[Funland] Shark tank và startup Việt Nam

trọng_nhân

Xe điện
Sau sữa đậu nành soya thì hôm nay ceo của Umbala có vẻ cũng đã đặt dấu chấm hết cho dự án của mình , cảm thấy buồn vì cả 2 đều là những dự án lớn có dấu ấn trong chương trình shark tank cũng như phong trào quốc gia khởi nghiệp của Việt Nam .Không biết các dự án khác của Shark tank Việt Nam thì sao có dự án nào vẫn đang thành công rực rỡ không các cụ nhỉ , mời các cụ mạn đàm ạ

trọng_nhân

Xe điện
Umbala em thấy khá giống tik tok, về ý tưởng hình như có trước tiktok nhưng về hành động thì thực tế lại thua toàn tập , tiktok giờ siêu mạnh rồi

dalink

Xe điện
Đớp được tiền của thiên thần rồi thì thế nào chả được :)). Đùa chứ khởi nghiệp thất bại là chuyện thường. Đến mở cửa hàng còn chết như rệp nữa là.

hanhdori

Xe tải
Nghe cá mập là nghĩ đến cảnh đớp mồi kinh lắm, e đi ra

Lucifer2306

Xe tăng
Phông bạt, PR, làm màu, rửa tiền là chính thôi các cụ. Con số 95% đứt phừn phựt sau 3 năm là có thật, và thành công không dành cho bọn làm lớt phớt nửa mùa. Toàn sói già mới tồn tại dc đấy

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

Lá me xanh

Xe tải
Sau sữa đậu nành soya thì hôm nay ceo của Umbala có vẻ cũng đã đặt dấu chấm hết cho dự án của mình , cảm thấy buồn vì cả 2 đều là những dự án lớn có dấu ấn trong chương trình shark tank cũng như phong trào quốc gia khởi nghiệp của Việt Nam .Không biết các dự án khác của Shark tank Việt Nam thì sao có dự án nào vẫn đang thành công rực rỡ không các cụ nhỉ , mời các cụ mạn đàm ạ
E chỉ biết sữa đậu nành soya chứ còn umbala hôm nay cụ post mới biết. Nói chung mxh VN có vẻ khó phát triển nhỉ, cái lotus pr rùm beng thế mà cũng có mấy người dùng đâu

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá em đem cái này về đập mặt vài thằng nhà em ngày xưa mở mồm ra là chỉnh người khác về chuyện làm ra đồng tiền phải dư lày dư lày

Mraaa

Xe tăng
Em có quen cụ Thảo, Thảo SN82, cách đây 10 năm đã có đội ngũ hàng trăm quân làm outsource, kiếm tiền tốt, rất tốt vào thời điểm đó và so với anh em cùng trang lứa.

Nhưng theo đánh giá cá nhân của em, Thảo chết do lan man, có phần hơi nghệ sỹ. Thảo làm thương mại nhưng có vẻ đánh mất cái cốt lõi nhất là lợi nhuận, quá say sưa làm phông bạt cho sản phẩm. Phông bạt là cần thiết, nhưng chỉ cần để tạo ra lợi nhuận.

Còn về Shark tank, chỉ là game show cho đài câu thời lượng trên sóng, là chỗ cho nhà đầu tư chơi (chơi làm gì thì em chưa nghĩ ra), nhà chỗ cho các startup làm pre-marketing thôi. Nhà đầu tư thiên thần nhiều như lợn con, có ý tưởng tốt, đã hiện thực hoá và làm thương mại được thì tiền đầu tư để scale-up không bao giờ là thiếu. Không cần phải mất cả năm giời xếp nốt để lên sóng mà chưa chắc có gọi được vốn hay không? Thời gian xếp nốt để kiếm tiền dài như thế có thể startup tèo rồi.

Ngay đến cái Umbala trong bài này, em ko nhớ gọi được 2-300k gì ấy. Nhưng em tính thời điểm ấy, mấy trăm ấy thì anh Thảo anh ý hít mấy hơi là hết. Quy mô doanh nghiệp IT kiểu ấy thì mỗi tháng chi hết 1 tỷ ông cụ là thường. Nên cái shark-tank không có nhiều ý nghĩa về tài chính.

Chỉnh sửa cuối:

huntermedia511

Xe máy
Umbala em thấy khá giống tik tok, về ý tưởng hình như có trước tiktok nhưng về hành động thì thực tế lại thua toàn tập , tiktok giờ siêu mạnh rồi
Bây giờ thay vì đi tìm dự án dự án thất bại

thì soi dự án thành công đc từ Shark Tank ???

Hình như sau mấy năm phát sóng vẫn chưa dự án nào thực sự thành công

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Bây giờ thay vì đi tìm dự án dự án thất bại

thì soi dự án thành công đc từ Shark Tank ???

