[Funland] Sinh nhật con trai đầu - Một chút hồi tưởng về quá khứ ...

HVC

Xe buýt
Em tóm tắt:
- Vợ cũ ( ex ) của Cụ thớt (ax ) chạy trốn tình yêu ở Việt Nam do bị ngăn cấm.
- ex được bố mẹ ax cưu mang khi chạy sang Séc.
- ex bị bệnh nan y và ax vào chăm sóc rồi nảy sinh tình cảm.
- ex và ax kết hôn để ex có giấy vĩnh trú để chữa bệnh, và rồi F1 F2 F3 ra đời.
- cách đây 2 năm ex và ax chia tay.
- hôm nay sinh nhật F1 của ex và ax.
Cụ cho em tò mò hỏi chút, ko phải Cụ bỏ quá cho. Cụ và vợ Cụ chia tay có liên quan tới nyc của Vợ Cụ ko ? Vì thực tế em chứng kiến nhiều trường hợp như thế này rồi.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này thì mẹ tụi nhỏ nhà em và em đều cố gắng gìn giữ tiếng Việt cho các cháu. Nhưng hiện tại chỉ anh lớn là nói tiếng Việt lưu loát và đọc được tiếng Việt, nhưng viết thì kém. Nhóc nhỡ và bé thì chỉ nói được tiếng Việt. Nói chung về tới nhà thì các cháu đều nói tiếng Việt với mẹ.

Trước dịch Covid-19 thì đa số hè nào tụi em cũng cho các cháu về Việt Nam thăm họ hàng nên các cháu cũng tranh thủ giao tiếp và nâng cấp tiếng Việt ạ.
Nhà em bọn nhóc học qua mạng Internet (chúng nó cứ vào You Tube) nên tiếng Việt vẫn ko quên nhưng đọc viết thì khó khăn. Theo em bọn trẻ thành công dân toàn cầu nhưng có 50% gốc Việt có lẽ sẽ tốt hơn 100% gốc nước ngoài hay 100% gốc Việt Nam. Trước em có sang Séc mấy lần, đi Praha và Brno, em rất thích phong cảnh và cuộc sống ở Séc vì có nhiều bạn bè ở đấy nhưng ko biết tiếng Séc nên đành sang Canada. Không đâu ở nước ngoài mà thoải mái như ở Séc, người Việt có hẳn một khu chợ toàn người Việt, em thích nhất món tiết canh ngan, ở Việt Nam mình còn không dám ăn vì sợ an toàn thực phẩm nhưng sang bên Séc lại ăn nhiệt tình.

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Tuổi này tây nó chịch như gà rồi, cụ làm gì mà làm căng, lời khuyên của cụ hợp với ở vn mà cách đây 20 năm, chưa gì cụ đã đi vang người khác. :))
Vâng Tây xứ cụ chịch như gà rồi. Nếu cụ thấy ổn thì ok.
Chính cụ chủ thớt cũng vẫn đang lấy cái lý do là bên Tây nó thoáng hơn VN, nó thoáng kệ nó, mình là dân nghèo vượt khó, mình đua với nó làm gì.
Bạn lớn nhà cụ ấy mới 16 tuổi, còn ít nhất là 10 năm để học nữa nếu muốn, vập vào mấy chuyện này nó phân tán đầu óc thế nào cụ không thấy sao? Vui vẻ thì được tốt, cãi nhau đôi ba lần tâm trí đâu mà học hành. Một chút cám dỗ đầu đời không tự vượt qua được sao? Vập vào chịch xoạc giỏi thì 5,7 năm là chán, xong được cái gì? Chí thú học hành rồi sẽ thấy cái nào được hơn.
Học vẽ và vẽ nghệ thuật thì em không bàn, nhưng nếu là con em thì em cũng vẫn hạn chế.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em lần đầu phát hiện cháu mê và vẽ truyện tranh Nhật cũng thấy sốc vì các nv toàn ăn mặc hở hang và trang phục sát người thể hiện những đường cong như nude luôn. Nên cũng mắng và cấm đoán cháu. Nhưng cháu nói con cũng như các bạn khác chỉ đọc về các nhân vật siêu anh hùng hay nhiều phép thuật gì đấy chứ không làm bất kỳ điều gì bậy bạ cả. Cháu hứa vẫn đảm bảo học tốt và không bao giờ yêu đương khi đang học hành. Vì vậy nhà em cũng yên tâm phần nào. Và đành giám sát và bảo ban uốn nắn dần. Được cái F1 lớn nhà em tự giác, chịu khó trú tâm học hành. Còn ông con thứ 2 nhà em thì rất lười biếng, chểnh mảng việc học. Chỉ mê thể thao bóng đá và bóng rổ. Phải giục học liên tục.
Cõ lẽ con gái dễ bảo hơn con trai Và con zai thường thích những đường nét của phụ nữ nên các con sẽ nghĩ và vẽ về những hình ảnh đó nhiều hơn. Nhà cụ 3 cậu phải giám sát chặt hơn chút và cứ từ từ tâm sự với cháu. Và hỏi thẳng xem con vẽ về ai, nhân vật nào mà tại sao vẽ vậy. Để cháu được tự giải thích rồi ta gỡ hướng dần :)
Vâng, em cũng có hướng cuốn tháng này sẽ ngồi tỉ tê với cháu để hai bố con hiểu nhau hơn. Hy vọng cháu sẽ tin tưởng mà chia sẻ những suy nghĩ cũng như quan điểm sống của cháu.

