[Funland] Sao ở Nhật lại có thể xảy ra chuyện này được nhỉ???

Hooks

Xe tăng
Vâng, cứ nói kháy nhà cháu thoải mái! ;))

Nhà cháu xem báo lâu lâu rồi nên ko nhớ chính xác và ko có lưu lại.
Có một vụ thế này. Một cty khai thác đá xẻ xả bột đá và chất làm đông xuống sông Amehata trong khoảng 20 năm. Năm 2015, Tỉnh Shizuoka (nơi có nhiều người Việt) bỏ tiền ra cho nạo vét hàng trăm tấn bùn ở sông.

Năm 2019, do ngư dân đánh bắt lượng tôm trên vịnh Sukura sụt giảm thê thảm, Tỉnh Yamanashi hợp tác với tỉnh Shizuoka để xét nghiệm nguồn nước sông Fuji, con sông có nối với sông Amehata và chất bùn lắng động đã làm ô nhiễm cửa sông Fuji.

Một công ty nhỏ xíu xả thải 20 năm mà chưa bị xử lý, CQ còn bỏ tiền túi ra nạo vét sông, thì ko biết các đại cty ai sẽ kiểm tra xử lý? Lương thực, thực phẩm, cây ăn quả... ở dọc 2 bờ sông Fuji và sông Amehata thì đừng nói là sạch nhé. Và nguồn nước uống thì cũng hãy coi chừng.

Mở bản đồ ra để thấy ô nhiễm sông Fuji, sông Amehata và sông Haya thì nó ảnh hưởng một vùng rộng lớn cỡ nào?

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Sặc mùi luôn mợ ạ. Nhà cháu sang chơi là ko có uống nước vòi. Hoặc đun lên như ở VN hoặc là nước đóng chai thôi.

Hồi cho 2 F1 sang chơi 8 ngày, đứa bé 1 tuổi lên mụn nước đầy vùng kín, thằng lớn 6 tuổi với nhà cháu tắm xong gãi đỏ 2 ống đồng.

Còn đây là tình hình ô nhiễm nguồn nước, số liệu năm 2020. Ko đọc tin tức, đi du lịch lớt phớt thì chỗ nào cũng đẹp, cũng tốt. Nghiền ngẫm tin tức nhiều thì thấy... cũng thường thôi.

Ngày xưa hồi mới sang Nhật e cũng bị lạ nước ngứa hết cả người , sau quen thì ok . Mà k phải 1 mình e mà đi hỏi thấy cũng 1 số người bị khi mới sang Nhật . E nghĩ con cụ chắc cũng bị kiểu đấy thôi .

Mới đây bệnh viện Đại học Osaka tại Nhật Bản vừa phát hiện sự cố nối nhầm đường ống giữa nguồn nước dùng để dội bồn cầu với nguồn nước uống...:-o
Rất nhiều dân Việt ca ngợi(/thần tượng )về tính cẩn thận, tỷ mỉ và sạch sẽ... của người Nhật==>> Chuyện dùng nước k0 sạch làm nước uống cho BỆNH NHÂN kéo dài là thật khó tin ở xứ mặt trời mọc... và liệu có thể quy vào tội danh: tắc trách/thiếu trách nhiệm gây ngộ sát hàng loạt không nhỉ?? :-?
P/S: Đề nghị các Doanh nhân OF chuyên ngành lọc nước Mợ toét 2710 , Hoang Uyên ...có phương án đầu tư FDI giúp nước bạn Nhật nhé!?;;)
Vẫn phải ca ngợi nó cụ ạ. Nếu vào em là giám đốc bệnh viện đó em sẽ lẳng lặng đấu lại đường nước và lấp đất, ngu gì công bố và xin lỗi. Hơn nữa là mấy thằng nhà báo nó viết “nước sinh hoạt” thành bố nó “nước dội bồn cầu” làm người bình thường cũng thấy sợ.

Vâng, cứ nói kháy nhà cháu thoải mái! ;))

Nhà cháu xem báo lâu lâu rồi nên ko nhớ chính xác và ko có lưu lại.
Có một vụ thế này. Một cty khai thác đá xẻ xả bột đá và chất làm đông xuống sông Amehata trong khoảng 20 năm. Năm 2015, Tỉnh Shizuoka (nơi có nhiều người Việt) bỏ tiền ra cho nạo vét hàng trăm tấn bùn ở sông.

