[Funland] Sao ở Nhật lại có thể xảy ra chuyện này được nhỉ???

nguyentoanland

Xì hơi lốp
Tinh thần dân tộc Nhật Bản rất cao nên gần như họ tin tưởng tuyệt đối với con người họ. Nói vui đây là nước xả bồn cầu, chứ nước ...ái thì có khi họ vẫn khoe là nước sạch chứ chẳng chơi.

phamhungbs

Xe điện
Em cũng tìm hiểu sơ qua tài liệu vì sợ mấy lều báo chữ tác chữ tộ thì hóa ra: Ở Nhật, nước giếng xử lý thô đơn giản thì giống như nước vòi (tap water), nước vòi thì không được vệ sinh như nước uống trực tiếp, nên ở Nhật có hai hệ thống ống nước cấp vào mỗi tòa nhà, nên bố thợ ống nhầm ở đây. Còn nước giếng đấy đun sôi vẫn uống ngon như nước uống trực tiếp (tiêu chuẩn Nhật lùn).
Theo báo cáo của Đại học Osaka (cơ quan chủ quản Bệnh viện), hàng tuần, Trường vẫn lấy mẫu để kiểm tra về các đặc tính màu sắc, mùi vị của nước; điều đáng ngạc nhiên là số liệu từ Tháng 4/2014 đến nay không ghi nhận bất cứ vấn đề nào về chất lượng nước cũng như tổn hại đến sức khỏe.
Tuy nhiên, gần đây nhiều hộ gia đình tại Nhật đã lắp đặt các thiết bị hoặc hệ thống lọc nước để sử dụng với mong muốn cải thiện hơn nữa chất lượng nước.

CCCM hình như chưa đọc kỹ bài báo: họ sử dụng NƯỚC GIẾNG (chắc chỉ lọc sơ/thô để xả bồn cầu) và nối với đường ống nước sạch (theo chuẩn có thể uống tại vòi) cho bệnh viện của 1 trường ĐH..và sự cố này kéo dài 28 năm mới bị phát hiện và khắc phục... Đó là sai sót tiềm ẩn nguy cơ lớn gây tổn hại sức khỏe của người 'vô tình' bị uống nước k0 sạch này...#:-s
Quanh sự cố (chắc là hy hữu?) này bộc lộ khá nhiều vấn đề (k0 chỉ là tắc trách của bệnh viện) về quy trình nghiệm thu/bảo trì HTKT /, quản lý/thanh kiểm tra y tế, môi trường đô thị..v.v.. ở đô thị khá lớn =Osaka của Nhật... :-?
Theo bài báo em đọc thì nước này nó để sinh hoạt, xả vệ sinh và làm mát hệ thống điều hòa. Nếu nước dùng cho hệ thống điều hòa là xử lý về lý hóa tốt rồi đấy cụ ạ, chỉ ko xử lý vi sinh thôi. Nói chung dân uống ko thấy khác nước hàng ngày để khiếu nại thì cũng sạch. Dân cũng ko kêu ca gì cơ mà. Gặp nước khác khéo nó bắt đền cả triệu đô ấy chứ :))

Isu_zu

Xe container
Rất nhiều dân Việt ca ngợi (thần tượng) về tính cẩn thận, tỷ mỉ và sạch sẽ... của người Nhật..
Nhật nó ko cần, ko để ý, ko quan tâm và cũng ko đánh giá cao sự ca ngợi của VN đâu cụ. Bá Kiến nó ko quan tâm Chí phèo khen hay chê, có lẽ nó quan tâm Bá Ong hay Bá Dế khen thôi. Để có cái nhìn khách quan, thì nên sang Nhật du lịch vài tháng hoặc ở bên đó vài năm. Chứ lấy một bài báo để bỉ bôi nó trong khi bản thân mình thua nó hàng trăm năm, thì ko có ý nghĩa gì nhiều.
Tất nhiên là tấm huy chương nào cũng có 2 mặt. Nhưng tấm huy chương vàng vẫn giá trị hơn nhiều tấm huy chương nặn bằng đất sét phơi khô!

