[Funland] Sợ mất việc

TOpmot0099

Xe tải
Em mở xưởng sx. Nvien lo mất việc 1 thì em lo 10. Qua 3 đợt dịch, từ thanh lý đến giảm giá. Giá nào cũng bán để có việc cho thợ làm. Cũng may em không để thợ nghỉ ngày nào.
Mấy đứa nvien nó kể bố mẹ đều mất việc, cả nhà trông vào mỗi đồng lương của nó mà em không để nó đi làm thì toang. May được các cụ nhà mình chiếu cố nhiều nên em vẫn có đồng ra đồng vào để duy trì
Đọc cả thớt e ưng comment này nhất.

Làm ông chủ xịn k chỉ lo mỗi hầu bao của mình, hạnh phúc là làm cho biết bao con người biêt bao gia đình hạnh phúc.

TOpmot0099

Xe tải
Ngành của em thì dịch chả đụng gì tới mà ảnh hưởng, nhưng gần 30 nên hơi ù lì. Vẫn thèm khát như các cụ làm chủ, tự chủ, tự do...

Chembao

Xe container
Thời buổi bây giờ ko như trước kia nữa, ông nào có chuyên môn tay nghề tốt thì làm ko hết việc, làm gì có thời gian mà lo, còn những ông kém có lo cũng chẳng được vì rât ít nơi chấp nhận cho ở lại 8-}

filmonline

Xe điện
Em cũng quan tâm đến chủ đề này, nên xin chém linh tinh lạc đề một chút.

Em nghĩ sẽ có người ko may mất việc, sẽ nộp đơn xin việc mới. Công việc làng nhàng thì ko nói, việc lương cao tí là phải nhờ qua bên head hunter.

Em ko biết cccm thì như thế nào, em là có đôi chút kinh nghiệm ko mấy tốt đẹp với head hunter người Việt. May mắn là em gặp được một head hunter người Sing, phải nói là nếu người đó 10 điểm thì head hunter người Việt chưa được 3. Cccm có suy nghĩ giống em ko ?
Đúng thật, tính hiệu quả, mức độ chuyên nghiệp của Head Hunter Việt nam mình ko nhiều, hoặc cũng có thể do các bên cty tuyển dụng họ ko đặt niềm tin vào đội ngũ Head Hunter VN lắm, thêm nữa là tập quán đa phần người Việt nói riêng & người ĐNA nói chung thì thường đặt hi vọng nhiều vào sự giới thiệu của người quen hơn.

dealer-ck

Xe tăng
Giờ em lại thấy làm thuê đỡ bấp bênh hơn là làm chủ, nhiều ông chủ ra đi đợt covid19 này lắm
E nói chủ động tạo ra việc cụ ợ. Ko quan trọng làm thuê hay làm chủ, nhưng quan trọng tạo ra nhiều kênh thu nhập để ko bị quá phụ thuộc vào 1 kênh nào.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Em múa tay là ra việc.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Em thì không cho ai có cơ hội làm em mất việc bằng cách tự làm mình mất việc lương tháng sau khi quy hoạch đúng 10 năm kể từ ngày ra trường nằm gai nếm mật trang bị full giáp để tự bơi.
Nhìn xa trông rộng, phóng tầm mắt ra để tinh thần phóng khoáng sẽ tự biết mình phải làm gì để sinh tồn & vươn lên.
Năm mới chúc nhau vượt khó cccm nhé!
Cụ làm trong ngành nào mà ổn định vậy ạ ?!

Kia5459

Xe hơi
Những người như cụ rất dễ thành công vì biét quên đi quá khứ, hướng tới tương lai.
Em vốn dĩ thuộc típ nhân viên cần mẫn và sôi nổi, thành tích và huy chương kín ngực, luôn nghĩ người như mình sẽ đóng góp nhiều hơn nữa cho doanh nghiệp....nhưng đùng phát thay tổng mới với sách lược mới phận làm thuê thì 3 chìm bẩy nổi chuyển thành hàng phế thải ngay vì vậy thay vì ngồi âu sầu cần phải làm mới mình liên tục và nghĩ hoạch định 5 năm tới cho nhanh. U40 chưa phải là già đến trump 72 vẫn startup được thì sao mình không được.

vnptvinaphone

Xe buýt
Cụ làm trong ngành nào mà ổn định vậy ạ ?!
Tên nick em luôn cụ ạ, tuy nhiên ko phải ổn định mà áp lực luôn phải làm mới mình để theo kịp tiến bộ công nghệ và xu hướng xã hội

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Có người sự "mất việc"sảy đến ở tuổi 30, 40, 50, hoặc lâu hơn, nhưng nó sẽ đến. Và hầu như mọi người đều "sợ mất việc".
Sự nghiệp công việc có thể chia thành 4 giai đoạn :

GD1 : Học việc, thử làm
GD2 : Làm được, thành công, được mọi người công nhận
GD3 : Mảng công việc, ngành nghề thoái trào . Dường như xã hội dần dần không cần đến cái bạn làm được.
GD4 : Bạn Mất việc. Bạn chính thức bị XH bỏ quên (lãng quên)

Các cụ có sợ mất việc ? Các cụ kể về tâm sự tuổi nghề nghiệp 3x, 4x, 5x ... của mình đi.
Em luôn bị coi là lan man trong quá trình phát triển công việc và tìm kiếm mảng mới để tránh bị lãng quên và mất việc hay nghề. Ai cũng bảo em sao không tập trung đẩy cho lớn hẳn 1 thứ, em khổng làm thế đi và em đang thấy mình đúng khi các mảng mới mình vẫn có tí chân trong đó. Quan điểm của em là nếu ai cần lo đến cơm áo gạo tiền ngay và luôn thì nên phát triển 1 nghề là có. Còn thực sự lo về xu thế nghề nghiệp thì cần phải bỏ công và học phí cho các mảng không tên. Đến giờ nó đã phát huy tác dụng với em, ít nhất ở thời Covid này:)

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Em vốn dĩ thuộc típ nhân viên cần mẫn và sôi nổi, thành tích và huy chương kín ngực, luôn nghĩ người như mình sẽ đóng góp nhiều hơn nữa cho doanh nghiệp....nhưng đùng phát thay tổng mới với sách lược mới phận làm thuê thì 3 chìm bẩy nổi chuyển thành hàng phế thải ngay vì vậy thay vì ngồi âu sầu cần phải làm mới mình liên tục và nghĩ hoạch định 5 năm tới cho nhanh. U40 chưa phải là già đến trump 72 vẫn startup được thì sao mình không được.
Tư tưởng hay, tư tưởng tạo ra động lực. Có động lực là có cơ hội nghề nghiệp, kính cụ một ly

tungbeo

Xe tăng
Cụ nói chuẩn. E na ná như cụ, nhiều lúc mình nghĩ tự tin quá nên đùng cái thay đổi làm mình suy nghĩ nhưng mình cũng phải làm sao để thích nghi đc còn ko chính mình tự đào thải mình hoặc nên có một hoạch định mới cụ nhỉ :)

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Đúng thật, tính hiệu quả, mức độ chuyên nghiệp của Head Hunter Việt nam mình ko nhiều, hoặc cũng có thể do các bên cty tuyển dụng họ ko đặt niềm tin vào đội ngũ Head Hunter VN lắm, thêm nữa là tập quán đa phần người Việt nói riêng & người ĐNA nói chung thì thường đặt hi vọng nhiều vào sự giới thiệu của người quen hơn.
EM nghĩ là headhunter ở nước ngoài thì cũng thế thôi.