[Funland] Sáng nay, cccm ăn gì ạ ?

DaDieuchienxu

Xe container
Thế thì ngon lắm Cụ nhỉ ?
Lạ miệng nên có thể ngon, tùy khẩu vị mỗi người thôi cụ ạ.
Trẻ con ăn hoài 1 món nên mau ngán, mà cha mẹ đôi khi bận đi làm nên khó có thời gian đổi món cho con. 1 nhà mà phải nấu 2-3 món ăn sáng thì trễ làm/trễ học, vì vậy, ta có thể đổi chút ít thôi. Ví dụ nền tảng là xôi thì cứ gà chiên xé nhỏ (bận quá thì ra Big C mua gà chiên/quay về để sẵn trong tủ lạnh, khi dùng bỏ vào lò vi sóng tí là đc ăn), xúc xích, chả lụa, trứng cút, lạp xưởng, xá xíu & magarin...là chúng chén ầm ầm!:))

114hangbong

Xe lăn
Em mà có điều kiện thì mua rau sạch ở siêu thị về làm xalat. Nhanh mà dễ ăn chỉ cần vài lát bánh mỳ bơ là đủ chất.

Getzcoi.

Xe tăng
Em nghiện bún cá và rất thích măm ở: ngõ Hồng Phúc, Văn - Quán Thánh, bún cá cay Hải Phòng- Giải Phóng (gần đây nước dùng có vẻ đi xuống), bún cá Trường Lâm (chất lượng TB)...và bây giờ thêm địa chỉ 117B1 Thành Công. Nước dùng nhà cụ đậm đà, mặn mòi đúng phong cách biển. Em rất thích. Chỉ hơi tiếc khi không có bà chủ thì nhân viên hơi kiệm lời với khách. Hôm rồi đắn đo mãi mới rụt rè bẩu " em ơi, cho anh xin thêm ít rau sống" thì ku phục vụ nào đó quát làm em giật cả mình "Béo! Mang rau cho bác kia đi". Lúc sau có ku béo béo mang rau ra thật. Hehe!

Hôm nào sáng CN anh sang HĐ em mời anh bún cá nhé,

meomun346

Xe container
Bữa sáng rất quan trọng và tốt cho cơ thể. Cung cấp năng lượng cho cả ngày hôm đấy thậm trí bù lại phần năng lượng cho chuyện nhà có việc từ đêm qua....

Đã có theart món ngon mỗi ngày rồi. Nhưng với tinh thần chia sẻ ẩm thực, quà sáng của mỗi vùng miền. Em mạo muội làm thớt này mong cccm vào chia sẻ. Chỉ cần thêm vài bức ảnh về món sáng của cccm hàng ngày sẽ đủ hơn, biết nhiều hơn ...

Thanks

Em mở hàng bằng món của nhà em. Bánh cuốn nóng ăn cùng giò và chả quế. Rau sống thêm vài ngọn húng quế và vị chua của dấu tỏi vị cay của ớt, hạt tiêu. Chúc cccm ngon miệng

Bánh cuốn nhà cụ thớt chuẩn quá, có cả ruốc. :)) Bánh cuốn chỗ cháu chỉ rắc hành phi thôi, ăn kèm rau sống, đu đủ chua và trứng, hoặc chả.

114hangbong

Xe lăn
Bánh cuốn nhà cụ thớt chuẩn quá, có cả ruốc. :)) Bánh cuốn chỗ cháu chỉ rắc hành phi thôi, ăn kèm rau sống, đu đủ chua và trứng, hoặc chả.
Bánh cuốn nhân thịt có thêm tỵ ruốc đậm đà hơn hẳn cụ nhỉ. Sáng nay em hấp lại xôi sắn nấu từ tối chủ nhật cho cả nhà ăn sáng.

meomun346

Xe container
Xôi nhà cụ nhìn ngon quá. Nhà cháu thi thoảng cũng nấu xôi sắn, dưng cháu thích sắn bở và cắt khúc độ 3-4cm rồi chẻ khúc sắn ra làm 4, bỏ xơ, trộn với gạo rồi đồ lên ạ.
Nhà cháu thử đủ cách: ngâm nước nóng qua đêm, chọn gạo ngon nhất thế mà khi chín xôi vẫn cứng hơn xôi ăn ở đám cưới! :)). Nghe họ nói là nhà đám có cho thêm bột nở!!! Cụ nào sành món này, xác nhận hộ em tí ạ!

