[Funland] Sau 15/08/2023 mua bán xe cũ thế nào mới đúng?

lodudu

Xe điện
1. Cụ hỏi chưa rõ nên em chưa hiểu cụ hỏi cái gì? 3 tháng không sử dụng là sử dụng cái gì?

2. Biển số cụ đang sở hữu thì mặc định sau 15/8 là được định danh là của cụ. Còn trước 15/8 cụ sở hữu biển số này nhưng đã làm thủ tục mua bán cho người khác thì biển số đó thuộc về người khác ( đi cùng xe). Cụ hỏi câu này cũng chả rõ ràng.

Em mặc định cụ đang chạy xe A là xe của cụ. Qua 15/8 cụ mua thêm xe B thì cụ phải xin cấp biển số mới cho xe B chứ không được phép dùng biển cũ của xe A. Và cụ phải đóng 20tr cho biển xe B.
Trước e bán xe nhưng chỉ viết giấy mua bán, chủ mới không sang tên. Giờ sau 15/8 em mua xe cũ, vậy là em phải bốc biển mới và mất 20tr? (Vì về nguyên tắc xe kia vẫn tên em?) vậy giờ lại phải lạy lục thằng mua xe mình đi sang tên để biển kia trở về mình thì k mất 20tr tiền biển?

lodudu

Xe điện
Theo các cụ giá xe cũ sau 15/8 có giảm không?

hat65

Xe điện
"1. Cắm xe. Nếu xe bị thanh lý do ko trả đc tiền, chủ xe (người bán) họ ko làm thủ tục thì bên mua làm thế nào?": Thì bác ra 1 tuyên bố, khẳng định bác có đầy đủ bằng chứng lịch sử, khẳng định việc làm của người bán không có giá trị pháp lý, rằng thì là bác là người có quyền, quyền chủ quyền, quyền tài phán và vài quyền khác nữa với cái xe.

Cái Lệ phí đổi tên Chủ xe, tôi thấy thực sự cao quá; xứ khác họ chỉ tính Lệ phí để hoàn trả lại chi phí cho bên cung cấp dịch vụ công thôi.
Ngoài cái lệ phí tb cao thì cái thủ tục với mấy anh xxx cũng khá nản cụ à.

hat65

Xe điện
Dịch vụ cho đỡ nản bác ạ.
Đã cao lại cộng thêm cao.
Chú em em nó từng mua xe đi rồi bán xe bên hàn, nó bảo thủ tục rất nhanh, 2 bên ra trụ sở ( em ko hỏi là của ngành nào) làm thủ tục khoảng 1h là xong.
Còn ở ta thì phải đi 4 nơi : công chứng, thuế, kho bạc (nh), công an.

BMW X10

Xe điện
Đã cao lại cộng thêm cao.
Chú em em nó từng mua xe đi rồi bán xe bên hàn, nó bảo thủ tục rất nhanh, 2 bên ra trụ sở ( em ko hỏi là của ngành nào) làm thủ tục khoảng 1h là xong.
Còn ở ta thì phải đi 4 nơi : công chứng, thuế, kho bạc (nh), công an.
Tôi mua xe ở Đức, hết độ 15min với các cậu Vàng ươm:
Mua xe là cầm tờ Giấy sở hữu xe về; bắt tay là được. Trả tiền mặt và tự lái xe về.
Hôm sau cầm tờ đó lên cu lit, trình cho nó coi, nó đóng dấu và ghi tên chủ mới vô đó, tự bấm chọn biển số trên máy tính, enter là sang bên cạnh để nó in biển số.

Tổng chi phí: Dưới 100 đô; không rõ giờ có đắt hơn không.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ thì tự lên mà nộp mạng nếu không muốn xe thành vô chủ,ra thông tư này để tránh trường hợp dân kệ,nhưng lần này không kệ được,chắc cụ chưa đọc kỹ
Với sự "nhân văn" của CQ ta thì kiểu gì rồi cũng có một khoảng thời gian "ân xá" là nào, chúng tôi sẽ giải quyết các trường hợp mua bán không giấy tờ, thời gian kéo dài khoảng từng này tháng. Và dân ta thì sẽ có một số nhao nhao đi làm, một số thì lại kệ mệ nó cho mà xem
Đợt trước chả thế còn giề. Dưng đến khi xiết lại thì sẽ gào lên là thế nọ thế kia ngay ấy mà.

