[Funland] Sao Hà Nội nhiều người giàu như vậy các bác :D

buidoimiennui

Xe điện
Đây là cm điển hình của j cũng chê đc và lấy hiểu biết, khẩu vị bản thân ra đo thiên hạ.

Chắc chắn là ng như cụ chưa bao h bc chân vào các khu vh đó để thấy đến các siêu xe rr, bl, lr... cư dân họ cũng để ngoài đường thôi.

À nhưng mà là đường chỉ có cứ dân và khách đc xác nhận mới vào đc chứ ko phải thích là đi vào nhé. Cây mọc đủ tốt che nắng cho xe của họ.

Còn nữa kể cả xe 10-30-50 tỉ cũng chỉ là phương tiện chứ ko phải tài sản lớn của nhóm người ở khu này.
Vâng cụ, em chưa được vào khu nhà giàu này bao giờ, em chỉ mới được vào xem vài căn biệt thự khu Thảo Điền thôi. Chắc khu này toàn người giàu, không nghèo như ở khu Thảo Điền. Khu Thảo Điền nghèo nên biệt thự nào cũng có ga ra để 2 chiếc xe trở lên :))nên mỗi khi trời mưa thì họ phi xe vào ga ra rồi mở cửa bước xuống. Không biết tận hưởng cảm giác mở cổng cầm ô đi ra xe như khu vh đẳng cấp của cụ. Hoặc mỗi khi vác đống hành lý từ tít ngoài đường vào nhà :))

Chỉnh sửa cuối:

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em chưa được vào khu nhà giàu này bao giờ, em chỉ mới được vào xem vài căn biệt thự khu Thảo Điền thôi. Chắc khu này toàn người giàu, không nghèo như ở khu Thảo Điền. Khu Thảo Điền nghèo nên biệt thự nào cũng có ga ra để 2 chiếc xe trở lên :))nên mỗi khi trời mưa thì họ phi xe vào ga ra rồi mở cửa bước xuống. Không biết tận hưởng cảm giác mở cổng cầm ô đi ra xe như khu vh đẳng cấp của cụ. Hoặc mỗi khi vác đống hành lý từ tít ngoài đường vào nhà :))
Đúng rồi. Khu TĐ nc ngập òng õng sao so vh đc.

alceste

Xe điện
Thì bác cứ nghĩ, đất nước trăm triệu dân, chỉ cần 1% dân số giàu là đã 1 triệu người rồi, lại tập trung nhiều ở thành phố lớn thì tất nhiên các bác nhìn thấy ở đâu cũng thấy người giàu là đúng rồi.
Chưa kể VN hiện nay là 10% dân số là trung lưu và đang tăng gấp 2, chắc cũng phải 5% dân số giàu, thì bác tính ra là bao người.

"Vietnam’s middle class population – currently at 10% – is believed to be the fastest growing in Southeast Asia, will double to 33 million people, about a third of the population, between 2014 and 2020, according to Boston Consulting Group.. Meanwhile, market research firm Nielsen has estimated that the number of middle class Vietnamese will reach 44 million by 2020 and 95 million by 2030."

Nguồn: Market Report – Vietnam – Economics – BMI (bmiglobaled.com)

businessman006

[Tịch thu bằng lái]
Giàu thì có vô số loại giàu, chú nghĩ cái khu Thảo điền có tầm mấy tỷ phú usd như khu Vinhomes RV

Angelina18

Xe hơi
Theo nguồn bác dẫn thì middle class được định nghĩa là "The middle class earning USD 714 a month". Vậy là tầm 15tr/ tháng. Ko hiểu họ tính đổ đồng chia cho từng người trong hộ gia đình hay chỉ tính cho người đi làm thôi???

Thì bác cứ nghĩ, đất nước trăm triệu dân, chỉ cần 1% dân số giàu là đã 1 triệu người rồi, lại tập trung nhiều ở thành phố lớn thì tất nhiên các bác nhìn thấy ở đâu cũng thấy người giàu là đúng rồi.
Chưa kể VN hiện nay là 10% dân số là trung lưu và đang tăng gấp 2, chắc cũng phải 5% dân số giàu, thì bác tính ra là bao người.

"Vietnam’s middle class population – currently at 10% – is believed to be the fastest growing in Southeast Asia, will double to 33 million people, about a third of the population, between 2014 and 2020, according to Boston Consulting Group.. Meanwhile, market research firm Nielsen has estimated that the number of middle class Vietnamese will reach 44 million by 2020 and 95 million by 2030."

Nguồn: Market Report – Vietnam – Economics – BMI (bmiglobaled.com)

ToyotaAltis9063

Xe điện
Các cụ qua xem kênh TC còn choáng nữa, đồ toàn tiền trăm củ, tiền tỏi.

buidoimiennui

Xe điện
Giàu thì có vô số loại giàu, chú nghĩ cái khu Thảo điền có tầm mấy tỷ phú usd như khu Vinhomes RV
Chú nghĩ là khu Thảo Điền toàn người nghèo thôi, nên mới ko được để xe ngoài đường như khu vh này. Cháu không nghĩ thế sao?