Năm 2019, do ngư dân đánh bắt lượng tôm trên vịnh Sukura sụt giảm thê thảm, Tỉnh Yamanashi hợp tác với tỉnh Shizuoka để xét nghiệm nguồn nước sông Fuji, con sông có nối với sông Amehata và chất bùn lắng động đã làm ô nhiễm cửa sông Fuji.

Một công ty nhỏ xíu xả thải 20 năm mà chưa bị xử lý, CQ còn bỏ tiền túi ra nạo vét sông, thì ko biết các đại cty ai sẽ kiểm tra xử lý? Lương thực, thực phẩm, cây ăn quả... ở dọc 2 bờ sông Fuji và sông Amehata thì đừng nói là sạch nhé. Và nguồn nước uống thì cũng hãy coi chừng.

Mở bản đồ ra để thấy ô nhiễm sông Fuji, sông Amehata và sông Haya thì nó ảnh hưởng một vùng rộng lớn cỡ nào?

Trước em đọc một bài báo bên Nhật đã từng có thời kỳ người dân bị hội chứng cadimi ( xương giòn) do nước thải nhà máy tồn tại trong gạo. Ko có thành quả nào ko phải trả giá cả.

darklight

Xe đạp
Kinh doanh 3 cái miếng lọc cá ở chợ tuổi tôm à mà đòi làm doanh nhân tài trợ

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Cúi đầu là xong làm gì căng =))

Mấy anh pro Nhật ko phải lái về VN, so sánh quá khập khiễng.

Trình độ, tiêu chuẩn Nhật mà làm sai đến 30 năm mới phát hiện, thế mới biết độ làm màu cao ntn.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Trước em đọc một bài báo bên Nhật đã từng có thời kỳ người dân bị hội chứng cadimi ( xương giòn) do nước thải nhà máy tồn tại trong gạo. Ko có thành quả nào ko phải trả giá cả.
Mình cũng đang đi lại con đường của nhật hay những nước phát triển đã đi qua thôi bác,mình chậm hơn người ta 70,80 năm mà

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn phải ca ngợi nó cụ ạ. Nếu vào em là giám đốc bệnh viện đó em sẽ lẳng lặng đấu lại đường nước và lấp đất, ngu gì công bố và xin lỗi. Hơn nữa là mấy thằng nhà báo nó viết “nước sinh hoạt” thành bố nó “nước dội bồn cầu” làm người bình thường cũng thấy sợ.
Ko giấu đc mới phải xin lỗi. Chứ giấu thì bọn này cũng ko kém ai đâu

Hooks

Xe tăng
Ngày xưa hồi mới sang Nhật e cũng bị lạ nước ngứa hết cả người , sau quen thì ok . Mà k phải 1 mình e mà đi hỏi thấy cũng 1 số người bị khi mới sang Nhật . E nghĩ con cụ chắc cũng bị kiểu đấy thôi .
Tắm xong cảm giác làn da mỏng đi, căng lên, sờ rất thích. Nhưng trót gãi một cái thì gảy đàn cả đêm. ;))

Nhiều người bị, nhưng ở lâu dần thì cũng quen đi mà thấy bình thường.
Họ trở thành nước phát triển thì cũng phải trả giá trong quá khứ thôi.

Nước Nhật nhiều cái rất tuyệt vời, nhưng nhiều thứ cũng rất "kỳ lạ". Tìm hiểu về họ thấy khá thú vị, nhưng cũng ko nên thần thánh hóa họ. Cứ chăm xem tin tức hàng ngày trong vài năm, tổng hợp lại, thì Quốc gia nào cũng có vấn đề của riêng họ mà thôi. Chỉ là mình có đủ sự khách quan để nhận định hay ko?
------
Bài báo nói về sự tắc trách thì cứ đề cập đến sự tắc trách. Lái chủ đề rồi lôi cả VN vào để làm gì ko biết?

