[Funland] Sang tên nhà đất cho con

mevoyeuxe68

Xe tải
Thủ tục cụ mang giấy tờ ra phòng công chứng bao gồm hộ khẩu cccd giấy khai sinh sổ đỏ ra phòng công chứng , họ sẽ tư vấn đầy đủ cho cụ . Cụ sẽ được miễn phí trước bạ 0,5% , miễn phí thu nhập cá nhân 2% . Cụ chỉ mất phí công chứng , phí giám định ....tổng khoảng 5 củ .Bố mẹ cụ có thể cho riêng cụ hoặc cả 2 vợ chồng đều được

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Thủ thục rất đơn giản, sang tên cho mõi mình con đẻ được. chỉ cần ra văn phòng công chứng là họ bày cho - và có dịch vụ,

Toàn bộ hồ sơ cho đến lúc nạp hồ sơ lên vp đất đai chắc chỉ mát 3-5 ngày,
từ lúc đó đến lúc có giấy nộp thuế , và nhận được sổ chắc chỉ mất 15 ngày
Cho tặng con cái không mất thuế, chỉ mất phí hành chính đơn giản.

sakai_yo

Xe lăn
Trường hợp 1 trong 2 cụ ra đi trước thì người còn lại có độc quyền quyết định cho tặng được không các Cụ ?
Em đọc nhiều thớt thừa kế trên này thì thấy trường hợp cụ nêu là không thể nhé. Cụ còn sống chỉ được cho 1/2 của mình + 1/2 kia chia cho (số người thừa kế hàng 1).
Nói chung là nếu có 1 cụ mất thì rất rắc rối vì phải xét đến thừa kế của cụ mất. Em nhớ trên of có cụ lập thớt rồi đó, bố mẹ cụ ấy có 1 căn tập thể, sau này muốn sang tên cho cụ ấy (lúc đó mẹ cụ ấy đã mất). Thế là theo đúng thủ tục và trình tự PL thì cụ ấy còn phải lấy được chữ ký vào bản từ chối hưởng thừa kế của các bà dì ông cậu - những người tưởng chừng không liên quan ý. Nếu các bà dì và ông cậu còn sống thì đỡ, nếu họ mất thì phải xin đến con của họ, nói chung là phức tạp.
Em có thuộc bài không cụ hackspeed?

Chỉnh sửa cuối:

safenoodles

Xe cút kít
Kinh nghiệm thực tế của e như sau:
1. Thuê bên luật sư/công chứng làm hợp đồng tặng cho. Sau đó mang bộ hồ sơ ra vp đki đất đai làm hồ sơ chuyển tên. Họ sẽ yêu cầu lấy thông báo thuế nữa ạ (cha mẹ cho tặng thuế 0đ). Bên luật sư/công chứng sẽ tư vấn cho mình bộ hồ sơ đầy đủ. Nếu có anh chị e hình như cần biên bản họp gia đình
2. Cho vợ chồng hay cho 1 mình con ruột thì ghi rõ trong Hđ cho tặng. K ảnh hg chi phí. Nếu chỉ cho con ruột thì GCNQSĐ sau này sang tên sẽ ghi nguồn gốc thừa kế và sẽ là tài sản riêng của ng con ruột
3. Em không nhớ chính xác hình như 3 tuần sau khi nhận hồ sơ đầy đủ
Nhân tiện cụ cho em hỏi, em đi làm giấy chứng nhận sở hữu căn hộ chung cử ở HN thì tới vân phòng đất đai Hà Nội cụ nhỉ?
Cụ có kinh nghiệm việc này ko ạ? Em cảm ơn cụ nhiều!

safenoodles

Xe cút kít
Bố mẹ em đang muốn sang tên 1 ngôi nhà đất chính chủ tên 2 cụ ở quận Hoàng Mai sang cho vợ chồng em. Em có đọc sơ sơ trên mạng chứ thực tế chưa có kinh nghiệm gì việc này, có cụ nào kinh nghiệm cho em xin ít chỉ giáo với ạ, em cảm ơn
1. Giờ cứ đúng theo thủ tục làm hợp đồng cho tặng rồi ra phường / quận làm thì có nhiêu khê gì không ạ, hay phải làm dịch vụ /lót tay gì
2. Nếu bố mẹ em chỉ sang tên cho con ruột chứ không sang tên cả 2 vợ chồng thì có giảm chi phí hay tiện lợi/bất lợi gì không ạ
3. Thời gian hoàn tất hồ sơ thông thường mất khoảng bao lâu ạ
Cụ/ mợ nên nhờ luật sư làm giấy tờ giúp cho chuẩn, cụ mợ à.

heobeo

Xe tải
Bố mẹ không cho con dâu con rể được hả cụ?

Bố mẹ không cho con được 2 lần miễn thuế 2% hả cụ?

Xin cụ cái văn bản để em về quê em chém cho nó máu.
1. Bố mẹ cho con dâu con rể hưởng cùng được. Chỉ khác là khỉ ấy tài sản sẽ là tài sản chung của 2 vợ chồng. Có vấn đề thì tài sản ấy sẽ chia đôi.
2. Bố mẹ, anh chị em ruột chỉ cho/tặng nhau được 1 lần miễn thuế TNCN 2%.

Em dã làm và được hướng dẫn về luật cụ thể ở phòng công chứng bởi luật sư cụ nhé.

eagles

Xe buýt
Thủ tục cụ mang giấy tờ ra phòng công chứng bao gồm hộ khẩu cccd giấy khai sinh sổ đỏ ra phòng công chứng , họ sẽ tư vấn đầy đủ cho cụ . Cụ sẽ được miễn phí trước bạ 5% , miễn phí thu nhập cá nhân 2% . Cụ chỉ mất phí công chứng , phí giám định ....tổng khoảng 5 củ .Bố mẹ cụ có thể cho riêng cụ hoặc cả 2 vợ chồng đều được
Trc bạ 0,5% chứ cụ.