Nhóc thứ hai nhà em thì lực học cũng được, nhưng cháu đam mê bóng đá từ nhỏ. Em bắt buộc phải dùng bóng đá để làm điều kiện trao đổi trong việc học tập của cháu. Biết là như vậy cũng là hạ sách nhưng tại cu cậu quá đam mê với trái bóng nên hiện tại em đành chấp nhận như vậy.

Lúc trưa nay, mẹ tụi nhỏ cũng nhờ người quen giới thiệu cho một gia đình ông bà Tây, trước đây cả hai đều là giáo viên và hiệu trưởng trường gymnazium, giờ đã nghỉ hưu, nhận dậy kèm cho nhóc nhỡ nhà em.

Em không ngờ là ông bà ấy mời gia đình người bạn giới thiệu và gia đình em tới nhà ăn trưa. Thật sự việc này khá hiếm vì nó thể hiện sự hiếu khách dành cho những người được mời. Ăn trưa xong thì Bà Tây cũng có kiểm tra kiến thức của cháu thứ 2 nhà em và bà ấy đánh giá là cháu khá thông minh. Mỗi tuần bà ấy sẽ nhận dậy kèm cháu 2 buổi xen kẽ với 3 buổi cháu đi tập bóng.

Năm nay cháu cũng lên cấp 2 thành ra tụi em cũng muốn định hướng cho cháu trong việc học hành ngoài việc tập luyện thể thao ở câu lạc bộ.

Nhóc thứ 3 nhà em năm nay mới lên lớp 2, nhưng được cái chăm chỉ và tự giác hơn 2 anh. Việc học hành, làm bài tập cháu không để ai phải nhắc cả. Em có hỏi cháu sau này con muốn làm nghề gì, thì cháu nói là muốn học ngành quân đội.

Ở gần trường phổ thông của cháu cũng có sân tập của trường trung cấp quân đội của thành phố nên cháu hay thấy các anh chị học trường đó ra tập luyện nên rất thích. Nhiều hôm đi học về, nhóc nhỡ thì đi tập bóng còn nhóc em lại không theo anh mà đi ra xem các anh chị tập quân sự.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vâng Tây xứ cụ chịch như gà rồi. Nếu cụ thấy ổn thì ok.
Chính cụ chủ thớt cũng vẫn đang lấy cái lý do là bên Tây nó thoáng hơn VN, nó thoáng kệ nó, mình là dân nghèo vượt khó, mình đua với nó làm gì.
Bạn lớn nhà cụ ấy mới 16 tuổi, còn ít nhất là 10 năm để học nữa nếu muốn, vập vào mấy chuyện này nó phân tán đầu óc thế nào cụ không thấy sao? Vui vẻ thì được tốt, cãi nhau đôi ba lần tâm trí đâu mà học hành. Một chút cám dỗ đầu đời không tự vượt qua được sao? Vập vào chịch xoạc giỏi thì 5,7 năm là chán, xong được cái gì? Chí thú học hành rồi sẽ thấy cái nào được hơn.
Học vẽ và vẽ nghệ thuật thì em không bàn, nhưng nếu là con em thì em cũng vẫn hạn chế.
Cảm ơn mợ rất nhiều về những chia sẻ rất thẳng thắn. Mợ nói không sai về sự nuối tiếc của em khi bỏ học. Chính điều này luôn thôi thúc em cố gắng tạo hết điều kiện để các con tự giác học đến nơi đến trốn.