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Mới đây bệnh viện Đại học Osaka tại Nhật Bản vừa phát hiện sự cố nối nhầm đường ống giữa nguồn nước dùng để dội bồn cầu với nguồn nước uống...:-o
Rất nhiều dân Việt ca ngợi(/thần tượng )về tính cẩn thận, tỷ mỉ và sạch sẽ... của người Nhật==>> Chuyện dùng nước k0 sạch làm nước uống cho BỆNH NHÂN kéo dài là thật khó tin ở xứ mặt trời mọc... và liệu có thể quy vào tội danh: tắc trách/thiếu trách nhiệm gây ngộ sát hàng loạt không nhỉ?? :-?
P/S: Đề nghị các Doanh nhân OF chuyên ngành lọc nước Mợ toét 2710 , Hoang Uyên ...có phương án đầu tư FDI giúp nước bạn Nhật nhé!?;;)
Tôi có nhiều năm uống nước dùng để dội bồn cầu, bác ạ.
Hoặc, tôi dội bồn cầu bằng nước uống - nước lọc - LaVie, bác hiểu và dùng câu nào cũng được.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Vcl với Nhật lùn.

Nước dội bồn cầu mà bao nhiêu dân uống trong 30 năm chả sinh bệnh sinh tật giề. :))

Đúng là đồ bỏ bồn cầu của Nhật dùng cũng tốt hơn đồ Tầu....toa xe cũng vậy, cho dù nó có vứt bồn cầu về xài lại 30 năm vãn ngon hơn hàng trung ương Tầu. :))

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Vcl với Nhật lùn.

Nước dội bồn cầu mà bao nhiêu dân uống trong 30 năm chả sinh bệnh sinh tật giề. :))

Đúng là đồ bỏ bồn cầu của Nhật dùng cũng tốt hơn đồ Tầu....toa xe cũng vậy, cho dù nó có vứt bồn cầu về xài lại 30 năm vãn ngon hơn hàng trung ương Tầu. :))
Người nhật người ta uống nước đóng chai rất ít người uống nước trực tiếp từ vòi và phần nhầm bệnh viện này thậm chí là k có nhất là ở thành phố lớn như osaka

dhela

Xe tăng
Tôi có nhiều năm uống nước dùng để dội bồn cầu, bác ạ.
Hoặc, tôi dội bồn cầu bằng nước uống - nước lọc - LaVie, bác hiểu và dùng câu nào cũng được.
Em lâu rồi đã tạo phản xạ là đọc báo ta lấy nguồn từ báo ngoại là em phải kiểm tra ngay bản gốc. Mịe, các anh chị báo chí nhà ta là giỏi giật tít câu vìu lắm.

Nếu em thay cái cụm từ "nước giật bồn cầu" (do các anh chị báo phóng đại) bằng cụm từ gốc là "nước giếng khoan mới qua xử lý thô, dùng cho hệ thống nhà vệ sinh" thì chắc nhiều anh chị thích tổ buôn ko có dịp để nhảy nhót múa may :P
Nước giếng khoan mới chỉ qua xử lí thô mà kiểm tra định kỳ ko phát hiện ra cái sự khác thường. Vẫn đủ tiêu chuẩn sử dụng. Chứng tỏ nước giếng của nó sạch quá chứ còn gì b-)

Cao_Xanh

Xe tăng
Mặt tích cực: nước giếng của họ chắc ổn :D
CCCM hình như chưa đọc kỹ bài báo: họ sử dụng NƯỚC GIẾNG (chắc chỉ lọc sơ/thô để xả bồn cầu) và nối với đường ống nước sạch (theo chuẩn có thể uống tại vòi) cho bệnh viện của 1 trường ĐH..và sự cố này kéo dài 28 năm mới bị phát hiện và khắc phục... Đó là sai sót tiềm ẩn nguy cơ lớn gây tổn hại sức khỏe của người 'vô tình' bị uống nước k0 sạch này...#:-s
Quanh sự cố (chắc là hy hữu?) này bộc lộ khá nhiều vấn đề (k0 chỉ là tắc trách của bệnh viện) về quy trình nghiệm thu/bảo trì HTKT /, quản lý/thanh kiểm tra y tế, môi trường đô thị..v.v.. ở đô thị khá lớn =Osaka của Nhật... :-?

