[Funland] Sợ mất việc

DidiLe

Xe container
Người OF
Em cũng quan tâm đến chủ đề này, nên xin chém linh tinh lạc đề một chút.

Em nghĩ sẽ có người ko may mất việc, sẽ nộp đơn xin việc mới. Công việc làng nhàng thì ko nói, việc lương cao tí là phải nhờ qua bên head hunter.

Em ko biết cccm thì như thế nào, em là có đôi chút kinh nghiệm ko mấy tốt đẹp với head hunter người Việt. May mắn là em gặp được một head hunter người Sing, phải nói là nếu người đó 10 điểm thì head hunter người Việt chưa được 3. Cccm có suy nghĩ giống em ko ?
Cụ kể cụ thể hơn được không ạ.

DidiLe

Xe container
Người OF
  • Vodka
Reactions: nsh

bornna86

Xe hơi
Hóng thớt xem các cao nhân ạ

dealer-ck

Xe tăng
Có người sự "mất việc"sảy đến ở tuổi 30, 40, 50, hoặc lâu hơn, nhưng nó sẽ đến. Và hầu như mọi người đều "sợ mất việc".
Sự nghiệp công việc có thể chia thành 4 giai đoạn :

GD1 : Học việc, thử làm
GD2 : Làm được, thành công, được mọi người công nhận
GD3 : Mảng công việc, ngành nghề thoái trào . Dường như xã hội dần dần không cần đến cái bạn làm được.
GD4 : Bạn Mất việc. Bạn chính thức bị XH bỏ quên (lãng quên)

Các cụ có sợ mất việc ? Các cụ kể về tâm sự tuổi nghề nghiệp 3x, 4x, 5x ... của mình đi.
Bản lĩnh thì cần chủ động tạo ra việc.
Đi làm thuê bản chất nó bấp bênh rồi lấy đâu ra khái niệm ổn định.

cheekyN

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em mở xưởng sx. Nvien lo mất việc 1 thì em lo 10. Qua 3 đợt dịch, từ thanh lý đến giảm giá. Giá nào cũng bán để có việc cho thợ làm. Cũng may em không để thợ nghỉ ngày nào.
Mấy đứa nvien nó kể bố mẹ đều mất việc, cả nhà trông vào mỗi đồng lương của nó mà em không để nó đi làm thì toang. May được các cụ nhà mình chiếu cố nhiều nên em vẫn có đồng ra đồng vào để duy trì

E ko sợ nhưng chán và không phát triển được nữa nên muốn té

vnptvinaphone

Xe buýt
Em thì không cho ai có cơ hội làm em mất việc bằng cách tự làm mình mất việc lương tháng sau khi quy hoạch đúng 10 năm kể từ ngày ra trường nằm gai nếm mật trang bị full giáp để tự bơi.
Nhìn xa trông rộng, phóng tầm mắt ra để tinh thần phóng khoáng sẽ tự biết mình phải làm gì để sinh tồn & vươn lên.
Năm mới chúc nhau vượt khó cccm nhé!

coolpix8700

Xe ngựa
Ngắn gọn là những cụ nào đã ra riêng thành công rồi cứ thử đi xin việc làm xem sao, rớt ngay vòng gửi xe ấy chứ. Bạn em ở HN là một ví dụ !
Kinh doanh mà như con bạc, dễ khát nước thì cũng dễ phải đi xin việc (nếu không còn khả năng huy động vốn để làm lại).
Nếu phải đi xin việc mà lại bỏ cái nghề đang làm thì có khi rớt ngay từ chỗ gửi xe.
Nhưng nếu vẫn tôn trọng không bỏ nghề thì trong CV đã có 1 dấu ấn đỏ.
Như tụi em chắc không phải gửi xe để được vào phỏng vấn.
Rất nhiều người đi nơi khác vẫn khoe đã từng làm chỗ tụi em (thỉnh thoảng lại có ông đồng nghiệp - hay đúng hơn là đối thủ cạnh tranh hỏi về người này người kia mới biết là họ khoe như vậy).