Dù sao mỗi người một quan điểm, chúng ta đều mong muốn đem lại những gì tốt đẹp nhất và cũng phù hợp nhất cho các con, đúng không ạ :)

Tarra

Xe tăng
Em xem ảnh con cụ Hoviba vẽ cũng ko thấy gì cả, quá là bt luôn mà thậm chí là có chút gì gọi là nghệ thuật trong đó, nhưng cũng ko hiểu từ cụ thớt lo đến nhiều người khác lo hộ tư vấn đủ cả. :D
Bản thân em nghĩ cụ thớt là người đã sống lâu ở eu nếu cụ ý cảm nhận tốt cuộc sống bên này cụ ý phải là ngừời có cài nhìn và lời khuyên đúng nhất cho con cụ ý, đừng để cháu lạc lõng trong mắt các bạn khác bằng những ý nghĩ ko đủ sáng của người lớn và sự gò bò của người châu á.
Em cũng thấy tranh con cụ chủ chưa có gì là đáng lo lắng quá. Em chỉ nghĩ cháu nó là con trai đang tuổi dậy thì sẽ hay tò mò về hình dáng các bạn khác giới. Và cu cậu cũng thích truyện tranh Nhật nên vẽ lại những đường cong của nhân vật trong truyện thôi.
Mới đầu em cũng không định vào có ý kiến. Nhưng vì em đọc thấy rất nhiều cụ mợ góp ý quá trầm trọng vấn đề, dễ gây nhiều luồng tư tưởng cho cụ chủ lo lắng về con. Cộng thêm hôm nay em mới đọc về câu chuyện gia đình của cụ chủ rất cảm động nên em mới vào giao lưu ý kiến cùng mọi người.
Em rất lấy làm tiếc khi gia đình cụ chủ đã vượt qua bao khó khăn, sóng gió giờ lại chia tay.
Em hy vọng cụ chủ đã từng là một người đàn ông rất rộng lượng và bao dung thì hãy bao dung thêm một lần nữa cho vợ và gia đình để có thể giữ được gia đình đủ đầy cho các con. Tập trung nuôi dậy các cháu. Chúc cụ chủ và gia đình mọi điều may mắn, tốt lành :)