Mấy thằng Mẽo qua mình lúc đầu tưởng như nước nó toàn định uống tại vòi. Em gặp 2 thằng như thế rồi. Xong trêu chúng nó là bọn tao tiêu chuẩn cao lắm, nước này chỉ rửa chân thôi, mày uống ngta đánh giá cho. :))
................................................
Trình độ, tiêu chuẩn Nhật mà làm sai đến 30 năm mới phát hiện, thế mới biết độ làm màu cao ntn.
Em lâu rồi đã tạo phản xạ là đọc báo ta lấy nguồn từ báo ngoại là em phải kiểm tra ngay bản gốc. Mịe, các anh chị báo chí nhà ta là giỏi giật tít câu vìu lắm.

Nếu em thay cái cụm từ "nước giật bồn cầu" (do các anh chị báo phóng đại) bằng cụm từ gốc là "nước giếng khoan mới qua xử lý thô, dùng cho hệ thống nhà vệ sinh" thì chắc nhiều anh chị thích tổ buôn ko có dịp để nhảy nhót múa may :P
Nước giếng khoan mới chỉ qua xử lí thô mà kiểm tra định kỳ ko phát hiện ra cái sự khác thường. Vẫn đủ tiêu chuẩn sử dụng. Chứng tỏ nước giếng của nó sạch quá chứ còn gì b-)

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
CCCM hìn như chưa đọc kỹ bài báo: họ sử dụng NƯỚC GIẾNG (chắc chỉ lọc sơ để xả bồn cầu) và nối với đường ống nước sạch (theo chuẩn có thể uống tại vòi) cho bệnh viện của 1 trường ĐH..và sự cố này kéo dài 28 năm mới bị phát hiện và khắc phục... Đó là sai sót tiềm ẩn nguy cơ lớn gây tổn hại sức khỏe của người 'vô tình' bị uống nước k0 sạch này...#:-s
Quanh sự cố (chắc là hy hữu?) này bộc lộ khá nhiều vấn đề (k0 chỉ là tắc trách của bệnh viện) về quy trình nghiệm thu/bảo trì HTKT /, quản lý/thanh kiểm tra y tế, môi trường đô thị..v.v.. ở đô thị khá lớn =Osaka của Nhật... :-?
Cái này thì đọc báo cũng đã biết. Nhưng còn cái đoạn hàng tuần kiểm tra nước vẫn đạt tiêu chuẩn kìa cụ? Nước giếng đưa lên mà ngon, đạt chuẩn thì ko phải nước ngầm của họ quá sạch?

e ko nói đến vấn đề tắc trách ở đây nhé. Như nhà ngoại e trên Sơn Tây, nước máy để tưới rau còn nước giếng để dùng đây.

lotomo2015

Xe buýt
Cái này thì đọc báo cũng đã biết. Nhưng còn cái đoạn hàng tuần kiểm tra nước vẫn đạt tiêu chuẩn kìa cụ? Nước giếng đưa lên mà ngon, đạt chuẩn thì ko phải nước ngầm của họ quá sạch?

e ko nói đến vấn đề tắc trách ở đây nhé. Như nhà ngoại e trên Sơn Tây, nước máy để tưới rau còn nước giếng để dùng đây.
Nhà cụ ở Sơn Tây có khi nguồn nước được lọc qua các lớp đá ong dưới sâu nên nước giếng ngon hơn nước máy từ nguồn nước mặt.

ubisapro

Xe trâu
Nhà cụ ở Sơn Tây có khi nguồn nước được lọc qua các lớp đá ong dưới sâu nên nước giếng ngon hơn nước máy từ nguồn nước mặt.
Vâng. Chính nó đó ợ. Nước máy giờ dùng tưới rau, rửa sân và … ko được như nước trên HN. Còn nước giếng thì ổn.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Thì thợ sửa ống nước ở JAV nó chỉ chuyên đi chịch dạo mấy bà chủ nhà chứ nó có tập trung chuyên môn đâu. Nên đấu nhầm là bình thường.

Thợ sửa ống nước, người đưa thư
Nhân viên đưa báo, thám tử tư
Giao bánh Pizza, ông cha xứ
Mấy bố ship hàng, thằng gia sư.

Cháu gái, con dâu, bé học sinh
Y tá, cô giáo, nữ chiến binh
Thư ký, thủ thư, bà giúp việc
Vợ bạn, vợ mình và gái xinh.

Lúc trên xe buýt, lúc công viên
Lúc ở bệnh viện, nhà thương điên
Bàn thờ tổ tiên, sân ten-nít
Văn phòng, siêu thị, tại nhà riêng !!!