dhela

Xe tăng
Nhật nó ko cần, ko để ý, ko quan tâm và cũng ko đánh giá cao sự ca ngợi của VN đâu cụ. Bá Kiến nó ko quan tâm Chí phèo khen hay chê, có lẽ nó quan tâm Bá Ong hay Bá Dế khen thôi. Để có cái nhìn khách quan, thì nên sang Nhật du lịch vài tháng hoặc ở bên đó vài năm. Chứ lấy một bài báo để bỉ bôi nó trong khi bản thân mình thua nó hàng trăm năm, thì ko có ý nghĩa gì nhiều.
Tất nhiên là tấm huy chương nào cũng có 2 mặt. Nhưng tấm huy chương vàng vẫn giá trị hơn nhiều tấm huy chương nặn bằng đất sét phơi khô!
Chết chết.. Cụ nói thế này rồi tí mấy anh tông dật chủ nghĩa lại vào dạy đạo đức giờ =P~

Hôm qua em chết cười với cái anh tập toẹ đc ba cái chữ tiếng Nhật, sang Nhật du lịch chưa nổi 2 tuần, bị ngứa bẹn. Thế là đổ tiệt ngay là do nước nó bẩn :))

Cái thói rất xấu của mình là ko bao giờ nhìn vào bạn bè xung quanh để răn mình, để sửa mình cho tốt hơn. Mà chỉ nhăm nhăm xem họ có tí sơ sểnh gì là bóc để hả hê rằng éo phải chỉ mình mình ko ra gì :-?

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Rất nhiều nick ca ngợi Nhựt Bửn ra ra rả rả mấy năm nay, giờ lặn cmn đi đâu rồi ấy nhể

a_cheng

Xe điện
nhà em cũng dùng nước máy để ăn và dội bồn cầu bao năm nay đó thôi =))

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Thì thợ sửa ống nước ở JAV nó chỉ chuyên đi chịch dạo mấy bà chủ nhà chứ nó có tập trung chuyên môn đâu. Nên đấu nhầm là bình thường.

Thợ sửa ống nước, người đưa thư
Nhân viên đưa báo, thám tử tư
Giao bánh Pizza, ông cha xứ
Mấy bố ship hàng, thằng gia sư.

Cháu gái, con dâu, bé học sinh
Y tá, cô giáo, nữ chiến binh
Thư ký, thủ thư, bà giúp việc
Vợ bạn, vợ mình và gái xinh.

Lúc trên xe buýt, lúc công viên
Lúc ở bệnh viện, nhà thương điên
Bàn thờ tổ tiên, sân ten-nít
Văn phòng, siêu thị, tại nhà riêng !!!
đỉnh.

tuanzs

Xe container
Dân Nhật tưởng thế nào, hóa ra có cái bụng tốt phết, uống nước giếng 30 năm mà vẫn ngon choét.
Có khi nào khoan trúng giếng nước xịn tốt như nước lọc nên test các kiểu những 30 năm mà vẫn đạt chuẩn. :D
Kể ra cúi đầu cái là giải quyết được nhiều vấn đề phết.

tienaka

Xe điện
em xem cảnh này rồi, ông thợ nước nằm xuống đấu ống xong cô y tá mặc váy ngắn đi qua đi lại, thế là đấu nhầm.

Tưởng nước bồn cầu mới sợ chứ. Nước dội bồn cầu thì cũng bt. Nước máy sạch quê em nó chỉ làm lắng lọc qua rồi bơm bán. Nhiều nhà dùng trực tiếp đến máy lọc mà được vài bữa là tắc lọc 1 luôn.
quê em có nhà máy nước nhưng chả biết họ lọc như thế nào và đơn vị nào kiểm nghiệm
nhưng nhà nào cũng phải dùng 1 máy lọc gia đình, 6 tháng lại thay lõi lọc 1 lần