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em bọn nhóc học qua mạng Internet (chúng nó cứ vào You Tube) nên tiếng Việt vẫn ko quên nhưng đọc viết thì khó khăn. Theo em bọn trẻ thành công dân toàn cầu nhưng có 50% gốc Việt có lẽ sẽ tốt hơn 100% gốc nước ngoài hay 100% gốc Việt Nam. Trước em có sang Séc mấy lần, đi Praha và Brno, em rất thích phong cảnh và cuộc sống ở Séc vì có nhiều bạn bè ở đấy nhưng ko biết tiếng Séc nên đành sang Canada. Không đâu ở nước ngoài mà thoải mái như ở Séc, người Việt có hẳn một khu chợ toàn người Việt, em thích nhất món tiết canh ngan, ở Việt Nam mình còn không dám ăn vì sợ an toàn thực phẩm nhưng sang bên Séc lại ăn nhiệt tình.
Vâng, đúng là cuộc sống ở Séc khá thoải mái đối với những người dân nhập cư. Người dân bản xứ họ cũng ít kỳ thị hay tỏ thái độ ra mặt đối với người nhập cư như ở các nước khác. Tất nhiên vẫn có những người Séc họ không chào đón dân nhập cư, ngay cả đối với người Việt mình. Nhưng tỉ lệ những người như này không cao. Có thể đó là lý do khiến cuộc sống ở đây đa phần là dễ chịu đối với tất cả các dân tộc đang chung sống tại Séc.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em tóm tắt:
- Vợ cũ ( ex ) của Cụ thớt (ax ) chạy trốn tình yêu ở Việt Nam do bị ngăn cấm.
- ex được bố mẹ ax cưu mang khi chạy sang Séc.
- ex bị bệnh nan y và ax vào chăm sóc rồi nảy sinh tình cảm.
- ex và ax kết hôn để ex có giấy vĩnh trú để chữa bệnh, và rồi F1 F2 F3 ra đời.
- cách đây 2 năm ex và ax chia tay.
- hôm nay sinh nhật F1 của ex và ax.
Cụ cho em tò mò hỏi chút, ko phải Cụ bỏ quá cho. Cụ và vợ Cụ chia tay có liên quan tới nyc của Vợ Cụ ko ? Vì thực tế em chứng kiến nhiều trường hợp như thế này rồi.
Lý do chính dẫn tới việc ly hôn là do em ngoại tình và phá sản, chứ không liên quan tới người cũ của mẹ tụi nhỏ. Tuy rằng lúc đầu cô ấy cũng có nhớ nhung nhưng em tin là em đã từng chiếm trọn trái tim của cô ấy. Bản thân em trước khi đến với cô ấy, em cũng từng chia tay mối tình đầu kéo dài 3 năm.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Lý do chính dẫn tới việc ly hôn là do em ngoại tình và phá sản, chứ không liên quan tới người cũ của mẹ tụi nhỏ. Tuy rằng lúc đầu cô ấy cũng có nhớ nhung nhưng em tin là em đã từng chiếm trọn trái tim của cô ấy. Bản thân em trước khi đến với cô ấy, em cũng từng chia tay mối tình đầu kéo dài 3 năm.
Dù việc ngoại tình là sai và vợ cụ cũng khó chấp nhận nhưng em nghĩ cụ cũng là người chân thành và dũng cảm, dám nhận trách nhiệm. Một người đàn ông tốt sẽ không bao giờ đổ lỗi cho người khác.

6997

Xe container
Có lẽ em hiểu 1 phần suy nghĩ và phản ứng của mợ VNV ! Nó rất bình thường và cũng giống gấu nhà em, giống nhiều đứa bạn khác của em, có thể cũng giống mợ nhà cụ chủ thớt, nên em có ý kiến là cụ ý nên trao đổi với mợ nhà trước, để thống nhất và "giảm sốc" trong trường hợp nhỡ có các phát sinh ngoài mong muốn.

Em không biết bên Séc, ở nơi gia đình cụ chủ thớt sống như thế nào, có thể ở miền quê, nên mọi thứ sẽ yên bình và sống chậm hơn ở thành phố. Còn ý kiến của em vậy vì khi nhìn lại thì em thấy:

- không phải tây hay ta nữa, ở lứa em (40+) và các em chơi cùng em (cũng ngót nghét 40): rất nhiều đứa đã "vượt rào" từ cấp 3, đại học... Trong khi em và số đông thì chỉ biết học, làm thêm, có yêu đương cũng rất là trong sáng (chả dám phang nhau trong tối :D ) hoặc đi làm rồi mới yêu, rồi cưới ... Giờ nhìn lại cũng chả dám nói đứa chơi sớm, hư sớm với đứa ngoan hơn, tập trung phấn đấu, đứa nào thành công hơn!

- lùi lại 1 chút, em già, nhưng lại hay chơi với bọn trẻ / trẻ con: cái bọn 2x, 3x chúng nó "dữ dội" hơn bọn em nhiều. Lúc nào cũng hăng say làm việc, chinh chiến và yêu đương. Suy nghĩ thì đa số là phóng khoáng và cởi mở hơn rất nhiều về khoản sex, cả nam lẫn nữ.