nhuataiche

Xe container
Kinh doanh mà như con bạc, dễ khát nước thì cũng dễ phải đi xin việc (nếu không còn khả năng huy động vốn để làm lại).
Nếu phải đi xin việc mà lại bỏ cái nghề đang làm thì có khi rớt ngay từ chỗ gửi xe.
Nhưng nếu vẫn tôn trọng không bỏ nghề thì trong CV đã có 1 dấu ấn đỏ.
Như tụi em chắc không phải gửi xe để được vào phỏng vấn.
Rất nhiều người đi nơi khác vẫn khoe đã từng làm chỗ tụi em (thỉnh thoảng lại có ông đồng nghiệp - hay đúng hơn là đối thủ cạnh tranh hỏi về người này người kia mới biết là họ khoe như vậy).
Em ko hiểu ý bác lắm. Nếu bác ra riêng thành công rồi, cty riêng vững vàng rồi, giả sử bác thử đi xin việc xem sao, tất nhiên là che giấu business riêng đi. Nếu chủ doanh nghiệp phỏng vấn thì còn có chút cơ may, chứ head hunter với mấy tay trưởng phòng phỏng vấn thì khả năng cao là bác rớt ngay vòng đầu. Em nhìn quanh quanh em thì thấy là vậy.

coolpix8700

Xe ngựa
Em ko hiểu ý bác lắm. Nếu bác ra riêng thành công rồi, cty riêng vững vàng rồi, giả sử bác thử đi xin việc xem sao, tất nhiên là che giấu business riêng đi. Nếu chủ doanh nghiệp phỏng vấn thì còn có chút cơ may, chứ head hunter với mấy tay trưởng phòng phỏng vấn thì khả năng cao là bác rớt ngay vòng đầu. Em nhìn quanh quanh em thì thấy là vậy.
Nếu sập tiệm phải đi tìm việc thì chắc tụi em không cần qua HH, nếu vẫn muốn làm đúng nghề.
Nhân viên đi chỗ khác mới phai khoe.
Nhưng đấy cũng chỉ là giả sử.
Tính em vốn không thích mạo hiểm, nên cứ kiểu kinh doanh túc tắc như hiện nay thì kể cả trường hợp xấu nhất vẫn có thể chịu lỗ tới chục năm (thực tế thì cũng đã từng bị 3 năm lỗ liền nhau)!

Chỉnh sửa cuối:

nhuataiche

Xe container
Nếu sập tiệm phải đi tìm việc thì chắc tụi em không cần qua HH, nếu vẫn muốn làm đúng nghề.
Nhân viên đi chỗ khác mới phai khoe.
Nhưng đấy cũng chỉ là giả sử.
Tính em vốn không thích mạo hiểm, nên cứ kiểu kinh doanh túc tắc như hiện nay thì kể cả trường hợp xấu nhất vẫn có thể chịu lỗ tới chục năm (thực tế thì cũng đã từng bị 3 năm lỗ liền nhau)!
Bác làm ngành gì vậy, nghe qua có vẻ bác giao thiệp rất rộng trong ngành.

Ngành nhựa bên em thì HH chán lắm. Hồi cty cũ em tuyển giám đốc nhà máy, trưởng phòng kinh doanh và một số nhân viên ở những vị trí quan trọng, HH giới thiệu qua một dãy những ứng viên có CV hoành tráng, nhưng thực tài thì ko, toàn thùng rỗng kêu to. Em chứng kiến vài lần rồi nên ấn tượng rất tệ !

DidiLe

Xe container
Người OF

nghienruou

Xe điện
Cụ chia sẻ thêm về những cái được với nhé.
Bẩm cụ! Em có thêm rất nhiều thời gian cho gia đình, bao gồm cả vợ con, bố mẹ, ae họ hàng, chủ động được rất nhiều công việc từ kinh doanh cho đến công việc họ tộc, tham gia các hoạt động xã hội. Ngoài ra e có thêm thời gian để quan tâm đến sức khỏe, các mối quan hệ ngoài công việc, thỏa mãn một số đam mê cá nhân :)
P/S: Vợ em bảo cái sướng nhất là dù trời nắng hay trời mưa, thích thì mình đóng cửa ở nhà ôm nhau ngủ cho sướng :D

ubisapro

Xe trâu
Có trình độ thì chả lo ko có việc.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi về hẳn nhà em làm ở 1 cơ quan quản lý ngành nên được đi khắp nơi.
Hồi ấy lương rất thấp, nhưng em lại học được rất nhiều!
Thế cái khái niệm giầy ngành, tất ngành.. mí cả gấy ngành là từ Cụ mà ra à :(