Jade2110

Xe buýt
Thế mới thấy dân mình bao dung zộng lượng. Nước ăn uống sinh hoạt của mấy triệu dân, nó chơi nhau bằng cách đổ dầu thải trên thượng nguồn. Dân kêu hoảng hốt có tuần xong đâu lại vào đấy. Tự mình lụi hụi thay dọn tẩy rửa.
Con ác quỷ chủ mưu vẫn thấy lên tv giảng đạo đức và dạy cách làm giàu 8-|
Cái vụ khốn nạn này thế mà chìm xuồng cụ nhỉ? con đấy quá tởm lợm. Nhà em dọn bể nước ra cả xô váng dầu đen đặc

Visser III

Xe tăng
Muốn biết nước sạch hay không thì phải đi kiểm tra chất lượng. Chứ nhìn mắt thường thì sao biết là nó sạch hay ko? Chưa có kết quả kiểm nghiệm mà vội vàng phán "nước nó" sạch hơn "nước mình" là hoàn toàn cảm tính.

- Nhật có các Cty xả thải trực tiếp ra môi trường ko? Có!
- Nhật có dòng sông nào bị ô nhiễm không? Có luôn!

Vậy dựa vào cái gì mà phán nước họ sạch vậy?
Cụ cứ hỏi khó người ta.

TÔN

Xe container
Ở đâu chả có sự cố

Thèm khát

Xe điện
Dân Nhựt Bổn tuổi thọ cao hàng đầu thế giới, có liên quan gì đến vụ này không nhuề?

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Ối nước cống ở nhật cá cảnh còn bơi tung tăng được cơ mà cụ
Chỉ mong vn được 1 phần của họ thôi ý ạ
Hi đúng thật, hồi e qua Kyoto mấy phố nhỏ nhà thấp nhìn xuống nước cống rãnh chạy dọc phố mà buồn cười quá, nước trong vắt thỉnh thoảng có mấy con cá nhỏ lội tung tăng :D

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Mới đây bệnh viện Đại học Osaka tại Nhật Bản vừa phát hiện sự cố nối nhầm đường ống giữa nguồn nước dùng để dội bồn cầu với nguồn nước uống...:-o
Rất nhiều dân Việt ca ngợi(/thần tượng )về tính cẩn thận, tỷ mỉ và sạch sẽ... của người Nhật==>> Chuyện dùng nước k0 sạch làm nước uống cho BỆNH NHÂN kéo dài là thật khó tin ở xứ mặt trời mọc... và liệu có thể quy vào tội danh: tắc trách/thiếu trách nhiệm gây ngộ sát hàng loạt không nhỉ?? :-?
P/S: Đề nghị các Doanh nhân OF chuyên ngành lọc nước Mợ toét 2710 , Hoang Uyên ...có phương án đầu tư FDI giúp nước bạn Nhật nhé!?;;)
VN khác gì đâu cụ. Nước máy dùng cho ăn uống và sinh hoạt cũng cùng nguồn cấp. Nó kết nối theo nguyên tắc thông nhau. Vậy nên nước uống + nước cho dội bồn cầu cùng nhau. :D

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Hồi sang bển, cái vòi sen ở bồn tắm có đề dòng chữ " nước vòi uống trực tiếp được" , trong khi bên ngoài để cái tủ bán các loại nước chai tự động, chai nước lọc có giá 130¥ còn đắt hơn 1 lít xăng( xăng A98 giá 128¥/lit), ông nào khát nước cứ vào đi nhờ toilet, ghé mồm xuống vòi mà bú thôi. :D
Toilet Nhật bên cạnh bồn cầu bệt kiểu tây vẫn hay có cái bc kiểu cổ ngồi xổm quay mặt vào tường nhìn rất lạ, chẳng biết ngồi quay mặt vào hướng nào :D

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Hi đúng thật, hồi e qua Kyoto mấy phố nhỏ nhà thấp nhìn xuống nước cống rãnh chạy dọc phố mà buồn cười quá, nước trong vắt thỉnh thoảng có mấy con cá nhỏ lội tung tăng :D
Dạ thế nên gì thì gì cũng phải công nhận nước bên họ sạch ạ