- Cậu trai lớn nhà em năm nay mới 13t, cháu nó học lớp năng khiếu toán, nên đại đa số các bạn trong lớp đều khá là cố gắng học tập. Bố mẹ thì có người định hướng và bắt con học học học... theo lộ trình suy nghĩ của mình, cũng có người "thả lỏng" như em. Và em cũng thấy có bà mẹ 1 bạn trong lớp nó "sốc toàn tập" khi phát hiện thằng con bé bỏng, chăm ngoan, rất chăm học, học tốt, nghe lời bố mẹ.... lại rất hay xem trộm phim...sex :D :D .

Những gì em chia sẻ với cụ chủ, em cũng đang áp dụng với cậu lớn nhà em. Em không ép cháu học, mà cho tự do. Thống nhất 1 số mục tiêu cho từng năm học, bố con cùng thống nhất, do có mục tiêu của em và mục tiêu của cháu, và luôn theo dõi để nhắc nhở cậu ta hoàn thành mục tiêu. Em cũng phải nói chuyện dần dần với cậu ý về 2 điểm đầu ( em quotes lại), thỉnh thoảng "đá đểu" sang các vấn đề người lớn, chỉ tý xíu thôi, và cũng hơi bất ngờ khi bọn nó lớn sớm hơn mình nghĩ :(

Em nghĩ là cụ chủ, 40++ rồi, với 30 năm lăn lộn bên đó, qua nhiều va vấp ... , hẳn sẽ biết cách phù hợp nhất để nói chuyện và tác động đến các cháu. Ý kiến ý cò của em chỉ là 1 chút tham khảo tương đối thôi :)

Mà trẻ con, cũng như người lớn, mỗi người mỗi tính! Mấy đứa trẻ con nhà em tính khác hẳn nhau. Em nói thế, chứ em cũng đang "bất lực" với cậu trai bé nhà em. 10t, nhưng đuểnh đoảng và bướng kinh khủng, tính tình cực kỳ ngây thơ, trẻ con, nhưng lại có những quan sát và nhận xét gây đứng hình cho người lớn. :D :D

Cảm ơn cụ rất nhiều về những chia sẻ rất nhiệt tâm này. Em cũng đã nói chuyện vào trao đổi qua với mẹ mấy nhóc trên quan điểm mà các cụ các mợ đã tư vấn cho em. Em và cô ấy thống nhất để một thời gian nữa sẽ trao đổi và nói chuyện với con về vấn đề này.

Đúng là có lẽ như lời cụ nhận xét ở trên, em cũng dần phải coi nhóc như 1 chàng thanh niên mới lớn để hai bố con có thể tâm sự 1 cách cởi mở hơn.
Mợ đang vẽ đường cho hươu chạy ah? Tuổi gì mà have sex với chả an toàn bảo vệ? Tình yêu ở tuổi này tốt nhất là dừng ở mức thuần khiết, có cảm tình, thế thôi, để đầu óc mà học hành phấn đấu.

Tuổi này tây nó chịch như gà rồi, cụ làm gì mà làm căng, lời khuyên của cụ hợp với ở vn mà cách đây 20 năm, chưa gì cụ đã đi vang người khác. :))
Vang ngon mà cụ ơi, nhất là vang của các mợ rót cho là em thích hết :D

Mục đích là làm rõ với cậu ý:

1) Ở tuổi 16, việc có tình cảm với người khác giới cũng là rất bình thường. Nhưng cần phải có sự cân bằng giữa tình cảm và trách nhiệm (học tập, tương lai, chăm sóc gia đình, mẹ và các em).
2) có thích em nào thì cũng cần phải chú ý một số yếu tố như tuổi tác, hoàn cảnh... có liên quan đến pháp luật

Chỉnh sửa cuối:

i10vp

Xe đạp
Em không hiểu sao giữa lúc đang thập tử nhất sinh và mọi thứ rối bời mà cụ vẫn xxx được mợ ấy.

wave-tau

Xe container
Có lẽ em hiểu 1 phần suy nghĩ và phản ứng của mợ VNV ! Nó rất bình thường và cũng giống gấu nhà em, giống nhiều đứa bạn khác của em, có thể cũng giống mợ nhà cụ chủ thớt, nên em có ý kiến là cụ ý nên trao đổi với mợ nhà trước, để thống nhất và "giảm sốc" trong trường hợp nhỡ có các phát sinh ngoài mong muốn.