Langthang_Mercedes

Xe container
1. Bố mẹ cho con dâu con rể hưởng cùng được. Chỉ khác là khỉ ấy tài sản sẽ là tài sản chung của 2 vợ chồng. Có vấn đề thì tài sản ấy sẽ chia đôi.
2. Bố mẹ, anh chị em ruột chỉ cho/tặng nhau được 1 lần miễn thuế TNCN 2%.

Em dã làm và được hướng dẫn về luật cụ thể ở phòng công chứng bởi luật sư cụ nhé.
Bố mẹ hoặc anh chị em ruột được cho tặng 1 lần thuế 0%, từ lần 2 trở đi thuế như bình thường là 2% giá trị đất, còn các loại lệ phí sang tên 0,65% vẫn phải nộp bình thường. Cho riêng con/anh/chị/em ruột mà không cho dâu rể được, sau này nếu vợ chồng ly hôn thì đây là tài sản riêng của vợ hoặc chồng. Hoặc trong thời gian chung sống, vợ hoặc chồng muốn bán, cho/tặng ai thì không phải hỏi ý kiến người kia. Hợp đồng cho/tặng cụ ra văn phòng công chứng bất kỳ nào để làm đều được.
Nội dung 2 commnets này của cụ vốn đã không đồng nhất, câu 1 lệch câu 2. Bố mẹ cho riêng con dâu, con rể cũng được miễn thuế như thường.

Em cần văn bản cơ chứ nghe nói thì cụ nghe luật sư xong truyền đạt lại đã tam sao thất bản.

Lệ phí trước bạ nào giờ có 0.5% thôi thì phải.

Bố mẹ hoặc anh chị em ruột được cho tặng 1 lần thuế 0% là ai cho tặng ai, câu này khó hiểu. Ông bà cũng tặng cháu và ngược lại, con cái cũng tặng cha mẹ thuộc diện miễn thuế thu nhập 2%. Mà 1 lần tặng 100 miếng đất có được không hay chỉ được tặng 1 miếng?

Chỉnh sửa cuối:

Minhnd

Xe điện
Bố mẹ hoặc anh chị em ruột được cho tặng 1 lần thuế 0%, từ lần 2 trở đi thuế như bình thường là 2% giá trị đất, còn các loại lệ phí sang tên 0,65% vẫn phải nộp bình thường. Cho riêng con/anh/chị/em ruột mà không cho dâu rể được, sau này nếu vợ chồng ly hôn thì đây là tài sản riêng của vợ hoặc chồng. Hoặc trong thời gian chung sống, vợ hoặc chồng muốn bán, cho/tặng ai thì không phải hỏi ý kiến người kia. Hợp đồng cho/tặng cụ ra văn phòng công chứng bất kỳ nào để làm đều được.
Dâu, rể vẫn như con ruột cụ ạ. Vẫn được miễn thuế.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Miễn hết cụ nhé, tặng bao lần cũng free. Chỉ đóng ít lệ phí thui ạ

bi2006

Xe buýt
Bố mẹ em đang muốn sang tên 1 ngôi nhà đất chính chủ tên 2 cụ ở quận Hoàng Mai sang cho vợ chồng em. Em có đọc sơ sơ trên mạng chứ thực tế chưa có kinh nghiệm gì việc này, có cụ nào kinh nghiệm cho em xin ít chỉ giáo với ạ, em cảm ơn
1. Giờ cứ đúng theo thủ tục làm hợp đồng cho tặng rồi ra phường / quận làm thì có nhiêu khê gì không ạ, hay phải làm dịch vụ /lót tay gì
2. Nếu bố mẹ em chỉ sang tên cho con ruột chứ không sang tên cả 2 vợ chồng thì có giảm chi phí hay tiện lợi/bất lợi gì không ạ
Sang tên cho con đẻ không mất thuế TNCN cụ nhé. Thủ tục thì ra phòng công chứng làm hợp đồng cho tặng rồi sang tên sổ đỏ.

Đường bộ

Xe điện

Cả nhà ra công chứng, làm rất dễ dàng nhanh chóng, không tốn nhiều tiền, đá[ ứng được mọi câu hỏi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF

Em nghĩ bố mẹ đứng tên trong giấy tờ nhà đất thì là thủ tục cho tặng, khi đó có thể cho tặng bất cứ người nào chứ không cần người thân. Thừa kế và quyền thừa kế thì áp dụng đối với người đứng tên trong giấy tờ nhà đất nhưng đã khuất.

Việc này bây giờ đơn giản mà, cần gì đến luật sư, ra văn phòng công chứng họ hướng dẫn và làm cho vì họ làm quá nhiều rồi!

Các cụ cho em hỏi chút. Bố mẹ em định sang tên cho em thì em có mấy câu hỏi này. Cụ nào rành thì chỉ hộ em.
1, Mảnh đất oba định sang tên cho em ở Hà Nội , mà Oba lại ở quê thì em có làm công chứng ở quê được không hay vẫn phải lên HN (Hà Đông)
2, Mẹ em đã đổi CMT thành CCCD, thì có cần phải đính chính sổ trước không khác cụ. Hay cứ lên công chứng bình thường là được.

biển xanh06

Xe điện
Em mời cụ DurexXL vào tư vấn cho cụ chủ. Cụ Durex là luật sư chuyên về thừa kế

agrimeco

Xe lăn