Hình như sau mấy năm phát sóng vẫn chưa dự án nào thực sự thành công
Em nghĩ sẽ không có dự án thành công, vì Cá Mập sẽ chỉ làm nhiệm vụ duy nhất của mình là Nuốt con cá con khác.
Nó là cái bẫy, chứ không phải là cái giúp khởi nghiệp.
Thôn tính và giải tán, mới chính là thành công của Cá mập.

7years

Xe điện
Ý tưởng là thúc đẩy tinh thần khởi nghiệp qua ti vi... nên có sự ảo diệu nhất định.

Có sp, mô hình kd muốn làm lớn cần có sự phản biệt, góp ý cố vấn và tiền vốn, điểu này tốt rồi.... nhưng sa đà là ngon thì thành bán lúa non, mà mải mê theo ảo diệu thì thành ảo tưởng. Đã khởi nghiệp thì đứng mũi chịu sào, có ngày bị đòi nợ, đi đòi nợ, nhà cửa bán đi là truyện thường, chớ đừng mong làm kd mà vừa lên ti vi như nghệ sỹ showbiz, vừa gặp các tỷ đại phú bàn chuyện làm ăn, lại có thằng xin đưa tiền cho tiêu. Tóm lại là ở đâu cũng thế mình làm là chính chứ chả thằng nào chung với góp vốn được đâu. Bao giờ có tiền khắc làm vua, giàu bằng với hơn nó thì nó khắc đến cầu cạnh mình.

Mấy thằng xác thì cứ xác định nếu nó có tiền thì nó cũng lên ti vi tiêu khiển và đánh bóng thôi. Chứ giật tiền thằng khác là nghề của nó rồi, giật sao được của nó mà mơ tưởng. Nó không phải như bên tây bên tàu angel đầu tư là thằng có tiền nhưng không biết làm j hoặc đến lúc nghỉ ngơi không đủ sức lực lăn lộn vất vả nên đưa tiền cho thằng khác làm thay.

Giật tiền của liên, phú ... mà dễ phỏng, xem nó đã giật được của ai thì biết nó có ngu lắm không...

Dân Tổ

Xe container
Trước có thớt tổng hợp các shark bị đứt vây đâu rồi ấy nhỉ các cụ ;))

icemain

Xe tăng
Em có quen cụ Thảo, Thảo SN82, cách đây 10 năm đã có đội ngũ hàng trăm quân làm outsource, kiếm tiền tốt, rất tốt vào thời điểm đó và so với anh em cùng trang lứa.

Nhưng theo đánh giá cá nhân của em, Thảo chết do lan man, có phần hơi nghệ sỹ. Thảo làm thương mại nhưng có vẻ đánh mất cái cốt lõi nhất là lợi nhuận, quá say sưa làm phông bạt cho sản phẩm. Phông bạt là cần thiết, nhưng chỉ cần để tạo ra lợi nhuận.

Còn về Shark tank, chỉ là game show cho đài câu thời lượng trên sóng, là chỗ cho nhà đầu tư chơi (chơi làm gì thì em chưa nghĩ ra), nhà chỗ cho các startup làm pre-marketing thôi. Nhà đầu tư thiên thần nhiều như lợn con, có ý tưởng tốt, đã hiện thực hoá và làm thương mại được thì tiền đầu tư để scale-up không bao giờ là thiếu. Không cần phải mất cả năm giời xếp nốt để lên sóng mà chưa chắc có gọi được vốn hay không? Thời gian xếp nốt để kiếm tiền dài như thế có thể startup tèo rồi.

Ngay đến cái Umbala trong bài này, em ko nhớ gọi được 2-300k gì ấy. Nhưng em tính thời điểm ấy, mấy trăm ấy thì anh Thảo anh ý hít mấy hơi là hết. Quy mô doanh nghiệp IT kiểu ấy thì mỗi tháng chi hết 1 tỷ ông cụ là thường. Nên cái shark-tank không có nhiều ý nghĩa về tài chính.
Thảo có một vấn đề rất lớn khi xung đột quyền lợi với nhà đầu tư thiên thần ở những dự án trước Umbala. Vì thế, cộng đồng investor cho vào sổ đen rồi

sontranvu

Xe điện
Soya tèo thì Thủy shark hay startup mới ngon ,nđt mất tiền các cụ nhỉ.

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Em ko tin ở đời có thằng nào nó có tiền mà nó lại đi dạy thằng khác kiếm tiền.
Toàn mấy cái trò bịp bợm!
Nó có dạy đâu, mấy ông nói luôn là " Bọn Anh Đầu Tư Là Vì Tiền " mà

phonglinhgems

Xe buýt
270 Hai Bà Trưng, Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh Phúc
Website
phongthuyhomang.vn
Umbala nhận dc đầu tư của 2 Shark nhưng rồi lại ko nhận và chuyển sang Blockchain mà cụ. Umbala ra đời trước Titok nhiều phết đấy nhưng đường hướng 2 thằng là khác nhau đấy cụ ạ