Em không biết bên Séc, ở nơi gia đình cụ chủ thớt sống như thế nào, có thể ở miền quê, nên mọi thứ sẽ yên bình và sống chậm hơn ở thành phố. Còn ý kiến của em vậy vì khi nhìn lại thì em thấy:

- không phải tây hay ta nữa, ở lứa em (40+) và các em chơi cùng em (cũng ngót nghét 40): rất nhiều đứa đã "vượt rào" từ cấp 3, đại học... Trong khi em và số đông thì chỉ biết học, làm thêm, có yêu đương cũng rất là trong sáng (chả dám phang nhau trong tối :D ) hoặc đi làm rồi mới yêu, rồi cưới ... Giờ nhìn lại cũng chả dám nói đứa chơi sớm, hư sớm với đứa ngoan hơn, tập trung phấn đấu, đứa nào thành công hơn!

- lùi lại 1 chút, em già, nhưng lại hay chơi với bọn trẻ / trẻ con: cái bọn 2x, 3x chúng nó "dữ dội" hơn bọn em nhiều. Lúc nào cũng hăng say làm việc, chinh chiến và yêu đương. Suy nghĩ thì đa số là phóng khoáng và cởi mở hơn rất nhiều về khoản sex, cả nam lẫn nữ.

- Cậu trai lớn nhà em năm nay mới 13t, cháu nó học lớp năng khiếu toán, nên đại đa số các bạn trong lớp đều khá là cố gắng học tập. Bố mẹ thì có người định hướng và bắt con học học học... theo lộ trình suy nghĩ của mình, cũng có người "thả lỏng" như em. Và em cũng thấy có bà mẹ 1 bạn trong lớp nó "sốc toàn tập" khi phát hiện thằng con bé bỏng, chăm ngoan, rất chăm học, học tốt, nghe lời bố mẹ.... lại rất hay xem trộm phim...sex :D :D .

Những gì em chia sẻ với cụ chủ, em cũng đang áp dụng với cậu lớn nhà em. Em không ép cháu học, mà cho tự do. Thống nhất 1 số mục tiêu cho từng năm học, bố con cùng thống nhất, do có mục tiêu của em và mục tiêu của cháu, và luôn theo dõi để nhắc nhở cậu ta hoàn thành mục tiêu. Em cũng phải nói chuyện dần dần với cậu ý về 2 điểm đầu ( em quotes lại), thỉnh thoảng "đá đểu" sang các vấn đề người lớn, chỉ tý xíu thôi, và cũng hơi bất ngờ khi bọn nó lớn sớm hơn mình nghĩ :(

Em nghĩ là cụ chủ, 40++ rồi, với 30 năm lăn lộn bên đó, qua nhiều va vấp ... , hẳn sẽ biết cách phù hợp nhất để nói chuyện và tác động đến các cháu. Ý kiến ý cò của em chỉ là 1 chút tham khảo tương đối thôi :)

Mà trẻ con, cũng như người lớn, mỗi người mỗi tính! Mấy đứa trẻ con nhà em tính khác hẳn nhau. Em nói thế, chứ em cũng đang "bất lực" với cậu trai bé nhà em. 10t, nhưng đuểnh đoảng và bướng kinh khủng, tính tình cực kỳ ngây thơ, trẻ con, nhưng lại có những quan sát và nhận xét gây đứng hình cho người lớn. :D :D

Vang ngon mà cụ ơi, nhất là vang của các mợ rót cho là em thích hết :D
Em thấy lời khuyên của cụ chuẩn chỉ, bên này hoàn toàn khác với ở vn, các cháu được học về vấn đề này từ năm lớp 6 trên lớp.
Mình chỉ nên dạy cách phòng và những vấn đề liên quan đến luật pháp, còn đâu cứ để cho các chau tự do phát triển như các bạn cùng trang lứa, tất nhiên đi đêm về hôm sẽ là việc ko có. Còn bạn bè nó sang nhà nhau chơi rồi thấy thích thích làm nháy chả ai biết đấy là đâu, mấy em tây vấn đề này cũng ko quá quan trọng, coi như khám phá bản thân chứ có phải yêu say đắm mới ..chịch như ở ta cách đây mấy chục năm đâu mờ.