114hangbong

Xe lăn
Xôi nhà cụ nhìn ngon quá. Nhà cháu thi thoảng cũng nấu xôi sắn, dưng cháu thích sắn bở và cắt khúc độ 3-4cm rồi chẻ khúc sắn ra làm 4, bỏ xơ, trộn với gạo rồi đồ lên ạ.
Nhà cháu thử đủ cách: ngâm nước nóng qua đêm, chọn gạo ngon nhất thế mà khi chín xôi vẫn cứng hơn xôi ăn ở đám cưới! :)). Nghe họ nói là nhà đám có cho thêm bột nở!!! Cụ nào sành món này, xác nhận hộ em tí ạ!
Em hay đồ hai lần thôi cụ ạ. Ngày xưa trên đường Hoang Hoa Thám đầu dốc Tam đa có hàng xôi rất đông khách bán nhờ cổng nhà em nên họ bảo bí quyết là đò hai lần. Đồ lần 1 xong tãi hết ra nia cho khô, không hấp hơi rồi sáng sau đồ lại. Nhưng gạo hàng xôi lại là loại gạo riêng, nó là giống nếp gần như tẻ, chứ không phải loại gạo nếp mình hay mua ngoài chợ đâu.

Có sao đâu

Xe buýt
Em hay đồ hai lần thôi cụ ạ. Ngày xưa trên đường Hoang Hoa Thám đầu dốc Tam đa có hàng xôi rất đông khách bán nhờ cổng nhà em nên họ bảo bí quyết là đò hai lần. Đồ lần 1 xong tãi hết ra nia cho khô, không hấp hơi rồi sáng sau đồ lại. Nhưng gạo hàng xôi lại là loại gạo riêng, nó là giống nếp gần như tẻ, chứ không phải loại gạo nếp mình hay mua ngoài chợ đâu.
Đồ 2 lần là chuẩn mềm rồi.
Nếp Lào ăn dẻo mà ko thấy ngán như nếp mình, E đã từng ăn trường xôi Lào 6 ngày

meomun346

Xe container
Nhà cháu cũng đồ lần thứ hai, còn cho thêm chút nước sôi cụ ạ, mà vẫn ko như ở đám cưới. Cháu mua loại gạo ngon, nửa đục, nửa trong, 30k/ 1kg.

114hangbong

Xe lăn
Nhà cháu cũng đồ lần thứ hai, còn cho thêm chút nước sôi cụ ạ, mà vẫn ko như ở đám cưới. Cháu mua loại gạo ngon, nửa đục, nửa trong, 30k/ 1kg.
Gạo hàng xôi nó rẻ tiền lắm không phải loại nửa đục nửa trong mình mua ở chợ ạ. Giá nó bằng gạo tẻ.

taomeomommy

Xe buýt
Nhà cháu gieo được luống cải ngon ơi là ngon, thế là nấu mì tôm ạ.

114hangbong

Xe lăn
Đây là bữa sáng của con gái em đang học lớp 11. Con cầm đến trường đợi giờ ra chơi mới chén vì sáng 7h đã vào tiết 1, ăn ở nhà sớm quá nó tức bụng. :)

kiendaydien

Xe buýt
Thanks cụ. Mấy thằng cháu đấy nó ngoan lắm, mới học xong 12 nên vẫn còn rụt rè. Thằng béo đấy nó thi điểm cao mà không đi học ĐH (Hôm em dẫn mấy đứa đi xem phim ở Vincom NCT nó quên mất CMND ở nhà nên sử dung SBD thi TN để NV soát vé xem, thấy em soát vé thốt lên: Học giỏi thế điểm thi cao quá, đang học trường nào). Sang tháng 2 thằng phải về khám NVQS đọt 2 ở tỉnh, không biết có phải đi không, nên sau này rau mang chậm cụ thômg cảm nhé :D
Cụ bán quán bún cá chỗ B1 Thành công ah , ko khéo đúng nhà bạn gái xưa của em . Hôm nào em qua ủng hộ cụ nhé , em cũng thích món bánh đa cá . Trước toàn phi sang Láng Hạ ăn giờ có chỗ Cụ thì gần tiện quá . Ngà bạn gái em bán ở đấy cũng phải 25 năm rồi .