lanhpham

Xe điện
Khẳng định luôn giới siêu giàu VN tập trung ở Hanoi nhiều hơn hẳn Saigon, ví dụ củ thể nhất là top 10 tỷ phú đô la của VN thì hơn 1 nửa sống ngoài Hanoi. Đặc tính dân Bắc vốn thâm trầm lặng lẽ không có kiểu sống bề nổi phông bạt làm màu như đám trong nam điển hình như mấy tay chơi cường usd núp váy mẹ hay ông hoàng núp váy vợ Hoàng kim khánh...
E thấy chung cư trong Sài Gòn giá gấp đôi Hà Nội,mà vẫn tiêu thụ hết,còn Hà Nội thì ngược lại,căn hộ chung cư cao cấp tiêu thụ khó hơn,Thì theo cụ ở đâu giàu hơn

alceste

Xe điện
Theo nguồn bác dẫn thì middle class được định nghĩa là "The middle class earning USD 714 a month". Vậy là tầm 15tr/ tháng. Ko hiểu họ tính đổ đồng chia cho từng người trong hộ gia đình hay chỉ tính cho người đi làm thôi???
theo em hiểu là tính theo đầu người ạ. Chứ 1 người đi làm nhưng cả nhà 4 con thì chắc ko tính được thế. Cái này họ có công thức tính chung rồi mà.

dvhung243

Xe điện
Tranh cãi Hà nội hay Sài gòn nhiều người giầu hơn làm gì , vô nghĩa

Ông chú em nhà cực giầu nhé , các bác nghe giúp việc nhà ông ấy nói chuyện thấy choáng luôn

Chị Tấm : Chào cô Cám ,lâu lắm mới gặp cô . Cô xuống làm lâu chưa
Cô Cám : cảm ơn bác , em vẫn khoẻ , tết ra e xuống làm luôn , bác xuống hôm nào
Chị Tấm : tôi xuống hôm 10 âm lịch , vậy là chị em mình xuống làm hơn 2 tháng mà hôm nay mới gặp nhau

Đấy , các bác nghe thủng chưa ? Trong một nhà mà hai giúp việc hai tháng mới gặp nhau 1 lần , nguyên nhân là nhà ông chú em quá rộng
Trong nhà gọi nhau toàn phải dùng di đông mới gọi được . Mà dùng di đông cùng mạng lắm khi còn ngoài cùng phủ sóng mới sợ chứ

Tên cúng cơm của khu này ngày trước là vincom village , và đúng như định hướng tên gọi ban đầu , khu này ban đầu không nhắm đến thiết kế quá cao cấp . Giá hồi đầu cdt chào bán là khoảng 50 tr / m2 . Sau đợt đóng băng 2011 - 2013 thì khu này mới đổi tên thành vinhomes riverside .

ChiPhongKhoa

Xe tải
Chỗ em phục vụ tại nhà cho đại gia chủ tich 1 NH ở VH bữa tiệc khoảng 18 ng ăn hết 700 củ ko cần lấy hd VAT cty luôn, một lần khác phục vụ 4 ng ăn hết gần 300 củ. Choáng váng luôn!

Angelina18

Xe hơi
Nếu tính theo đầu người thì con số middle income có vẻ cao nhỉ
theo em hiểu là tính theo đầu người ạ. Chứ 1 người đi làm nhưng cả nhà 4 con thì chắc ko tính được thế. Cái này họ có công thức tính chung rồi mà.

dvhung243

Xe điện
Chỗ em phục vụ tại nhà cho đại gia chủ tich 1 NH ở VH bữa tiệc khoảng 18 ng ăn hết 700 củ ko cần lấy hd VAT cty luôn, một lần khác phục vụ 4 ng ăn hết gần 300 củ. Choáng váng luôn!
Đắt tiền rượu thôi chứ 33 thuồng luồng cũng không hết ngần đấy tiền

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E thấy chung cư trong Sài Gòn giá gấp đôi Hà Nội,mà vẫn tiêu thụ hết,còn Hà Nội thì ngược lại,căn hộ chung cư cao cấp tiêu thụ khó hơn,Thì theo cụ ở đâu giàu hơn
Giá nhà chỉ là 1 tiêu chí thôi. Theo thời gian Hn sẽ ngày càng giàu hơn. Chuyện đó ai suy nghĩ sâu xa chút sẽ hiểu. Ko phải tự nhiên chỉ số giá sh tại HN cao nhất nc.
Kì thực những năm 2000 thì Hn chưa vượt trội so Sg như giờ nhưng giá nhà đất lại cao hơn. Sau năm 2010 chinh dân Hn ôm tiền vào đẩy giá đất Sg lên cao.
Ko ít gia đình Hn trong 20 năm qua bán nhà cửa vào Sg mua nhà đất rộng gấp vài lần Hn tại các quận như Tân Bình, Gò Vấp và định cư luôn.

Hn và khu VH kia là nơi tập trưng sinh sống của các chủ tịch, tgđ dn tw từ tư nhân tới nhà nc, các quan chức thành danh về Hn sau mỗi đại hội tw.
Sg nhiều ng giàu hơn HN chỉ là huyền thoại, 1 chút hoài niệm quá khứ trc 75 xót lại thôi.

ChiPhongKhoa

Xe tải
Đắt tiền rượu thôi chứ 33 thuồng luồng cũng không hết ngần đấy tiền
Không rượu bác nhé chỉ evian thôi nhưng toàn ăn đồ đắt tiền nhất thôi ( tiệc 4 ng chỉ là vc con cái ăn thôi) tất nhiên nó cá phí DV nữa của KS 5 * nữa

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em đi Sài gòn, Đà nẵng, Nha Trang ngồi uống trà đá hỏi chuyện đất cát toàn thấy nhân dân các miền bảo : " Toàn bọn HN vào mua đất và đẩy giá" . Mình ở HN mà éo có tiền không biết " Bọn Hà Nội nào" mà giầu thế

Angelina18

Xe hơi
Đắt tiền rượu. Mà họ ko lấy hoá đơn vì lấy về cũng chả giải trình được vs cơ quan thuế :P.