[CCCĐ] Sa mac huyền bí

ThomasThang

Xe điện

Đảo tên là Purimita là tiếng bản địa có nghĩa là Trái Tim. 7 nóc gia, dân số: 25, xây lố cố: 7

Các cụ chú ý bề cao của "bờ" đảo, so sánh với vóc người (cao chừng 1.7 thước). Phần dưới nươc dày hơn thế 1 chút.

ThomasThang

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Chắc sẽ có cụ bẩu rằng em chả biết chụp hình, mặt ai nầy tối om. Dạ thưa không ạ, da họ thật là đen thui ạ, các cụ sẽ thấy sau. Một là sau nhiều trăm năm sống trên cao da họ đã biến hóa ra như thế để chống mức độ tử ngoại tuyến UV mức là kỷ lục ở trên này ạ.

Trên chòi quan sát là 2 biểu ngữ chào mứng du khách đến thăm bằng 2 thứ tiếng, 1 là Tây Ban Nha và 1 bằng tiếng Uros phiên âm La-Tinh. Chính phủ Peru tôn trọng và giúp phát huy văn hoá riêng của người thiểu số. Một điều khôn ngoan (và nhân bản, văn minh) mà lắm nước mình biết cũng nên bắt chướt :) phải không các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Mời lên bờ ạ. Để các cụ hình dung ngay, bước lên như đi trên 1 tấm nệm - êm, không tiếng động và không có cảm giác lún xuống (mà em nghĩ trước khi lên) mà ngươc lại, thấy vững chắc. Không có mùi gì như mình nghĩ là mùi bùn, cỏ, mốc, hay ẩm thấp nào. Em nhắc lại là trên cao độ này khí trời rất khô.

Cảm giác (và nhận thấy trước mắt) là rất sạch, vê sinh. Là điều hiếm thấy ở 1 xóm nhỏ ngoài dã ngoại.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Có bạn mà em khoe hình hỏi "bộ họ biết mày tới, quét dọn làm lại nhà cửa hay sao mà thấy màu mới, sạch thế?". Thưa không các cụ, tại đây không có giống mốc, ít nhât là như ở vùng thấp và ẩm. Màu cỏ lau sậy nó như vậy. Nền cỏ sậy mình đi lên nó cũng vẽ sạch như thế!

ThomasThang

Xe điện
Cụ hướng dẫn viên là người sắc tộc này, thực tế là lớn lên ở 1 ốc đảo như thế này nhưng đẳng cấp trên trung học và nói tiếng Anh lưu loat không vấp váp. Du khach được mời ngồi quanh 1 "sân khấu" trình diễn nhỏ, dưới bầu trời trong và nắng chan hoà. Ai nấy có kem chống nằng đều mang ra thoa lấy để.

Trong vùng vịnh này hiện nay còn chừng trên 90 đảo nhưng trong quá khứ - vài nghìn năm! - thì có lúc hơn nhiều, vài nghìn nếu không là hơn chục nghìn, mỗi đảo hiện nay nhiều là 50 dân. Có 2 sắc tộc chính với 2 tiếng nói khác nhau sống trên đảo là Uros và Aymara. Hiện nay thì có bộ phận sống trên cạn hai bên bờ Peru và Bolivia. Lịch sử tổng hợp khảo cổ và khảo cứu nhân văn chỉ biết là họ sống như thế này từ rất lâu trước khi người Tây phương đến, phòng đoán mơ hồ là 2500 năm. Lạ. Hai nghìn năm sống 1 nếp sống nhất định như thế này!?
Tổng hợp lịch sử cho biết là họ gốc là dưới vùng Amazon, vì kiếm nguồn sống và đặc biệ là bị các sắc dân khác hiếu chiến hơn đánh đuổi lên cao, lên cao dần và tận cùng trên cao độ khó tường tượng này. Rốt cuộc đế quốc Inca (sắc dân Quechua) cũng xua đuổi họ cho đến khi họ đến bờ hồ này mới thôi.
Nếu các bạn nghe HDV giảng giải tiếp và giao lưu với họ 1 chập thì sẽ tin ngay là họ rất hiền hoà, nhân nhượng, hiếu hoà và đã tránh xung đột mãi qua các thời đại.

ThomasThang

Xe điện
Vòng vo tam quốc thì cũng đến lúc phải giải thich với các cụ mợ, rằng thì là kết cấu của các ốc đảo nổi này ló dư thế lào, nói mau! Dạ đây:

Trước tiên em giới thiệu cụ này, là "chủ tịch" đảo (gọi là el presidente) ra chào mừng du khách bằng tiếng Uros, đc HDV dịch lại ra tiếng Tây ban nha và tiếng Anh (đoàn tuyền là người biết 1 trong 2 thứ đó). Cụ chủ tịch trạc trên 30, vóc người nhỏ thua mình tí chừng 1.65 mét, da đen rất sậm, nét mặt rất khả ái.

Lói chung nà chào mừng và giới thtệu các cái cũng dài, nhưng em tóm lược trên kia rồi​

ThomasThang

Xe điện
Thế rồi HDV vào đế. Đây là nên tảng của các ốc đảo nổi trên mặt hồ Titikaka - trên 1 vùng mà độ sâu chừng 3 mét trung bình, cách bờ vịnh chừng 500 thước đến 1 cây số. Là 1 lớp thục vật, chủ yếu là rể như mình thấy, không có đất mà họ xắng ra từng khối như thế này (thực tế lớn hơn cục này).