AlexHEO

Xe tăng
Với sự "nhân văn" của CQ ta thì kiểu gì rồi cũng có một khoảng thời gian "ân xá" là nào, chúng tôi sẽ giải quyết các trường hợp mua bán không giấy tờ, thời gian kéo dài khoảng từng này tháng. Và dân ta thì sẽ có một số nhao nhao đi làm, một số thì lại kệ mệ nó cho mà xem
Đợt trước chả thế còn giề. Dưng đến khi xiết lại thì sẽ gào lên là thế nọ thế kia ngay ấy mà.
Đợt trước em nhớ ko nhầm là Tt58,nhưng thời gian của cái Tt ấy trùng đúng vào đợt dịch covit hạn chế di chuyển nên nhiều người chịu chết vì xe khác tỉnh.

hat65

Xe điện
Tôi mua xe ở Đức, hết độ 15min với các cậu Vàng ươm:
Mua xe là cầm tờ Giấy sở hữu xe về; bắt tay là được. Trả tiền mặt và tự lái xe về.
Hôm sau cầm tờ đó lên cu lit, trình cho nó coi, nó đóng dấu và ghi tên chủ mới vô đó, tự bấm chọn biển số trên máy tính, enter là sang bên cạnh để nó in biển số.

Tổng chi phí: Dưới 100 đô; không rõ giờ có đắt hơn không.
Cứ như thế thì chả ai ko đi sang tên cụ nhờ. Muốn dân tuân theo thì thủ tục phải đơn giản, lệ phí phải hợp lý.
Trường hợp của cụ ko cần bên bán có mặt à?

BMW X10

Xe điện
Cứ như thế thì chả ai ko đi sang tên cụ nhờ. Muốn dân tuân theo thì thủ tục phải đơn giản, lệ phí phải hợp lý.
Trường hợp của cụ ko cần bên bán có mặt à?
Nó có 2 tờ giấy, kêu là Sở hữu xe và Đăng ký xe, bác ạ.
Giấy sở hữu có 1 bản, bác phải cất kỹ, vì đấy là Chứng nhận sở hữu.
Giấy đăng ký thì cấp lại được.

Trình Giấy sở hữu, tức là cái mặt ông bán đã có ở đấy rồi bác.

Và, với 2 tờ giấy như thế, nó an toàn hơn nhiều so với cái Đăng ký bé như bàn tay ta đang có, và rất dễ bị mất.

longphúc

Xe tăng
Béo...Cò

Cuonglv

Xe tăng
2 bên ký hợp đồng công chứng xong bên mua thanh toán tiền bên bán bàn giao xe, bên mua mang biển số + đăng ký cũ nộp cho CA giúp bên bán và làm thủ tục chuyển sang biển mới (giống mua bán BĐS).
Mời cụ:

Khi bán, tặng cho, thừa kế, trao đổi, góp vốn, phân bổ, điều chuyển xe (sau đây gọi chung là chuyển quyền sở hữu xe):

a) Chủ xe phải giữ lại chứng nhận đăng ký xe, biển số xe (không giao cho tổ chức, cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu xe) và nộp cho cơ quan đăng ký xe chứng nhận đăng ký xe, biển số xe để làm thủ tục thu hồi; trường hợp chuyển quyền sở hữu xe kèm theo biển số xe trúng đấu giá thì chủ xe nộp cho cơ quan đăng ký xe chứng nhận đăng ký xe để làm thủ tục thu hồi;

b) Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày làm giấy tờ chuyển quyền sở hữu xe, chủ xe phải làm thủ tục thu hồi; trường hợp quá thời hạn trên mà chủ xe không làm thủ tục thu hồi hoặc giao chứng nhận đăng ký xe, biển số xe cho tổ chức, cá nhân nhận chuyển quyền sở hữu xe làm thủ tục thu hồi thì trước khi giải quyết cơ quan đăng ký xe ra quyết định xử phạt đối với chủ xe về hành vi không làm thủ tục thu hồi theo quy định;

