" thôi đâu khó gì :((, chỉ là khi phát biểu phải có trách nhiệm thế thôi. Em viết sai nhiều khi có cụ sửa dùm cũng thẹn chút đấy chứ :D Còn vụ này thì chỉ nhờ nghề nghiệp, chả có gì sâu rộng chỉ là thường thức.

ThomasThang

Xe điện
Chổ này làm em liên tưởng đến bến tàu du lịch Hạ Long, Bãi Cháy.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Góc nhìn vào thành phố sau lưng

ThomasThang

Xe điện
Xuống tàu nào. Cụ này người sống ngoài đảo cùng quá giang chuyến tàu về nhà - thấy mặt trong hình trên đó, đội nón len llama cổ truyền người sắc tộc.

Cũng nhảy cóc như các bến nào tàu phải đậu thế này.

ThomasThang

Xe điện
Nào mình ra khơi. Em nói ra khơi là vì chổ này gọi là hồ mà sự thật là 1 cái biển, biển hồ. Hình này nhìn theo bờ chứ nhìn ra trươc thì không thấy bờ bên kia (là đât Bolivia, một bình nguyên cao - altiplano. Nước nhiều thế mình ít nhận thức là không phải nước mặn. Là nước ngọt, từ tuyết tan chảy về.

ThomasThang

Xe điện
Trước mặt Puno là 1 cái vũng gần kín nhưng rất lớn như trong các hình truoc các cụ thấy. Trong cái vịnh này phía Bắc có 1 vùng nước cạn, chừng 5 đến 3 thước em nghĩ.

Hướng dẫn viên là người sắc tộc địa phương nhăc lại nhiều lần là tên biển hồ đọc là, phát âm là Ti-Ti-Kha-Kha, như cách đọc tiếng Việt.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Tàu hướng vào ven bờ vịnh này và mình thấy như thế này

Đến gần hơn tí và xoay hướng nhìn vào phía sau (phía đồi núi có tp Puno)

ThomasThang

Xe điện
Trong khu vực còn tồn tại trên 90 xóm nhỏ của 1 sắc dân đặc biệt, sống như thế này từ lâu trước công nguyên trên nhưng ốc đảo nhỏ. Sắc dân tên là Uros.

Nhưng ốc đảo này là nhân tạo. Các ốc đảo này NỔI. Cả thế giới không đâu khác có loài người chọn sống như thế này.

HorsePower

Xe container
Rất cặn kẽ và lôi cuốn.
Dạo này bài dư lày trên ccccd là của hiếm.
Tự nhiên em thấy mấy câu chuyện tếu táo, ăn uống.... vui vui 1 lúc thật nhưng thấy thế nào ấy.
Các cụ có thấy thế ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

lehungacc

Xe buýt
Đúng là buồn ngủ gặp chiếu mạnh. Có cụ lehungacc ở địa phươgn quý quá. Em cứ thắc mắc tại sao cả nước đều vậy, có hướng dẫn viên bảo cũng gần giống vậy thôi mà ko chính xác, rằng thì là họ để vậy để nói lên là làm chưa xong, nhưng nói là để như cầu mong con cháu đừng rời nhà đi xa mà lập gia đình tại chổ và xây thêm lầu (ở cùng cha mẹ) v.v...
..................
Theo kinh nghiệm thì lá coca có tác dụng tốt (em nghĩ là chính cá nhân em có thấy hiệu nghiệm), nhân sâm và Ginko cũng là dược liệu tự nhiên có chút công hiệu nhưng ko rõ ràng.
Em ở peru 3 năm rồi nhưng do sang đây làm việc nên đi các địa phương toàn đi công tác chả cảm nhận được nhiều vì công việc luẩn quẩn, được du lịch qua topic của cụ mở mang thêm tầm mắt.
Ké cụ bức ảnh "Em gái Việt Nam tại Machupichu- thành phố bị lãng quên" :)

zenda081008

Xe buýt
Các chuyến đi và bài viết của cụ ThomasThang lúc nào cũng thú vị và tuyệt hay ạ! Chúc cụ mạnh khoẻ để có nhiều chuyến đi hay ạ!

ThomasThang

Xe điện
Các chuyến đi và bài viết của cụ ThomasThang lúc nào cũng thú vị ... Chúc cụ mạnh khoẻ để có nhiều chuyến đi hay ạ!
Em cảm ơn cụ zenda081008, cụ HorsePower động viên ạ! Mời các cụ thỉnh thoảng ghé xem cập nhật ạ. :-h

ThomasThang

Xe điện
Em ở peru 3 năm rồi nhưng do sang đây làm việc nên đi các địa phương toàn đi công tác chả cảm nhận được nhiều vì công việc luẩn quẩn, được du lịch qua topic của cụ mở mang thêm tầm mắt.
Ké cụ bức ảnh "Em gái Việt Nam tại Machupichu- thành phố bị lãng quên"
Cụ lehungacc đc may mắn công tác ờ 1 xứ rất đẹp và an bình, xin chúc mừng cụ - và "Em gái Việt Nam". Cám ơn cụ tham gia và chổ nao có hình xin cụ tiếp cho anh chị em mình mở mang ạ. "Em gái VN" của cụ mang giầy này leo Machu Picchu thì chắc đau khổ nhiều cụ nhỉ. Một ngày nào em xuống lại Peru tiếp tục khám phá vùng Amazon mong gặp cụ ra phố Miraflores trò chuyện chơi (và Em gái VN luôn ạ)(em độc thân vui tánh và dễ làm bạn lắm ạ). Vé Mỹ-Peru mùa rẻ chừng 550.00 đô thôi ạ.:D

ThomasThang

Xe điện
Tàu mình ghé thăm đảo này. Thời điểm là chừng 10:00 giờ sáng, trời bắt đầu nắng, gió mát

Bên bờ vịnh là loại cỏ lau mọc dày, đảo cách bờ chừng 1/2 cây số