[CCCĐ] Sa Vĩ - Bình Liêu: Mùa thu trên đường tuần biên!

ngotiteo

Xe điện

Trang Nguyen

Xe điện
Bản Phùng Hoàng Su Phì cụ ah năm 2015 đội em chụp đẹp thôi rồi đây ah

Hồi trước em xem ảnh, em cứ tưởng mỗi bậc thang rộng hơn bậc tam cấp vài lần thôi, đến lúc nhìn thực tế mới biết thế nào :).
Nhưng em k hiểu sao nước k có mà lúa vẫn tốt vậy?

dmdviet

Xe cút kít
Cụ cho em xin cái lịch hồi đó cụ lên ạ, lúa này lên muộn thêm tí có vàng có xanh thì tốt cụ nhể :D
Cụ vào đây nhé. Bài viết được một năm rồi, nhưng đợt đó nhóm em đi lúa đẹp thật. Mê mẩn luôn: https://www.otofun.net/threads/ky-su-mua-thu-tren-ban-cao.937154/

Hồi trước em xem ảnh, em cứ tưởng mỗi bậc thang rộng hơn bậc tam cấp vài lần thôi, đến lúc nhìn thực tế mới biết thế nào :).
Nhưng em k hiểu sao nước k có mà lúa vẫn tốt vậy?
Sao không có nước ợ. Ruộng bậc thang đúng là sáng kiến đấy mợ, nước dùng là nước trời là chính, từ đỉnh dẫn nước xuống, chứ không có hệ thống kênh nội đồng như ở miền xuôi. Phần lớn đồng bào miền núi khi làm ruộng bậc thang chỉ cấy 1 vụ. Cuối tháng 4 đầu tháng 5 cấy (tầm khoảng đó có mưa), có nước để cấy. Tầm này lúa bắt đầu thu hoạch, hầu hết cây vụ đông trên vùng đó trồng cực khó nên 1 vụ thực rất khó khăn với đồng bào vùng cao. Năm nay lướt qua mấy thớt thấy lúa Mù Cang Chải bị bệnh bạc lá nhiều nhìn xót quá!

Trang Nguyen

Xe điện
Cụ vào đây nhé. Bài viết được một năm rồi, nhưng đợt đó nhóm em đi lúa đẹp thật. Mê mẩn luôn: https://www.otofun.net/threads/ky-su-mua-thu-tren-ban-cao.937154/

Sao không có nước ợ. Ruộng bậc thang đúng là sáng kiến đấy mợ, nước dùng là nước trời là chính, từ đỉnh dẫn nước xuống, chứ không có hệ thống kênh nội đồng như ở miền xuôi. Phần lớn đồng bào miền núi khi làm ruộng bậc thang chỉ cấy 1 vụ. Cuối tháng 4 đầu tháng 5 cấy (tầm khoảng đó có mưa), có nước để cấy. Tầm này lúa bắt đầu thu hoạch, hầu hết cây vụ đông trên vùng đó trồng cực khó nên 1 vụ thực rất khó khăn với đồng bào vùng cao. Năm nay lướt qua mấy thớt thấy lúa Mù Cang Chải bị bệnh bạc lá nhiều nhìn xót quá!
Tại em nghĩ là mưa thì chỉ khoảng bao nhiêu mm đó, nghĩa là trên một m vuông chỉ được tí, mà lại k có ở đâu bổ sung, chỉ có tại chỗ mưa rơi được bao nhiêu thì được, mà ít thế em tưởng k đủ ngấm mềm đất. :-?

dmdviet

Xe cút kít
Tại em nghĩ là mưa thì chỉ khoảng bao nhiêu mm đó, nghĩa là trên một m vuông chỉ được tí, mà lại k có ở đâu bổ sung, chỉ có tại chỗ mưa rơi được bao nhiêu thì được, mà ít thế em tưởng k đủ ngấm mềm đất. :-?
Thế mới là cái tài của người miền núi mợ ạ :).

Sesshomaru

Xe hơi
Chúc cụ chủ & các thành viên trong đoàn luôn có nhiều sức khoẻ và vững tay lái trên các cung đường để có nhiều chuyến đi ý nghĩa & những bức ảnh thật đẹp :) . Đọc những bài của cụ mà em mê quá ...

hoangtuananh69

Xe tăng
Lên xem mí biết được

Chân ngắn của em chưa vào Bản Phùng bao zờ, hôm cùng cụ sonvolcano em chạy con cap trong ảnh

Cụ đến Bản Phùng hỏi khắc rõ
Lại được rót cho cụ tanhoang ...vẫn chưa có dịp được nhận vật báu núi rừng cụ cứ giữ giúp em nhá ...:)):)):))

z0z0z0

Xe điện
Say quá mà các cụ cứ rót chả lẽ lại không uống nên em lại vào nhập mâm :D

Xechuamua

Xe hơi
Các cụ ơi, em nghe nói nhiều rượu thì cuối năm đổi được ra xiền ạ?
Em thấy các cụ cứ rót suốt thế thì chắc là đúng rồi nhỉ?

thành đông

Xe điện
Các cụ ơi, em nghe nói nhiều rượu thì cuối năm đổi được ra xiền ạ?
Em thấy các cụ cứ rót suốt thế thì chắc là đúng rồi nhỉ?
Cụ nhớ gặp em để đổi nhé:)):)):)):)):)):)) em fun tí

ngotiteo

Xe điện

hí hí, sáng giờ dạo quanh of chúc rượu say mèm , nào em lại mời cụ :D

thành đông

Xe điện
Em là mợ ạ, em nhìn cụ bộ đội em sợ :)
Hàm cụ đang đeo có phải là lính pháo binh không ạ? ;;)
Mợ là ok roài em bộ đội chuyện giúp dân là việc nên làm mà. Em quân chủng hợp thành hổng phải Pháo Binh