Trường hợp chủ xe không làm thủ tục thu hồi sau khi chuyển quyền sở hữu xe thì phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về các hành vi vi phạm liên quan đến xe đó;

Cuonglv

Xe tăng
Ông bán mà không làm thủ tục thì có lẽ khỏi đăng ký thật bác ạ.
Thông tư dành cho ông mua quyền khởi kiện ông bán ra tòa hình sự phường, bác nhá.
Quá là thả gà ra đuổi, thời gian đâu kiện tụng

hat65

Xe điện
Nó có 2 tờ giấy, kêu là Sở hữu xe và Đăng ký xe, bác ạ.
Giấy sở hữu có 1 bản, bác phải cất kỹ, vì đấy là Chứng nhận sở hữu.
Giấy đăng ký thì cấp lại được.

Trình Giấy sở hữu, tức là cái mặt ông bán đã có ở đấy rồi bác.

Và, với 2 tờ giấy như thế, nó an toàn hơn nhiều so với cái Đăng ký bé như bàn tay ta đang có, và rất dễ bị mất.
Thế người bán sẽ phải viết giấy bán cho người mua và có cq nào xác nhận chứ, ở mình gọi là hdcc ấy

BMW X10

Xe điện
Thế người bán sẽ phải viết giấy bán cho người mua và có cq nào xác nhận chứ, ở mình gọi là hdcc ấy
Bác cầm tờ Giấy sở hữu xe là được bác ạ.
Không cần Hơp đồng, mặc dù họ khuyến cáo nên làm, tránh bị lừa kiểu Anycar.

hat65

Xe điện
Bác cầm tờ Giấy sở hữu xe là được bác ạ.
Không cần Hơp đồng, mặc dù họ khuyến cáo nên làm, tránh bị lừa kiểu Anycar.
Trên tờ giấy sở hữu có ghi tên người sh ko? Nếu có thì chủ sh phải làm giấy bán. Nếu ko ghi chủ sh thì mất giấy là mất xe à?

BMW X10

Xe điện
Trên tờ giấy sở hữu có ghi tên người sh ko? Nếu có thì chủ sh phải làm giấy bán. Nếu ko ghi chủ sh thì mất giấy là mất xe à?
Tất nhiên trên đó có ghi rõ ràng tên chủ sở hữu.
Bác còn check được, đấy là mấy chủ, kể từ 1st hand.

One-77

Xe cút kít
Cụ để nguyên mà đi vẫn được, mỗi tội khi bán xe sang tên thì sẽ bị đổi thành biển 5 số. Nhà cháu vẫn còn 2 xe biển 4 số chính chủ đang đi ạ.
Vâng. Em cũng cũng chỉ hỏi cho biết.

Dzon

Xe điện
"1. Cắm xe. Nếu xe bị thanh lý do ko trả đc tiền, chủ xe (người bán) họ ko làm thủ tục thì bên mua làm thế nào?": Thì bác ra 1 tuyên bố, khẳng định bác có đầy đủ bằng chứng lịch sử, khẳng định việc làm của người bán không có giá trị pháp lý, rằng thì là bác là người có quyền, quyền chủ quyền, quyền tài phán và vài quyền khác nữa với cái xe.

Cái Lệ phí đổi tên Chủ xe, tôi thấy thực sự cao quá; xứ khác họ chỉ tính Lệ phí để hoàn trả lại chi phí cho bên cung cấp dịch vụ công thôi.
Em đồng ý với bác, lệ phí chuyển tên chủ xe tính 2% giá trị còn lại của xe là không ổn, nên quy định mức cố định thì hợp lý hơn, đổi tên chủ xe nào đi nữa cũng chỉ tốn 1 công sức, chi phí như nhau mà thôi

hat65

Xe điện
Ne
Tất nhiên trên đó có ghi rõ ràng tên chủ sở hữu.
Bác còn check được, đấy là mấy chủ, kể từ 1st hand.
Nếu vậy phải có hdmb giữa 2 bên và trước sự chứng kiến của cqnn chứ cụ.