2 thằng ku nhà em lớp 2 lớp 3 nhưng thỉnh thoảng em hỏi suốt lớp có bạn nào trông xinh ko, rồi cô bán hàng kia trông hay phết nhờ, 2 thằng bảo vần còn bè thêm câu lại tốt nữa bố ạ. :))

Cá nhân em quan sát nhiều gia đình có các cháu đi học bên này thì thấy, cái khổ tâm nhất của các cháu là ko hòa nhập được với các bạn cùng trang lứa, mà vấn đề này đa số người vn cực ít để ý, cứ ngày nghỉ là tụ tập nhau karaoke hò hét chứ ít khi cho các cháu đi đây đi đó như các bạn bản xứ khác. Muốn chúng nó hơn bố mẹ mà cứ bắt nó theo khuôn mẫu của bố mẹ sao nó khác được.

Red_Mer

Xe container
Nice day cụ,

Thật trùng hợp, con giai em cũng có cùng ngày sinh với cháu nhà cụ. Hai mẹ con cách nhau 3 ngày. Lại một tuổi nữa sắp đến...
Em đã đọc những tâm tư của cụ, ở bất cứ thớt nào, cụ cũng làm cho lòng em chùng xuống. Phụ nữ khi trải qua biến cố, dường như họ kiên cường mạnh mẽ hơn đàn ông thì phải. Em thật ko biết còm gì về hoàn cảnh của cụ. Vì hình như những nút thắt này, chỉ có cụ mới tự tháo đc thôi...
Sắp tới sinh nhật chàng trai đó, chúc con mạnh khoẻ, bản lĩnh và hiểu chuyện như bố của chàng trai nhé cụ!

Saukhoai2019

Xe tải
Dài quá ạ, lại đọc đúng vào giờ cơm trưa mà chưa ăn, thành ra đóiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đang làm thì mẹ tụi nhỏ liên lạc nói là chiều có việc phải lên Praha, tiện cho mấy nhóc ra trung tâm Saparia để cắt tóc. Anh có rảnh thì chạy lên thăm các con.

Em đóng cửa tiệm rồi lên Praha đưa các con đi cắt tóc tới hơn 19h mới xong. May là thứ bảy nên các chú thông cảm ở lại cắt cho mấy nhóc. Sau đó thì hai nhóc bé nói muốn ăn KFC nên em cùng mấy mẹ con đi ra quán.

Nhóc nhỡ đang ăn thì dừng lại, nói con không ăn nữa vì mai con phải đi thi đấu, ăn no quá sợ con không chạy được. Mẹ nó mới nói, mai tận 10h30 tụi con mới đi thi đấu, chứ có phải đi sớm như mọi khi đâu. Tới lúc đó thì còn gì trong bụng nữa đâu mà sợ. Thế là hai anh em cu cậu lại chén thật lực hết gần 2 thùng cánh và lườn gà.

Giờ mấy mẹ con đi về chắc cũng phải hơn 23h mới về tới nhà.

Chúc bé nhỡ mai thi đấu đạt kết quả tốt cùng câu lạc bộ. Mấy anh em học tốt và chăm ngoan.

pimbim

Xe tăng
Chúc mừng cụ F1 đã lớn, đã thay cụ và là chỗ dựa cho mẹ cháu, rất thương các cháu giờ bố mẹ không còn ở bên nhau.

fundraiser

Xe container
E nghĩ là vươt qua được giông bão như vậy, vợ cũ của cụ cũng còn tình cảm với cụ. Và cụ lập topic này cũng thể hiện còn tình cảm với vợ. Nên quay lại cụ ah