Cái khối này nó nổi, và nâng được 1 sức nặng khá lớn, như các túp lều và thứ khác mà cac bạn thấy trên đảo, kể cả người đương nhiên

Họ ráp các khối rể này với nhau thành 1 mặt bằng. À mà đã nổi thì phải trôi - như "cuộc đời nổi trôi... v.v...", hì. Thế thì để tránh các ốc đảo này khi có giông bão phải trôi ra khơi và phiêu dạt đến 1 chân trời vô định nào, họ neo đảo lại. Bằng cọc và giây như thế này - đơn giản, có thế mà ko bít.

ThomasThang

Xe điện
Đặt gạch chổ này trước cho liền mạch rồi em phải nghỉ, mai em chú thích tiếp với nhiều hình ảnh sau.

ThomasThang

Xe điện
Sau khi các phao thực vật được kết nối với nhau bằng cọc và giây như thấy thì họ cắt thêm sậy và đắp lên nhiều lớp làm thành nền của đảo để định cư. Loại sậy này tại đây gọi là totora con dùng làm nhà, ghe thuyền và nhiên liệu củi đốt (cho dù sậy nay khó cháy và giup ngừa hoả hoạn cho các làng nổi.

Đảo nổi và tồn tại lâu nếu bảo dưỡng tốt, chổ ở này không phải là tạm thời. Khối rể là còn "sống", như thấy trong hình dưới lau sậy mọc thêm ra sau khi đó. Tất cả đều nổi trên mặt nước, độ sâu tại đây không lớn, chứng tối đa là 3 mét ghe thuyền có thể chống sào dài di chuyển đuoc.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Gia đình êm ấm

Chỉnh sửa cuối:

vphuc161

Xe buýt
Những bài viết và ảnh của bác rất hay và cách đẫn chuyện của bác là quá tuyệt xem mà ghiền luôn.

Chỉnh sửa cuối:

zenda081008

Xe buýt
Em cảm ơn cụ zenda081008, cụ HorsePower động viên ạ! Mời các cụ thỉnh thoảng ghé xem cập nhật ạ. :-h
Vâng, mà em phải cảm ơn cụ chứ ạ vì cụ giúp em thêm hiểu biết về những miền đất đặc sắc của thế giới rộng lớn này ;)

td lines

Xe điện
Cảm ơn cố gắng của cụ cho sự hoàn hảo của bài viết . Trong mắt du khách cụ phán rất đúng ạ , lòng tự trọng của cư dân nơi du khách đến quyết định sự phát triển du lịch nơi đó .

ThomasThang

Xe điện
Cuộc sống của người UROS đơn sơ đến kinh ngạc. Có phải là cùng cực không, tức là với tài nguyên chung quanh, trong môi trường các xã hội láng giềng có chèn ép hay hạn chế họ không, thì mình không hiểu được nhưng họ đã sống như thế này qua nhiều thế kỷ rồi, và vẫn tồn tại.
Đây là cá họ bắt được để ăn, có thể có cá lớn hơn 1 tí nhưng không nhiều và dồi dào, cũng có thể đã là 1 nguồn thu nhập nếu họ mang vào bờ buôn bán.

Nhìn giống loài cá khoai và cá rô nhỏ ở vùng Cửu Long. Đây là môi trương rất đặc biệt nên mình nghĩ loài cá và thuỷ sản khác cũng đặc biệt.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Đây là sậy phơi làm vật liệu, còn lại làm nền đảo.

Lò đất đặt trên 1 tấm đá hay đất nung

ThomasThang

Xe điện
Khối rể xắng ở bờ vịnh mang về mở rộng hay tu bổ nền đảo.

Không gian bãi trung tâm đảo, nay dùng làm 1 khu nhỏ trưng bày bán vật thủ công. Đảo này trung bình, rộng bằng chừng 4 cái sân tennis, HDV nói đảo lớn thì trên sân khu trung tâm có thể chơi đá bóng được.

Nhận thấy đời sống trơ trọi mình đến xem như trong 1 cái sở thú thấy cũng áy náy, nhưng cũng an ủi cho họ là du lịch nay cũng đem lại 1 thu nhập cho họ. Thấy phối hợp địa phương phát huy du lịch đảo nổi cũng nhiều (các bạn có thể google ra) cũng đỡ cho họ. Thanh niên 1 số lớn vào đất liền làm lao động, 1 số đi học để có tương lai tốt hơn, thường ít ai quay về ở lâu dài.

ThomasThang

Xe điện
Buôn bán thủ công

ThomasThang

Xe điện
Đây là chiêc thuyền làm bằng lau sậy totora - gợi nghĩ đến các loại thuyền làm bằng sậy, papyrus ở Ai Cập, ở vùng Lưỡng Hà Mesopotamia (Iraq)

Họ mời lên chống đi 1 vòng xem gần đảo nỗi bên kia là 1 nơi hành chính nhỏ gì đó có trường học cho con nít và phương tiện vệ sinh v.v...​